Trên tay thiết bị kết nối âm thanh dùng cổng lightning trên xe hơi của Logitec

Trung Dt
14/10/2014 10:58Phản hồi: 74
Trên tay thiết bị kết nối âm thanh dùng cổng lightning trên xe hơi của Logitec

Đây là giải pháp mang lại âm thanh chất lượng rất đáng kể từ iPhone/iPad đến xe hơi của anh em. Lợi ích khác của phụ kiện này là có tích hợp sẵn sạc, dễ dàng sử dụng và chất lượng sản phẩm rất cao. Âm thanh gốc (tín hiệu digital không qua bộ khếch đại trên điện thoại) sẽ đi đến bộ khuếch đại trên sợi dây và chuyển đến hệ thống âm thanh của xe qua đường AUX cho chất lượng cao, ổn định, không rè. Dây cáp còn có một bộ phận chống nhiễu cùng với bộ khuếch đại trước khi đến cổng AUX. Kết quả sử dụng cho thấy chất lượng âm thanh ra cao, chi tiết tốt, không nhiễu, rè... rất phù hợp cho những ai đòi hỏi cao về âm thanh từ điện thoại đến oto.

Thiết bị của Logitec mang mã hiệu LHC-ACI02. Logitec là một thương hiệu của hãng Elecom (Nhật Bản), chuyên sản xuất các thiết bị điện tử cho thị trường nội địa (bạn có thể nhầm qua Logitech, một nhà sản xuất khác đến từ Thuỵ Sỹ.

Với yêu cầu về một cáp kết nối lightning vừa có khả năng kết nối âm thanh chất lượng cao đến cổng AUX của xe hơi, vừa có khả năng sạc cho iPod/iPhone. Vì thế mình đã tìm được thiết bị này với giá bán gần 3,000 Yên (tương đương khoảng 600,000 đồng). Nó dành cho những hệ thống xe hơi mà Receiver không có cổng USB để nhận các thiết bị âm thanh như iPod/iPhone

Sơ đồ miêu tả cách hoạt động của dây nối

Thiết bị có mức độ hoàn thiện rất tốt, dây cáp cứng và dày. Cổng 3,5mm của thiết bị được mạ vàng. Bộ sạc điện DC của thiết bị cho công suất đầu ra 1A, có thể sạc đầy iPhone 5 gần 2 tiếng.

Để lắp đặt, bạn cần tìm vị trí kết nối AUX (cổng âm thanh 3.5mm) trên hệ thống Receiver của xe hơi. Kết nối này tuỳ thuộc vào cấu trúc của mỗi loại xe, thông thường thì nó nằm ngay trước mặt điều khiển của Receiver. Trên chiếc BMW 325i (đời E90) thì nó được giấu trong hốc để đồ, ở đây có cả cổng điện cigarette lighter tiêu chuẩn bắt buộc trên các xe hơi. Do tín hiệu âm thanh digital được xuất qua cổng lightning, chất lượng âm thanh sẽ phụ thuộc vào bộ khuếch đại trên sợi dây. Khi đó bạn sẽ điều chỉnh âm lượng trên thiết bị receiver của xe, không điều chỉnh được trên iPhone.

Tất nhiên bạn có thể tìm thấy cổng USB giải mã âm thanh trực tiếp trên những chiếc xe hơi hiện đại hơn, chỉ đơn giản cắm cáp lightning / 30-pin / hay dây xuất tín hiệu digital khác để nghe trực tiếp. Với phụ kiện của Logitec thì bạn sẽ mất đi một cổng chuyển điện trên xe. Bù lại thì chất lượng âm thanh có thể cải thiện đáng kể khi so sánh với nguồn âm được kết nối từ 3,5mm của iPhone đến AUX trên xe hơi.

74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nghe qua bluetooth thì chất lượng giảm hơn hả mod?
kant1522
ĐẠI BÀNG
10 năm
@updatelife đương nhiên rồi bạn. có dây dẫn thì chất lượng sẽ tốt hơn là ko dây rồi.
@saudita2711 Bác giỏi quá... Bác nói luôn đúng. Cháu cảm thấy hơi mát rồi đó, thêm tí gió nữa đi ah
p/s: Cuộc đời này khá vui, có người luôn tỏ vẻ ra cái gì mình cũng giỏi...haizz
@updatelife không phải tỏ vẻ mà chỉ nói điều hiển nhiên. tự nhiên có đứa hỏi trái đất vuông hay tròn thì chả biết phải trả lời thế nào với nó 🤦
@saudita2711 2 vấn đề khác nhau..Bác chịu khó đọc những comment của người khác ở trên. Sẽ thấy câu hỏi không hề thừa, nói chung là bác giỏi vãi. Hơn cả thánh 😆
minh cũng thỉnh thoảng nghe trên xe kiểu này, có điều đổi bài hát thấy ghê quá, nhiều khi chưa kịp đổi được bài hát yêu thích trên phone thì đã vào bệnh viện nằm vì tai nạn rồi🆒
erhard
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này là cái dây lod thôi mà. Mình có cái lod từ thời xài ip classic xong h gắn vô cái adapter 30pin lightning là xài ngon.
công nhận là hay , xịn .nhưng e rằng chỉ bán đc mạnh ỏ bên nc ngoài chứ về vn ko cạnh tranh nổi với hàng có xuất xứ chợ trời .
nếu anh em mà thực sự quan tâm đến chất lượng thực sự của loại hàng này thì nên mua , cá nhân mình nếu có ở vn sẽ mua ngay để sd trên con morning cooper của mình 😃
@tranluc49936 Chơi đồ âm thanh cho xe hơi mà xoắn 600k phải ra chợ giời sao ta (đồ này chợ giờ cũng tầm 200-300k) !
Bạn nói nghe không hợp lí tẹo nào cả !
ntvan
TÍCH CỰC
10 năm
@tranluc49936 sao không phán luôn là nó không cạnh tranh được với cái dây audio out giá 5k-10k ngoài chợ đi.
hàng nội địa của Nhật thường nhìn rất cui, em này là 1 ví dụ 😁 nnưng chất lượng thì khỏi chê
Mandarker
TÍCH CỰC
10 năm
Bluetooth vẫn là hay nhất vì gửi cả file âm thanh, và sử dụng DAC của đầu phát.
Như thế này thì DAC sẽ là của thiết bị logitec, chưa chắc hay hơn của đầu trên xe ...
duongpham
TÍCH CỰC
10 năm
Có xuất được hình từ cổng này không mod? Nếu có và order ở đâu vậy?
trước giờ cứ tưởng Logitech của Taiwan, hèn gì mấy con tai nghe cũng hay phết ==> cứ phục lăn Taiwanese giỏi hơn Korean giỏi hơn Korean khoản âm thanh nhiều😁
888.888
TÍCH CỰC
10 năm
Logitec là một thương hiệu của hãng Elecom (Nhật Bản), chuyên sản xuất các thiết bị điện tử cho thị trường nội địa (bạn có thể nhầm qua Logitech, một nhà sản xuất khác đến từ Thuỵ Sỹ.
Vậy là Logitech không phải của đài Loan hả các bạn??
LocTrance
ĐẠI BÀNG
10 năm
@888.888 Logitech là thương hiệu của Thụy Sĩ bạn nhé, có dòng loa Pc Z5500 rất nổi tiếng , chuột bàn phím, phụ kiện linh tinh dùng rất tốt nhưng giá cũng hơi chát hehe
@888.888
  1. Thành lập: 02 tháng 10, 1981
  2. Giám đốc điều hành: Bracken P. Darrell
  3. Trụ sở: Thụy Sĩ, Lausanne, Thụy Sĩ
  4. Nhà sáng lập: Daniel Borel, Giacomo Marini, Pierluigi Zappacosta, Jean-luc Mazzone
Cái này thích hợp cho các đầu audio trên xe đời cũ, các xe đời mới giờ đa số đều có cổng usb và đa số rất tương thích với ipod, iphone, ipad, và nếu cắm trực tiếp thì có thể điều khiển next và previous luôn, âm thanh vẫn chất lượng.
hellwalker
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tín hiệu qua vào line in 3,5 là analog chứ nhỉ
dakilove
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mac công. H xe mun có bluetoth voi usb hit r.
linhbuntd
ĐẠI BÀNG
10 năm
Theo em hiểu thì thế này:
Thực tế cái cap này ko hề đưa dòng số trực tiếp đến hệ thống âm thanh của xe vì Aux nhận tín hiệu analog chứ đâu phải số. Thế nên cái cục đen đen mà thớt bảo là bộ lọc thì thực tế là 1 con DAC sẽ chuyển dòng số về analog.

Chất lượng âm thanh đầu ra sẽ phụ thuộc vào con codec nằm trong bộ ADC này thế nên bảo chất lượng âm thanh đầu ra của bộ dây này so với con codec của Apple sản xuất thì em ko tin cho lắm vì các bác cứ thử tìm kiếm thị trường âm thanh, con DAC nhàng nhàng cũng tầm 7 8 củ.

Đầu ra của hệ thống này cũng là 1 dây analog nên thực tế cũng giống như cắm dây trực tiếp từ cổng tai nghe của iphone nên chịu nhiễu như nhau.

Thứ 2 thì về âm thanh của bluetooth thì theo em là tốt hơn vì bluetooth sẽ truyền dòng số đến hệ thống âm thanh của xe. Tuy ko trực tiếp nhưng cũng ko can nhiễu analog.
@linhbuntd Thực chất e này là 1 DAC kèm bộ lọc chống nhiễu cái này có khắc rất to ở trên thân nó. Tất nhiên nó ko so được với mấy em DAC chuyên tầm 7-8 củ nhưng ko có nghĩa nó sẽ thua con codec trong máy ipad hay iphone được.... Người Nhật ko tồ và cũng chả ngu hay ảo tưởng sức mạnh để làm ra một sản phẩm vừa tốn diện tích vừa tốn thêm một nguồn nuôi mà ko sánh nổi với con chip giải mã âm thanh của apple
Còn việc phát nhạc qua bluetooh thì nó chỉ mượt với thể loại nhạc bitrate thấp và dung lượng nhỏ thôi
haya
TÍCH CỰC
10 năm
@tran.thai.hoang
Bác ảo tưởng rồi, cái này đơn thuần chỉ là dây truyền tải tín hiệu analog từ điện thoại vào head unit trên xe thôi, còn bộ lọc nhiễu đơn thuần là khử nhiễu từ các tín hiệu điện từ đầu cấp điện và các tín hiệu nhiễu của radio ảnh hưởng tới tín hiệu analog (đây là câu giải thích của nhà sản xuất luôn ạ, em ko dám chế như mấy bác). Đó là lý do vì sao cục nhiễu đặt ngay đầu ra của dây aux mà ko đặt ngay nhánh lightning gần điện thoại (nếu là DAC thì đặt gần đt sẽ hợp lý hơn vì vừa có dây cấp điện cho DAC và đt vừa có dây truyền tín hiệu âm thanh đến aux). Cục này ko có kèm DAC hay AMP như các bác tưởng tượng. Dân audiophile vào đây thấy thì cười cho.

Ngay cả trang web của nó còn ko đề cập đến sound quality hay khuyếch đại âm thanh mà ko hiểu các bác lôi được mấy từ đó ở đâu.
http://www.logitec.co.jp/products/audio/lhcaci02/index.php
Họ dùng từ dễ hiểu nên các bác có thể dùng gg translate để đọc.

Người Nhật ko ngu vậy tại sao họ không có lấy một dòng chữ để nói về chất lượng âm thanh của cục...noise filter sẽ giúp nghe hay hơn mà chỉ nói nó giúp âm thanh sạch và ổn định (hổng lẽ họ khiêm tốn?). Nói về cách làm việc của họ thì họ chỉ làm chuyên sâu vào một thứ công việc mà họ biết chứ ko phải ôm nhiều mảng, lĩnh vực khác nhau như VN mình. Logitec này chuyên các thiết bị điện tử như buffalo, nên cái sản phẩm này của họ mà có mua chip DAC từ hãng khác gắn vào thì ko thể vì nó sẽ khiến sản phẩm này đi theo hướng âm thanh cho xe hơi chứ ko phải là sản phẩm tiện dụng trên xe hơi (vui lòng xem product line của nó trên trang web), nếu đi hướng này giá thành sẽ cao vì phải kiếm con DAC chơi hay hơn hàng của apple chưa kể phải cạnh tranh với các portable DAP khác.

Các bác cứ yên tâm là ba cái sản phẩm cắm qua cổng aux trên xe hơi này em đã có thời gian tìm hiểu rồi vì nhà có 1 chiếc sử dụng dàn mark levinson nhưng vì đời cũ nên ko có bluetooth hay cổng usb, và ko còn cách nào để truyền dữ liệu số để sử dụng DAC của dàn âm thanh. Nếu sợi dây trên mà truyền đc tín hiệu số để tận dụng DAC trên xe thì bỏ ra 10tr em cũng mua.

Về nghe nhạc thông qua bluetooth, bản mp3 44k 320kbps 8mb compress từ file FLAC nghe vẫn mượt và không nhận ra khác biệt nhé.

Ps: Còn về việc "sản phẩm tốn diện tích và nguồn nuôi" thì người Nhật là chúa bác nhé 😃 (nói vui vậy thôi chứ tốn hay ko là do mình). Cái em nghĩ ngay trong đầu là cái bàn cầu để ngồi có chức năng sưởi đít và một số chức năng rửa đít của nó mà nhà em chẳng mấy khi sử dụng , cứ ra shop 20k của Nhật ở VN sẽ thấy nhiều đồ tao lao và phí ổ cắm điện từ xứ sở ấy lắm 😃 ban đầu thấy hay nhưng dài lâu cũng xếp xó. Nói thế em ko phải chê người Nhật, mà bác bớt thần thánh hoá họ như cái dây cáp ở trên đi.
@cuhiep Đúng là khi truyền âm thanh qua bluetooth thì rất tệ, mình đã dùng nhiều từ bộ handfree đến mấy cái bluetooth sound adapter đều không ưng ý. Do giới hạn băng thông,bluetooth sử dụng phương thức nén nội dung (giảm chất lượng) để truyền đi nên không thể nào bằng cáp trực tiếp được. Theo mình nó chỉ phù hợp để thoại, không phù hợp để nghe nhạc.

Một trong những giải pháp nghe nhạc chất lượng cao không dây đối với các thiết bị apple là sử dụng airplay. Airplay sử dụng sóng wifi để truyền/phát nên giải quyết được vấn đề băng thông, nén nội dung. Airplay không làm giảm chất lượng nội dung (lossless).

Nghe nhạc Airplay trên xe ô tô thì có thể sử dụng bộ Apple Airport Express về mod lại nguồn Hoặc sử dụng bộ AirplayCar kit đang bán AirplayCar.com với giá 890k/bộ.
linhbuntd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@haya Bác là dân audiophile à. Cổng lightning xuất analog hả?
Cho bác cái link mổ xẻ sản phẩm này để biết cấu tạo của nó.
http://www.pennylane.me.uk/digital-audio_2/
Nhiều bác mắc chứng nâng bi cho người Nhật quá.
h_pro9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thớt dùng hàng Fake rồi. Logitec thì dự là của Trung Quốc. Logitech mới là chính hãng.
Kakaka 😁
suzuya
ĐẠI BÀNG
10 năm
dung cho ampli ngoai duoc ko, minh ko co xe hoi , hic hic :-/
dakilove
ĐẠI BÀNG
10 năm
@suzuya Co day chuyen tu 3.5 qa cong bông sen ampli mak bạn
tôi đề nghị cậu đọc kĩ hết rồi hãy cmt nhé , cá nhân tôi nói là nếu về vn thì tôi sẽ mua nhé ko xoắn gì cả nhé, còn ai mà ko khó tính như tôi thì mua đồ tàu cũng đc . và bạn thử ra ch bán đồ ô tô xem bao nhiêu % trong đó là đồ chợ trời . tôi ko nói là những ng có xe như tôi tính toán . nhưng bản thân cửa hàng những đồ vặt như thế này họ hay nhập hàng chợ trời để dễ bán vì giá rẻ hơn và tăng lợi nhuận . còn ng mua thường là ko để ý miễn là dùng đc thôi . còn nói thật nhé cậu đi nhặt đc ở đâu 600k mà ko tính toán ,còn tôi tự lao động , tự tiết kiệm để mua đc xe pv công việc và chở gia đình , ko xin đc ai cả , cho nên tôi có suy nghĩ đôi chút khi bỏ tiền ra mua là chuyện đương nhiên , và là quyền của tôi nhé , bạn có lẽ vẫn sống dựa vào gđ nên k coi trọng 600k ( tôi ước gì đc như bạn) . tôi nhắc lại lần nữa nếu bạn chưa đọc hết cmt của tôi thì đề nghị đọc lại . đưng cmt chụp mũ như thế .
@tranluc49936 600K 0 phải là tiền sao?🆒
@tranluc49936 Tôi chụp mũ gì mà bạn nhảy dựng lên như vậy ! Thấy không hợp lí thì nói không hợp lí thôi !
Câu đầu bạn kêu không cạnh tranh nổi với đồ chợ chợ giời (đồ nội địa Nhật thì giá cũng chả mắc hơn giá chợ giời lắm đâu bạn ạ) câu sau bạn nói bạn sẽ mua cái này vì quan tâm tới chất lượng !
Vậy bạn tinh tường hơn người khác hay mọi người kém tinh tường hơn bạn đúng không ?

Ai là người chụp mũ ở đây ?
Xin lỗi bạn tiền quý lắm nhưng tôi cũng thích mua đồ xịn 600k hơn là đồ dỏm 300k nếu chất lượng nó hơn (như bạn nói vế sau ý)
dungsss
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tranluc49936 Rõ ràng bác khôngq hợp lý. Bác biết sp này là dùng để sạc và truyền tính hiệu từ Iphone nhé, trong bài viết này là Iphone 6, vậy bác có biết nếu mua hàng lởm thì ảnh hưởng đến máy như thế nào không, bản thân tôi thấy con sạc xe hoi Mili giờ cũng tầm 6-700 rồi trong khi con này thêm cáp nối âm thanh mà giá đó là tuyệt vời rồi. Tiền bác làm ra thì bỏ ra cho xứng, mua hàng tàu đi rồi sẽ thấy.

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
uh mình lao động chân chính nên đồng tiền dù to hay nhỏ đều nên quý trọng . hơn nữa ở 1 số vùng quê tôi từng đi qua ,đối với họ đó thậm chí là tài sản .
vankoan
ĐẠI BÀNG
10 năm
dùng cái này tiện hơn oto nào chả có fm cần gì đầu tư thêm
mp3 fm.JPG d
"Âm thanh gốc (tín hiệu số không qua bộ khếch đại) sẽ đi đến thẳng hệ thống âm thanh của xe qua đường AUX cho chất lượng cao, ổn định, không rè."
Ngõ AUX nhận tín hiệu số?! :eek:;)
@Victor Luu Để mình edit lại chút cho rõ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019