Trên tay Sony WH-1000XM4

23/8/2020 13:59Phản hồi: 8
Trên tay Sony WH-1000XM4
Cứ nghĩ thứ 2 tuần sau mới giao hàng nhưng sáng nay đã thấy em nằm trước cửa nhà nên muốn review cho anh em luôn. Con này em pre-order 1 tháng trước, giá 390 đô ~ 9 củ vnd.

Thiết kế:
Khi đặt cạnh WH-1000XM3, nhìn sơ qua thì mình hoàn toàn không thể nhận ra con nào là 3 con nào là 4. Tuy nhiên nếu để ý kĩ sẽ thấy với phiên bản mới này, Sony sử dụng chất liệu khác cho cái vòm tai và thanh trượt ở trên đầu, nhìn mịn và chắc chắn hơn con XM3. Điểm tiếp theo là chụp tai mỏng hơn, miếng đệm tai mềm hơn và lớn hơn XM3 . Phần đệm ở trên đầu cũng mềm hơn khá nhiều. Mình mang thử tầm 1 tiếng cả 2 con, nghỉ giữa chừng 1 tiếng thì thấy XM4 nhẹ đầu hơn và thoải mái hơn rất nhiều, mình ở xứ lạnh nên không biết có nóng hơn hay không

Nút nguồn, cổng sạc USB-C và jack cắm tai nghe 3,5 mm đều được chuyển sang từ XM3. Nút Ambient / NC (khử tiếng ồn) cũng vậy, nhưng được đổi tên thành Custom trên XM4. Nói chung mấy cái này y hệt XM3, không khác gì cả.

Theo hướng dẫn sử dụng thì cần phải chạy NC Optimiser của Sony trong lần sử dụng đầu tiên để tối ưu hóa tai nghe. Nó tối ưu hóa việc khử tiếng ồn dựa trên các yếu tố khác nhau như hình dạng khuôn mặt hay có đeo kính hay không. Mình đọc thì thấy nó còn dựa vào sự thay đổi áp suất không khí, ví dụ trên máy bay để thay đổi việc chống ồn.

Điểm trừ là tai nghe vẫn không chống nước và dễ thấm nước nên Sony khuyên là nên giữ tai nghe khô ráo. Nên mình nghĩ không thể dùng con nàyđể tập thể dục ngoài trời được.
* Tính năng nổi bật:
Đầu tiên là cái quan trong nhất, khử tiếng ồn. Với bản mới này thì Sony xài chip và giải thuật mới để khử tiếng ồn. Mình đeo thử cả XM4 và XM3 để test thì thấy XM4 được cải tiến khá là ok. Đầu tiên là với giải âm thanh tầm trung - quạt hoặc máy điều hòa hoặc tiếng ồn của xe oto của mình, với XM3 mặc dù bật khử tiếng ồn nhưng mình vẫn nghe tiếng không hẳn là ồn mà nó cứ ong ong, đối với XM4 thì hoàn toàn không nghe gì. Nó cực kỳ yên tĩnh và mình thử đứng nói chuyện vẫn không nghe thấy gì. Chuyển qua âm thanh to hơn như mình nhờ vợ mình đứng hét kế bên hay mình dùng máy khoan ốc vít thì mặc dù nếu để ý kĩ vẫn nghe 1 chút tạp âm nhưng rất im ắng. Mình đã mượn Bose của vợ mình (cùng phần khúc với XM3, mình không nhớ model) thì thấy XM4 chống ồn tốt hơn hẳn.

Một cải tiến nữa mà mình cực kì thích ở XM4 là nó một cảm biến trong chụp tai sẽ nhận ra khi mình tháo tai nghe ra thì nó sẽ tự động dừng nhạc, tự động tiếp tục phát lại khi mình mang lại tai nghe. Trên app của sony trên điện thoại, mình có thể set thời gian tối đa để tai nghe tự động tắt nếu đang ở trạng thái dừng, xưa xài XM3 toàn bị tự hết pin vì quên tắt. Mình sử dụng tai nghe cho Macbook và máy tính nên tính năng kết nối và nhớ 2 thiết bị mình rất thích. Trước thì phải sync lại từ đầu, sáng tới công ty thì sync đến cái Macbook, tối về chơi game phải sync lại cái máy tính, rất phiền phức. Giờ thì cứ chuyển đổi qua lại thoải mái.

Tính năng tiếp theo là tạm dừng khi nói chuyện. Đại loại như khi bạn đang nghe nhạc, nếu bạn nói chuyện nó sẽ tự dừng bài hát và tự phát lại sau đó. Mình thì không ấn tượng với cái chức năng này lắm, mình thử hát theo bài hát thì nó cũng tạm dừng luôn, thêm cả có 1 chút delay khi nó phát lại bài hát nên cũng thấy hơi phiền phức.

* Chất lượng âm thanh:
Chất âm mình cảm giác là ấm, âm trường có vẻ rộng hơn XM3. Mình đã thử với các thể loại EDM, Pop, Hip Hop, hòa tấu thì thấy chất âm rất tốt, mang song song với XM3 và Bose thì thấy nhỉnh hơn tương đối nhiều.

Nhảy qua thử bash, so với nhiều chiếc tai nghe khác, bass của WH1000XM4 nổi trội hơn, mình chơi những bài bash to thì thấy phê pha hơn nhiều. Phần này tại vì tai mình tai trâu nên cũng không biết nói gì nhiều, chỉ khẳng định theo cá nhân là nó tốt hơn XM3 và Bose chắc 50%.

Quảng cáo

*Pin :
Không thay đổi gì nhiều so với XM3: 30 tiếng cho chống ồn và 38 tiếng cho bình thường. Mặc dù hơi thất vọng về việc pin không cải thiện nhưng với mấy cái tính năng như tự dừng nhạc hay tự tắt, mình nghĩ bản này sẽ xài lâu hơn là bản XM3.

Theo mình nghĩ thì 30 tiếng là đủ cho 1 ngày làm việc ở văn phòng hoặc trên máy bay, ngoài ra với công USB-C, Sony cam kết sạc 10 phút xài 5 tiếng thì mình cũng thấy rất là ok. (Cái này mình chưa thử)

* Kết:
Theo mình 1000XM4 này rất đáng mua nếu bạn đang tìm 1 con tai nghe chông ồn tốt cũng như chất âm đỉnh. Build của nó cũng cứng cáp hơn phiên bản trước nhiều.
Không nên mua nếu bạnđã sở hữu XM3, vì theo mình mấy cái cải tiến này không thực sự níu kéongười dùng cũ upgrade lên, ngoài ra giá cũngđang khá là chát. Nếu muốn dùng tập gym cũng đừng nên mua luôn. Cuối cùng nếu bạn có kế hoạch sử dụng con này để đàm thoại nhiều thì mình khuyên không nên vì mic của nó khá là tệ.

Lần đầu mình review có sai sót chỗ nào mong anh em thông cảm, có tham khảo thêm mấy nguồn để xem viết review như thế nào. Chúc anh em cuối tuần vui vẻ.
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng M2 được 2 năm, không biết có phải do gọng kim loại hay không mà cảm giác đeo lâu rất không thoải mái, kiểu như có cái gì nó bó vào đầu khó chịu lắm, lâu lâu phải bỏ ra 😁

Còn bác xài con này thấy thế nào? 😀
Hàng xịn quá
thang.van
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thì chờ lâu lắm rồi! Bán XM3 để chờ nó, khá bực mình với XM3 là tháo ra ko tự tắt nhạc & chống ồn chưa đc như kỳ vọng! Lệch 100$ khi nâng cấp, nhưng hy vọng ổn!
Tubi Trần
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình mới lấy con này về dùng phát hiện thấy khi dùng cáp 3.5mm để kết nối thấy bị mất micro không biết của bạn có bị như thế không. Trong khi dùng Bluetooth vẫn có mic bình thường. ...
mọi người cho em hỏi e đang định mua con WH1000XM4 này tại audioviet với giá 6tr8. E đang phân vân shop này có thật sự bán chất lượng ko ạ. Mong mn tư vấn vì thực ra e cx khá kẹt tiền, nhưng nhu cầu cần gấp 1 con chống ồn tốt. E cảm ơn ạ.
Letuan.TDM
ĐẠI BÀNG
3 năm
@boylemlinh123 Mua chưa mình có nè
CpT
TÍCH CỰC
3 năm
Mình mới dùng cái này đc mấy ngày, firmware đã update lên mới nhất 2.0.7 nhưng mình để ý cái mic này lúc to lúc nhỏ. Mình video call có lúc nói chuyện chả ai nghe mình nói gì. Mình thử bằng Voice Recorder trong Windows đôi khi cũng bị như vậy.

Gọi điện thoại trên iPhone, ví dụ gọi 1 số - lần đầu lúc nào bên kia cũng ko nghe rõ hoặc khó nghe giọng mình. Cúp máy gọi lại thì OK.

Ko biết có vấn đề gì ko?
Tuyệt vời lun. Âm thanh quá đã tai

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019