Trên tay thùng PC cũ giá 10 Triệu, cân ngon lành game COD Warzone và nhiều game khác

thanhtung6868
17/4/2020 7:37Phản hồi: 333
Trên tay thùng PC cũ giá 10 Triệu, cân ngon lành game COD Warzone và nhiều game khác
Có thể với một số bạn khi nghĩ đến chuyện đầu tư một dàn máy tính để chơi game thì hẳn là sẽ thiên về những bộ Gear mới nhất, với CPU thế hệ mới, VGA thế hệ mới..v.v.v. Nhưng cá nhân mình thì mình có suy nghĩ khác khi nhắc đến một bộ máy tính để chơi game, mình đã ráp một thùng CPU với giá tiền quanh 10 triệu đồng để chơi game Warzone, PUBG, Euro Track Simulator 2, Froza 4.... Và sau thời gian chơi mình rất hài lòng với số tiền bỏ ra nên muốn chia sẻ quan điểm khi lắp 1 thùng PC chơi game cùng anh em.

Ưu tiên thời điệm hiện tại của mình khi đầu tư một thùng PC để chơi game đó là giá tiền tiết kiệm, đây là ưu tiên hàng đầu. Bởi do mình không có quá nhiều thời gian để "cày" game, chỉ là khi rảnh, khi cần chơi thì có máy để đáp ứng. Và sau khi một năm trước mình bán đi bộ thùng máy mình ráp toàn bộ là hàng mới 100% với cấu hình cơ bản Core i5 8400, 16gb Ram DDR4, VGA64... Thì hiện tại mình đang rất hài lòng với thùng PC cũ mà mình chia sẻ bên dưới dây, với giá tiền mà mình cho rằng đã rất thấp so với những gì nó có.

Cấu hình ráp thùng PC chơi game giá 10 triệu này của mình:

- Main Board+CPU: Asus TUF Sabetooth Z170 Mark 1 + CPU intel Core i7 6700K: đây là combo mà mình mua lại được của người dùng đã nâng cấp và dư ra với giá 5 Triệu đồng. Nếu như lựa chọn số tiền này đi ráp một Combo AMD thì có thể cũng có một bộ mới khá tốt để chơi game, tuy nhiên mình lựa chọn Combo cũ này nhằm đáp ứng được nhiều hơn những nhu cầu khi mình cần sử dụng nó. Với lợi thế hệ thống Main Board có phần thiết kế thiên hướng cho game thủ, bởi các hệ thống được tối ưu và mình đặc biệt quan tâm đến đó là hệ thống giải nhiệt cho Main, giúp Main luôn phát huy được tốt nhất những hệ thống xử lý còn lại trên đó.

- Về phần còn CPU 6700K trong quá trình mình dùng thực tế để chơi game thì khá dư thừa, CPU hoạt động luôn ở mức không quá 60% các tựa game mà mình chơi.
- Ram là món khá dễ để lựa chọn cho dàn máy này, chủ yếu phụ thuộc vào giá tiền mà bạn chịu chi cho nó mà thôi. Thời điểm hiện tại 16GB RAM DDR4 Bus 2400 trên thị trường chỉ khoảng 1,4-1,5 triệu đồng là đã phù hợp với dàn máy này. Nhưng cùng giá tiền này mình có được lựa chọn khác là mua lại cặp RAM Gskill Sniper X 3600 từ bạn bè, để dành cho nhu cầu nếu có nâng cấp về sau cũng ok.

VGA Zotac GeForce GTX 1070 Ti Mini 8G GDDR5
- Sở dĩ mình lựa chọn Card này là vì do giá thành mình mua được khá rẻ (mình thấy vậy), chỉ tốn 3,5 triệu đồng kèm ít cafe để mua lại cái Card đã dùng lướt này. Bản thân mình biết rằng nó chưa thực sự mạnh mẽ để đạt được độ "đã", cũng như không thể đạt được cái lòng tham trong bản thân khi mà ngay cả tên tuổi, cũng như dòng thế hệ của nó cũng không phải là mới. Nhưng nó đúng là cái mà mình cần, đúng là cái mà mình tìm kiếm bởi giá thành của nó kèm theo khả năng đáp ứng vừa đủ nhu cầu chơi game của mình, chính vì vậy cũng không có gì khác cần phải phàn nàn về nó dù trên nhiều góc độ.

Lựa chọn tản nhiệt cho dàn máy này.
- Mình đã có một lựa chọn hệ thống giải nhiệt khá "keo kiệt" với dàn Cooler Master Hyper 212X mới với giá 800.000đ. Đáng lẽ ra mình nên mua tản nhiệt nước cho dàn máy bên trên mới phải, song do suy nghĩ không làm gì quá ghê gớm nên đã chọn tản nhiệt khí. Trong thực tế trải nghiệm những ngày qua của mình thì không vấn đề gì, tựa game nặng mà mình chơi thì nhiệt độ hệ thống báo dưới 75 độ C, nhưng mình thấy nếu như chạy game hay ứng dụng khác có tiêu tốn CPU nhiều hơn thì rất có khả năng bộ tản nhiệt khí này sẽ bị khá yếu kém.

Còn lại một số linh kiện khác thì mình có thể tận dụng những cái có sẵn, hoặc đi xin hoặc mua với giá rất rẻ nà không đáng kể đến như case cũ, ổ cứng SSD 256Gb (khoảng 1,2 triệu), nguồn cấp cho máy 550w là đủ. giá tiền cũng chỉ đâu đó 500.000đ hoặc hơn chút. Tổng chi phí mình tiêu tốn khoảng 10 triệu đồng cho dàn máy kể trên.

Nhận xét nhanh về hai tựa game mà mình chú tâm ngắm đến, cũng như chơi nhiều ở trên cấu hình máy này đó là PUBG và Call Of Duty Warzone.

- Đối với PUBG thì cá nhân mình cho rằng tựa game PUBG có phần chưa thực tế ở khả năng đồ hoạ, khi đồ hoạ của game chiếm quá nhiều tài nguyên của máy, nhất là Card VGA. Đối với bộ máy của mình thì Card VGA luôn chiếm dụng tối đa những gì có thể để có thể giữ được tốc độ khung hình ổ định ở mức 70-80FPS, tài nguyên của VGA chiếm dụng liên tục quanh 97-98%, còn CPU thì khá dư và nhàn nhã khi chỉ loanh quanh ở mức chiếc dụng 55% trở lại. Cài đặt đồ hoạ trong Game mặc định đã nhận ở Ultra, và màn hình mà mình chơi là Samsung 2K với độ làm tươi cài đặt ở 144. Mọi thứ sẽ trở nên hoàn hảo hơn nếu như có một Card đồ mạnh mẽ và tối ưu hơn, nhưng mình cho rằng đó là không đáng, bởi đồ hoạ của tựa game này chưa thật sự "đã" dù cho có một cấu hình mạnh mẽ hơn nữa.

Quảng cáo

- Đối với tựa game Call Of Duty Warzone theo mình thấy khi so với PUBG thì ổn định hơn nhiều phần, bởi đồ hoạ đẹp và nhiều mảng sáng tối rõ ràng, thể hiện được rõ mức độ đồ hoạ khi đã tiêu tốn quá nhiều cấu hình của máy. Và đặc biệt với mức cài đặt hầu hết ở Hight thì máy vẫn cân rất "khoẻ". Mặc dù chưa thể kéo Max những cài đặt đồ hoạ của Game, nhưng với nhu cầu giải trí chơi game chẳng có chút chuyên nghiệp nào như mình thì rất hài lòng và vui vẻ, cơ bản chỉ cần 1 cái máy, sẵn sàng với những tựa game cùng bạn bè (thực ra là ráp để chơi Warzone khi bị bạn bè lôi kéo).

Tổng kết lại thì mình muốn nhắn nhủ với anh em có sở thích chơi game, nhưng túi tiền hạn hẹp thì cũng mạnh dạn đầu tư lắp 1 dàn máy, không nhất thiết phải là những dàn máy thế hệ mới nhất, không nhất thiết là những con CPU thế hệ 8-9-10 mới nhất ngày nay, điều quan trọng là với túi tiền của mình bỏ ra và nó có thể đáp ứng tốt được cái mình mong muốn. Hy vọng qua đây anh em chia sẻ về những dàn máy tính chơi gảm cũ của mình nhiều hơn để anh em cùng nhau trao đổi kiến thức, và có được những lựa chọn hợp lý.

333 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy mà bác thớt mua máy cũ ráp lại chứ ko phải new hoàn toàn
@fox94 Đã là hàng điện tử online mà 2nd nữa thì....
vipkaj
ĐẠI BÀNG
4 năm
@fox94 mua trực tiếp test trực diện mà còn chưa ăn dc huống j mua shopee
Mr.K tinhte
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vipkaj Ai nói? Đồ cũ thì hên xui bác ơi! E vẫn múc 2nd shopee bình thường, bữa múc rồi chơi chán làm chết em Vega gửi hãng bh k mất ship, hết hàng hoàn tiền lời 1.5tr
Mình thì chẳng biết coi đồ, mua 2nd dễ bị thuốc lắm
MeoMao121
TÍCH CỰC
4 năm
@hackieuhay Main thì nó nhiều linh kiện nên dễ hỏng là đúng, chứ ram là cái bền nhất ấy chứ, ram chắc chả hỏng đc nếu gãy 😆
MeoMao121
TÍCH CỰC
4 năm
@hackieuhay ram đâu có gây ra màn hình xanh đâu bác.
Giá của combo Asus TUF Sabetooth Z170 Mark 1 + CPU intel Core i7 6700K mà 5tr thì người kia vừa bán vừa cho bác thì đúng hơn. cách đây 4 tháng mình mua dùm đứa em cái main Asus Z97 sabetooth và con CPU i5 4690 cũ thôi đã 5tr rồi. Tính ra combo bác đang có giá ít nhất phải 7tr 😁
Obj 430u
ĐẠI BÀNG
4 năm
@denmilu Ôi bác thượng đẳng nên có điều kiện dùng dòng Z nên quam tâm chi lời nói mấy ng dùng main bình dân.
@denmilu Sưu tầm cho vui thì dc. Tầm giá i7 6k7 thì mua dc ryzen 7 2700 cmnr. 2 con Cpu này chả có tý nào cùng đẳng cấp cả
@westlifeplaywar Cơ bản là người dùng họ không chịu AMD bác ơi. Chứ mình thì sẽ quất con AMD rồi 😁
@Obj 430u Ờ,...
Cũ mà mạnh và zin thì auto ngon, mua thì hên xui.
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@caffeinezzZ có 2 khái niệm cũ, design năm sản xuất cũ nhưng là hàng mới 100%. Ví dụ như Iphone 5-6 chưa khui hộp bao giờ hay 11 Promax nhưng bóc hộp đang sài. 2 thằng đều có chữ "cũ" trong đó.
phatphan7630
ĐẠI BÀNG
4 năm
@caffeinezzZ Đúng rồi. Hên xui là từ chính xác. Xui nhiều hơn hên. Chỉ có mua lại từ ae nào quen biêt bỏ cũ nâng cấp mới thôi, ( ít gặp). Đa phần mấy thằng rao bán không lỗi này thì lỗi khác. Chỉ nhỏ hay lớn và thời gian ngắn hay dài tí thì nó hư. Nghèo mà ráng đua đòi một tí nên nó khổ. Éo có tiền nên mới phải cắn răng mua đồ 2nd. Được thời gian thì bắt đầu hư và còn khổ hơn mua đồ mới. 😃
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@phatphan7630 dân hiểu biết về kĩ thuật và người làm kinh doanh thì mới hay mua cũ, còn người dùng gia đình đa số phải mua mới thôi.
zxuxxuz
TÍCH CỰC
4 năm
Mình cũng muốn ráp 1 bộ như vậy. Bác có thể tư vấn giúp mình không?
HoangDAKLAK
ĐẠI BÀNG
4 năm
@zxuxxuz Bác thớt là dân chuyên, săn đc đồ ngon giá tốt. Gà mờ như ae mình đi tìm mờ mắt chưa ra đã vậy còn thuốc than đủ kiểu.
@zxuxxuz chịu khó săn thôi, cả cái case của e ko có cái gì mới ngoài con nguồn 😃
@zxuxxuz Ông thớt toàn mua của người quen mới có giá đó chứ mua lại của thương gia làm gì có giá đó.
Tầm 10tr thì bác build 1 bộ Core i3-9100F + RX 570 4GB hàng mới 100% hiệu năng kém chút nhưng vẫn chơi tốt COD:Warzone
concuuduc
TÍCH CỰC
4 năm
Bán lại cặp ram 1,7 triệu đi mod 😆
Mình cũng vừa nâng cấp bộ lòng i5 lên AMD.

Main MSI B450 Gaming Plus Max + Ryzen 5 2600 + Jonsbo cr1000. Giá 5.1tr. Tương đương với giá của bạn thớt nhưng CPU ngon hơn, socket AM4 được hỗ trợ đến tận đời CPU 2020 hiện tại.
Main mới tinh bảo hành 3 năm. Chip tray bảo hành 1 năm.

Tại sao lại mua i7 6700 giờ này ?
@dualshoсk cảm ơn bạn nhiều nhá
@@nh Phú Ừ thì hơn. Nhưng ko nhiều lắm đâu bạn. Thêm nữa có 2 điểm bạn nên để tâm:

1. Là khả năng nâng cấp trong tương lai. Với con 2600 bạn ko thích thì bạn nâng cấp lên con mạnh hơn quá đơn giản. Còn bộ lòng i5 đời 6 kia thì sao ? Nhìn đã thấy tối tăm rồi ^^

2. Game hiện nay ngày càng tận dụng tốt CPU đa nhân. Sắp tới PS5 ra mắt thì ngành game sẽ ko còn bó buộc ở 4 nhân lạc hậu nữa đâu bạn. Cùng là bỏ số tiền ấy ra mà tính được cả tương lai thì tốt hơn phải ko bạn ?
@dualshoсk Đọc không kỹ đi bắt bẻ chi vậy ???

Tui nói Ryzen 3500 ngon mà rẻ hơn đám 2600. Chứ động chạm gì đến "i5 đời 6" của nhà ông ???

Tên dualshock tưởng fan PS, thôi về đổi tên or xóa nick cho đỡ nhục😏
Chứ PS3 với PS4 có 8 nhân từ 15 năm nay rồi ông nội, không cần đợi PS5 ra để tiến hóa từ 4 nhân đâu 🤣🤣🤣
@@nh Phú Ô. Tôi thấy bạn nói “game thì ko ăn được Intel” kia thôi.

Đang nói chuyện lịch sự mà đã “nhục với không nhục”. Trẻ trâu hả ? Ông nội ko thích nói chuyện với cháu nữa. Đừng quote thêm !
riruan
TÍCH CỰC
4 năm
Bài sẽ có ý nghĩa hơn nếu bác này chia sẻ thêm kinh nghiệm mua đồ 2nd hand của bản thân qua quá trình săn bộ máy này. Không phải ai cũng bỗng dưng mà tìm được hay may mắn mua được một bộ máy 10tr mà có hẳn i7 6700k + 1070ti và lại còn bộ ram bus 3600 "từ bạn bè".

Vẫn biết với linh kiện cũ phải bỏ nhiều công sức để săn tìm và bù lại là có mức giá rẻ. Tuy nhiên thị trường đồ cũ thì bao giờ cũng nhập nhèm, khó nói trước. Nếu ai cũng có cái tài kiếm được đồ cũ siêu việt như bác này rồi lên tinhte viết bài thì thị trường máy tính của VN sập mất. LOL!
riruan
TÍCH CỰC
4 năm
@Meliodas3001 Tùy từng benchmark, cái này nó vary bạn ah, ko thể đặt cái này tương đương cái kia tròn trịa đc. 1070ti tầm giữa 1660ti/super và 2060. Tóm lại ý của mình là kiếm đc bộ 10tr kia vẫn là may chán nếu so với bộ mới có hiệu năng tương đương.
@riruan Đăng lên đây thì phải hạ giá 1 tí chứ nói mua đúng giá người bán nhiều khi thiên hạ cười cho.
giangcj
TÍCH CỰC
4 năm
@riruan Bài viết có thể thay tiêu đề là người may mắn được bạn bè bán cho toàn đồ ngon giá rẻ 😆)
@riruan Bài này là khoe có bạn bán đồ rẻ cho chứ chia sẻ kinh nghiệm gì 😁
Không có bạn như vậy thì tốt nhất mua đồ mới, bảo hành 36 tháng cho chắc ăn, không biết gì về máy móc mà đòi chơi đồ cổ thì sớm hối hận 😂
Hiệu năng gaming tương đương vầy máy mới cỡ bao nhiêu vậy mấy bồ?
@Tinluntit1010 Chờ câu trả lời
@Tinluntit1010 Tùy game, mấy game trên + thêm tầm 6 triệu, chủ yếu do vga mới khá đắt
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tinluntit1010 18 -> 19 triệu cho combo I5 9400F + RTX 2060 nhé
GeforceGTX
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Meliodas3001 Mình thì thích combo RX 3600 + GTX 1660S OC 6G.
@Tinluntit1010 Tầm 13-15tr bác nhé. Chọn combo CPU Core i5-9400F/ Ryzen 5 3500 + VGA GTX 1660 Super
athonl
TÍCH CỰC
4 năm
Cái quan trọng nhất là kiếm ra người bán hàng vừa tốt vừa rẻ. Trong môi trường toàn thuốc.
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
Ủa? Tổng hợp giá tiền nguyên cái dàn trên thì đã là 10tr5 chưa tính RAM, case, chuột, phím và màn hình? Thế 16GB RAM chắc là giá 10.000đ à?
riruan
TÍCH CỰC
4 năm
@tbdat11 Theo bài viết thì bác này mua main + cpu giá 5tr, gpu 3,5tr, bộ ram thì xin đc. Case + cooler đã có sẵn. Nguồn + SSD loại rẻ. Nói chung viết bài này mang tính hình thức giải trí =)))
@tbdat11 Nếu tính thêm các linh kiện còn lại thì cũng chẳng rẻ được mấy. Mua máy mới tầm 15tr đã có cấu hình gần tương đương rồi
Karumika
ĐẠI BÀNG
4 năm
= mua I5 9400f +b365m cũng 5tr, 😆)) mà hơn nhân, xung, game cũng tối ưu hơn
Ông này bị thuốc rồi
Còn mua 2600 + B450m có 4tr5 cả combo vả cặp trên kia nhé ,😃))
Karumika
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mrlucky90 😃)) ừ thì thích thì ôm thôi, chứ đến lúc lăn ra hỏng thì lại đổ tại số
Còn OC thì giờ ko riêng Intel OC được nhé, 😃)còn thích vs cuồng thì chịu thôi, cứ chơi đi thoải mái 😃))
Mình không dám dạy người giàu tiêu tiền
Mr.Ruoi82
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Karumika nè ông ơi ông bớt tự sướng đi, t nhịn rồi vì ko muốn tranh cãi nhiều với mấy thành phần dek hiểu biết mà cứ thích phán.. cái clip ông up lên là game offline thôi, đương nhiên chip mới tối ưu hơn, bỏ tiền ra mua bf5, cod warfare chơi online đi rồi thấy con nào hơn con nào ha.. t nhịn vì t chả muốn tranh cãi với mấy thành phần như cậu cậu ạ. haizz
Karumika
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mr.Ruoi82 có mà cãi được cứt 😆< ông lại bảo 4 core là đủ à, sợ thế, thế bây giờ xét nhé
Bảo hành con nào tốt hơn, ??? con z170 😃)) đến lúc nó lăn đùng ra chết thì sao ????
Lại bảo còn bỏ tiền, ???
a ngu thì a im vào, 😃))
Biết con BF5 nó tối ưu gì không, tối ưu đa nhân a ạ
mệt với loại não lúc nào i7 đời 6 4 core như anh đòi đủ lắm rồi
😃)) tôi cũng chả cần cãi với anh
😃)) với cả game kia là COD WARZONE anh nhé, viết thì viết cho đúng vào, học với chả hành, thế nhé
Mr.Ruoi82
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Karumika thế mới bảo ngu warzone từ bản warfare đẻ thêm cho chơi free em ạ. warfare 1 củ 3 e nhé. dốt vl. đã ngu còn thích thể hiện. bf5 chơi multi đi rồi biết i5 vs i7 nó như thế nào. chấp mày 3 đời i7 vẫn cân tốt nhé con trai.
Bác thớt đang đập chết hết hệ thống bán linh kiện pc cũ. Giá của bạn toàn vừa bán vừa cho mà còn lại như lừa tình, 10tr chỉ đủ main + cpu + vga (3,5tr thấy thế thế nào đó haha) + ram (chưa tính nguồn, case, ssd hoặc tối thiểu hdd, đây bác có cả 2 tối thiểu mua cũng đã 2 tr nữa). nói cho đúng thớt à!
mrlucky90
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác thớt quên chưa nói bộ mày mua mười triệu thôi nhưng phải thêm bảy triệu rưỡi tiền cafe 😃
CPU + Mainboard: 5tr
RAM: 1,5tr
VGA: 3,5tr
Tản: 800k
Mấy thứ khác: 2tr.
Tầm này cũng 13tr rồi. Nên build máy cũ nữa không?
@Ryzkie Chuột bàn phím mất 3 củ nữa =))
*Dương*
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bomduc cái phím ông ý đang dùng cỡ 6m đấy =))
@*Dương* Thì thế
@Ryzkie mua dàn cũ mà xài màn, chuột, phím xịn như vậy thấy hơi choải : ))
@Ryzkie Dàn mới 15tr hiệu năng chơi game tương đương mà bảo hành 36 tháng.
Lúc đầu tưởng ông thớt mua được máy rẻ, nhưng hóa ra là cũng bị bạn bè thuốc 😂
Lâu quá không chơi Truck Simulator.
Jun.88
TÍCH CỰC
4 năm
Trên chợ cũng ko thiếu các case cũ bán sẵn . Kiểu của mod là đi săn hàng giá rẻvs xin xỏ ae chung chỗ làm mới mua dc đồ loanh quanh 10 ko cũng phải hơn . Vs lại chưa tính màn nữa ^^ . Tính là phải tính chung nha
@Jun.88 Thật, bộ này ngon hơn ấy :3
@Jun.88 Khuyên các bác đừng bao giờ mua cũ cả bộ như thế này, có mua cũ thì mua từng món, kiểm tra hình thức, bảo hành đầy đủ. Chứ mua cả bộ nhiều khi cho qua, thấy chạy được là chốt, lúc mang về mới phát hiện đồ dỏm, hết bảo hành, hàng trâu cày,....
Mua cũ thì nêm dùng hàng còn bh hãng.
Cái thùng này ít nhất phải 13tr chứ 10tr sắm sao nổi.
Giờ chơi i5 9400f or r5 2600 ngon hơn con i7 6xx này.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ mình cũng nghĩ vậy, thấy mua của bạn (kèm mấy chầu cafe)
@[HD]YêU cÔnG NgHệ 2600 đú sao được đám intel, đa nhân trong render 3d ngon hơn chứ chơi game còn kém 20-30%. Tầm đấy sắm 3500 rẻ hơn hẳn mà chơi game tương đương 9400F
hfff1080
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mk cần tư vấn bộ pc làm đồ họa, biên tập video, xử lý ảnh tầm 15tr riêng case ko tính màn, bạn nào có kinh nghiệm giúp mk với, thanks!
@hfff1080 chỉ theo 1 trong 2 hướng, dùng cpu render chính, gpu phụ trợ. thì forcus cpu.
leanduy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hfff1080 lắp dàn e5 2673v3 :v
@hfff1080 Bộ này đúng nhu cầu của bác: https://gearvn.com/products/gvn-gcreator-c301

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019