Trên tay thẻ định vị Chipolo - tương thích với Findmy của Apple

airwalker
24/5/2022 8:46Phản hồi: 45
Trên tay thẻ định vị Chipolo - tương thích với Findmy của Apple

Chào ae. Hôm nay lại giới thiệu với ae một món đồ chơi mới đó là thẻ định vị Chipolo. Mình có tính hay quên đồ đạc, và đã phải mua AirTag cho chìa khóa nhà và xe, tuy nhiên còn ví thì mình không thể nhét AirTag được vì nó cộm và đau mông, gây hỏng ví nữa. Tìm hiểu thì thấy có em thẻ Chipolo này rất phù hợp cho nhu cầu của mình.

Chipolo Card có kích cỡ y như một cái thẻ ATM, dày hơn 1 chút, khoảng 2,5mm. Điều này khiến mình có thể nhét vào bất cứ chỗ nào trong ví hoặc chỗ bí mật nào đó 😆

Riêng cái ví Nomad của mình nó có riêng cả 1 ngăn secret slot để nhét caí thẻ này vào, và vì mình cũng không lấy thẻ này ra vào nhiều nên cái ngăn bí mật này chính là dành cho em nó 😁

OK xong phần ngoại hình kích cỡ rồi mình đến phần chức năng nhé

Như đã nói, thẻ Chipolo này tương thích và được Apple cấp chứng nhận để có thể hoạt động trong mạng lưới Findmy, nghĩa là nó được phép dùng các iPhone "vệ tinh" xung quanh để gửi vị trí về cho chủ thẻ thông qua ứng dụng Findmy trên iPhone và các thiết bị Apple khác. Nói chính xác thì nó cũng giống như AirTag vậy. Thẻ Chipolo sẽ được link vào Apple ID luôn, và muốn pair với một Apple ID khác thì buộc phải deactivate trên ID cũ, không khác gì AirTag.

Lưu ý là Chipolo cũng có một app riêng trên iOS để quản lý, nhưng thực sự mình không muốn dùng cái app đó làm gì cả, tích hợp với app Findmy vừa ngon vừa tiện, quản lý chung với AirTag khác của mình. Thông qua app Findmy chúng ta có thể tìm vị trí, bật báo động (Tiếng báo động của thẻ này to hơn của AirTag gấp 10 lần 😃)

Tóm tắt một số chức năng chính của thẻ Chipolo:

Quảng cáo

• Định vị thiết bị
  • Tương thích với Findmy network của Apple, dùng các iPhone vệ tinh để gửi dữ liệu về cho chủ thẻ thông qua app Findmy
  • Có chức năng phát tiếng báo động để tìm thẻ, tự động báo động khi thẻ đi quá xa iPhone
  • Không dùng theo dõi người (như AirTag), iPhone/đt Android của người bị theo dõi sẽ gửi thông báo bị theo dõi cho họ, sau đó thẻ Chipolo sẽ kêu loạn lên báo động. Việc này xảy ra khi thẻ Chipolo di chuyển theo 1 iPhone nào đó (bị theo dõi), và không kết nối với iPhone chủ. Nói chung cơ chế giống AirTag
  • Pin sử dụng tới 2 năm (không thể thay pin)
  • Chống nước IPX5

Hơn AirTag những gì?
  • Mỏng gọn, nhét ví dễ dàng
  • Tiếng báo động to hơn 10 lần 😃
  • Chống nước

Kém AirTag những gì
  • Giá cao hơn AirTag: 35euro
  • Pin không thay được, sau 2 năm phải mua cái khác, nhưng Chipolo sẽ giảm 50% cho các lần sau
  • Không có chức năng Direction (tìm đồ theo hướng chỉ) vì không có chip U1, nhưng mình nghĩ tiếng nó to như báo động thì cũng không vấn đề gì
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thẻ này nó k dùng Pin ah 😁
@Mr.Whisky Có dùng pin nhưng pin ko thay đc b. 2 năm là hết pin.
@Mr.Whisky Chắc vì mỏng nên pin cố định không thay được.
@Trung Dt NaUy thì khách, bằng lái cũng cài vào iPhone được, tất cả các thẻ nhà bank điều cài vào iPhone được hết, những cái thể này để ở nhà không cần đem ra ngoài cho cộm đích. Mình chờ Tim Cook xin Passport vào iPhone, lúc đó sẽ tuyệt vời như ông mặt trời luôn .
iolna
TÍCH CỰC
2 năm
@airwalker Khi nào hết pin thử chụp X quang xem pin chỗ nào rồi cắt ra nghịch, chế thêm pin hay nguồn để gắn vào xe ô tô, xe máy 😂
Cái tag này còn hơn cả định vị xe máy. Giá cũng tạm được.
Giá cao hơn AirTag: 35euro
Pin không thay được, sau 2 năm phải mua cái khác, nhưng Chipolo sẽ giảm 50% cho các lần sau

chấp nhận đau đít dùng airtag. cảm ơn
@tobe2405 Vấn đề là cái này nó bù vào cái airtag còn thiếu, ko thể nhét airtag vào ví tiền đc hehe. Đã từng bỏ airtag vào ví và mất form luôn cái ví
Jero.xgo
ĐẠI BÀNG
2 năm
M mua mấy cái này gắn cho kiki hoặc ba hơi lẩn thẩn mang theo người dễ tìm kiếm khi lạc đc ko ta
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
2 năm
@Jero.xgo bác mua hẳn thiết bị có gps á bác, chính xác và theo thời gian thực luôn
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
2 năm
@mannavod đúng v nên mình mới nói, mua định vị con trẻ mua airtag là không phù hợp
@Duyy Tânn Bác có biết thiết bị đeo GPS nào không. Không phải là đồng hồ. Chỉ cần GPS
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
2 năm
@rock0em2 cháu e đang dùng cái MP1x trước e mua trên mạng mà không nhớ ở đâu, dùng gần 1 năm thấy ok đó bác, to hơn cái bật lửa tí xíu, phải gắn sim, định vị rất chính xác, có nút khẩn cấp cho trẻ, có nguy hiểm nhấn là nó báo mình
Vn k bán bản tương thích findme, chán , cũng vì cái thiết kế airtag mà phải cắn răng đổi từ ví gấp thành ví khoá kéo.
@hoanglong0712 Lên hẳn web hãng mà order bạn. Có ship VN mà
justnad
ĐẠI BÀNG
2 năm
thấy cũng giống Tile Slim (kích thước gần như bằng nhau), nhưng món này chỉ xài dc trên iPhone. nhưng mà tích hợp Find My thì có lẽ hoạt động tốt hơn? Vì cái Slim của mình đôi lúc bấm tìm mà không thấy.

Slim của mình cũng vừa hết pin, nhưng mình cũng sẽ ko mua Chipolo để thay thế, vì ví của mình loại nhỏ, và thẻ này khá to so với thẻ ngân hàng (nói là dày hơn thẻ ngân hàng "1 chút" nhưng thực sự mình thấy to hơn khoảng 2.5 lần).

Hy vọng tương lai sẽ có loại mỏng hơn tí (bằng 2 thẻ ngân hàng cũng ok rồi) 😁
@justnad Nó có 2 phiên bản Chipolo Card và Chipolo Card Spot, muốn dùng trên cả iOS/Android thì mua Chipolo Card, nó có app riêng. Còn Chipolo Card Spot thì dùng với Findmy.

Con Chipolo này hoạt động khác với Tile, cái Tile là tìm đồ trong phạm vi Bluetooth giữa nó và điện thoại. Nếu như ngoài phạm vi Bluetooth, thì khi tìm nó chỉ hiện lên vị trí cuối cùng trc khi mất kết nối.

Còn con Chipolo nó có thể tự do sử dụng các thiết bị Apple xung quanh nó (mà ko cần các thiết bị đó cho phép hay ko) để gửi vị trí của nó về cho iPhone. Đó là tính năng ăn tiền của nó với Findmy

Nói cách khác thì con Chipolo này gắn vào đồ vật bị đánh cắp nó sẽ gửi vị trí thay đổi thường xuyên về cho đt, còn Tile chỉ gửi đc duy nhất vị trí cuối cùng trc khi ngoài vùng Bluetooth với đt.
justnad
ĐẠI BÀNG
2 năm
@airwalker Tile cũng có thể sử dụng các thiết bị Tile xung quanh để chia sẻ địa điểm nha bạn (mặc dù ko mạnh như của Apple vì không có quá nhiều người xài nó).
Screenshot 2022-05-24 232534.png
@justnad Cái này có cũng như ko và nó ko thực tế.

Tất nhiên Tile network nhỏ thì ko nói, nhưng muốn báo Notify When Found thì bản thân cái Tile đó phải kết nối được với app Tile trên iPhone vệ tinh xung quanh (iPhone phải cài app đó) VÀ cái iPhone đó phải cho phép app Tile truy cập location VÀ iPhone đó phải đang bật location.
justnad
ĐẠI BÀNG
2 năm
@airwalker Như mình đã nói ngay lúc ban đầu là connection không ổn lúc mình xài, nên cũng không có ý định mua lại sau khi hết pin. Nhưng cũng không vì vậy mà bác bỏ tính năng này được 😃
Có thể ở VN, hay là ở thành phố mình sống không có quá nhiều người xài, nhưng vẫn có khả năng ở nơi khác có người xài. Theo mình thấy thì trước khi Air Tag ra mắt, thì Tile gần như là trùm về khoản key tracker rồi.

Hiện tại mình đang xài Smart Tag của Samsung cho chìa khoá vì nó có nút bấm có thể map được (dùng để mở cửa nhà - August lock - khi x2 click) thay vì chọn Air tag (work phone của mình là iPhone)

Nhưng vẫn ước gì cái thẻ có thể mỏng hơn... ko biết con Chipolo Card có mỏng hơn tí nào ko thớt? Mình coi trên page của nó nhìn mỏng phết, ko biết là bằng size con spot hay thật sự mỏng hơn ta?
Kid_Alone
TÍCH CỰC
2 năm
Tự chế vậy.
Cơ mà vẫn phải chê cái thiết kế Air Tag ngủ bỏ mẹ. Làm thêm cái bọc nó chăn sóng hay sao.
Lâu lâu tìm gấp toàn tịt ngòi :v
Cho thêm lỗ để sỏ dây ko đc ak =·=
Cái cơ chế chống theo dõi hơi bất tiện. Ai chôm đồ mình thì nó sẽ biết có và sẽ vô hiệu hoá nhanh luôn
@thanh_satria Vì mục đích chính nó sinh ra là để tìm kiếm vật dụng thất lạc (Trong nhà) chứ đâu phải tìm kiếm vật dụng bị đánh cắp đâu. Nếu k có chức năng chống theo dõi thì nhiều người sẽ lạm dụng để theo dõi người khác.
@KelvinChrist Nên thấy ko thể dùng kiểu theo dõi món đồ đc. Chỉ dùng để cảnh báo quên đồ thì ngon
mua cái này tốn kém quá! 😁
Mắc ói quá
Khôg thay đc pin thì cũng hơi bất tiện nhỉ.
không thay đc pin thì hơi bất tiện nhỉ
Vậy còn Airtag
Booooozyer
TÍCH CỰC
2 năm
Nọ ngồi xe khách đường dài nhận được nhiều cảnh báo là có Airpod Pro lạ đi cùng mình 1 khoảng thời gian, chắc của hành khách nào đó ngồi chung chuyến xe. Không biết với Airtag hay thiết bị tương tự như cái này có gặp vấn đề cảnh báo nhầm như này khi đi tàu, xe công cộng không ạ?
Vậy mua Airtag vẫn OK hơn vì thay dc pin
Tiếc là giá cao mà không thay pin được
@asterix0108 Bt thôi b. Lần thứ 2 trở đi là có 17euro tức khoảng 500k cho 2 năm, 1 năm có 250k :
@airwalker Chà
Nhìn hay quá bác.
nhc1995
ĐẠI BÀNG
2 năm
thớt cho xin tấm ảnh so sánh giữa card và thẻ atm được không, em tính mua bỏ ví nhưng dùng ví sen sợ bị chật 😁
@nhc1995 Bạn ơi nó = size thẻ ngân hàng, dày gấp đôi cái thẻ ngân hàng :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019