Trên tay Think Tank Retrospective 20 V2.0: Tối ưu không gian thêm một chút thì tuyệt

Hoàng Hải.
27/3/2023 10:57Phản hồi: 16
Trên tay Think Tank Retrospective 20 V2.0: Tối ưu không gian thêm một chút thì tuyệt
Retrospective 20 V2.0 là một chiếc túi đeo chéo cỡ lớn đến từ nhà sản xuất Think Tank dành cho đối tượng chủ yếu là người dùng máy ảnh chuyên nghiệp. Đây là một sản phẩm có rất nhiều điểm tốt từ thiết kế, chất liệu, màu sắc đến trải nghiệm sử dụng thực tế. Tuy nhiên, anh em có quyền đòi hỏi nhiều hơn từ một chiếc túi giá gần 5 triệu đồng…

Đây là một chiếc túi không phù hợp với đại đa số người dùng!

Lúc đầu mình nghĩ Retrospective 20 V2.0 là một sản phẩm hơi lạ, hơi lỡ cỡ. Vì vốn bản thân mình thích các chiếc túi dạng bè ngang hơn là một chiếc túi hơi vuông hoặc có phần chiều cao lớn hơn chiều rộng. Chính xác thì kích thước của túi là 7 x 13 x 12.5 inch (D x R x C) nhưng nó vẫn cho mình cảm giác gì đó khá là không thuận mắt nếu xét trên phương diện các túi máy ảnh đơn thuần. Và Think Tank cũng chỉ có Retrospective 10 V2.0 và chính chiếc Retrospective 20 này có thiết kế như vậy. Còn các sản phẩm như Retrospective 4, 5 ,7 thì lại có thiết kế thuần bè về ngang cổ điển.

Và mình nghĩ, nếu anh em có nhu cầu với một chiếc túi dạng vuông như thế này thì đây là một sản phẩm mà anh em không nên bỏ qua (mình sẽ chia sẽ kỹ hơn ở bên dưới). Ngoài ra, Think Tank còn trang bị cho nó vài ba lớp đệm nhỏ, để anh em có thể tối ưu hoá không gian bên trong, chia nó thành 2 tầng để bỏ được nhiều vật dụng hơn, có thể là 2-3 body máy và 2-3 chiếc ống kính chẳng hạn.

Thiết kế và chất liệu

Lớp vải ngoài cùng của Retrospective 20 V2.0 được Think Tank phủ lên một lớp chống thấm polyurethane nhằm bảo vệ "sơ sơ" cho các chiếc máy ảnh đắt tiền bên trong của anh em. Mình khá thích chất liệu vải này, các đường đan của nó được làm vuông góc với nhau chứ không làm chéo như một số túi vải chống thấm khác.

Bên trong của balo, Think Tank trang bị cho anh em một túi đen chống mưa lớn.

Khác với Retrospective 15 mà mình đã trên tay thì chiếc 20 V2.0 không có quá nhiều các lớp da để anh em tiếp xúc. Chỉ có 1 khoá kéo ở phía sau được trang bị khoá YKK (chống mài mòn) mà thôi. Bù lại thì phần “bản lề” của khoá vẫn được may thẳng trực tiếp lên phần thân của túi và đây là một trong những bản lề khoá to bản và chắc chắn. Tạo cho mình một cảm giác gì đó tự tin, một cảm giác gì đó mang tính “confirm”, khoá là khoá.

https://tinhte.vn/thread/tren-tay-think-tank-retrospective-15-mot-chiec-balo-cho-may-anh-co-hieu-nang-tren-gia-qua-tot.3649210/

Trên tay Think Tank Retrospective 15: Một chiếc balo cho máy ảnh có hiệu năng trên giá quá tốt

Think Tank là một trong những top tier về balo, túi đeo chéo dành cho máy ảnh mà anh em có thể tìm được bên cạnh Lowepro, Peak Design hay Manfrotto nên mức giá chính hãng của nó khá cao, đâu đó vào tầm 6 triệu 8, tuy nhiên…
tinhte.vn

Thiết kế chung của Retrospective 20 V2.0 nói riêng hay các sản phẩm khác của Think Tank nói chung đều khá đơn giản, tinh tế, mình có thể gọi là pha trộn một chút bụi bặm cũng được. Chúng cho mình cảm giác là các mảnh vải thẳng, mềm, được may lại với nhau một cách chắc chắn. Màu xanh (pinestone) này khiến mình nhớ đến những hoang mạc ở châu phi, nơi cỏ cây cằn cỗi, cảm giác gì đó của sự "xê dịch" mà anh em nhiếp ảnh gia, những người thích phiêu lưu sẽ luôn yêu nó. Màu này thì ở ngoài nắng, anh em sẽ thấy nó thiên về xanh lá, ở trong nhà, nó ngả về màu xám nhiều hơn.

Quảng cáo

Kích thước và tính năng

Khác với Retrospective 15 có kích thước khá to so với dung tích 20L của nó thì Retrospective 20 V2.0 có kích thước tương đương như các chiếc túi cùng phân khúc. Nên khi sử dụng, nó luôn tạo cho mình cảm giác mình có thể để thêm được khá nhiều đồ bên trong.

Kích thước bên trong là 30,5 x 29,8 x 17 cm và kích thước ngăn chứa laptop là 29 x 28 x 2,5 cm. Tuy rằng Think Tank chỉ công bố anh em có thể để được laptop tối đa là 11 inch. Nhưng mình hoàn toàn có thể nhét vừa con iPad 12.9 inch cộng bàn phím Magic Keyboard của @cuhiep vào đây được và còn rất thoải mái. Mình nghĩ là Macbook hay laptop 13 inch cỡ nhỏ là hoàn toàn dư sức.

Think Tank sử dụng các lớp dán (băng dính gai - Loop and Hook) trên Retrospective 20 V2.0 và mình thực sự thích chúng. Nếu anh em nào chưa biết thì nó có một cơ chế (một phần ngăn nhỏ thì đúng hơn) giúp anh em khi tác nghiệp, chụp ảnh trong những môi trường đòi hỏi độ yên lặng tuyệt đối, thì anh em sẽ nhét phần dính vào bên trong ngăn, dấu chúng đi và khi đó, mọi thao tác đóng mở túi của anh em sẽ hoàn toàn tĩnh lặng.

Quảng cáo

Đế của Retrospective 20 V2.0 là một trong những điều mình cần chia sẻ với anh em. Chúng có 3 lớp bảo vệ khác nhau, lớp vỏ ngoài cùng và 2 lớp đệm, từ đó anh em sẽ hoàn toàn yên tâm khi đặt các hệ thống máy ảnh của mình vào mà không lo lắng là lỡ có va chạm hay quăng quật mạnh hay không.

Ngoài phần ngăn chính để máy tính, iPad và máy ảnh thì ngăn phụ phía trước là nơi có rất nhiều chỗ để anh em chứa các vật dụng linh tinh như thẻ nhớ, ví, sạc, viết, sổ sách,… và dung tính chứa đồ của ngăn này cũng thực sự đáng nể.

Cảm giác đeo

Thường thì mình sẽ chú trọng cảm giác đeo của một chiếc túi đeo chéo hơn là một chiếc balo. Vì dù sao khi đeo balo, anh em sẽ đeo bằng 2 vai, nó có sự bù trừ và nâng đỡ cho nhau, còn với túi đeo chéo (shoulder bag) như thế này thì chuyện khi mỏi vai, anh em đổi vai mà có đang trong thời gian tác nghiệp, không gian chật chội thì cũng khó khăn. Tuy nhiên, ở Retrospective 20 V2.0, lớp đệm vai được làm rất dày, mềm và cho lại cảm giác đeo thoải mái.

Ngoài ra, Think Tank cũng khéo léo trang bị cho anh em các đường cao su dạng boomerang, để chúng bám lên áo của người sử dụng, tranh tình trạng trơn trượt, giữ cho túi luôn ở trong một trạng thái cố định. Điều này là vô cùng quan trọng vì túi đeo không giống như balo, nó rất dễ bị lắc qua lại khi anh em di chuyển, thay đổi tư thế đứng ngồi.

Kết luận

Nếu anh em thích túi đeo chéo có kích thước lớn, có khả năng chi trả cho mức giá cao (thực ra không quá cao nếu đem so sánh với những chiếc túi thuộc dạng top của những hãng khác), một chất liệu hoàn thiện tốt thì Retrospective 20 V2.0 là một sự lựa chọn đáng cân nhắc.

Cám ơn Bhasia.com.vn đã cho mình mượn balo để trên tay
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

to quá nhìn mệc
tr4n
TÍCH CỰC
một năm
4 triệu 9

Review kiểu bất chấp nhỉ
@tr4n toàn lùa gà hút máu bác nhỉ,hic
Xấu và hơi thô
mua con ikea dromsack messenger bag giá chưa tới 1/10 ok hơn
Leg2601
ĐẠI BÀNG
một năm
có cái balo nào để được 1 máy, 2 lens và cây rs3 mini mà giá mềm nhỉ 😃
.acu.
TÍCH CỰC
một năm
Nhìn thùng thình thế nào ấy
Túi này được, bỏ laptop, chai nước, hộp cơm vào vừa
bluechan
ĐẠI BÀNG
một năm
nhìn cái lớp vỏ ngoài ko sang auto bỏ qua.. vs dán gai gai thì tởm .. 1 time đính đầy sợi vải.. giá bỏ ra ko đáng
Nếu đã máy ảnh size lớn + phụ kiện thì anh em nên cân nhắc dùng balo hơn là túi đeo chéo. Túi đeo chéo đeo lâu khá là cực hình
Hơn 4tr cái túi trông ko có gì nổi bật or đặc sắc.
Có lẽ chiếc túi này chỉ dành cho 1 bộ phận nào đó sử dụng.
@Trần Xuân Tiệp Người nhiều tiền 😁
Ôi 4 triệu cho cái túi...
Đeo chéo mà 1 đống đồ thế,b đeo giỏi thật
đi lộc cộc cũng hơi khó chịu
Ủa nhìn mẫu quen quen ta

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119