Trên tay và cảm nhận Thinkpad X1 Nano Gen 1 sau 1 tuần sử dụng: Đẹp và rất nhẹ

datdaigia
14/05/2021 15:05Phản hồi: 150
150 bình luận

Xu hướng

mua cái hub là có hết
Éc 8G ram thì sau này dùng sẽ thấy mệt đó vì sẽ thiếu. Ngay cả các máy android flagship giờ cũng trang bị 8gb Ram rồi còn gì
Con này so với dell xps 9310 thì sao nhỉ 😏😏🤑
@Nguyen Ha Binh lên youtube search thử có clip so sánh thì phải
ntphuong0411
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình giống với chủ thớt cũng chuyển từ Macbook pro sang Thinkpad X1, nhưng ngược ở chỗ là đã chọn Nano rồi, nhưng lại thấy màn hình nhỏ quá và bàn phím ấn hơi bị lún, cảm giác không vững chãi như carbon nên cuối cùng lấy tạm Carbon gen 7 để chờ gen 9.
Cảm nhận chung sau 3 tuần sử dụng: tại sao mình lại tốn đến 7 năm dùng macbook trong khi có 1 dòng máy đáp ứng nhu cầu của mình hoàn hảo đến vậy
datdaigia
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ntphuong0411 Bác nên chọn con có màn hình 4K, đừng mua FHD vì thật sự FHD dùng màn hình low power, chất lượng tốt nhưng vẫn cảm giác hơi hụt hẫng.
ntphuong0411
ĐẠI BÀNG
2 năm
@datdaigia Mình lại không gặp nhau vụ này, minh có chỉnh sửa ảnh cá nhân như một thú vui, đó cũng là lí do ngày xưa chọn MBP.
Đúng là cái nhìn đầu tiên thì cảm thấy hụt hẫng khi chuyển từ màn retina xuống FHD, nhưng rồi được bù lại bằng màu sắc tươi tắn, và có lẽ vì màn matte nên không có cảm giác rực như trên MBP -> cuối cùng: là thấy hài lòng.
Trải nghiệm touchscreen quá thích, có lẽ nó sẽ làm thay đổi thói quen sử dụng của mình, điều mà trên MBP đến giờ vẫn chưa có.
acbinli
ĐẠI BÀNG
2 năm
thích thinkpad vì :
1 là thiết kế
2 là bàn phím
nhưng không thích vì :
1 các bản sau này càng lúc càng ít cổng, đã từng trải nghiệm Nano gen 1 giống thớt nhưng vì nó có mỗi 2 cổng nên không lựa chọn
2 là touchbar đời cũ 2 nút ở phía dưới, càng sau này 2 nút lại phía trên khá là không thuận tay
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
Xài mấy máy Macbook trackpad to quen rồi qua mấy máy win touchpad quá nhỏ khó chịu cực
đang dùng Lenovo Ideapad và ko chịu nổi Thinkpad: bàn phím quá dị.
Im lặng đi
sontung25
TÍCH CỰC
2 năm
Pin thì sao bro?
datdaigia
ĐẠI BÀNG
2 năm
@sontung25 Mình ko quan tâm lắm tới Pin vì thực tế công nghệ sạc pin rất nhanh, 15p là đc 3-40% rồi, ngoài ra giờ sạc bằng type C nên đi đâu cũng có cục sạc ko phải như ngày trước
sontung25
TÍCH CỰC
2 năm
@datdaigia Review chi tiết đi b. Pin giờ quan trọng mà. Thực tế word, Excel dc 20 tiếng k bro
solarbizz
TÍCH CỰC
2 năm
Vn có con acer swift 5 cũng rất ok cũng nặng tầm 900g thân kim loại siêu nhẹ.
Mình dùng 1 năm rồi thấy thật sự rất ổn,bản bán ở vn màn fHD thôi nhưng đẹp lắm.
256abc
ĐẠI BÀNG
2 năm
Anh check thử xem nó có bị hằn bàn phím lên màn hình không ạ? Con x250 e đang xài bị rất ghét
datdaigia
ĐẠI BÀNG
2 năm
@256abc Cái của mình chưa thấy bị
Thinkpad quá ngon rồi.
laptop hãng này cực bền và bàn phím cực đã, trackpad bỏ 2 phím cứng và rộng ra nữa thì ngon :v
Viền vẫn còn dày nhưng quan trọng nhẹ là đc. Cục sạc PD của Lenovo 65w bán rời xài ngon nên quên cục theo máy đi bro
datdaigia
ĐẠI BÀNG
2 năm
@austin_1st Cục theo máy em gắn chết 1 chỗ ở VP. Thật ra như vậy cũng đủ dùng. Chiều tối mang máy về nhà có dùng cũng chỉ hết 50% pin mà thôi
@datdaigia Pin dùng đc 12h k bro? Nếu cỡ đó thì khỏi cần lo nghĩ
datdaigia
ĐẠI BÀNG
2 năm
Em này nội soi, bên trong cực kỳ xấu, hôm nào em chụp lại share các bác xem.
ntphuong0411
ĐẠI BÀNG
2 năm
@datdaigia mở máy ra xem rồi á
là cái này ah?
Screenshot 2021-05-16 213303.jpg
datdaigia
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ntphuong0411 Chính nó, rối tung mù. chẳng gọn gàng ngăn nắp gì cả.
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chốt....phí tiền không mua
nguoikhach90
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chưa thấy bác này chia sẻ về thời lượng pin nhỉ?
datdaigia
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguoikhach90 Mình xài được khoảng 10 tiếng không liên tục là còn 20%,
nguoikhach90
ĐẠI BÀNG
2 năm
@datdaigia Bạn nên update ở bài chính để mọi người cần thông tin có thể tham khảo.
Bạn mua máy mới có tích hợp win bản quyền theo máy không bạn?
datdaigia
ĐẠI BÀNG
2 năm
@khuong_qn2003 Có nhé bro. Win 10 pro
60giay
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình dùng song song em nano và MBM1 được 2 tháng, vẫn nano là chính, M1 chỉ lâu lâu đổi gió lại nhớ nano ngay, phím nhỏ nên không phê bằng x1 gen 8 do hành trình phím ngắn hơn, cảm giác hơi tù túng, mỗi điểm không hài lòng nano lâu lâu máy sleep vào lại thì đơ trackpoint, mình nghĩ Lenovo sẽ update driver để giải quyết vấn đề này sớm thôi ! pin chỉ ở mức chấp nhận được, hoàn toàn không có chuyện gần 20h như hãng công bố
@the magician 20.5tr, i7 11th 512 16, màn hình thấy bình thường, không đẹp = Surface laptop 3 😃
@hasnguyenit Con bác ngon đó. Cấu hình đó toàn 3x ko à
@the magician giờ đang loạn cào cáo hết, nếu bác tìm kỹ thì giá tốt mà , với mua hàng Like new hoặc 99% thì rẻ hơn nhiều so với NewSeal
@hasnguyenit Đúng. Giá giờ so với 2 năm trước êm hơn hẳn. Mà phải biết chevk cơ, em lại ko giỏi cái này
Trải nghiệm sau 2 năm sao rồi bro?
Em đang có nhu cầu kiếm 1 con cho việc học hành( soạn bài, tìm tài liệu...)
Đang nhắm con này, surface laptop, dell inprison mà giá vênh nhau ác. Ko biết mấy bro có cao kiến gì góp ý em ko ạ?
@Kim Ủn Ỉn đúng là giá này giờ êm với X1 carbon. có sóp nào ở HCM bán máy new giá cạnh tranh ko bro nhỉ?
@the magician Mình chịu, bạn tham khảo thêm đi. Mình thì tiêu chí nhẹ đặt lên hàng đầu - tất nhiên nhẹ thì cái đồ mang theo nó cũng phải nhẹ, và đang dùng con X1 nano này
@Kim Ủn Ỉn cảm ơn bro
@the magician X1 cacbon to hơn, nặng hơn, bù lại bàn phím rộng rãi hơn , trackpad to hơn
Nếu thích rộng rãi thì nên lấy X1 Cacbon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019