[Computex 2013] Trên tay Toshiba Kirabook, đột phá về thiết kế

cuhiep
6/6/2013 0:25Phản hồi: 138
[Computex 2013] Trên tay Toshiba Kirabook, đột phá về thiết kế

Tuy không có gian hàng ở Computex 2013 nhưng chiếc máy tuyệt vời này của Toshiba được Microsoft mang đến để cho người xem thấy hệ điều hành của hãng được dùng trên các máy khác nhau. Kirabook, một cái tên nghe rất mới trong thế giới của Toshiba được giới thiệu cách đây không lâu. Với một người từng thích, sử dụng và theo dõi những chiếc máy tính xách tay từ Toshiba thì rõ ràng Kirabook thật đặc biệt. Nó đã thoát hẳn khỏi ngôn ngữ thiết kế, cách đặt tên và đích nhắm tới mà bao năm nay Toshiba vẫn làm. Chúc Toshiba sẽ lấy lại được thành công với chiếc Kirabook này.

Những gì mình muốn nói với các bạn là về thiết kế của Toshiba đã thay đổi thế này với Kirabook này. Nếu các bạn có theo dõi thị trường máy tính xách tay qua nhiều năm thì sẽ thấy, dù là những chiếc Ultrabook mới được giới thiệu cách đây không lâu nhưng rõ ràng kiểu dáng thì chẳng khác những chiếc máy tính xách tay mà Toshiba làm cách đây 10 năm, trừ việc là nó mỏng đi. Toshiba đã xem những thiết kế cách đây hơn 10 năm của họ như là một điều gì đó mang tính biểu tượng nên gắn mãi, kể cả cái tên Satellite hay Portégé... Và với Kirabook thì mình đã thấy sự thay đổi mạnh mẽ hơn, phù hợp với thời đại hơn.

Kirabook được hoàn thiện đơn giản, sang trọng và giảm lược tối đa các chi tiết không cần thiết. Kể cả các thông tin in trên mặt trước của máy bây giờ cũng được làm theo kiểu đơn giản, hiện đại và nhẹ nhàng.

Một điểm mà mình nhận ra khi nhìn vào Kirabook là cái kiểu thẳng ở cạnh trước và bầu ở cạnh sau, mình nhớ là từng có một mẫu mtxt nào đó của Toshiba có hình thù tương tự.

Về cấu hình của Kirabook thì nổi bật nhất là màn hình cảm ứng đa điểm với độ phân giải rất cao 2560x1440, pin có thể hoạt động trong 7.5 tiếng và chỉ nặng có 1,1kg.

Tinh Tế sẽ tìm chiếc này để chia sẻ với anh em nhiều hơn về nó.

138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái bàn rê chuột vĩ đại. Nhìn thì ko sẹc xy lắm, nhưng chắc dùng phê lắm đa 😕
@tosathanhisang like bác. Mình cũng ước mong có cái bàn rê vĩ đại thế!😁
@tosathanhisang Rất là phê đó đa 😃

Nói chung, chả có gì đặc biệt 😃 rất bình thường thậm chí kém nhiều đối thủ 😃
Mỏng, Nét, đẹp
@nguyenduydmc đã đến thời đại của laptop có màn cảm ứng.
con này thiết kế mõng đẹp, nữ tính
putachan
ĐẠI BÀNG
11 năm
mac air vẫn là chuẩn 😁
@putachan Chuẩn, dù các dòng mtxt của apple đã ra khá lâu rồi, nhưng các hãng khác cho đến nay vẫn chỉ mới loay hoay sx được các máy đẹp "gần bằng" như thế - vẫn còn đâu đó những nét chưa hoàn hảo.
Apple quả bá đạo.
@putachan sắp sửa ăn gạch !
kfat86
TÍCH CỰC
11 năm
máy đẹp quá, hóng giá xem thế nào
boy_aptech2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kfat86 avtar của pác nhìn ko lẫn vào đâu đc
otacon
TÍCH CỰC
11 năm
@kfat86 Cho mình xin ảnh gốc của cái Avatar hàng khủng của bác nhé
@kfat86 Khoái cái avatar của bác rồi đấy. 😃
kô biết card ĐH chịu đc cái màn hình khủng bố này kô nhỉ o_O
Máy toshiba xài tốt, nay còn thiết kế đẹp nữa
Thang0206
ĐẠI BÀNG
11 năm
Siêu mỏng cánh :3
Thêm đột phá về giá thành nửa thì ngon.
Sao nhìn cứ na ná macbook air vậy nhỉ
7470350
TÍCH CỰC
11 năm
đẹp quá đi mất 😁
Giống ... :p
tuyệt vời ông mặt trời
Bàn kia rê thì sướng phải biết....... Máy đẹp giá tốt^^
@2ndFACE có to bằng macbook ko bác, em thích cái nào to cơ.
Đẹp thật đấy 😁. Nhẹ nữa. Không biết giá e này thế nào nhỉ :eek:
Viết bài ba lăng nhăng đọc chả hiểu cái gì là đột phá
@duckp laptop thì chỉ có vậy thôi. vậy muốn đột phá cái gì ? laptop lắp ghép biến hình thành robo hay xe hơi chăng ?
Các thiết kế ultrabook theo Macbook Air của Asus hay Toshiba cũng chỉ là dạng me-too products thôi. Bắt chước, xào nấu từ bàn phím chiclet đến các đường nét thân máy và xảo biện là "xu hướng thiết kế chung". Mình không anti- ai cả, chỉ không thích cái thói "ăn cắp" và lười sáng tạo của mấy tay designers thôi.

Bổ sung thêm: mấy tay bợ đít cũng mình cũng ghét nốt.
@misterzro mày chả là cái thá gì mà đi nhận xét, ns như mày thì điện thoại bo tròn màn hình cảm ứng là nhái iphone hết, 1 cái nhìn thiển cận của con ếch ngồi há mỏ nhai phân
@misterzro làm máy mỏng nhẹ thì ông kêu bắt chước mb air, làm máy to dầy thì cũng kêu nặng , ko mỏng nhẹ đc như air, vậy đến bao giờ thì ông đặt cái air lên bàn thờ nào ?

Nói là xu hướng chung thì có j mà xảo biện ? ông có giỏi thì design 1 cái lap hình tròn luôn đi? xem có ai dùng ko ? Thậm chí bỏ quách cái bàn phím QWERTY đi, xếp thành hình tròn luôn đi, cho nó sáng tạo nhé ? Thiết kế kiều chicklet, máy gập , mỏng v.v là trải qua bao nhiêu cải tiến + lắng nghe ý kiến người dùng mà ra, cái j mà ăn cắp với lười sáng tạo? Mới như cái thằng win 8 nó thay cái Start button = Start screen, đã bao nhiêu ng kêu trời kêu đất. Bản thân người dùng còn ko chịu thích nghi cái mới thì làm sao bắt designer sáng tạo ?
Chỉ chém gió là giỏi, mình chả anti thằng nào, chỉ ghét cái thói ngồi gõ phím mà bày đặt chê bai, sao ko nộp đơn xin vào đấy mà làm designer
hai 1979
TÍCH CỰC
11 năm
@misterzro Ơ, sao bảo chiclet là của sony sáng tạo ra
quykykyky
ĐẠI BÀNG
11 năm
Một từ thôi. Đẹp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế