Trên tay tai nghe in-ear đầu bảng Sennheiser IE 900, giá 36.590.000 VNĐ

AudioPsycho
2/7/2021 4:46Phản hồi: 148
Trên tay tai nghe in-ear đầu bảng Sennheiser IE 900, giá 36.590.000 VNĐ
Sennheiser IE 900tai nghe in-ear đầu bảng, thay thế cho IE 800S đã tại vị được 4 năm. IE 900 sử dụng độc nhất một driver dynamic X3R, vỏ ngoài làm bằng nhôm nguyên khối, trở kháng 16 ohms, độ nhạy 125dB, giá bán chính thức tại Việt Nam là 36.590.000 VNĐ.

Đây là mẫu tai nghe đầu tiên mà Sennheiser sử dụng nhôm nguyên khối để chế tạo vỏ ngoài. Từng bên tai nghe đã được CNC từ từng khối nhôm độc lập rất tỉ mỉ và sắc sảo.

Lớp vỏ này đã được anodized nên có bề mặt cứng cáp, không bị gỉ sét khi tiếp xúc với mồ hôi. Các đường nét này khi đeo vào tai không hề dây khó chịu, do trọng lượng chỉ 4g, Sennheiser IE 900 cho cảm giác đeo rất thoải mái.

Việc sử dụng nhôm làm vật liệu vỏ cũng là một cách để kiểm soát cộng hưởng cũng như chống rung cho hệ thống driver bên trong.

Trong kết cấu của tai nghe Sennheiser IE 900, âm thanh thoát ra từ driver sẽ được điều tiết và “nắn” lại bằng 3 buồn cộng hưởng Helmholtz và ngõ thoát âm được thiết kế hình xoáy. Anh em cũng có thể thấy được lỗ thoát hơi 2 bên housing

Theo Sennheiser, việc sử dụng buồng cộng hưởng Helmholtz resonator này là để tránh hiện tượng “masking effect”, không biết phải dịch tiếng Việt là gì luôn anh em à. Tuy nhiên hiểu nôm na, masking effect sẽ gây ra hiện tượng mất cân bằng về chi tiết của bass-mid-treble khi ở âm lượng nhỏ và vừa. Có những tai nghe anh em phải mở đủ to để nghe được rõ 3 dải và cảm nhận toàn bộ chi tiết của tai nghe, vì khi mở nhỏ và vừa, bass thì bập bùng nhưng high mid và treble nó trốn đâu mất tiêu 😁

Mỗi helmholtz resonator của IE 900 tác động đến các điểm cộng hưởng của từng quãng âm nhất định nên trông chúng có kích thước khác nhau. Nghe thật vi diệu vì nhìn hình thì to chứ ở ngoài IE 900 nó nhỏ xíu à!

Phần thoát âm âm hình… bông hoa (chắc gọi là bông hoa đi cho nó quen vì mình nhìn cũng giống một bông hoa) cũng có câu chuyện của nó. Lỗ thoát âm này khi kết hợp với 3 khoang cộng hưởng kia sẽ cho ra luồng khí dạng xoáy, giúp điểu chỉnh pha của âm thanh để có được chất âm mà Sennheiser mong muốn.

Quảng cáo

Như vậy trong thiết kế của Sennheiser IE 900, đội kỹ sư đã dùng phương pháp tune tiếng bằng housing và các biện pháp âm học thụ động, không dùng các linh kiện như tụ và trở để phân tầng nên sẽ không bị ảnh hưởng bởi đặc tính âm học riêng của từng linh kiện.

Tai nghe có một bộ eartips đi kèm, chia ra thành 2 loại: silicon eartips và foam eartips, mỗi loại có 3 size nhỏ, vừa, và lớn.

Eartips có 2 cách đeo, 2 cách đeo này ảnh hưởng như thế nào đếm âm thanh thì để test xong mình sẽ thông tin sau trong bài viết chi tiết. Anh em cũng có thẻ thấy được filter bên trong eartips cũng rất đặc biệt.

IE 900 sử dụng chuẩn jack cắm MMCX, dây đi kèm có thể tháo rời.

Quảng cáo

Bộ dây đi kèm gồm một dây 3.5mm, một dây balanced 2.5mm và một dây balanced 4.4mm, phù hợp với tất cả máy nghe nhạc và dac/amplifier hiện có trên thị trường.

Bộ phụ kiện có kèm hộp bọc vải cứng cáp, hiện đại. để bảo quản tai nghe khi dùng xong.

Mình sẽ nghe và chạy ra trước khi bước vào đánh giá chi tiết, sẽ thông tin đến anh em sau nhé
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đẹp quá :X
@mrquidinh Tại mình cận thị, đeo kính thường xuyên, nên mang tai này mệt lắm.
@Cu Cứng chất âm có gì ghê gớm không bạn
@Bảo Phước vn Mình chưa xài con này mà. Chỉ là loại đeo vòng qua vành tai đeo không quen.
@Cu Cứng vâng,chắc bác chưa quen á,em dùng mấy con fiio fd 5 với fh5s em thấy cũng bt ko khó lắm,chắc bác chưa wen ròi 😁
Wandriods
ĐẠI BÀNG
3 năm
hàng của senheiser luôn có cái chất riêng k lẫn đâu được
@thainguu Vậy có dòng bass như Extra bass của Sony không ?
@thainguu IE500 bạn
@MinAME1908 ie 80s
thainguu
TÍCH CỰC
3 năm
@MinAME1908 bass Senn k phải bạo lực tràn trề như extra bass đâu bạn, nói chung âm thanh của Senn k phải amateur, cứ mua mà trải nghiệm
Nhìn giá thì auto Hay và Phê rồi
giá đuối quá
@Xuân Cảnh Mai này dành cho dân làm về âm thanh. Người thường bỏ ra mua thì chỉ Rích kid
alex.hn
CAO CẤP
3 năm
Với người thường thì những sản phẩm giá ở mức đỉnh cao thế kia chất lượng sẽ auto kém, vì có được sờ vào nó trải nghiệm bao giờ đâu mà biết, cứ chê cho nó sang mồm. LOL
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@alex.hn Thế ông biết đọc hiểu tiếng việt ko =))
@alex.hn Mày conment trước khi có người chê! Điều đó nói rõ con ng mày!
chantinhts
ĐẠI BÀNG
3 năm
@alex.hn Bớt tào lao đi, trẻ trâu= ngu+thích phán xét
Hoanglank320
ĐẠI BÀNG
2 năm
@alex.hn mở mồm ra làm gì lại để người ta chửi cho là óc chó.
kingcrimson
ĐẠI BÀNG
3 năm
1 driver toàn giải từ 5hz-48k, ko cần crossover, ko còn house sound, đúng là chỉ có thể trở thành hiện thực với tai nghe. Housing nguyên khối CNC Billet Alu cũng đang là trend trong việc chế tạo loa nhưng chỉ một số hãng hi-end làm... Hy vọng là nghe hay
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Banbeucmas đại ý của bác kia là xài ít linh kiện, xài một driver thì dễ kiểm soát hơn, ít bị tác động bởi tính chất linh kiện thôi, các thuật ngữ này nọ thì cứ bỏ qua đi, vì bác trên có vẻ như là dân chơi loa đưa ra quan điểm của bác về iem, thuộc hai domain khác nhau cãi tới sáng @@, có thể trong loa thì sự tác động của linh kiện là lớn hơn trong iem hay headphone.
kingcrimson
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TKNRCT rồi, mãi mới có 1 ông hiểu chuyện và chịu đọc ! 😁
ExVelocity
TÍCH CỰC
3 năm
@kingcrimson Em đọc cmt của bác chắc bác chơi loa đúng k? Đọc thì ai cũng hiểu nhg cái chính là bác đem cái kiến thức của tuning loa vào để nói đến tuning IEM. Tai nghe đã 1 driver thì tất nhiên là toàn dải, có cross với con tweeter con woofer nào đâu mà chả k có crossover. Còn nhắc đến term house-sound là để nói chất âm thành truyền thống của 1 hãng, như nhắc đến Sony thì house-sound của nó là xôi thịt. Bác trên nói đúng rồi. Cái house-sound là cái output cuối cùng, người dùng họ k quan tâm bác dùng linh kiện gì để ảnh hưởng đến âm đầu ra, miễn nó ra 1 màu âm chung của hãng thì gọi là house-sound. Và cũng chả có cái định nghĩa nào là house-sound của crossover. Nghe thì như bác chỉ hiểu chắp vá vài chỗ rồi chém lung tung chứ chả có thành bài bản.
ExVelocity
TÍCH CỰC
3 năm
@kingcrimson Ai cũng biết là chỉ các hãng sản xuất bán dẫn linh kiện lớn mới có thể sản xuất ra tụ, trở nên các hãng sản xuất tai nghe hầu hết chỉ dừng ở mua linh kiện về lắp ráp và chỉnh âm, không phải nhà sx tai nghe nào cũng đủ tiềm lực tài chính để làm điều đó. Còn sự ảnh hưởng đến chất âm của nhà sản xuất linh kiện thì cái đó là rõ ràng nhưng cái mấu chốt là sự tính toán của nhà sản xuất tai nghe, có phải bên sx linh kiện có mỗi 1-2 sản phẩm đâu, họ có cả series và nhiều dòng khác nhau, bên sx tai nghe tự dựa vào đó mà tính toán đo đạc lựa chọn linh kiện phù hợp để ra chất âm cuối. Nói thì giống như kiểu 1 assignment, nhân viên thì kể lể vì này vì nọ, nhg sếp ngta chỉ quan tâm kết quả. Người dùng cũng chỉ quan tâm kết quả, không quan tâm ông dùng linh kiện gì, miễn đừng rởm là đc. Và cái âm đầu ra ấy, nếu các sản phẩm tai nghe/loa của cùng 1 hãng mà giống màu sắc thì gọi là house-sound.
Cảm giác thua tai nghe airpods
Mr Seen
CAO CẤP
3 năm
đối với những dòng cao như vầy có cần burnin ko nhỉ ???
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
@Mr Seen Tai nào dù cao cấp hay thấp đều phải cần burn hết đó bạn
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
40 củ, 1 driver dynamic
Mình thích Senn quá đi
@bustalyme bài viết này ko đánh giá chất âm nổi bật so với dòng khác nên ko biết có đáng để mua. Nhiều tiền thì auto sang rồi
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
@Bảo Phước vn Nếu thay thế ie800 thì chắc chắn cũng có nhiều võ đấy. Senn nổi tiếng với driver dynamic rồi. Mình nghĩ bản này cải tiến buồng âm nên so với các tai nghe khác của hãng sẽ wow lắm.
Nhưng so với mặt bằng chung thì hên xui
Nhìn dây lởm quá nhỉ. Jack, connecter cũng là nhựa. Rước về kiểu gì cũng phải thay dây.
Single Dynamic trước đến giờ chưa một hãng nào làm tốt, từ AK T9ie (giá thì trên trời, nhưng mua lại thì 8 củ), rồi Xelento (cũng chung dòng T9ie),...Giới hạn công nghệ nên việc 1 Dynamic oánh cả bass lẫn treb & tái tạo được âm hình, âm trường là điều chưa ai làm nổi.
Nhìn công nghệ thì ko có gì mới, chỉ là mấy thứ PR nào là cộng hưởng buồng âm, chất màng loa bla...bla... Như con IE800 vốn dĩ là con chỉ xứng ở tầm giá 5tr - hiện tại đồ 2hand thì cũng tầm 7-8tr mua được nhưng cũng chả ai mua - chất âm thô thiển, ko tinh tế. Cảm quan thì khó lòng mà ăn được IER Z1R đã ra mắt từ 3-4 năm trước chứ chưa nói đến mấy đám màng từ phẳng, tĩnh điện, EST,...đời mới
Banbeucmas
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em không rõ việc em anti hãng nào ảnh hưởng đến việc em xét đến một con tai lắm.

Về chủ đề con Senn thì
IE 900 có lý do để em khen, nhưng cũng không phải là ko có vấn đề riêng của nó. Bác đọc Impression Archive #4 cũng sẽ thấy em cố chỉ ra điều này cho dù em thường thoải mái hơn trong lối hành văn và bình phẩm.
Cũng như em kêu Campfire Ara nghe kì nhưng em có nói Ara kỹ thuật cực tốt.

Khi mà đã đến việc đánh giá và bình phẩm thì tai nào cũng thế thôi. Em sẽ không ngớt lời khen để công nhận những điểm tốt và em sẽ không tiết kiệm nước miếng để sỉ vả. Đó là cách em cố định hình việc em đánh giá. Cái tên hãng và lịch sử chất lượng sản phẩm của họ không phải là nhân tố em đánh giá chất âm một con tai.

Tất nhiên là có một vài uẩn khúc trong mấy điều này. Bài viết của em hướng tới việc đưa thông tin cho đại chúng nhưng em đặt blog của em tên "Hobby Lounge" là có lý do: Về bản chất, đó là nơi em viết bài và viết cái gì cũng được, nên kể cả có hãm lãi tính cách thì em cũng luôn cố làm rõ hướng nhìn của em ra sao. Điều tệ nhất khi đánh giá trong cộng động này là việc người viết thiếu thẳng thắn trong quan điểm, em biết một số ông còn viết lắt theo kiểu khen nhưng thật ra chê cơ.

Việc giữ tính khách quan và thể hiện quan điểm là hai thứ vừa khác nhau nhưng vừa liên quan đến nhau. Cán cốt là người đọc họ tiếp nhận đủ thông tin về sản phẩm, vừa hiểu người viết có hướng nhìn ra sao và điều chỉnh lại.
Em nghĩ đến Crin cũng thấy mệt vì người ta lấy ranking của lão làm tượng đài mạnh quá, nhưng cho dù trong đó là thành phần tán thành ý kiến hay là không sau cùng thì em cũng phải công nhận cái này.

Người ta sẽ không chèo đèo theo nếu như người dẫn đường không biết mình đang đi đường nào cả.
@p.a.tuan Xin thưa Dita XLS mình sở hữu rồi, pair Hugo 2 SP2000 và cũng thử cho nó cặp với 1Z theo nhiều anh em thần thánh? Rồi sao bác? Cái tầm 30 củ chất âm nó mang lại chỉ là 1 sự nhợt nhạt ko hề có micro details. Còn T9ie, mình đã từng bán trên hội nghe nhạc đó, rao 12 củ chầy cối mấy tháng sau rồi cũng cho đi với giá 8 củ. Cần thì đưa link FB đây mình tag vào bài. Bạn ko biết ko có nghĩa là ko có.
Trong cái giới chơi này, ông nào mà chả khen đồ của mình đang có. Tai tầm thấp review tốt xấu ko nói, chứ lên cái tầm flagship thì mỗi người 1 nhận định, chưa kể nhận định đó nó thay đổi theo thời gian, theo gu nhạc, theo thể loại nhạc.
Con Z1R thì chỉ là 1 con tầm trung, vừa tiền để anh em chơi, dễ turn, dễ phối ghép, dễ thay đổi theo gu nghe, cắm Zeus thì ra âm khác, cắm Heimdall thì ra âm khác, cắm Crystal thì ra âm khác nên vốn khi đánh giá cần so sánh với combo đang phối ghép. Đó là chưa nói đến việc burn-in mỗi ông sẽ cho ra 1 chất âm khác.
Bạn viết khá dài nhưng mình đọc thì chưa hiểu đại ý lắm.
Cái phạm trù tai nghe nó chỉ là rất nhỏ bé thôi. Nó cũng giống như việc bàn đến vẻ đẹp âm thanh của màng loa truyền thống và những công nghệ hiện đại trên loa dàn Kharma, B&O...
Mình không nói những hãng dùng công nghệ truyền thống không làm tốt được, nhưng chặng đường ấy đi rất gian nan. Để đạt đến thước đo kỹ thuật hoàn hảo, phải bỏ ra chi phí R&D rất nhiều mới đạt được - đồng nghĩa với mức giá cũng sẽ rất cao. Flagship Single DD nói chung của các hãng bây giờ, nói chung nếu bạn thấy con nào mà hay thật sự thì vui lòng giới thiệu + combo đã phối ghép để anh em cùng bàn luận. Mình nghĩ là khó, đã từng thử mấy con Dita XLS vốn dc nhiều khen ngợi nhưng cũng chỉ đáng bỏ đi.
Dunu Luna + JVC VT trước gì nói thật chỉ có mấy ae seeder mới đi khen nó thôi. Nghe intrusments nhiều chi tiết cái đuối ngay kể cả đã SP2000 + Hugo TT cắm vào để tăng công lực rồi. Dĩ nhiên, đám này mình ko vừa tai nên cũng chỉ cafe giao lưu vs anh em bạn bè chứ chả nghe lâu - ko hợp ko hay sao mà nghe lâu được.
Ngon đó! Nhưng mà dịch vật từ năm này sang năm khác giờ ai cũng khô máu rồi!
nomadkcb
TÍCH CỰC
3 năm
40 củ mà nhìn bẩn bẩn nhỉ.
Ranger_3009
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có bác nào giải thích giúp em từ trước h chưa thấy tai nghe nào được chế tạo từ Carbon nhỉ rõ ràng là trọng lượng nhẹ độ bền cao, mà cũng thẩm mỹ nữa,...??? Em hỏi thật bác nào có tâm và hiểu biết giải thích giúp, đừng gạch đá em tội nghiệp...!
lvl2128
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhật ký 2 đứa mình Bạn lên youtube search thử quá trình gia carbon sẽ hiểu rỏ được phần nào vì sao sao nó không được dùng làm cho tai nghe. Mình nói sơ qua 1 vài ý dưới.
1. Carbon có khả năng chịu lực cao nhưng chịu mài mòn kém hơn hơp kim nhôm (độ cứng thấp)
2. Quy trình để sx công nghiệp là phức tạp và nhiều công đoạn thủ công, ko thể dùng máy móc.
dangkyhihihi
ĐẠI BÀNG
3 năm
M mới lấy ie600 giá sale siêu ngon, nghe với hiby r6 nghe đã phê lắm rồi, âm bass chắc gọn, treble ko chói gắt, mid thật ko nịnh. Con này đang ước mơ và phấn đấu hihi
ctrlc.ctrlv
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dangkyhihihi Giá như thế nào mà ngon bác
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dangkyhihihi ie60 bác
dangkyhihihi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ctrlc.ctrlv E viết nhầm ie60 1,3tr ạ
Cười ra nước mắt
Hải - Ajax
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình mua giá đó, lỡ mà nó nghe không hay thì mình cũng ráng nói nó hay 😁
(đùa thôi nha mấy ba) 😆)
Mang cái này nghe nhạc sơn tùng có hay hơn không ?
@Nhậm-Ngã-Hành
Cười ra nước mắt
Ước đc sở hữu em nó 😁😁
Người ta trên tai trực tiếp còn chưa nhận xét gì về âm, toàn mấy thần linh "cảm quan", "cảm giác", "nhìn có vẻ"...hihi. Thời buổi tâm linh lên ngôi quá thể 😁😁
@Bùi Sơn Tùng chuyện tâm linh ko đùa dc đâu , ở đâu ko biết chứ VN đầy =)) giờ ko phân biệt nổi đâu là "truyền thống" đâu là "mê tín hay biến chất" nữa .
@Bùi Sơn Tùng Người chơi tai nghe cũng chia ra hệ tâm linh với hệ thính giác đấy

Tưởng tượng mua con tai mấy trăm nghìn về đem cắm dac amp vài củ, bởi vì cắm điện thoại thì nhất định là *éo hay, nhất định là không thể kéo ra "chất" được. Xong rồi còn độ dây độ tips, ôi thôi thì đủ trò =)) Có vị còn phán thế này, "tai nghe chỉ là thứ phản ánh chất âm của nguồn thôi, nguồn hay cắm gì cũng hay"... đại loại thế.

Thông số, kỹ thuật, đo đạc,... vứt hết. Chuyện tâm linh không đùa được đâu!
@Bùi Sơn Tùng vậy mới là tinh tế chứ. iPhone cảm giác nhìn có vẻ cảm quan thấy đã là số 1 rồi chẳng hạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019