Trên tay thêm một cách học từ vựng tiếng anh, không cần chép, không cố nhớ, và không bực bội

nkinhluan
11/5/2021 3:30Phản hồi: 26
Trên tay thêm một cách học từ vựng tiếng anh, không cần chép, không cố nhớ, và không bực bội
Đầu tiên mình không phải là một chuyên gia hay thầy gíao dạy tiếng anh, đây là một phương pháp của thầy Phạm Quang Hưng hướng dẫn và sau một thời gian mình thấy vô cùng hiệu quả nên làm bài review chia sẻ với góc độ một học viên, hy vọng sẽ giúp được một số anh chị đang cần. Đây chỉ là mẹo nhỏ học thêm, có thể phù hợp với bạn này nhưng sẽ không phù hợp với bạn khác, nếu thấy hợp lý hãy dành khoảng 3 ngày để thử nghiệm xem sao nhé!

Khi thử mẹo này bạn sẽ không cần đến những cách học kiểu truyền thống đôi khi mang lại cảm giác bực bội

Từ bỏ những thói quen cũ
1. Chép đi chép lại một từ muốn thuộc hàng trăm lần, để rồi sau đó lại quên
2. Khi học đôi khi bắt gặp từ khó thì lại cố nhớ và cảm giác trở nên stress
3. Bỏ qua quan niệm học tiếng anh phải có trí nhớ siêu phàm, hoặc năng khiếu thiên bẩm (dĩ nhiên những ai có 2 ưu điểm trên sẽ đi nhanh hơn).
4. Không cần phải kiếm chỗ ngồi đàng hoàng, nghiêm túc, chuẩn bị tập vở (Mẹo này không dùng đến giấy viết)

Hãy nhớ lại kỳ bầu cử tổng thống Mỹ vừa rồi, thông tin tràn ngập từ ngày này qua ngày khác, và khi đó bạn có ngạc nhiên rằng ngay chính bản thân hay bạn bè xung quanh, những ai thích chém gió về bầu cử dù chưa hề học tiếng anh nhưng lại phát âm tên tổng thống, các bang của Mỹ chuẩn một cách kinh khủng khiếp....thì từ vựng tiếng anh cũng vậy, bạn không nhớ nó đơn giản là vì bạn chưa gặp mặt, chưa nhìn và giao tiếp với nó đủ số lần.

Để giao tiếp bình thường, và để đi du lich một mình bạn chỉ cần thuộc từ 250 đến 400 từ vựng, được gọi là từ vựng cốt lõi...đó là những từ, những câu lặp đi lặp lại với nhu cầu hàng ngày. Vậy nếu không cần học để làm những việc chuyên môn cao, trở thành những nhà văn tiếng anh, bạn chỉ cần 250 từ vựng đến 400 từ là giao tiếp khoẻ re

Bây giờ chúng ta vào mẹo học ngay nhé. Nhắc lại là đừng cố hành hạ đầu óc, không dùng tập, không dùng viết... mỗi ngày 10 hoặc 15 phút, tăng dần càng tốt. Và nếu như ngày nào bạn cực bận, hay bệnh phải nằm trên giường hãy dành chỉ 1 phút để luyện tập cũng được. Theo như thầy Phạm Quang Hưng từng chia sẻ, nếu bạn ngắt 1 ngày... thói quen xấu đó sẽ dẫn đến bạn ngắt cả 1 tuần....

- Hãy lựa chọn một link web tiếng anh, lưu một đoạn văn bản giao tiếp, văn học, truyện ngắn ( Bạn không cần hiểu nó đâu ) cứ lưu link hay văn bản đó về máy.

Ví dụ: “Life is too short and far too long for you to not be yourself fully and for you to not follow your dreams. None of us have forever; tomorrow isn't promised, all we ever have is this moment. It's never too late for you to be yourself and for you to live your best life. You're still here, you still have time. Take that chance, put yourself out there, do the work. You owe it to yourself to be happy, to have fun and to love wholeheartedly. Make yourself this promise, that you're not going to spend another second of your life standing in your own way.” - @amessageoflove

Chuẩn bị một từ điển online, hoặc tận dụng điện thoại để học...đọc từ trên xuống..
Screen Shot 2021-05-11 at 10.26.02 AM.png
Tôi không hiểu chữ Life nên dịch ra để hiểu ( chỉ để hiểu và không chép cố học nhé ) sau khi đọc tiếp đên bất cứ từ nào ko hiểu bạn dịch nó cho hiểu và bỏ qua, đừng cố nhớ nó... và khi bạn đọc đến đoạn lại xuất hiện chữ life bạn lại ko biết nghĩa thì cũng dịch lại cho biết... sau đo đọc tiếp và lại gặp chữ "Life" lại ko nhớ cứ dịch tiếp....

Lần đọc đầu tiên sau 5 phút bắt đầu hơi mệt bạn hãy nghĩ và quên nó đi, đến chiều hay khi nào thoải mái lôi đoạn văn bản đã lưu ra đọc tiếp và cứ tiếp tục gặp những chữ quen thuộc như chữ life mà ko nhớ nghĩa thì dịch lại ( thoải mái và không bực bội, học và cứ để quên đi). Lưu đoạn văn bản này và làm điều đó 4 ngày mỗi lần 10 phút hai buổi, đến ngày thứ 4 bạn bắt đầu thấy điều kỳ diệu xảy ra.

Quảng cáo

Bạn sẽ đọc nhanh hơn lần đầu rất nhiều mà không phải nhớ hay ghi chép gì cả, đoạn văn bản trên từ life, yourself, you... xuất hiện lặp đi lặp lại nhiều lần đó chính là từ cốt lõi trong tiếng anh. Vậy nếu bạn đọc và tiếp xúc nhiều đoạn văn bản giao tiếp mà không cần nhớ, những từ, những câu đơn giản cứ lặp đi lặp lại nhiều lần được gọi là từ vựng cốt lõi...250 từ cốt lõi bạn sẽ giao tiếp khoẻ re, và khi thực hiện phương pháp này mình chắc rằng cho dù vài năm hay 10 năm sau những từ vựng đó bạn khó mà quên được. Hãy tự quy định một đoạn văn bản hay một link báo tiếng anh chỉ đọc trong 4 hoặc 5 ngày, sau đó bỏ nó đi và tìm nội dung khác rồi làm tương tự… đừng bận tâm bạn nhớ được bao nhiêu từ ở bài cũ, vì mình chắc chắn rằng những từ vựng cốt lõi sẽ tiếp tục xuất hiện ở những bài khác

Đối với những bạn đang sử dụng Galazy Note thì hãy tận dụng cây viết thần kỳ của nó với tính năng dịch từ vựng hay nguyên câu một văn bản tiếng anh

Những điều mình thích ở mẹo học này: Không cần ghi chép, không phải quá nặng nề, bực bội khi phải cố nhớ một từ vựng nào đó, chỉ tốn chút đỉnh thời gian 10 đến 20 phút mỗi ngày

Nên thử hay không thử: Đây chỉ là thêm một mẹo nhỏ để học từ vựng... còn các kỹ năng như nghe nói, ngữ pháp thì phải học thêm cách khác. Nếu đã dành rất nhiều thời gian để học từ vựng mà không ổn, hãy dành thêm 3 đến 4 ngày thử phương pháp này, vì có thử mới biết được hay không được. Mạnh dạn học và nói....đừng sợ người khác chọc quê, đừng sợ tuổi tác.... chỉ cần 200 từ vựng là bạn có thể bắt đầu giao tiếp cơ bản, và ráng thêm chút nữa 350 là ngon lành. Mình không có khả năng sư phạm và khả năng viết văn còn hạn chế nên viết chia sẻ truyền đạt không hay lắm, có gì không hiểu anh chị cứ bình luận, mình sẽ cố gắng giải đáp trong khả năng có thể, xin gửi lời cám ơn cá nhân với thầy Phạm Quang Hưng, và rất hy vọng nhận được thật nhiều ý kiến của các bạn giỏi tiếng anh, gíup những học viên như mình dễ hiểu hơn, một lần nữa cám ơn mọi người đã xem bài

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

buiphuloc
TÍCH CỰC
3 năm
Mình dùng duolingo và nhập văn bản bằng giọng nói của ggboard để học tiếng anh. Khá ngon, và vui
@buiphuloc Cám ơn bạn !
iKaris
CAO CẤP
3 năm
Mình một ngày viết hơn 50 cái mail vs các đối tác trên thế giới, dùng kết hợp Grammarly để tìm synonym và check từ vựng, đồng thời note lại những câu hay, từ hay của đối tác để dùng cho mình luôn. Mưa dầm thấm lâu cứ viết và viết thế là vốn từ vựng ngày càng phong phú và chuẩn native.
@DYH Đúng vậy, học tiếng anh như một con đường đất... nếu không đi mỗi ngày... cỏ sẽ bắt đầu mọc..hihi 😃. Cám ơn bạn
@nkinhluan "học tiếng anh như một con đường đất... nếu không đi mỗi ngày... cỏ sẽ bắt đầu mọc", cảm ơn bạn
Thực ra dưới góc độ của mình là người học ngôn ngữ và làm trong ngành tiếng Anh nhiều năm (giờ mình làm mảng tech) thì phương pháp này cũng là phát triển ngôn ngữ thông qua việc đọc và lặp đi lặp lại từ vựng đã gặp. Phương pháp này tốt để xây dựng một kho từ vựng thụ động hơn là chủ động. Nhưng ban đầu không hẳn là với người yếu tiếng Anh là tốt vì trông thế thôi chứ các từ trong đoạn ví dụ của bạn cũng có cả những từ xếp vào nhóm tầm pre-intermediate rồi. Nên quan trọng trong cách học này là chọn nguồn để bắt đầu (tương tự như việc đọc sách tiếng Anh cũng cần chọn nguồn đúng).
@vicktorbui Cám ơn bạn đã chia sẻ thêm kinh nghiệm
Four479
ĐẠI BÀNG
3 năm
Phương pháp này phụ thuộc vào tính tự nguyện của người học. Trừ khi họ rất muốn đọc gì đó mà tiếng việt chưa dịch thì mới mò qua tiếng anh đọc.

Mình thấy việc chọn bừa một đoạn văn bản như trên có hơi gượng ép, vì kể cả khi đã biết tiếng mẽo thì một số đoạn văn bản vẫn rất khó nuốt trôi nếu không có hứng thú. Vậy nên theo mình, người học nên chọn một đoạn văn, tốt nhất là “tác phẩm văn học nước ngoài” đã được dịch sang tiếng việt... mà mình thấy thú vị khi đọc giới thiệu. Người dùng sẽ bị thu hút, khi đọc đến đoạn chưa được dịch thì họ sẽ tự nguyện mò sang bản tiếng anh để đọc.
@Four479 Cám ơn góp ý của bạn, mình quên chia sẻ làm thế nào chọn bài để học
@nampd
CAO CẤP
3 năm
Rất hay, mình sẽ thử theo cách này, cám ơn tác giả
@K0NG Không có gì bạn nè, vui vì giúp được bạn
thien103
ĐẠI BÀNG
3 năm
rất hay và bổ ích.. mình đã thử cách này từ vài năm trước và nó hiệu quả... giống như những học sinh Việt Nam khác mình học tiếng nước ngoài xong đi làm khách sạn ... vẫn chả hiểu bọn tây nó nói cái khỉ gì cả.. 😆))) nên tớ khuyên các bạn ngoài luyện nói đọc viết ra thì kỹ năng nghe hiểu là quan trọng lắm .... ví dụ cùng 1 từ life nhưng mình phát âm khác tây nó phát âm khác mình 1 chút (do khẩu hình của ng việt và người tây khác nhau) chưa kể nó kết hợp vào câu cú.. nên là nó mà nói nhanh nhanh chút mới đầu là oẳng ngay 😃 ... chúc các bạn thành công.
luca
ĐẠI BÀNG
3 năm
Phải đăng nhập vào để comment bài này vì một số quan điểm mình nghĩa sẽ giúp ích cho bạn nào muốn tiếng Anh mình phát triển.

Mục tiêu: bạn cần phải hiểu rõ bạn học tiếng Anh hay bất ký ngoại ngữ nào để làm gì?
- thấp nhất: cần chỉ đủ để xã giao -> rất đơn giản và rất nhiều cách
- trung bình: đọc hiểu và trình bày 1 số chủ đề quen thuộc-> khá khó hơn và cần thời lượng học nghiêm túc, ít nhất là 6 tháng.
- cao: giao tiếp, viết đúng chuẩn, đúng văn phong

Ở đây, mục tiêu chủ thớt chia sẻ mẹo này dùng cho các bạn muốn sử dụng tiếng anh mở mức cơ bản, thấp nhất.

Vậy bạn cần hiểu như sau: Giao tiếp được = truyền đúng thông điệp = đúng từ + mẫu câu phù hợp + phản xạ

Đúng từ: bạn phải tự học. vậy học bằng cách nào? Học như bạn chủ thớt là tiếng Anh "thụ động" hay còn gọi tiếng anh Chết. Vì khi bạn cần, não sẽ k đủ hình thành các liên kết để cho bạn nhớ từ (long term memory) và chỉ có thể nhớ trong 1 thời gian ngắn (short term memory).

Bạn nên học theo những chủ đề, chủ điểm liên quan đến môi trường của bạn. Có thể là mảng Kỹ thuật, Bán hàng...Và mỗi ngày nhìn vào, che phần tiếng việt, tự nhớ, không nhớ thì mở hé ra xem, bất cứ khi nào rảnh

Mẫu câu: học luôn những mẫu câu đơn giản, cố gắng xào nó. VD: Tôi muốn ăn gà/ heo/ bò ..v.v Và nhẩm lại khi nào rảnh. Cố gắng đi CLB hoặc tập những đoạn hội thoại. Lúc này bạn là A, hôm sau bạn là B

Rèn như vậy bạn sẽ tiến bộ rõ rệt.

Mình đã từng học như vậy những năm 1997 và sau 6 tháng phạn xạ mình tốt hơn rất nhiều, dù không có điều kiện học AV tại các trung tâm.
@luca Cám ơn bạn đã dành thời gian comment rất nhiều.... mình rất vui là khi mở một chủ đề được các bạn chia sẻ thêm kinh nghiệm như thế này. Chúc sức khoẻ !
hoangvinhtni
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình nhớ là trong cuốn sách "5 bước để học bất kì ngôn ngữ nào" (không nhớ chính xác tên sách) của Phạm Quang Hưng thì có nói đến việc CHỌN chủ đề mà bạn yêu thích. Nó cũng giống tiếng Việt thôi, bạn chọn đọc những gì bạn yêu thích thì vốn từ của bạn sẽ tăng nhanh hơn, các từ "cốt lõi" trong lĩnh vực đó sẽ xuất hiện với tần suất dày đặc hơn, giúp bạn dễ nắm bắt được hơn!
@hoangvinhtni Cám ơn bạn đã nhắc mình điểm này...!
Chính xác.Cách này đc hiểu như 1 phương pháp tắm ngôn ngữ.Tiếp xúc nhiều với nó ,dần dần auto hiểu nó
Noted. Tks
Em thấy mấu chốt phải tạo được thói quen và cảm giác thoải mái. Kiểu mà làm nó như 1 task mà nghĩ tới là đầu óc kiểu mệt ghê nản ghê thì khó mà tiếp thu. Chung quy cũng phải có đam mê và động lực nữa
Kinh nghiệm của mình khi học tiếng Anh đó là học theo câu và sử dụng từ đó nhiều nhất có thể trong tuần, và khi viết câu đó ra thì mình viết theo 4 thì : quá khứ, hiện tại, tương lai, htht, cái lỗi sai cơ bản của người mới học là sử dụng sai thì, đặc biệt là thì quá khứ, rất ít khi nói đúng

Đây là chia sẻ của mình theo cách học của thầy A. J. Hoge ,mình thấy rất hiệu quả
bài này khá thú vị, cho bạn 1 like
t2nreal
ĐẠI BÀNG
3 năm
Để hôm nào thử.

Trước mình cũng tập cách học không cần nhớ. Tập liên tục 4 năm, giờ con mình nói tiếng Anh lưu loát.

PS: hình như có biết anh Luân chủ thread thì phải. Từ 2010-2016, tên thấy quen, nhìn avatar nhỏ quá đoán bừa chắc quen.
cám ơn bạn vì một bài viết rất hữu ích như thế này
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
Mình dùng elsa. Nó giúp phát âm chuẩn lắm
V_T_D
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình Đọc báo hàng ngày. Đọc bằng tiếng việt, rồi tìm đúng bài đấy bằng tiếng anh đọc lại 1 lần nữa. Rất nhiều báo có nhiều lựa chọn ngôn ngữ: bbc, vnexpress....
Vừa nâng cao khả năng đọc hiểu, vừa học thêm từ mới, vừa học ngữ pháp và cách hành văn hiện đại.
Cách thứ 2 mình làm là xem phim có phụ đề tiếng anh. Đoạn nào hay, thằng nào nói câu cool ngầu thì học thuộc đoạn thoại rồi nói lại cùng phim. Học luôn cách phát âm và ngữ điệu.
Và cứ như thế mình tốt nghiệp ĐH NUS ở sing không tốn khóa luyện nào hết.
Tuyệt vời,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019