Trên tay, trải nghiệm nhanh Lenovo L340: Laptop gaming phổ thông, i5-9300H, GTX 1050 giá khoảng 17tr
thanhdinh22
một năm trướcBình luận: 20Lượt xem: 7.216
Lenovo L340 không phải là chiếc laptop gaming có ngoại hình nổi bật hay cấu hình quá khủng, nhưng chính mức giá vô cùng hợp lý khiến đây trở thành một sản phẩm rất đáng quan tâm.

Tham khảo một số cửa hàng, Lenovo L340 hiện có hai phiên bản i5-9300H và i7-9750H, đều được trang bị đồ họa rời GTX 1050 đang có mức giá lần lượt là hơn 17 triệu và hơn 20 triệu đồng. Nhờ mức giá dễ chịu, sản phẩm dễ dàng tiếp cận các bạn sinh viên muốn một chiếc laptop không quá đắt tiền nhưng vẫn sở hữu cấu hình phục vụ được cho nhu cầu học tập lẫn giải trí.

Về ngoại hình, Lenovo L340 không quá nổi bật, mặt sau máy sử dụng nhựa phay xước hoàn thiện khá chắc chắn nhưng không thể đẹp mắt như những dòng Legion Y540 hay Y740 vốn có mức giá cao hơn khá nhiều.

LenovoL340-12.jpg LenovoL340-15.jpg

Về màn hình, máy được trang bị tấm nền IPS độ phân giải Full HD và lớp chống phản chiếu giúp việc sử dụng dưới điều kiện ánh sáng mạnh khá tốt. Trải nghiệm nhanh cho thấy độ sáng màn hình khá ổn, không quá cao nhưng vì là màn hình chống chói nên đủ sử dụng.

Một thiết kế khá thú vị ở phần camera trước, Lenovo đã trang bị một nút gạt nhỏ mục đích là cho người dùng che đi phần camera trước khi không dùng đến. Nếu bạn nào lo lắng các hacker có thể sử dụng webcam của máy để theo dõi bạn thì đây là giải pháp rất hay.

Lenovo L340 cũng được trang bị phần bàn phím số như nhiều mẫu laptop 15 inch trên thị trường. Trải nghiệm bàn phím ở mức trung bình, cảm giác khi chơi game chưa thực sự tốt, với mức giá so với cấu hình thì việc cắt giảm đi một số yếu tố khác cũng là điều dễ hiểu.

Về kết nối, Lenovo đưa tất cả các cổng sang bên trái gồm 2x USB 3.1, 1x USB 3.1 Type-C, HDMI, RJ-45. Cá nhân mình đánh giá việc đưa các kết nối sang bên trái là hợp lý, vì các bạn chơi game chắc chắn sẽ dùng chuột rời, việc để cổng kết nối bên phải chỉ khiến cho vướng víu, khó chịu.

Cấu hình chi tiết sản phẩm

Về cấu hình, phiên bản đang được bán trên thị trường có giá 17,5 triệu sẽ có 8GB RAM và HDD 1TB, có thể nâng cấp thêm RAM và SSD M.2 PCIe. Còn chiếc mình đang trên tay ở đây đã được nâng cấp lên 16GB RAM + SSD PCIe 256GB nên tốc độ mở máy, khởi động ứng dụng cũng như đa nhiệm tốt hơn đáng kể.

Annotation 2019-06-19 194027.png

Hiện tại giá SSD và RAM cũng khá dễ chịu, ví dụng như nếu nâng cấp SSD 120GB M.2 SATA chỉ tốn khoảng 500.000 đ, nếu dùng chuẩn PCIe cũng chưa đến 1 triệu, nên việc mua chiếc L340 về nâng cấp so với những chiếc laptop cấu hình tương đương nhưng có sẵn SSD vẫn lợi hơn khá nhiều. Vì đa số các sản phẩm chạy i5-9300H + GTX 1050 đều trên 20 triệu. Chưa kể sau khi nâng cấp SSD vẫn có 1TB lưu trữ.

Chi tiết cấu hình các bạn có thể theo dõi thêm bên dưới:

Annotation 2019-06-20 151757.png

Với cấu hình này, hiệu năng của Lenovo L340 có thể đáp ứng hầu hết các tựa game ở mức Full HD và đồ họa từ trung bình đến cao. Vì máy của mình đã nâng cấp SSD PCIe nên tốc độ ổ cứng khá nhanh, lời khuyên cho các bạn mua Lenovo L340 là nên nâng cấp SSD, chỉ cần M.2 SATA cũng đủ cho trải nghiệm tốt hơn rất nhiều rồi. Còn có điều kiện lên 16GB RAM nữa thì càng tốt, khả năng đa nhiệm, chơi game tốt hơn nhiều.

Annotation 2019-06-19 185740.png Annotation 2019-06-19 190556.png

Về nhiệt độ, được trang bị hai quạt tản phía sau, cấu hình cũng không phải quá cao nên máy khá mát mẻ, ít ồn dù sử dụng những tác vụ nặng liên tục.

Nhìn chung, theo những đánh giá ban đầu của mình thì Lenovo L340 là một lựa chọn tối ưu chi phí, phù hợp với những bạn muốn mua một chiếc laptop gaming ở mức giá trong tầm 18 triệu đồng. Mặc dù không có sẵn SSD nhưng hiện nay giá của một ổ SSD 120GB đang rất dễ chịu, máy cũng có sẵn khe M.2 SATA/PCIe nên việc nâng cấp rất dễ dàng.
Tags:windows
Có bị overheating không bác 😃
@Híu Mụp Cũng không nóng đâu bác
@thanhdinh22 Bác có máy bác stress test hộ em với 😁 chứ mấy con MSI khoảng 22 đến 25 củ của MSI dùng i dòng H toàn overheating. Phải tuned cách kiểu mới hết bác ạ.
Thời lượng pin dùng bình thường khoảng được bao lâu ạ
@KAKALAT2009 tầm 3 - 4 tiếng nếu dùng tác vụ vừa phải, nếu đồ họa hay chơi game thì tầm hơn tiếng bác
@thanhdinh22 Gaming phổ thông thì chấp nhận cỡ này thôi -_-''
@thanhdinh22 Cái này thì dạng hơi yếu sinh lý về pin nhỉ cho con 4 cell kéo cái cấu hình này thì cạn luôn 😔
Giá ngon,tầm này thì khó đòi hỏi quá nhiều
Tự nâng cấp SSD có dễ không bác
@TNNT Cũng không khó lắm nhưng phải mở cận thận chút, muốn an tâm bác nói chỗ bán laptop bung ra nâng cho bác luôn hoặc ra chỗ mua SSD thường họ cũng hỗ trợ lắp đặt chuyển hệ điều hành luôn cho nhanh
Mới hốt em Lenovo Legion ngoài Phong Vũ có 20tr, quay số trúng được thêm cái áo mưa cũng vui 😁
bác ơi! bác chơi thử pubg low setting xem...coi nhiệt độ khoảng bao nhiêu chứ trước giờ em toàn thấy dòng gaming phổ thông của lenovo tản nhiệt kém lắm! 87oC là thấp còn cao là 95oC. trong khi đó con này hình như là 2 quạt tản nhiệt nhưng chỉ có 2 ống đồng lớn tản nhiệt cho cả CPU lẫn GPU
リダイレクトの警告
google.com
đang đắn đo con này nhưng thấy khe thoát gió ra bị phần màn hình che mất không biết có bị nóng quá không anh em
em này có 1 khe cắm Ram thôi ạ các bác
Sản phẩm này mua về cảm giác không bằng con thinkpad ngang giá, thinkpad cấu hình thấp hơn cũng còn ngon chán. Mấy bác review mà mình thấy chưa nói đúng hết về SP. Coi đi coi lại rồi mới quyết định mua, mua xong rồi chán vl.

- Màn hình mở ra nó lùng nhùng là đúng rồi nhưng không ngờ nó yếu quá rung bần bận.
- Touchpad tệ hết sức tệ, nhấp click thôi mà nó kêu lòng cọc.
- Bàn phím gõ xong còn dòm lại, ủa mình gõ được phím này chưa ta và nó không nẩy. =)) Cá nhân mình so sánh thì thua thinkpad rất nhiều, thua cả macbook.
- Màn hình màu bợt chán thôi rồi, đúng là tỉ lệ RGB thấp có khác. Đang nhìn con macpro quen giờ qua máy này nó kiểu núi thái sơn và đám sình vậy.
- Ổ cứng HDD tốc độ 5400, không kỳ vọng quá nhiều. Nhưng bạn nào mua mà không nâng cấp SSD, để xài luôn thì thôi dẹp mẹ máy đi, khởi động 2 phút. Máy cài có bộ office, 4 phần mềm adobe và 1 cái cad 2018, tắt hết không cho khởi động từ đầu mà khởi động 2 phút.
- Pin báo sai nhé. Mình chỉ để đồng bộ GG Drive từ 8h sáng đến 5h chiều, màn hình tối nhất có thể, nếu tính ra thì cũng đạt về thời lượng nhưng máy báo pin lên lúc 100 chỉ hơn 5h, xài hồi nó báo 3h, 2h.

Cập nhật thêm tình trạng là 24/09/19 (sau 10 ngày lấy máy về dùng, quá sai lầm khi không báo tiki ngay để đổi máy mới) mình đã mang ra hãng lenovo bảo hành touchpad và pin.
Ngày 27/09/19, điện lên hỏi thì hãng xác nhận pin có vấn đề và đang đặt hàng để thay thế, ngày 04/10/19 đến lấy máy về. Bởi vậy, không mang ra hãng, lo ôm có mà ăn ...

Sẵn tiện không liên quan lắm nhưng bạn kỹ thuật của Lenovo check máy cho mình (không rõ tên) kiểu không nhiệt tình lắm. Mình chỉ rõ touchpad nó lún trông thấy, gõ vào kêu lòng cọc mà hồi lơ lơ không ghi vào phiếu, phải nhắc xong mặt thái độ kiểu "mày mua hàng rẻ đòi ngon lấy đâu ra".
Rồi khi báo về cái pin là lúc đầu em thấy 100% báo 5h, một ngày sau nó báo có 2h năm mấy phút, thực tế em xài có 3 tiếng à anh. Xong ảnh bảo "em thấy máy xài 3h là ổn lắm rồi anh, các máy tính giờ có 3h là ngon rồi". WTH, vậy tui mua macbook air khắp các nơi bảo 10h-12h xong về tui xài bảo có 5h ông kêu vậy là ngon hơn nhiều máy rồi chắc?

Cụ thể máy ideadpad L340 này không nhiều trang uy tín nói về thời lượng pin, chắc né vì người dùng dùng khác nhau nhưng tiêu biểu mình thấy có 2 trang nói là 7.5h và có trang nói 9h. Các bác search Google là ra, không tiện trích dẫn mắc công kêu quảng cáo giùm.
photo_2019-09-27 16.11.20.jpeg
photo_2019-09-27 16.11.32.jpeg
photo_2019-09-27 16.11.47.jpeg
photo_2019-09-27 16.11.54.jpeg
@thanhdat1408 Bạn còn xài con này không? Thấy tiki đang sale tính mua mà nghe bạn nói làm phân vân quá hix
@boyvt Review sau vài tháng sử dụng là
- Ruột tốt nhưng vỏ dỏm: Gấp lại bỏ balo không hiểu sao phím di chuyển gãy đôi cái nút, nay chưa biết thay ở đâu nữa nè.
- Cổng type C cắm vô lỗi không nhận các thẻ, các đầu đọc thẻ. Chắc xui mới trúng máy mình nhưng suy ra chất lượng không ổn. Mình biếng mang đi bảo hành, sửa chữa nên kệ luôn.
- Màn hình ban tối có các vầng sáng loang bên cạnh, nghiêng màn hình mới thấy rõ, suy ra tấm nền không bền luôn.
- Vô tình máy rớt đất, có túi chống sốc nhưng góc nhựa thân máy bung ra hở nhét vừa đầu cây kéo vô luôn. Ấn vô khớp xài bình thường. Chứng tỏ ngàm không chắc.
- Driver chạy không ổn định và trên Web Lenovo dòng này không được suport nhiều như các dòng khác. Update driver cái là touchpad chỉ rê click chứ không cảm ứng đa điểm hoặc scroll được.
- Pin vẫn nhanh tụt.

Ngoài ra hiệu năng chạy ổn, render video tốt, máy không quá nóng, chơi game phà phà (dòng gaming mà ko game được thì vứt), office chạy ngon, adobe không giựt lag.
Vì nhu cầu cấu hình mình cao nên buộc phải chấp nhận vỏ dỏm chứ có 5-7 triệu nữa mình bù mua Thinkpad ngon hơn.

Tóm lại là kỹ lưỡng thì xài được đó bạn, còn dân chơi đồ công nghệ, vọc vạch thì tốt nhất chọn dòng cứng cáp như Thinkpad.
@luckyboy1408 sao lại đi so sánh laptop gaming vs thinkpad chủ yếu dành cho công việc? @@
Ngon nhé tham khảo giá tốt ở *** Laptopno1 ****
Đang có giá cực tốt nhé 14xxx - tham khảo mã này Laptopno1
Lenovo Ideapad Gaming L340 15IRH (81LK00FAVN) | Intel®️ Core™️ i5 _9300H _8GB _1TB _NVIDIA®️ GeForce®️ GTX1050 with 3GB GDDR5 _Full HD IPS _LED KEY
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 233VIPhemilo
9.300 bài đăng
quangthegtvtk49+ 92CAO CẤPquangthegtvtk49
4.841 bài đăng
hoangsytai+ 77CAO CẤPhoangsytai
3.248 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156