Trên tay Surface Pro 2017: Thiết kế không đổi, nâng cấp cấu hình, bản Core i5 và M3 không dùng quạt

agp8x
29/6/2017 3:25Phản hồi: 177
Trên tay Surface Pro 2017: Thiết kế không đổi, nâng cấp cấu hình, bản Core i5 và M3 không dùng quạt
Surface Pro là chiếc máy tính bảng sử dụng hệ điều hành Windows của Microsoft, với phiên bản mới nhất có tên gọi đơn giản là Surface Pro chứ không phải Surface Pro 5. Thiết kế gần như không có gì thay đổi so với Surface Pro 4, tuy nhiên Microsoft đã nâng cấp cấu hình lên bộ xử lý Intel Kaby Lake mới nhất. Riêng phiên bản Core i5 mà mình trên tay được tối ưu để hoạt động mà không cần quạt tản nhiệt.

Mời các bạn xem video livestream đập hộp Microsoft Surface 2017:

Thông số kỹ thuật Surface Pro 2017
  • CPU: Intel Core i5 Kaby Lake
  • GPU: Intel HD 620
  • RAM: 4 GB
  • SSD: 128 GB
  • Camera: Chính 8 MP, phụ 5 MP
  • Kích thước: 292 mm x 201 mm x 8.5 mm
  • Trọng lượng: 770 g
  • Giá bán lẻ: 24.300.000 đồng
Yếu tố khiến chúng ta lựa chọn một chiếc máy tính bảng Windows thay vì iOS hay Android chủ yếu là để dùng những ứng dụng quen thuộc từ máy bàn/laptop trên môt thiết bị có độ cơ động cao hơn. Và về mặt này thì Microsoft luôn làm rất tốt với Surface Pro. Bạn có một chiếc máy tính bảng với WIndows 10 Pro bản quyền, tuỳ theo cấu hình mà hiệu năng đủ mạnh để đáp ứng từ công việc văn phòng cho đến đồ hoạ nhẹ nhàng và thời lượng pin chấp nhận được.

Độ hoàn thiện là một trong những điểm mình đánh giá cao nhất ở Surface Pro. Khung máy được làm bằng kim loại cực kỳ chắc chắn. Cầm trên tay mình có cảm giác rằng đây là một trong số ít những thiết bị điện tử mà không cần chăm như trứng hứng như hoa mà vẫn sẽ sống tốt. Nói chung về độ bền thì Surface Pro cũng khá là nổi tiếng rồi.

Surface Pro 2017 vẫn tiếp tục sử dụng màn hình Pixel Sense 12,3 inch độ phân giải 2736 x 1824. Mật độ điểm ảnh đạt 267 dpi kết hợp công nghệ IPS đem lại chất lượng hình ảnh rất ấn tượng. Microsoft hướng sản phẩm của mình đến với các bạn làm đồ hoạ, vì vậy màu sắc được cân chỉnh trung tính chứ không rực rỡ quá như các máy tính bảng giải trí.

Một điểm đặc trưng của Surface Pro tích hợp là chân chống, cho phép bạn có thể điều chỉnh độ nghiêng khi đặt trên bàn hoặc trên đùi. Hầu hết các máy tính bảng Android và iPad đều cần phải mua thêm chân chống hoặc tận dụng bàn phím cover.

Ở bên hông chúng ta có một khe cắm thẻ nhớ microSD, 1 cổng USB 3.0 và 1 mini DisplayPort như Surface Pro 4. Vào thời điểm hiện tại thì cũng tạm ổn, nhưng với việc USB-C ngày càng phổ biến thì có hơi đáng tiếc đôi chút. Cá nhân mình thì cũng không hiểu là vì sao Microsoft vẫn tiếp tục giữa cổng Mini DisplayPort giờ chẳng mấy ai xài nữa. Ngoài ra bạn sẽ thấy một cái gờ, giúp dễ luồn ngón tay và bật chân chống ra.

Ở phía đối diện chúng ta có jack cắm tai nghe 3.5 mm. Nếu bạn chú ý thì sẽ thấy cặp loa stereo 1,6 W hỗ trợ âm thanh Dolby của Surface Pro được đặt lẫn vào mép màn hình khá tinh tế.

Quảng cáo

Nhìn từ trên xuống bạn sẽ thấy nút nguồn và tăng giảm âm lượng, cùng với khe tản nhiệt của máy. Một điểm thú vị là với phiên bản Core i5 mà mình trên tay và Core M3, Microsoft sử dụng tản nhiệt thụ động nên hoàn toàn không gây tiếng ồn khi hoạt động. Phiên bản Core i7 vẫn dùng quạt như trước, nhưng đổi lại thì bạn sẽ có hiệu năng cao hơn.

Dưới đáy chúng ta có cổng kết nối Surface Pro với bàn phím cover. Và đây có lẽ là vấn đề lớn nhất của chiếc máy này, hay đúng hơn là chính sách của Microsoft.

Bạn sẽ làm gì với một chiếc máy tính Windows mà không có bàn phím? Việc Microsoft xem bàn phím cover như là một món phụ kiện đắt giá theo mình là yếu điểm lớn nhất của Surface Pro, vốn giá cũng chẳng rẻ gì. Được cái là bàn phím năm nay bọc Alcantara khá đẹp nhưng hình như chưa về Việt Nam. Bạn vẫn có thể sử dụng bàn phím Type Cover của những dòng trước cho Surface Pro nếu muốn. Bút của Surface cũng được nâng cấp với 4096 mức độ cảm ứng lực, hỗ trợ góc nghiêng nhưng bạn sẽ phải mua thêm với giá 100 USD.

Cám ơn Haloshop.vn đã cho Tinh Tế mượn máy.

177 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp giá chát
qtgalaxy
TÍCH CỰC
7 năm
nhu cầu cơ bản nên chính thức chán windows rồi, qua bao năm thấy idriver quá bền bỉ !
ntquyet1802
ĐẠI BÀNG
7 năm
@qtgalaxy iDevices bác ạ!!!
qtgalaxy
TÍCH CỰC
7 năm
@ntquyet1802 ừa nhầm 😁
baymap1957
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ntquyet1802 Bác nhanh trí thật, mình vẫn còn đang nghĩ idrive của BMW thì dính líu gì vào đây nhỉ?
@qtgalaxy Đọc " chán windows " với " quá bền bỉ " thì hiểu ngay là Idevice. Cơ mà nhìn kĩ lại thì méo hiểu Idriver là cái gì hâhah.
qtgalaxy
TÍCH CỰC
7 năm
@Andykool1810 Biết là gõ nhầm nhưng méo sửa, để đó dành cho mấy thánh vinasoi cho vui. Kaka
Giá chát quá, mua ipad 10.5 gọn nhẹ, giải trí ngon hơn.
Bibusama
TÍCH CỰC
7 năm
@Cuong072nt Con này làm ra để thay laptop làm việc mà. Nếu tối ngày cắm đầu vào youtube, coc, facebook thì ipad đúng là lựa chọn tốt nhất đó
@joe_tribbiani Apple chúa kiếm tiền nên họ chẳng hào phóng vậy đâu mà thuê người. Nên nhớ lại trước khi con máy này tràn về VN thì iDUYLUAN đã có bài khóc thuê Ipad cách nay vài ngày rồi. Sau lưng itinhte là một mảng tối đủ bẻ cong dư nuận
chjpfun
TÍCH CỰC
7 năm
@Cuong072nt Vâng, và surface méo dùng để giải trí ạ
Đep quá nhỉ
Win cảm ứng ngon không mấy bác, chưa trãi nghiệm con SF nào
mr.leoniel
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Timkelvin SF dùng rồi là mê nha 😁
Câu hỏi này hàm ý rằng: nếu kg có bàn phím cover thì vô dụng à? Từ đó suy ra co mà hình cảm ứng mà win kg có bàn phím ảo à?
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
Viền quá dày...sonnguyen Pro lên tiếng.
luonghh2004
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang dùng pro4. Cảm nhận dùng cho công việc thì tương đối tốt. Chỉ cần chỉnh lại độ phân giải cho phù hợp mới ứng dụng là ok. Về mặt giải trí thì nói thật pin hẻo lắm. Chưa nói cái khác...
Ý kiến cá nhân!
haihazin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@luonghh2004 pin quá tệ ý.
Vẫn đang sài SF pro3. nói chung là xứng đáng đồng tiền.
sunnydtld
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bản 128GB này thì còn bao nhiêu Gb trống vậy Mod?
Dedj
ĐẠI BÀNG
7 năm
htrc thấy comment bác nào nói màn SF bị nháy hàng loạt nên ngán chả dám mua luôn.
_ Những người sử dụng thiết bị ntn sẽ ko dùng ipadvà laptop ( thậm chí là ko dùng cả desktop ) cái họ muốn là 1 thiết bị 2 trong 1, laptop kiêm tablet theo đúng hướng Microsoft đang làm với các thiết bị hybrid. Vì thế đừng ngạc nhiên khi bạn thấy nó to dày hơn ipad 10 inch, lại cần bàn phím phụ và thậm chí là chuột + bút cảm ứng, vì nó thay thế cho tablet và laptop / pc thông thường.

_ M$ đang và sẽ làm các thiết bị hybrid, nếu bạn ko thuộc nhóm người dùng hybrid thì sẽ không thích surface pro, ví dụ bạn đã có ipad để giải trí thì sẽ mua hẳn 1 cái laptop để làm việc, hoặc bạn đã có laptop thì sẽ ko mua surface pro để thay tablet mà mua ipad hoặc galaxy tab etc.

_ Cái này nó cũng giống khi mình mua XPS 15 4k, mình có laptop ngon, màn cảm ứng, thunderbolt 3 có thể gắn eGPU chơi game, như vậy nó có thể coi là 1 thiết bị đa nhiệm dùng được nhiều mục đích, tuy giá sẽ khá chát so với thiết bị cấu hình tương đương nhưng nó làm được nhiều hơn, tùy biến cao hơn, và tổng chi phí có khi rẻ hơn là mua nhiều thiết bị phụ ( hmm ngoại trừ về tablet, ít dùng nên ko để ý lắm, xps 15 tuy có cảm ứng khá mượt nhưng thực chất mình mua lấy màn 4k chứ ko cần touch lol )

_ Surface book cũng là 1 thiết bị như vậy nhưng cao cấp hơn cấu hình mạnh hơn nữa giá cũng chát kinh hồn ... nhưng ko có thunderbolt 3 thì tức là no future proof ... bó tay M$
TUM LUM
TÍCH CỰC
7 năm
@Hổ Báo Cáo Chồn Hình như bạn không đọc ý tui viết. Tui không nói là ai đó sẽ viết 1 tràng chữ dính như kia, tui chỉ nói là khi gõ sai ấy , chuyện gõ sai trên tablet, phone là bình thường , thì ios sẽ phục hồi chữ đã đánh ví dụ nếu đánh gõtiếng thì nó sẽ phục hồi thành gõtieengs nêm mình phải xóa và đánh lại, trong khi ở win và android thì mình chỉ đưa con trỏ và đánh dấu cách vào là xong
@TUM LUM Cái bạn cho là tiện thì lại ko tiện với mình, vậy thôi. Vì mình cần gõ lẫn giữa tiếng Việt và tiếng Anh.
Quan trọng hơn mình ko nói tới việc xử lý dấu mà là nói đến độ nhạy và chính xác về mặt cảm ứng khi gõ bàn phím ảo.
Thôi ko tranh luận nữa nhé, cái này là cảm nhận, tranh luận ko đi đến đâu cả.
chjpfun
TÍCH CỰC
7 năm
@Hổ Báo Cáo Chồn voãi cả bàn phím ảo iOS tốt hơn win, những 96 lần, cuồng quá rồi cụ 😃
@chjpfun Chả cuồng gì. Dùng thì biết
alex.hn
CAO CẤP
7 năm
Nhìn cái này và....đi ra thôi.
prince8882
TÍCH CỰC
7 năm
@alex.hn Anh M$ vẫn trên mây lắm. Chưa ở nặt đất đâu.
review chán quá nhỉ. như không có chuẩn bị nội dung trước vậy
haohung3010
ĐẠI BÀNG
7 năm
hoàn hảo cho anh em xài bàn phím cơ 😆))) máy windows gọn nhẹ đẹp không bàn phím đi kèm 😁
ngon nhỉ mà giá chat quá
Kích thích với ý tưởng one device to rule them all này quá 😁
Core i5 k cần quạt thì ngon rồi.
Pin hẻo thì nếu ai có đk mua con này mua thêm cục pin sạc rời mang theo thì khỏi lo.
Giờ là thời đại xe điện rồi còn lo j pin cho thiết bị điện tử nữa. Cứ đc việc máy mạnh phang game phần mềm j ầm ầm là ok.
Trò tiết kiệm từng tý pin là của thời xưa rồi
@ctintuc.blogspot.com Ô lãng xẹt nhỉ. Hồi đầu kêu pin không cần phải to vì đã có powerbank. Giờ lại kêu có powerbank rồi nên không cần lo sạc => tự do. Vậy sau không làm pin tốt ngay từ đầu đi thì có phải khỏi cần lo sạc, khỏi cần lo powerbank => tự do gấp nghìn lần không :eek:
@Wolfrain Tức là không cần quan tâm quá tới pin ở thời điểm này. Nếu hãng làm mỏng nhẹ hoặc kị xỉ quá thì ta mua ngoài ok? K nên so đo về pin nữa
@Lumisur Vậy thì lại càng ngon gấp 6,9 lần 😁
Đúbg là công nghệ pin năng lượng ngày càng tiến xa. H phang app game khủng fullsiZe desktop với thiết bị mỏng nhẹ k còn là điều xa lạ nữa :D
cãi chi mệt, ai thích gì thì mua cái đó, lần nào cũng lôi sp này sp kia vào so sánh, có khi tay lại cmt bằng oppo
Vl đang giật mình tưởng tinhte mới tuyển được ông đài loan về review =)).

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019