Trên tay Topping DX9 - Desktop Headphones DAC/Amp to nhất nhà Topping

AudioPsycho
19/1/2024 4:9Phản hồi: 17
Trên tay Topping DX9 - Desktop Headphones DAC/Amp to nhất nhà Topping
Topping xuất thân từ Trung Quốc, tuổi cũng đã hơn 15 năm. Hồi mình mới chơi audio, thấy đồ Topping bán sàn alibaba với Táo Bạo, Amazon, Ebay hà rầm, giá cũng dễ chịu, tò mò + ham rẻ mua về nghe thử thì thấy không gọi là dở nhưng cũng không có gì đặc sắc. Tuy nhiên không thể phủ nhận rằng những con amp nhỏ xíu chạy Class D như mã TP10 MK4 dùng IC Tripath TA2024 sử dụng linh kiện rất tốt, mạch in đẹp lung linh, thể hiện năng lực sản xuất của hãng. Mãi đến những năm 2020-2021 chúng ta mới thấy Topping gặt hái được nhiều thành công khi đầu tư và khai thác các thiết bị giải mã, Headphones DAC/Amplifier, điển hình là combo D90 Pro và A90 Pro, DX7 Pro Plus, và một con nữa đang làm mưa làm gió hiện nay, chưa thành bão vì giá cũng hơi cao, đó là DX9 – desktop Headphones DAC/amplifier dùng chip DAC AK4490EQ và 6 module NFCA cho công suất khuếch đại mà bất cứ con amp hi-end nào cũng nể: 7W @ 32 ohms, Topping mà công bố số đo thì các bạn cứ phải gật gù thôi chứ cãi thế nào được.

Thiết kế và ngoại quan

Topping DX9 có giá bán lẻ là 33.250.000VNĐ, cao nhất trong tất cả các sản phẩm của Topping.

Bài viết này xin không bàn đến các phạm trù kỹ thuật như giải mã được bao nhiêu, độ méo hài, SNR Ratio bao nhiêu, nhắc tới thông số kỹ thuật và số đo thì Topping là chúa tể cmnr.

Thay vì nhảy vào guồng quay chip DAC AK4499EX hiện tại, họ đã hoàn toàn hoài cổ và lựa chọn chip DAC AK4499EQ, một chip DAC đã ra đời từ … 2014, mở đầu cho kỷ nguyên Velvet Sound vô cùng danh tiếng của AKM.

Mặc dù hãng này ra mắt một năm cũng nhiều mã sản phẩm nhưng chúng đều có những nét riêng và chung đến từ Topping mà bất cứ audiophile nào hay lướt web, xem review đều rất dễ nhận biết, tính ra họ làm marketing và giữ bản sắc thương hiệu khá tốt.

Trong nhiều năm, mình đã nhìn thấy 2-3 lần đại tu ngôn ngữ thiết kế của hãng này, gần nhất là DX5, DX7 PRO+ tiếp theo, có cùng hình dạng tròn và các đường lượn mịn, và tới giờ là DX9 cũng mang theo những hành trang đó, về cả phần cứng lẫn ngoại quan.

Quảng cáo

Khung vỏ của DX9 đều làm từ kim loại cứng cáp, trừ lớp kính khoe mạch và linh kiện.

Mặt trước:
  • Nút Bật/Tắt nguồn: Trông giống như nút mở menu khi nhấn nhanh.
  • Núm điều chỉnh âm lượng: Có nút bấm ở giữa và có thể xoay để điều hướng giao diện người dùng Aurora UI.
  • Ba giắc cắm tai nghe: Bao gồm cân bằng (4-pin XLR và 4.4mm) và không cân bằng (6.35mm).

Mặt sau:
  • Input: 2x Coaxial và 2x Optical USB, AES/EBU, IIS, Bluetooth ăng-ten
  • Output: 2x RCA, 2x XLR (Preamp out & Line-out)
  • Đầu vào và đầu ra kích hoạt 12V, để bạn có thể bật tắt tất cả các thiết bị Topping của mình bằng một điều khiển từ xa duy nhất.

Quảng cáo

2 màn hình có độ sáng và màu sắc lung linh, không sến súa lòe nhòe, hiển thị sắc nét thông tin về chất lượng nhạc và âm lượng, 2 màn hình này được che chắn kỹ lưỡng bởi lớp kính cường lực. Một màn hình sẽ hiển thị âm lượng và đầu vào kỹ thuật số đã chọn, màn hình còn lại hiển thị tần số lấy mẫu, bit depth và đầu ra analog đã chọn.

Bạn cũng có thể cấu hình giao diện của chúng - sử dụng giao diện tiêu chuẩn hoặc chọn một phổ FFT trông đẹp mắt hoặc đồng hồ VU kỹ thuật số. Riêng mình khá ghét cái đồng hồ VU vì nghe jazz hay rock nó nhảy như loạn xạ, vừa nghe vừa nhìn cây kim giật giật mình bị ngứa mắt vô cùng, nên không dùng.

Tạm thế, bài sau viết chi tiết về âm thanh em này với HiFiMan HE-1000 V3 và Abyss Diana MR sau.

Thông số kỹ thuật

17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@AudioPsycho: Bác có kinh nghiệm gì về con Topping DX1 không ạ?
Em đang đinh tậu 1 con về để nghe tai IEM ạ.
@tuanpekoe không, chưa nghe con đó bao giờ, mình dùng hết topping line desktop, chưa xài mấy con portable trừ nx7
Phần tiếng thì chưa biết có hay không nhưng nhìn phần hình là thấy yêu rồi đó. Rất có cảm tình với mấy em DAC/Amp xài chíp AKM
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
một tháng
@no_promises339 chip cũ thôi chứ mấy con chip akm mới nghe dở, trước mình có dùng con e30 akm4493 mà nghe chán lắm không biết do topping hay do akm
@TKNRCT Topping E30 được cộng đồng đánh giá cao lắm mà nhỉ.
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
một tháng
@tuanpekoe đánh giá cao trên asr phải không bác 😆, nhưng thực tế nghe dở à
@TKNRCT Đúng rồi bác. Trên ASR còn khuyên em mua combo Topping E30+L30 về nghe cho sướng.
Em đang phân vân giữa Topping DX1 (Chip AK4493S) và Tanchjim Space (Dual Chip CS43131). Bác cho em xin review để em mua với.
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
một tháng
@tuanpekoe chịu chưa nghe qua bác
Thiết kế khá đẹp
Dán cái dải đèn led nhìn hơi dô diên 😁
Từ ngày con HE400SE chết 1 bên tai, không còn ham muốn mua tai mới và kiếm DAC desktop nữa 😃 bts nó đc đúng 1 năm nó lăn ra chả đâu sửa cho mình
@tyneymo vạy giờ bác đang nghe combo nào vậy bác?
@haobcyqhdvb Giờ em chỉ nghe combo nhỏ nhắn fiio m3 pro vs fiio fd1 thôi bác ạ. Không bằng cắm con he400se đc nhưng bù lại mấy năm rồi tai chưa hỏng
Con này làm cái đèn bên trong trông lạ mắt thật 😁
mod tư vấn mình cái theo mod cái loa sp3 mà đang ko biết nên dùng Dac nào với e nó phù hợp, giá thành hợp lý với e nó
thiết kế cái mớ lỗ trên tai nghe nhìn ghê vãi nhái :-S rùng hết cả mình. Chê nha ....
HD650 sài combo nào ngon rẻ dưới 6tr hàng qua sử dụng nhỉ Nhật ơi, sài bộ này thấy vẫn đuối quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019