Trên tay TCL P5: TV 4K HDR màn hình cong 4000R, phiên bản 55 inch giá chỉ 17 triệu

agp8x
3/5/2018 14:39Phản hồi: 89
Trên tay TCL P5: TV 4K HDR màn hình cong 4000R, phiên bản 55 inch giá chỉ 17 triệu
TCL P5 có thể xem là phiên bản màn hình cong của dòng P62 ra mắt đầu năm nay, đem lại sự lựa chọn về TV 4K HDR kích thước lớn giá mềm dành cho người dùng phổ thông. 17 triệu đồng cho phiên bản 55 inch có thể nói là một mức giá rất hấp dẫn, đặc biệt trong mùa World Cup khi TV càng to thì xem đá banh càng sướng.

Điểm nhấn quan trọng nhất của TCL P5 dĩ nhiên là nó sở hữu màn hình cong, bo vòng theo tầm mắt của người xem để đem lại trải nghiệm tốt hơn. Thật tình mà nói thì sự hiệu quả của thiết kế cong là một chủ đề đầy tranh cãi, bởi người thì thấy hiệu quả nhưng người thì chẳng thấy nó có tác dụng gì cả. Tuy nhiên điều quan trọng là ở tư cách người dùng cuối, bạn có quyền lựa chọn sản phẩm phù hợp với mình. Nếu thích TV 4K phẳng giá mềm thì bạn có thể tham khảo dòng TCL P62, còn muốn màn hình cong thì chúng ta có dòng TCL P5 trong bài viết này.

Độ cong của TCL P5 là 4000R, như vậy nó sẽ cong hơn một chút so với các mẫu TV Samsung vốn có độ cong tiêu chuẩn là 4200R (số càng nhỏ thì cong càng nhiều). Điều này về lý thuyết sẽ giúp bạn dễ cảm nhận hiệu ứng cong hơn, nhưng như đã nói ở trên thì tốt nhất là bạn nên ra siêu thị để tham khảo trước khi mua. Nếu các bạn để ý thì các dòng màn hình máy tính thường sẽ có độ cong trung bình là 1800R. Những con số này được tính toán dựa trên khoảng cách sử dụng, càng gần thì độ cong phải cao mới hiệu quả.

Bên cạnh màn hình cong, TCL P5 vẫn tiếp tục xu hướng đơn giản hoá thiết kế chính diện để giúp người dùng tập trung thưởng thức nội dung. Nhìn trực diện, bạn sẽ thấy màn hình chiếm phần lốn không gian với viền tương đối mỏng, bên dưới là hệ thống loa với logo TCL ngay giữa.

Cá nhân mình đánh giá cao ở TCL là họ luôn thiết kế loa đánh trực diện, giúp bạn dễ cảm nhận âm thanh hơn. Mình hiểu là nhiều hãng muốn tối giản mặt trước nên thường sẽ giấu loa ở cạnh, đánh xuống dưới rồi tận dụng mặt phẳn để lang toả âm thanh. Tuy nhiên điều này sẽ hạn chế phần nào trải nghiệm, cũng như chỉ tối ưu khi để bàn chứ còn treo tường thì không. TCL sử dụng công nghệ âm thanh được hợp tác phát triển với hãng Dolby nổi tiếng. Chân đế dạng 2 càng, bằng kim loại tuy đơn giản nhưng vững chắc.

Các cổng kết nối được để ở phía sau, với 3 cổng HDMI để bạn có thể nối các thiết bị phát như đầu Android Box, máy console, PC,... Tiếc là hãng không tích hợp cổng USB 3.0 mà chỉ có USB 2.0, nếu ổ cứng của bạn gắn vào có nhiều dữ liệu thì sẽ đọc hơi lâu nhưng về cơ bản thì phát video 4K cũng sẽ không ảnh hưởng gì nhiều.

Remote kèm theo P5 là loại cổ điển, với hằng hà sa số nút bấm cho phép bạn có thể nhanh chóng phát nội dung mà mình yêu thích, có cả nút tắt dành cho Netflix.

Nói thật là đặt chất lượng hình ảnh là tiêu chí quan trọng nhất, sẽ chẳng ai chọn TCL cả. Nhưng khi bạn cần một chiếc TV 4K với kích thước lớn, chất lượng hình ảnh chấp nhận được và quan trọng nhất là mức giá phải chăng thì không mấy hãng qua được TCL. Đặc biệt là đối với những bạn yêu thích bóng đá, một chiếc TV lớn luôn là sự lựa chọn tuyệt vời khi thưởng thức với bạn bè và người thân.

Quảng cáo

Về tổng thể thì độ sắc nét của độ phân giải 4K là không thể bàn cãi, đem lại hình ảnh sắc nét khi bạn thưởng thức nội dung ở chuẩn 4K trên YouTube, Netflix, phim,... Độ tương phản ở mức ổn, nhờ công nghệ Micro Dimming của TCL tự động phân tích hình ảnh để tăng cường độ sáng tối cho các vùng. Riêng về phần màu sắc thì P5 thể hiện hơi rực, phù hợp với bạn nào thích kiểu màu nịnh mắt phong cách "Hàn Quốc". TV cũng hỗ trợ phát nội dung chuẩn HDR10, rất tuyệt để xem phim cũng như kết hợp với máy chơi game console như PS4/Xbox One.

Hệ điều hành TV+ OS của TCL tự phát triển nếu nói về độ phong phú ứng dụng thì không thể sánh bằng Android TV, Tizen hay WebOS. Tuy nhiên nếu bạn chỉ giải trí đơn giản, kiểu xem Netflix hay coi YouTube thì không thành vấn đề. Hệ điều hành cũng được tối ưu tốt nên chạy rất mượt, bất chấp cấu hình không mấy ấn tượng. Ngoài ra thì P5 cũng kèm theo 1 năm sử dụng miễn phí Clip TV, dịch vụ cung cấp nội dung truyền hình và phim trực tuyến của Việt Nam. Bạn có thể tham khảo thêm tại:
Dịch vụ truyền hình internet Clip TV chính thức được ra mắt, nội dung phong phú, cước phí 50k/tháng

Tóm lại thì TCL P5 là dòng TV phù hợp với các bạn muốn một chiếc TV 4K HDR màn hình cong với kích thước lớn, hình ảnh chấp nhận được và quan trọng nhất là giá dễ chịu để giải trí. Ngoài phiên bản 55 inch mà mình trên tay trong bài này, TCL cho biết họ cũng sẽ đưa ra phiên bản 65 inch với mức giá dưới 30 triệu đồng.
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngày xưa mình đi lên Cao Bằng tivi CRT của TCL rất phổ biến ở các khách sạn, giờ nó tràn về đồng bằng nhanh thật
@thienvk Cả Lào Cai cách đây 5-7 năm rất nhiều
@Dong_ho_the_ky_com Giờ thì sao?
@exciterc Lâu ko lên lại, giờ chắc vắng nhiều rồi
em định sắm một Tivi nhu cầu xem phim bộ và chơi game Nintendo Switch. Nhờ các anh tư vấn nên mua hãng nào nhỉ. Tầm 55" và giá khoảng $1500. Xin cảm ơn
thangcoi123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ste7en9x91 vào amazon ôm con lg oled
duo8
TÍCH CỰC
6 năm
@ste7en9x91 Tầm này chắc chưa đủ lên oled.
Trước có review con tcl X4, màn qled, có local dimming.
Không thì có sony dòng X9000, màn VA, cũng có local dimming.
general
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ste7en9x91 Mua TV ko cần smart gì hết, về mua androidtv như Mibox hay gắn game player vào để chơi. Không nên chọn 3D hay smart theo hãng(khó dùng); nếu dùng androidtv thì ok. Mấy con Sony androidtv UHD giá chát lè.

https://tiki.vn/smart-tivi-lg-55-inch-4k-uhd-55uj632t-p732489.html?gclid=Cj0KCQjwz7rXBRD9ARIsABfBl83Jut0VvhdSMfIPd_22Qvx7Z__tj7EBp8P9U-_eRjG5lq19HQZFabEaAtqbEALw_wcB
@akb48 Giá khác nhau nhiều lắm.
chất lượng TCL thế nào ạ 😃 dùng đc 3 4 năm chứ các bác
muadong7
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mimi_emyeu Ở nhà mua cái TV CRT 21" của TCL năm 2003 đến giờ vẫn xài, chỉ hư cái rờ mote
longtg2004
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mimi_emyeu màn hình không đẹp . chứ xài trên 3 năm nhé
Cá basa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mimi_emyeu Mua cho mẹ 1 cái từ năm 2012, 1 ngày dùng ít nhất 8h, chả thấy bệnh tật gì.
phoipha
TÍCH CỰC
6 năm
@mimi_emyeu nhà có con TCL 32'' xài 7 năm rồi màu vẫn còn đẹp hơn e samsung mới mua được 2 năm
Dùng vài hôm lại khuyến mãi thêm mấy cái sọc thì vui.

Thịt chó luộc so sánh với Sony.😁
xyzmen
CAO CẤP
6 năm
@tuyen_kientruc2013 coi một hồi thì em thấy cái Sony màu nó không thực, nhiều chỗ sáng quá, lệch màu...mới đầu cứ nghĩ bên trái là cái TCL....
@xyzmen TCL mầu trung thực xếp ở đâu trong top bảng xếp hạng.
hoan999999
TÍCH CỰC
6 năm
@yeucongnghe2012 ấy là nếu giờ bác còn mua được con đó...
@tuyen_kientruc2013 giá sony mua được 2 em TCL
Nhà e đánh con Mi TV rồi, đẹp hơn con này là cái chắc chắn,
minhduchp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quocanh_ltk MI TV bac mua shop nào thế, XiaoMi VN ko bán chính hãng thì phải
digikei
CAO CẤP
6 năm
@quocanh_ltk Ko biết bác thấy sao chứ tui đi coi TV Mi bên Cantavil, 4K mà nó rỗ gấp mấy lần 4K của LG IPS nhà tui ấy, chưa nói đến OLED nhé. Chip điều khiển và xử lý hình của Mi còn kém và non nớt quá. Nếu ai chưa từng xài hàng ngon chút, có thể cho là đẹp.
noblemanhp
TÍCH CỰC
6 năm
@digikei 1E4B23BA-88CA-4D3D-83D0-E3E97F51AFB5.jpeg Không biết bạn xem con đời nào và nó đang phát cái gì chứ con MiTV4 chắc không tệ chút nào đâu
digikei
CAO CẤP
6 năm
@noblemanhp Bạn ơi, hang trưng bày thì phát 4K loại Max phân giải tối ưu + tinh chỉnh nguồn video của hang nhất rồi. Bạn ko tin đi xem LG 4K series 7 trở lên ( ko phải Oled nhé ), rồi sẽ thấy khác biệt về độ noise, contract, tương phản.
noblemanhp
TÍCH CỰC
6 năm
@digikei Mình đang dùng con MiTV4 65 thì thấy ko kém chút nào, màn chỉ thua oled chứ ko thua mấy dòng IPS khác. Hay bạn xem phải dòng MiTV4A giá rẻ, mình có mua con 55' thì thấy chất lg tấm nền thua xa dòng 4, nó nhạt hơn thấy tõ
Dùng 1 em tcl 7 năm rùi, từ
Khi thằng ku nhà mình chưa đẻ nay cháu đã học lớp 1chỉ bị hỏng 1 lần cách đây 1 năm, nghe thợ nói hỏng mạch gì đó thay mất 780k lại chạy ngon trong khi mua cho bố mẹ cái sonny dc gần 3 năm thay đủ thứ mất hơn 1t. Vừa rồi lại mua thêm 1 em 65 inches p6 đúng đợt khuyến mãi giá tầm 23t tặng thẻ giảm giá 3 triệu. Nhìn chung yêu cầu không quá cao thì dùng tcl rất ok.
digikei
CAO CẤP
6 năm
@darkprincevt85 Lạy mấy em TCL này về contract luôn, vùng sáng tối nhìn kinh vãi, về quê thấy mấy nhà mua xài coi muốn nổ con mắt
Kusa123
TÍCH CỰC
6 năm
Asanzo, darling, vietronic, THl, ariang....(hàng việt lắp ráp linh kiện chủ yếu China) => TCL( Chuẩn china)=> PANA, TOSHIBA => LG => SS, SN xét về giá và chất lượng thương hiệu! Tiền đến đâu mua đến đó
@Kusa123 sony chất lượng cũng không đến mức hàng đầu thế đâu ạ, nhà bác em vừa chết con sony smart tv mới mua được mấy tháng
Kèn_Nhỏ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@boy8xcodon111 E cũng như bác, e chạy Sony r...
dhphucs
CAO CẤP
6 năm
@Kusa123 SN giờ không như xưa chỉ ngang hoặc kém hơn với SS và LG nhé, SN=>SS,LG
tamdinh69
TÍCH CỰC
6 năm
@Kusa123 Mình đánh giá TV LG hơn SAMSUNG nhé
Còn SONY mình xếp vào 1 vị trí đặc biệt yêu thích
😁 Rẻ quá nhỉ
17 triệu mua 55x7000e của Sony cho lành!
3d, cong.. những thứ chả còn gì của tv
nói thật mình thấy chất lượng tivi sony kém quá, đợt vừa rồi phân vân mãi cuối cùng lấy cho bà ngoại cái LG smart, rẻ hơn, có magic mouse dễ dùng hơn hẳn là phải bấm bấm lần lần như sony. lúc đầu cũng máu mua sony lắm nhưng đúng lúc nhà ông bác chết con sony mới mua đc mấy tháng ngỏm nên thôi luôn
@boy8xcodon111 Đồng ý vs bạn. Ông chú dùng Sony hết bảo hành sọc chia đôi màn hình, suốt ngày hiện cái gì như quảng cáo có hình World Cup Braxin mà ko tài nào tắt dc, thỉnh thoảng tự biến mất. Bà chị còn bảo hành hỏng Panel sọc màn, thằng bạn còn bảo hành màn hình trắng, may đều dc bảo hành cả ko thì thay Panel thà bỏ Tivi. Đấy là mình biết những ng xung quanh dùng Sony bị lỗi chứ ko fan hay dìm hàng bên nào nhé. Mình thì chưa có tiền thay vẫn dùng con LG 32inch từ 2011 ít chức năng nên ko có gì để lỗi.^^
@nokiaservice093 nhà ông bà nội cũng LG 32inh từ 2012 đến giờ vẫn chạy đều
@QLNN mình ko nhớ chính xác seri, tivi 43inh dòng smart, mới mua trước tết vừa rồi
noblemanhp
TÍCH CỰC
6 năm
@boy8xcodon111 Nhà ông già cũng đang bị thâm đen bên phải, công nhận là sony dạo này chất lượng xuống quá.
phuong_teo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhà đg xài 1 em TCL 4k 55inch xài android mà có cả usb 3.0 luôn.
Ps: mình mua năm trước lận, con này ra sau mà ko có usb 3.0 thì khó hiểu thật
hoan999999
TÍCH CỰC
6 năm
@phuong_teo chắc nhà bác xài C2?
tethien
CAO CẤP
6 năm
LG 55UJ632T bán trên Tiki có 14.59tr không hơn TCL à?
Free ship toàn quốc.
Kusa123
TÍCH CỰC
6 năm
@tethien 632 này thì chất lượng hình ảnh tệ lắm, màn ám tím
tethien
CAO CẤP
6 năm
@Kusa123 Chắc vẫn hơn TCL đó.
Cái chán nhất của TCL là chất lượng hình.
Tiv thì cái quan trọng nhất là chất lượng hình ảnh. Mấy cái còn lại là râu ria thôi
Mình thấy sắm 1 cái tivi thật to, giá phải chăng thôi. Rồi sắm thêm tivibox với cây soundbar vừa rẻ mà lại tiện muốn nâng cấp về phần cứng hay phần mềm hay đổi gì cũng dễ, bị cái hơi rườm rà thôi
ngocb2
TÍCH CỰC
6 năm
@kobebryant Lần trước mua tv mình cũng áp dụng công thức TV to rẻ+box+soundbar. Sau 3 năm sử dụng mình đã thay bộ đó và mua android TV.
@ngocb2 Sao vậy bạn, mình thấy nó chỉ rườm rà thôi.
noblemanhp
TÍCH CỰC
6 năm
@kobebryant Rồi đến lúc bạn chỉ muốn mọi thứ thật đơn giản, lúc đó bạn thấy cầm một mớ khiển và qua vài bước mới bật đc cái cần xem bạn sẽ thấy chán. Giờ cứ phải nhanh gọn tiện
@noblemanhp Giàu thì có tất cả, nếu như vì lý do kinh tế khá lên muốn tất cả trong 1 thì chuyện bình thường, cái mình muốn hỏi là lý do khác
PhatThuan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sony thì hồi trc thôi, giờ dùng phải hàng cao cấp, cỡ hơn 10tr cũng chẳng hơn TCL đâu thằng em mới tèo một con
Còn đây là hình ảnh em nó đang coi bóng đá luôn
Mr.Keung
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói không với hàng tàu này ! đừng ai bảo nhà không sài china nhưng mệnh giá cao thì thôi xin ! ai thích cứ sài em nói no
thanhnnf
ĐẠI BÀNG
6 năm
mua cái w800c 2 năm trước giá 11t, màu sắc đẹp dùng 2 năm rồi vẫn chẳng lỗi lầm gì,lần sau chắc vẫn mua sony thôi, 😁 , vì ra ngoài cửa hàng coi trực tiếp thì cùng tầm giá vẫn thấy sony đẹp hơn, :D
hoanggiangle
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhnnf mình cũng xài 55w800c, màn đẹp, màu đen sâu, ko hở sáng 1 miếng, đã cập nhật lên android 7, yêu vãi :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019