Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Sony Xperia XZ2: vẫn còn rất Sony và phù hợp với số đông

cuhiep
26/2/2018 15:19Phản hồi: 227
Trên tay Sony Xperia XZ2: vẫn còn rất Sony và phù hợp với số đông
Sau tất cả các thông tin rò rỉ, những hình ảnh chính thức hay những stt vu vơ của một fan Sony mà mình biết thì mình rất lo lắng về XZ2, mình sợ là nó không còn là Sony như những gì mình biết nữa. Tuy nhiên khi trên tay em nó thì mình đã yên tâm hơn và mình muốn nhắn đến anh em fan Xperia là chất Sony vẫn còn đó, vẫn rất tuyệt vời trong thiết kế và hoàn thiện. Thiết kế mới của Xperia XZ2 vẫn khác biệt và hoàn thiện vẫn rất tuyệt vời. Có điều cái đẹp bây giờ nó phổ thông hơn, dễ chấp nhận bởi nhiều người hơn cái đẹp trước đây của Sony.

Nói về cái đẹp phổ thông và cái đẹp đặc biệt trong thế giới smartphone. Mình luôn xem những người dùng BlackBerry hay những người dùng Xperia, đặc biệt là các bạn nữ là rất đặc biệt và thực tế là như thế. Chẳng ai phủ nhận nó đẹp nhưng chẳng phải ai cũng có thể dùng nó. Giống như xe Vespa đẹp nhưng người ta vẫn mua xe Honda nhiều hơn. Và như thế xét về kinh doanh thì Sony và BlackBerry đã sai. Như iPhone kia dễ dàng được chấp nhận bởi mọi người, chê nó xấu cũng chẳng sai, khen nó đẹp cũng chẳng ai nói gì... giờ là đến lúc sửa.

Quay lại với Xperia XZ2, điều làm mình hứng thú nhất khi cầm trên tay một chiếc điện thoại cao cấp của Sony đó là sự cao cấp, sự tinh tế. Cái mà rất khó bạn mới thấy được ở các sản phẩm khác. Xperia XZ2 cầm trên tay cho cảm giác liền lạc, cứng cáp, chắc chắn. Nó không còn cảm giác nhẹ nhàng, lịch thiệp như đời trước là Xperia XZ1 nhưng đổi lại nó thực dụng hơn, đầm hơn. Anh em cầm sử dụng thấy thoải mái hơn, thân thiện hơn rất nhiều.

Cụm camera và cảm biến bây giờ nằm ở ngay giữa máy, phần bên trên cảm biến vân tay. Nhìn chung camera rất mạnh mẽ và hơi thô với một vòng kim loại bảo vệ xung quanh khá lớn. Nó không còn nhỏ gọn, ít nhìn thấy như các đời trước của dòng Xperia XZ.

Thay đổi tiếp theo anh em nhận được đó là camera. Cụm cảm biến 19Mp thì vẫn như cũ nhưng Sony lần này đã làm riêng một con chip xử lý hình ảnh (gọi là ISP) để xử lý hình ảnh ngay sau khi chụp tốt hơn thông minh hơn. Trong đó anh em có thể lưu ý đến yếu tố là nó sẽ tự động chụp 4 tấm khi anh em bấm chụp vào gom 4 tấm đó lại để chúng ta có hình ảnh đẹp hơn. Cái phần này nếu có sự góp ý của Google, Qualcomm thì có lẽ nó sẽ rất khủng. Chúng ta sẽ đợi máy thương mại để thử xem sao.

Phần cứng mạnh hơn nên Sony cũng đẩy hiệu ứng mạnh hơn. Slowmotion của Xperia XZ2 giờ có thể quay được FullHD ở 960fps. Chắc chắn cần phải có một bộ nhớ tốc độ cực kỳ nhanh để có thể chuyển được lượng thông tin lớn như thế trong khi quay, chụp. Anh em nhớ là thời gian quay 960fps với FullHD là 2,5s và 5s cho 960fps với độ phân giải 720p. Thao tác quay mình thử sơ qua thì cũng thấy không quá phức tạp.

Camera Sony Xperia XZ2 hỗ trợ quay 4K HDR.

Về màn hình
Xperia XZ2 dùng màn hình dài hơn, tỉ lệ 18:9 thay cho tỉ lệ 16:9 trước đây. Màn hình tràn ra hai cạnh trên dưới nhiều hơn. Tức là vẫn cái kích thước body như là Xperia XZ1 nhưng giờ thì viền màn hình trên dưới mỏng hơn khá nhiều tuy nó vẫn dày nếu so với các máy viền mỏng khác. Lý do là Sony làm cái máy nhìn rất cao. Họ có thể cho ngắn lại để nhìn viền màn hình mỏng hơn nhưng như thế nhìn máy sẽ lùn hơn.

Giờ thì trừ thanh thông báo, trừ chỗ để ba nút cơ bản của Android đi thì phần nhìn thấy của chúng ta nhiều hơn. Mình thì tham lam, muốn Google update Android để có thể dùng các thao tác cử chỉ (gesture) để thay thế cho 3 nút cơ bản của Android nữa.

Quảng cáo

Màn hình Sony chắc chắn dùng công nghệ LCD và hình ảnh vẫn đẹp, trong, tươi và ưa nhìn hơn các máy dùng OLED hay Amoled mà mình đang cầm là iPhone X và S9. Tuy nhiên độ phân giải dừng lại ở FullHD+ là hơi ít. Đúng ra Sony đẩy lên luôn 2.5K thì ngon hơn. Màn hình Xperia XZ2 hỗ trợ hiển thị nội dung HDR nên có thể xem đây là chiếc máy hoàn hảo cho việc tạo và xem nội dung HDR.

Liên quan đến màn hình thì Sony Xperia XZ2 có trang bị công nghệ nhận dạng nội dung hiển thị trên màn hình và chuyển nó sang dạng rung để những gì chúng ta xem nó đồng bộ với những gì chúng ta cảm nhận trên tay. Nó giống như là tay cầm chơi game của các máy PS. Mình dùng thử và chẳng thấy nó có giá trị gì lắm 😁 xin lỗi anh em.

Về âm thanh
Sony vẫn có đủ các công nghệ liên quan đến việc phát âm thanh chất lượng cao từ Xperia XZ2 như hỗ trợ các định dạng độ phân giải cao và truyển tài không dây độ phân giải cao. Đáng lưu ý là Bluetooth hỗ trợ Aptx-HD và theo như những gì Qualcomm nói thì Snapdragon 845 bao gồm Bluetooth thế hệ mới cho phép âm thanh truyền từ điện thoại qua hai tai cùng lúc nên sẽ giúp cho trải nghiệm tai nghe không dây hoàn toàn tốt hơn.

tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_20.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_21.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_22.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_23.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_24.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_26.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_27.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_28.jpg
tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_36.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_37.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_38.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_39.jpg

Quảng cáo

tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_29.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_30.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_31.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_32.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_33.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_34.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_35.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_12.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_13.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_14.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_16.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_17.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_18.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_3.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_1.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_2.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_4.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_5.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_6.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_7.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_8.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_9.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_10.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_11.jpg
tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_41.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_42.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_43.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_44.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_45.jpg tinhte_tren_tay_sony_xperia_xz2_46.jpg
227 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

YNK
ĐẠI BÀNG
6 năm
HTC U13 😁
nha luu
TÍCH CỰC
6 năm
@YNK Con lai của lg và htc
@YNK Mới nhìn cũng thấy vậy, tuy nhiên xem video và hình chụp các góc khác nhau thì nó khác nhiều đấy. Bây giờ đi theo xu hướng chung thiết kế hết rồi, làm mình một kiểu bán máy ít người mua quá mà. Nhưng vẫn thích kiểu thiết kế như Nokia 6 vừa ra mắt.
@YNK Màu trắng khá đẹp, gom tiền xúc em màu ... xanh thôi
hiudkny
ĐẠI BÀNG
6 năm
@YNK Đồng quan điểm với bác :V
PingMD
CAO CẤP
6 năm
Thiết kế quá ngon. Cái camera chụp hình đẹp nửa là ok.
tam_gia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@PingMD Camera thì cũng thuộc hàng ông nội người ta rùi. keke
Gates
TÍCH CỰC
6 năm
@PingMD Ko biết bạn khen thật hay giả, chứ cái mặt lưng này nhìn ko nuốt nổi, ko hiểu sao bo cạnh thì bo, viền mỏng thì mỏng, cứ giữ mặt sau thần thánh như trước đây có phải hoàn hảo ko. Sony ngày trước kiêu hãnh ko chêm dãi nhựa bắt sóng mà giờ như làm như con sen.
tam_gia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Gates Thôi thì dù sao Sony cũng đã bắt đầu lắng nghe người dùng rùi, rùi từ từ sẽ cãi thiện nữa. cứ đợi xz3,xz4... có thể sẽ ....
Nhìn thiết kế XZ2 có gì đó rất quen thuộc.
@iAndroids Nhìn cái viền giống Xperia X, không biết nhựa hay kim loại ?
Tiện các bác cho em hỏi dùng máy ( các hãng luôn) mặt lưng kính nếu dùng ốp lưng khi khi rơi có dễ vỡ không à ?
Em cảm ơn nhiều !
@Vuducanh0909 Vẫn vỡ bt bác à ..e bị đây
@Vuducanh0909 xz2 viền là kim loại; x lưng là kim loại nên viền là nhựa để bắt sóng
Vậy thì giá cũng rất Sony.:rolleyes:
tam_gia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cosmos47 Hy vọng ko quá cao, vì con này thì mình thích nhất từ trước đến giờ.
@tam_gia Hình như hơn 900usd
@O.R.A.N.G.E giá ở EU khác VN.
XA2 với XA2 Ultra ở nước ngoài toàn trên 8 triệu và trên 11 triệu, về Việt Nam 6,5 triệu với 9 triệu 😁
sdawhai1
TÍCH CỰC
6 năm
@vanlinh2905 Chuẩn, Sony giờ định giá Xperia VN quá tốt. Thấy XA2 Ultra có 9tr mừng như tết :D
nhìn sau cứ tưởng HTC.
lee131
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thiệt chứ, không có gì đáng chú ý và nổi bật.
Sony này viền nhựa hay gì chơi cái khay trên đầu k chọt vậy 😆 Sony toàn kiểu độc nhỉ 😃) máy cao cấp mà làm nhìn ngộ quá. nghe đâu 18 củ mà chơi kiểu này hài thật :v
@shinnosuke9999 khay sim chọc do Apple làm đầu tiên và cả thế giới học theo nó 😃) thế mới thấy tầm ảnh hưởng của Apple dù fan Android cứ cố phủ nhận 😃
nhưng có 1 điều là 1o người thì 9 người làm mất que chọc sim, nên SONY vẫn giữ khay này chỉ cần dùng tay kéo là lấy ra đc 😃 t thấy tiện hơn cho người dùng 😃
@vanlinh2905 Xin lỗi bạn con Nokia 7280 ra từ 2004 đã dùng khay sim và que chọc sim rồi nhé ;)
Mr.New
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vanlinh2905 Tìm hiểu kĩ lại bạn ơi
alias2110
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn ảnh thực tế kg còn thấy giống HTC
@alias2110 Mặt trước quá đẹp, mặt sau hơi giống đại đa số nhưng chụp gần đt hoàn thiện rất cao, mà đại đa số ốp lưng ko , k sao
Sony chất cỡ nào, cuhiep cũng dùng ip x..kaka
@tigerosxpro nhầm rồi. Cu Hiệp vẫn dùng song song 1 Android và 1 iPhone. đợt trước dùng XZ1 cũng khá dài đấy.
1 sản phẩm đc Cu Hiệp viết bài Hands-on thì khá là tâm huyết đấy
Phải thừa nhận màn aml hay oled chưa đẹp như ips lcd.
Oled như ipx hay dòng Note ss cứ thấy bẩn bẩn.
@Serenade_apple Tùy mắt bạn ơi, như mình chỉ dùng được ips nhưng thằng bạn mình chỉ dùng amoled thôi 😁
sslgvn
TÍCH CỰC
6 năm
ngoại trừ

máy hơi dày
thiết kế hơi nhà quê
vẫn còn 3 phím ảo ngu
vân tay hơi tàu

thì cũng ổn mà hahaaa
@sslgvn Vãi cả phím ảo ngu : )))
lehongxuan
TÍCH CỰC
6 năm
@sslgvn oclct
@sslgvn vl nhà quê. thiết kế 8 Plus với X chắc đẹp vl 😆 nghe Cu Hiệp nói hoàn thiện còn dưới XZ2 không 😃
tungvt86
TÍCH CỰC
6 năm
@sslgvn Mọi thứ có thể đúng nhưng quả phím ảo dùng thích hơn phím vật lý đó. Mà nhờ vậy viền mới mỏng được.
lovelive
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có một niềm yêu thích đặc biệt với sony dù đang dùng iPhone.
Hiện tại về UI UX Android đã gần như tương đương iOS nên có thể sẽ quay lại với Sony sớm
@sslgvn Đọc cmt của m t cứ tưởng hầm cầu nhà t đang bị đầy
sslgvn
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyen vanvannguyen thế cái hầm cầu đó rút lên đủ tiền đặt cọc sony không hay lại xộn lào ủng hộ bằng mồm vậy cháu =))))

tụi sony fan toàn ủng hộ bằng mồm là hết à?
@sslgvn T thấy iOS mới ngu ý, dùng rất bất tiện, rườm rà
@sslgvn Ngậm mồm lại đi bạn ơi. Bạn nói hơi nhiều và mùi cống rãnh hầm cầu hơi bị vươn xa ra đó.
Mờ nhạt thiệt, Sony không hổ danh là hãng làm mặt lưng đẹp hơn mặt trước
Micron B
TÍCH CỰC
6 năm
Vẫn rất đẹp, ủng hộ Sony thay đổi!
sslgvn
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyen vanvannguyen show cái sony xịn nhất cháu đang có chú coi cái, hay lại ủng hộ bằng mồm =))
sslgvn
TÍCH CỰC
6 năm
@Micron B show con sony cc bạn lên coi cái, hay lại cc xl =)) nói mồm không dám show?
Micron B
TÍCH CỰC
6 năm
@sslgvn Bạn là cc nên bạn éo biết đọc chữ Việt cc gì cả, t nói t có bao giờ mà ban cc đòi show. T dùng từ "sẽ" nhé, "sẽ" là tương lai, cc ạ, nó còn chưa bán ra t chưa ủng hộ? Mà bán ra từ từ t mua vẫn là "sẽ" nhé óc toàn cc. Mang cc "đi nhẹ" lên óc toàn cc của bạn nhé!
@sslgvn Con người hơn nhau ở học thức và cách nc. Còn bạn hơn nhau ở cái mồm, có to và thối hơn ngta hay k thôi. Mình k chấp bạn vì đơn giản bạn k xứng đáng để mình chấp. Rẻ tiền và dơ bẩn
quoc03
ĐẠI BÀNG
6 năm
mặt sau giống con Lumia 930 dù nó bầu hơn và chất liệu khác
dai.dai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đẹp màaa
Chit Lee
TÍCH CỰC
6 năm
item_XL_7335142_5711751.jpg Nhìn hao hao giống Lumia 925, đẹp và rất thích ;)
Chit Lee
TÍCH CỰC
6 năm
@liebherrltm1200 Mình chỉ cầm qua thôi chứ ko dùng nên cũng ko biết mấy chỗ bán phụ kiện với sửa chữa, cả em này cũng lâu rồi,wp hình như cũng ngừng hỗ trợ rồi, bạn lên đời máy mới đi là vừa 😁
Chit Lee
TÍCH CỰC
6 năm
@QXPro Mình cũng thích mặt lưng phẳng, nhìn cũng đẹp hơn mà để lên bàn nhìn trông cũng chắc chắn, dễ chịu hơn
Chit Lee
TÍCH CỰC
6 năm
@vanlinh2905 Công nhận, nhìn ko đến nỗi nhưng cảm giác ko được cao cấp cho lắm
@Chit Lee Cũng đang có kế hoạch lên đời đây bác, nhưng muốn sửa để giữ làm kỉ niệm :D
wormwon
TÍCH CỰC
6 năm
Vẫn là bài Far From Love quen thuộc trong kho nhạc có sẵn

Những cái còn lại thật lạ lẫm, người quen mà không quen 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119