Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay và đánh giá nhanh 2 tai nghe Bluetooth 4.0 của Elecom Nhật

Nam Air
26/4/2013 7:52Phản hồi: 104
Trên tay và đánh giá nhanh 2 tai nghe Bluetooth 4.0 của Elecom Nhật

Tinhte.vn đã có vài bài viết về Bluetooth 4.0 mà bạn có thể đọc lại thông qua hệ thống tag của tinh tế (Bluetooth 4.0), như các bài viết cũ đã đề cập, Bluetooth 4.0 (Bt 4.0) là cộng nghệ mới của chuẩn không dây này, một trong vài cải tiến có thể nhắc đến là phương thức giảm băng tần hoạt động xuống mức tối thiểu, giúp kết nối với các thiết bị mà không cần đến các luồng thông tin liên tiếp truyền đến. Điều này cho phép giảm đáng kể điện năng tiêu thụ, kéo dài thời lượng pin của những thiết bị sử dụng Bt 4.0.

Tính theo tốc độ phát triển khoa học kỹ thuật hiện nay thì Bt 4.0 ra đời cũng khá lâu rồi, chiếc điện thoại đầu tiên có Bt 4.0 là iPhone 4s của apple, còn các sản phẩm hỗ trợ như tai nghe này nọ thì cũng chưa có nhiều lắm. Mình được sử dụng thử 2 tai nghe trong bài này gần 1 tháng, nay xin chia sẻ một ít thông tin với các bạn, giúp các bạn phần nào có cái nhìn rõ hơn về công nghệ này.

Đây là 2 tai nghe của công ty ELECOM Logitec, trên hộp hầu hết là tiếng Nhật, một cái là tai stereo để nghe nhạc (và rất ngạc nhiên là có kèm luôn mic để thoại 😃 - mình không biết điều này cho tới khi thử gọi và nghe) cái còn lại thì chỉ dùng để thoại mà thôi.

Nói sơ về thiết kế của 2 cái tai nghe này

Cái tai stereo có mã là LBT-AVHPC30

Như hình, các bạn cũng thấy đây là loại nhét tai - inear, thân tai nghe được kéo dài ra khoảng 2cm để có chỗ đựng pin, mình nghĩ là pin nằm ở cả 2 phía của tai nghe, hoặc là pin nằm 1 bên, 1 bên là bo mạch, mình cũng không rõ.

Các bạn vui lòng xem hình có phụ đề để hiểu rõ hơn:

Đánh giá về chất lượng âm thanh và những mặt khác của LBT-AVHPC30
1. Về thiết kế, tai nghe khá gọn, đeo vào tai dễ dàng, bạn có thể thay các miếng silicon để tai vừa bạn nhất giúp cho việc nghe nhạc được dễ dàng hơn.

Tuy nhiên, do toàn bộ sợi dây là 1 chất liệu thôi, nên khi đeo tai nghe vắt qua vành tai, đôi lúc dây sẽ rơi ra, làm cho tai nghe bị hơi lỏng, nhất là khi bạn đội nón bảo hiểm chạy xe máy và nghe nhạc (lưu ý, nghe nhạc hoặc sử dụng tai nghe khi đi xe máy là vi phạm luật giao thông ở VN)

Quảng cáo

Các bạn phải đeo như hình, không có cách đeo tối ưu hơn (mình thử rồi) Trong lúc đeo, khi chuyển nhạc hoặc nhận cuộc gọi, khi nhấn vô cái nút to tai sẽ chui sâu hơn vô lỗ tai 1 tí, he he. Khi nghe các bạn có thể nhấn nút lớn nhỏ để tăng giảm volume, cũng khá tiện, tuy nhiên không thể chuyển qua bài nhạc khác nếu không thích, bạn chỉ có thể dừng luôn nhạc mà thôi.

2. Về pin, mình đánh giá là tai nghe có mức pin chấp nhận được, tức là mình sạc đầy pin, nghe nhạc được 5-6 tiếng liên tục, như vậy là khá rồi, so với kích thước nhỏ xíu của tai nghe.

3. Về range của tai nghe, không biết vì lý do gì, có thể do chuẩn Bt 4.0 chưa phổ biến hay sao đó, hoặc do nhà sản xuất cố tình giảm range để tiết kiệm pin, khi đeo tai nghe và để điện thoại trong túi quần, mình không thể nghe nhạc 1 cách trơn tru, nhạc bị giật, kiểu như mất tín hiệu, mình phải để điện thoại trong túi áo, khi chạy xe thì điện thoại phải để ở ba lô phía trước xe máy, để khuất thì không thể nghe nhạc thoải mái được. Khi không có vật cản, mình có thể bước xa khỏi điện thoại khoảng 1m thôi, hơn thì cũng cảm thấy chất luợng giảm sút.

4. Về chất lượng nghe nhạc qua tai nghe, mình có thể nói là hài lòng với chất lượng tai nghe khi dùng nghe nhạc, âm nhạc có độ chi tiết nhất định, tiếng mid-bass khá tốt, tai không có hoặc có rất yếu phần low-bass, nên phù hợp để nghe pop, một chút rock, không phù hợp lắm khi nghe nhạc piano, classic, mình đánh giá tai nghe cho chất lượng âm thanh khoảng 6.9/10, so sánh trực tiếp với MW 600 của Sony thì tai này thua phần low-bass nhưng hơn phần treb và chi tiết. Nhưng MW 600 sử dụng 1 tai inear rời hoàn toàn, tất nhiên có lợi thế hơn cái này.

5. Chất lượng thoại: như đã nói lúc đầu, mình đã khá ngạc nhiên khi biết rằng cái tai nghe này có kèm micro, Khi đeo vào, cái micro nằm tuốt trên tai của bạn chứ không gần miệng, tuy nhiên rất hay là mình nói bên kia nghe rất rõ, mình không rõ có điều bí mật công nghệ gì nằm ở đây không, mình đã khá thích và gọi cho nhiều người để thử, hầu hết đều xác nhận là giọng nói của mình vẫn nghe trầm ấm và đầy nam tính như thường ngày, tất nhiên khi bạn chạy xe máy ngoài đường thì bên kia sẽ nghe tiếng gió xèo xèo, ngay cả tai nghe jawbone với công nghệ xương gì đó cũng chết tại VN khi chạy xe máy, nên các bạn nếu mang tai này chạy ngoài đường khi nghe đt nhớ dừng xe để bớt ồn.

Cái tai nghe thoại có mã là LBT-HS700

Quảng cáo

Như các bạn thấy, tai nghe này có thiết kế khá lạ, mình thấy giống hình cái boomerang, tuy lạ vậy thôi chứ đeo vô thì cũng thoải mái, không tới nổi khó chịu, và phần tai nghe có thể xoay để đeo được ở cả 2 bên.

Con gái cũng có thể đeo tai nghe này mà không thấy khó chịu lắm

Vì là tai nghe thoại, điều quan trọng nhất khi sử dụng tai nghe này là chất lượng thoại khi nghe điện thoại, đầu dây bên kia có nghe rõ không, thời gian sử dụng pin ra sao. Mình có thể nói là khá hài lòng với thời lượng sử dụng pin của tai nghe này.

Một ngày mình nói điện thoại trên 1 tiếng đồng hồ, một lần sạc pin của tai nghe có thể giúp mình nghe suốt tuần mà pin có vẻ như mới hao khoảng 60 -65%. (Mình để tai nghe online suốt chứ không tắt) So với việc 2 ngày sạc 1 lần khi dùng tai Jawbone hay 975 của Plantronic, mình cảm thấy việc 1 tuần sạc pin 1 lần rõ ràng là một lợi thế.

Chất luợng thoại là chấp nhận được, tuy nhiên cũng như các tai nghe thoại khác, cái này cũng sẽ bó tay khi đi xe máy, bên kia sẽ chẳng nghe thấy gì cả ngoài tiếng gió xôn xao, theo mình đây không phải là điểm trừ, vì cái này là buộc rồi.

Tạm kết luận:

Nhìn chung, 2 sản phẩm này đều có thời lượng sử dụng pin khá ấn tượng, rõ ràng là công nghệ Bt 4.0 có đóng góp tích cực trong việc này.
Hơn nữa, khi sử dụng với iOS, điện thoại của mình còn hiển thị thời gian sử dụng pin của tai nghe, khá hữu ích, giúp mình biết khi nào nên sạc lại tai nghe cho chuyến đi sắp tới.
À mà 2 tai nghe này khi sắp hết pin nó sẽ kêu bíp bíp, kêu chừng 30p sau thì nó tự tắt, thời gian sạc khoảng 1-2 tiếng thì đầy pin.

Mình vẫn đang sử dụng 2 tai nghe này và sẽ cập nhật bài viết nếu có phát hiện ra điều gì mới, xin cám ơn các bạn

Cập nhật: có anh em nào hỏi có pair được 2 máy không, mình chưa thử vì chỉ xài 1 đt, để mai mình thử rồi báo cáo nhé

photo (1).JPG

Cập nhật: cả 2 tai nghe này đều có hỗ trợ aptX
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhìn đẹp nhỉ...!
nhưng mà chắc cũng ít dùng. bởi smartphone thì được mấy con pin trâu đâu, dùng giữ gìn mới mong đủ pin đến tối để về nhà sạc. Giờ đeo tai nghe Bluetooth này xong thì chắc ngày sạc 2 lần :p
giobienvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@antamviet_1368 mình cũng dùng tai nghe BT nhưng thấy pin điện thoại hao hơn bình thường có bao nhiêu đâu.
minhbm
ĐẠI BÀNG
11 năm
@antamviet_1368 công nghệ BT 4.0 rất ít hao pin, ko như bạn nghĩ.
@antamviet_1368 ở cty bạn cắm đt liên tục + nghe bằng bt ...chả lo hết pin.

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
@antamviet_1368 nghe nhạc không tốn pin đâu, đụng đến 3G với cái màn hình thì mới tôn 😃
elicius
TÍCH CỰC
11 năm
@antamviet_1368 Một sai lầm chết người, mình dùng smartphone của nhật docomo sh01d pin siêu yếu 1300mAh, mình mở blueotooth cả ngày thì pin cũng 1 ngày mà không mở BT thì cũng 1 ngày thôi, bluetooth không hao pin như bạn nghĩ đâu.
tctvn
TÍCH CỰC
11 năm
đẹp và sang quá
wiki27
ĐẠI BÀNG
11 năm
cũng đẹp
Khá tiện cho dân hay gọi điện.
mrcantona
TÍCH CỰC
11 năm
ko có giá + mua ở đâu để tham khảo hả bác 😁
Yang.zeze
TÍCH CỰC
11 năm
Cái tai nghe thoại có mã là LBT-HS700
Nhìn thấy hơi phê đó hen
Nhưng thời gian pin mình không ưng lắm
@Yang.zeze mình xài để bật nó cả tuần mà bạn còn không ưng thì mình cũng chịu rồi, mình chưa thấy cái nào có lượng pin dài như vậy cả 😃
alipapa
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Airblade14 VN lu'c na`o k che^ =)))

gia' bn ba'c, cai' tai thoai. ket' noi' dc 2 thiet bi 1 luc k?
@Airblade14 giá bao nhiêu vậy bác
@Airblade14 Bài viết mang tính chất comment nhanh ý mà chắc đọc qua loa thấy cái kia đc 5-6 tiếng cũng quy cái dưới như vậy
p/s: giờ khả năng đọc hiểu lấy thông tin hình như kém đi hay sao ý, chắc tại media lên ngôi quá ít người đọc sách.
chắc đẳt tiền lắm đây .nhìn đẹp quá
cái thứ 2 thấy đẹp hơn.
Benjoy
TÍCH CỰC
11 năm
Đang xài 1 con bluetooth MW1 Smart Wireless Headset
Bluetooth core version 3.0

Pin khá trâu, 1 ngày nghe khoảng 2h30, tới 3 ngày mới hết pin. Ko biết bt 4.0 thế nào.
Cái màu đen nhìn đẹp và sang trọng nhưng quan trọng là cái giá
nhỏ gọn thật nhưng như kiểu đeo cục pin vào tai ấy nhỉ.
Cũng là một kinh nghiệm... bài viết VUI
Chống nước nữa thì ngon. Vừa đẹp vừa ngon như Z 😆
verybeo
TÍCH CỰC
11 năm
thế mà vẫn đeo tai nghe chạy xe
cổ xúy vi phạm hả bác
aphodit
ĐẠI BÀNG
11 năm
@verybeo Công An mà bắt vào vẫn cãi được mà . Chẳng lẻ khi có điện thoại thì móc đt ra nghe hả . Phải có tai nghe để an toàn hơn chứ 😁
ntt89
ĐẠI BÀNG
11 năm
@verybeo đeo 1 tai ko bị tóm bác ah 😆
RIM
CAO CẤP
11 năm
Đồng chí chủ thớt có vẻ thích làm mắt đỏ nhỉ 😆
Tai nge đẹp quá,nhìn rất chi là nhật
Chỉ Xin Cái Giá !
Thích cái tai đơn nhé LBT-HS700
chỉ là hàng lỡm, 4.0 thì sao.
Nếu muốn review tai nghe bluetootn nghe nhạc thì kiếm hàng Japan loại có tích hợp Amplifier kìa, nghe 1 lần xong thấy ko còn cái nào hay hơn
http://www.amazon.com/Technica-AT-PHA05BT-Bluetooth-Headphone-Amplifier/dp/B0065V9TXC

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019