Trên tay và cảm nhận nhanh Fiio FD7 - tai nghe 1 driver dynamic berylium

AudioPsycho
20/10/2021 13:59Phản hồi: 33
Trên tay và cảm nhận nhanh Fiio FD7 - tai nghe 1 driver dynamic berylium
Tuy không phải là tai nghe đắt nhất của Fiio nhưng ta có thể xem FD7 là flagship hiện tại của hãng này vì em FDX kia là bản giới hạn, chỉ có 1000 con thôi nên không chấp. Fiio FD7 có giá là 14.500.000 VNĐ

Video mở hộp mình làm lúc vừa nhận em nó, tới nay cũng đã nghe được hơn 30 tiếng rồi.

tinhte_fiio_fd7 (10).JPG

FD7 có chất lượng gia công rất tốt, thiết kế mềm mại, bóng bẩy mà không bị sến do cái màu đen xám bóng của nó giống màu thép, trông vừa lạnh, vừa bí ẩn.

tinhte_fiio_fd7 (8).JPG

FD7 là một tai nghe semi-opened, tạm gọi nôm na là nửa kín nửa hở, đây là các lỗ thoát hơi. Em này trở kháng 50 ohms, độ nhạy là 111dB, cũng không dễ kéo lắm cho điện thoại di động, tuy nhiên hầu như anh em nào dùng em này cũng đã có dac/amp, không thì máy nghe nhạc ngon lành cành đào rồi.

tinhte_fiio_fd7 (7).JPG

Vỏ của Fiio FD7 cũng na ná FD5, nhưng đeo thoải mái hơn FD5 nhiều lắm anh em. Vì cái cọng dây MMCX đi kèm, phần connector được bẻ cong để không cấn vào tai, đồng thời giữ dây chắc hơn khi móc qua tai.

tinhte_fiio_fd7 (5).JPG

Theo mình nhận định thì Fiio FD7 là một tai nghe giàu nhạc tính, nhất là ở trung âm và treble, kiểu nó như IE 900 mình có review cách đây không lâu, nhưng đẳng cấp (sự tinh tế, độ động, sự sắc nét của chi tiết ) thì hơi thua một chút, hiện nay thì mình thấy là được cỡ 8/10 với IE 900. Cơ mà nếu ai thích kiểu mid thư thái, thoải mái, không sáng không tối, ít màu mè thì chắc nghe em này sẽ rất thích, mình nghe từ nhạc số tới vinyl thì thấy FD7 khi nghe saxophone trầm ấm, và vocal nữ như Eva Cassidy, Patricia Barber thì tê vãi … Nhất là nghe FD7 với các bản vinyl xịn ấy, tiếng của mấy bản thu MOFI nó cứ ôm ấp và vỗ về màng nhĩ làm đêm qua nghe một mạnh từ Harry Styles, tới Dua Lipa rồi lại về Miles Davis với FD7, một hành trình thú zị!

FD7 có âm thanh cân bằng, hơi ấm nhẹ, bass đi sâu, giàu chi tiết, body của low-bass êm và đẹp, rõ ràng, kết nối tốt với upper bass trong những bài có double bass hoặc cello, trống và beat điện tử đánh tròn tiếng, lực không hung hăng như con FD5. Do là dùng màng loa berylium nên cũng chưa thể chắc cú rằng dải trung và cao của nó còn có thể tiến hóa tới đâu nữa, ví dụ như Focal Utopia cũng dùng màng berylium, mình nhận thấy dùng càng lâu và càng nhiều thì tiếng treb và high mid của nó mới dần nổi khối và trở nên cứng cáp, rõ nét hơn.
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chất quá
không phải đắt nhất thì là giá cú thể bao nhiêu ?
điều cơ bản trên tay mà cũng không ghi.
@Tôi Vẫn Cô Đơn quên 😁
binhviet
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AudioPsycho Bác cho em hỏi với, em đang phân vân nên mua fd7 hay oriolus ltd, em chủ yếu nghe nhạc hoà tấu, nhưng cũng nhiều lúc nghe thể loại nhạc vàng, nói chung là nghe nhạc nhẹ nhàng, nhưng yêu cầu bass chắc, khoẻ! Bác tư vấn giúp, cảm ơn bác!
_ Hóng ai nghe thử con Fiio EM5 rồi cho tí kinh nghiệm ... Tai mình không phù hợp với mấy thể loại nhét in-ear 😁
Cười vô mặt
Mấy con tai nghe này chỉ nhìn cho qua thôi chứ bt khi nào mới có đk sắm dc 1 em
nhìn tai nghe mê thiệt chắc giá cũng chát
ngocquangit
ĐẠI BÀNG
3 năm
15 củ mà 8/10 với IE 900 36 củ thì cũng đáng nhưng nghe loại này 2h là mệt!
ton_vu1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngocquangit 8/10 hay 9.9/10 Nó vẫn không phải là 10. Hoa Hậu giá hàng 100K$, còn Á Hậu thì vài trăm thôi nhé thím. Thế cho nó dễ hiểu 😁
@ton_vu1 Nói hộ lòng tôi =]]
shinnen
ĐẠI BÀNG
3 năm
khi nào anh đánh giá con ak zero 1 thế ạ.
Nam Bưởi
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình đang định mua fiio fd1 kết hợp với máy nghe nhạc fiio m5, ko biết bác nào từng dùng qua 1 trong 2 e này chưa ạ
tyneymo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Bưởi fd1 nghe đc đó bác, trong tầm giá hơn củ thấy con này khá ngon. Nhanh, bass gon, không gian tạm ổn. Đang nghe với m3 pro.
Nam Bưởi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tyneymo tớ định mua rha s500 nhưng định phối với fiio m5 thì nên đi cùng tai fiio chắc ok hơn
đã
Tech-lover
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tech-lover Từng nghe qua cái headphone cũng của Xiaomi, màng loa Berylium , nghe thiếu bass không hợp gu với mình
Còn earphone piston đời sau 2 driver , nghe bass rất tốt ... dân thường nghe nhạc Mp3 nói ☺️
nhìn chất quá, 😁 nhưng mà tai trâu như mình thì chắc không thích hợp dùng máy cái này đâu, thấy hơi xa xỉ đó :D
baduy90
TÍCH CỰC
3 năm
Fiio lại bản giới hạn. Căng đó
Elnino242
TÍCH CỰC
3 năm
Vẫn là 1 con IEM làng nhàng và overpriced như hầu hết tất cả các con IEM tinhte từng review. Ko hiểu tại sao Fiio là 1 hãng chi-fi toàn sp làng nhàng nhưng đc tinhte cover rất nhiều, trong khi những hãng áp đảo trong phân khúc sub-kilobuck như Moondrop, Dunu, ThieAudio, Softears, vv thì chả thấy cover bao giờ.
Starkvn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Elnino242 e định mua 1 con tầm 2-3 củ thì con nào ok nhất a nhỉ
Yêu quá
@Elnino242 khum thích thì khum mua thôi, để tiền mua mấy con đó thì dồn vào mua hẳn mấy con to chơi cho sướng như LCD-4, LCD-5, Utopia, SR-009s, rồi dac amp loa đài.
Bạn là người tiêu dùng thông minh, nên hãy lựa chọn thông minh, mua những sản phẩm ko bị overpriced, mình không biết mua đồ nên thấy hơi mắc là mua à 😁
Phuoctran125
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Elnino242 Bác xem các kênh khác nữa đi, hội nhóm đồn con Thieaudio nghe ngon mà
@Elnino242 Dạ, tại reviewer bên này có nhiều (không thiếu thứ gì) đồ quá, nên thích con nào thì review con đó. Không lẽ giờ mỗi ngày làm một review mấy con cỡ 1k5$-5k$ thì lại kỳ quá. Còn mấy hãng sub-kilobuck gì đó thì sang kênh khác, họ được trả tiền để buff (bợ), nghe review cho sướng tai ạ 😁.
CyraxTC
TÍCH CỰC
2 năm
Cắm Gryphon kéo nổi không mod
@CyraxTC go blu với hip dac 2 kéo còn banh xác nữa nói gì là gryphon 😁
Em đang cắm với con hip dac 2 nghe rất ngọt, xin anh Nhật recomment nên cắm con này zô đâu để cảm nhận đc nhiều màu sắc hơn của nó
Yêu quá
Nghe EDM thì ngoài FD5, Wulkan DK-X6 thì có con nào nữa ko ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019