Trên tay truyện tranh “cổ” - Yaiba, một trong những bộ truyện tranh mình thích nhất

Nam Air
2/4/2020 14:47Phản hồi: 282
Trên tay truyện tranh “cổ” - Yaiba, một trong những bộ truyện tranh mình thích nhất
Trong ký ức của mình thì mình đã đọc bộ Yaiba từ hồi cấp 2, sau đó đọc lại mấy lần, và lớn lên có tiền mới mua sưu tập đủ bộ, tuy nhiên, hôm nay lục truyện ra làm clip thì thấy trên sách ghi: NXB Trẻ biên tập và phát hành năm 2001, mình nghĩ là hồi xưa mình đọc các bản in trước, và cái bộ in năm 2001 mình đang giữ là bộ in lần thứ mấy đó. Có thể lắm chứ.

Bộ này mình vẫn còn giữ đầy đủ, mời anh em xem clip giới thiệu và trên tay

Truyện xoay quanh nhân vật chính Yaiba, một cậu bé samurai nhỏ tuổi, được sáng tác bởi Aoyama Gosho, tác giả của truyện Thám tử lừng danh Conan, phát hành ở Nhật trong suốt 5 năm từ 1988 - 1993. Yaiba là con của một samurai huyền thoại tên là Toro (Bản tiếng Việt dịch ra là Toro, tên gốc hình như là khác), tuy gia đình rất giàu có nhưng bản tính Toro lại thích phiêu lưu đây đó nên đã bỏ gia đình vào sống trong rừng, Yaiba lúc đó còn nhỏ đã trốn trong balô của cha, kéo theo việc cậu bé cũng xa mẹ từ năm lên 2 tuổi.

"nhà cậu cũng có nuôi đười ươi già à?

Lý do mình thích bộ Yaiba:
  • Vẽ rất đẹp
  • Truyện rất vui với nhiều tình tiết thú vị
  • Nhiều nhân vật rất xàm (ví dụ con nhện)
  • Mối thù giữa 2 kiếm sĩ nghìn năm mới xuất hiện một lần
  • Truyện rất hay
  • Yaiba rất quậy và rất ham ăn 😁
  • Cái thiện luôn thắng cái ác
Mo Maru - Kẻ thù truyền kiếp của Yaiba

Các bạn đã xem Yaiba chưa? Nếu chưa thì rất nên tìm xem, còn nếu xem rồi thì cùng chia sẻ cảm nhận về bộ này nhé!

Các bạn có muốn mình làm tiếp bài giới thiệu các bộ truyện tranh "cổ" ngày xưa không?
282 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xưa mình cũng thích truyện này cực. Lúc đó đọc ké của anh mình, tiếc là ổng mua tới tập 10 là hết tiền không mua được nữa nên tới giờ vẫn chưa biết cái kết luôn. 😔 Mod nhắc làm nhớ xúc động quá chắc tìm đọc lại. Tks bác
@KeniVinh Ngày xưa mua một quyển là thấy tốn dã man, bây giờ đi làm thấy khác xưa nhiều. Thấy quý ngày xưa, chắt chiu tí một 😁
@KeniVinh giá trị sưu tập khác mà bạn
icewing01
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bravo1888 Mình thích vì lúc đó truyện tranh hiếm, không đại trà, và nội dung thì đặc sắc, có gì đó siêu phàm
Thin Bui
ĐẠI BÀNG
4 năm
@blueJune Ôi tuổi thơ tuj...
G.h.o.s.t
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thì thích Jindo và Teppy
G.h.o.s.t
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vi_Thang Truyện tranh đầu tiên mình đọc là ĐÔ RÊ MON (ngày nay là đô ra ê mon) tiếp sau đó là một loạt như dũng sỹ Herman, Bảy Viên Ngọc Rồng, Dấu ấn rồng thiêng nữa, mấy cái truyện gì mà Hoàng phi Hồng gì đó nữa. nói chung là mình cận thị do đọc truyện là chính kekeke.
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@G.h.o.s.t hic ở quê Doremon, với nhưng tác phẩm phụ của ông fujiko , bảy viên ngọc rồng, ranma truyện cổ nhé ..... mình còn đủ bộ hết . toàn nhịn ăn sáng mua . giờ lên sài gòn cũng không na theo được . hôm nào về quê mình chụp khoe mấy bạn cuốn SHin cậu bé bút chì phiên bản chưa bị chỉnh sữa của nhà xuất bản trước kim đồng coi là hết hồn liền đúng nguyên tác vui hơn gấp bội
tnk24
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vi_Thang Xin mấy cái hình cuốn Shin xem nó như nào với bạn?
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@tnk24 mình đang ở sài gòn chưa về quê được cuối tuần chắc có thể mình sẽ về có gì nhắn mình nhé
oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
Yaiba bộ cũng dài lắm, không nhớ nữa, mà hiện giờ không biết đã kết thúc chưa
reaper911
TÍCH CỰC
4 năm
@oxechip Ngắn ngủn hà. Đâu có dài.
Như truyện Conan là mình bỏ lâu rồi, gì đâu mà quài không hết. 😔 riết chán.
TTX_412
TÍCH CỰC
4 năm
@isNHP Bộ này viết trước Conan nhé, xong bộ này, tác giả Gosho Aoyama có làm vài chap về Kid, sau đó mới bắt đầu viết Conan tới giờ, trong thời gian đó vẫn thỉnh thoảng ra vài chap Kid
@isNHP Sai rồi bác, tác giả sáng tác Yaiba xong (1993) rồi mới bắt đầu sáng tác Conan (1994). Có chăng là nhân vật Kaito Kid được tác giả sáng tác truyện riêng trước cả Yaiba, sau này đưa vào chung universe với Conan luôn.

Lý do sáng tác Conan cũng khá thú vị: lấy cảm hứng từ bộ Kindaichi lúc đó đang nổi như cồn. Mình cũng thích Kindaichi hơn Conan, các vụ án phức tạp và đen tối hơn hẳn.
phải nói là yaiba rất hay, bây h mình vẫn còn 1 bộ

cùng 1 tác giả nhưng yaiba lại có kết thúc rất vui, còn thằng conan thì vẫn mãi ngập trong chết chóc =)) mấy chục năm rồi vẫn chưa cho anh conan về hưu
mrthank
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iCừu 01 Chuẩn, bộ này đọc lâu lắm rồi, có cả bộ sưu tập sau mất dần, đọc bị cổ này phải 5-6 lần, lần nào đọc lại cũng cười phê luôn
@iCừu 01 Đúng luôn hồi nhỏ mình có đọc bộ này!!!
Ring Mao
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iCừu 01 Bộ này mới đúng cổ nè
Louis P
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lôi thần kiếm, phong thần kiếm, bá vương kiếm, ma vương kiếm. Ôi tuổi thơ vui nhộn với bộ truyện này. Bây giờ thỉnh thoảng vẫn đọc lại nó từ đầu.
À ngoài ra còn bộ truyện Mar (Heaven) cũng vừa hay vừa vui ko kém
Yaiba hay Dái bà?
Xưa tui toàn gọi là Dái Bà. Bộ này ngắn, đánh vs chị Thỏ Ngọc là hết sao ý
@pro744 đánh hết luôn bà xong Onimaru hoặc momaru tùy phiên bản, niêm phong con rồng bằng cây bá vương kiếm, xong momaru quên hết hẹn lên võ dường thách đấu. Hình như có phần ngoại truyện là đi đấu kiếm bằng kiếm gỗ nữa thì phải đấu với thiên tài kiếm thuật 😆
haokiet1912
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Jimmy le 2701 Đánh trên võ đài bằng kiếm gỗ và giác ngộ ra kiếm khí! Trận cuối lại gắp chính Onimaru có sư phụ là cha của Yaiba. Yaiba mới giác ngộ dc kiếm khí thì thằng Onimaru luyện kiếm khí đỉnh cmn đỉnh lun kaka! Nhưng khúc cuối yaiba dùng skill gì mà ăn dc quên bà nó rồi.
Raid3r
CAO CẤP
4 năm
@haokiet1912 Tập hợp kiếm khí lại rồi chơi 1 nhát Onimaru lên bảng đếm số.
Stee
ĐẠI BÀNG
4 năm
tuổi thơ mình thì Vua trò chơi Yugi, Vua pháp sư Shaman King, phê lòi. Bộ Yaiba mấy chap đầu cũng vui, chung tác giả với conan, nhưng về sau hơi nhạt, hơi ảo, đánh hoài không có gì vui nữa
@Stee vua pháp thuật mấy chap cuối nhảm quá 😔 làm hư hết bộ truyện
@Stee Bộ vua trò chơi Yugi lúc trước ra truyện chất lượng đẹp vl, nét vẽ đẹp, giấy thì dày, cầm đọc sướng.
Stee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Jimmy le 2701 mình đọc cũng không hiểu gì luôn, xem đến đoạn vừa lấy cây kiếm gỗ xong thì còn đc đc
Stee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@KeniVinh kkk tầm năm 2010 thì mình mới được đủ bộ tái bản, còn trước đó thì cứ lọt chọt tập này tập kia
hồi lớp 7 mình có đọc truyện này mời mấy năm rồi
Làm bộ ... Thủy Thủ Mặt Trăng hay Nhóc Maruko đi bạn, không thì Tấm Cám hiện đại 😁
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@LIENHUONG mình thích đọc nữ hoàng ai cập 😆))
Bravo1888
ĐẠI BÀNG
4 năm
@LIENHUONG Thời ấy các nàng mới xem mấy truyện này. Phong trào váy ngắn cũng bắt đầu từ đây
@tuan 95 Mình cũng thích, lúc trước em gái toàn thuê truyện này về đọc, mình thì đọc ké. Nghe đâu vẫn chưa kết thúc thì phải.
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@KeniVinh lâu lắm mình cũng chả để ý, nhưng mà hóng phim mãi ko thấy.
tác giả cùng bộ Thám tử lừng danh Conan
AndyB
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bộ này đánh vừa hay vừa vui. Kết thúc cũng lẹ, không như Conan
Mình thích đọc truyện Vua Pháp Thuật lúc đó sản xuất tới tập 32 là ngưng nhớ man mán tên tập đó là Tình bạn chân chính hay sống chết có nhau thì phải
trungtranq7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Anh Kiệt KG Ra giữa chừng, mình xem online hết bộ rồi, nhưng kết thúc xàm quá... ko hay như mấy tập đầu
leovirgo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhớ những ngày đội mưa đi mua tập truyện mới ra.
phuthuy_xhd
ĐẠI BÀNG
4 năm
Truyện này hay. Vui nhất là vụ lắp mấy viên ngọc vào kiếm. Có những skill tào lao hết sức
@phuthuy_xhd Có mấy viên tìm chesma luôn gắn vô như cc haha
@phuthuy_xhd Đúng rồi, mấy khúc này hài hài.
HellNam
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhớ truyện này có 27 tập thì phải, có cả con nhỏ nào trên mặt trăng, oánh nhau ì xèo coi hay phết 😁 nhớ tập cuối tụi nó hết biến chaos mà oánh ở đời thực, đó là tát cả những ji còn nhớ đc
Bravo1888
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HellNam Xem vài tập cũng vì mấy em thủy thủ đẹp. Ôi các nàng váy ngắn chân dài miên man, hớ hớ
@Bravo1888 Thủy thủ nào bác. Có phải đang nói bộ thủy thủ mặt trăng đâu. Bác kia đang nói nhân vật trên mặt trăng của bộ Yaiba, là nhà xuất bản VN dịch là công chúa thỏ ngọc.
HellNam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vicktorbui đúng là có nhỏ nào trên mạt trăng, thỏ ngọc ;))))
Mấy truyện trước vẽ rõ ràng đẹp. Giờ nó lồng nhiều khung loạn cả lên khó đọc vcl 😁
cùng tác giả với thám tử lừng danh conan phải không bác!!!
trungtranq7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hemilo Đúng rồi bác, gosho aoyama
LoiDaiGia
TÍCH CỰC
4 năm
Cái lúc nguyên đất nước Nhật Bản là con rồng khổng lồ xuất hiện thì cảm giác hồi hộp y như như coi đoạn cao trào trong 1 phim hành động. Tim đập nhanh, và đọc chậm rãi từng chữ và nhìn hình.

Lâu lắm rồi không cầm cuốn truyện tranh nào lên để xem. Tuổi thơ thật tuyệt vời
celebs
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đọc bộ này rất vui , mình đã đọc lại chắc phải 4-5 lần rồi , sau này xem Conan thấy nhàm hẳn , dài dòng và kém sáng tạo . Cảm giác manga bây giờ ít bộ thực sự hay .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019