Trên tay và dùng bộ dụng cụ tự xét nghiệm HIV với giá 350k

Mikeknowsme
10/9/2020 8:17Phản hồi: 132
Trên tay và dùng bộ dụng cụ tự xét nghiệm HIV với giá 350k
Mình tìm hiểu thấy nhà thuốc Pharmacity tại TP.HCM có bán bộ dụng cụ tự xét nghiệm HIV nên quyết định ra mua thử. Bộ này có tên là INSTI HIV Self Test, mình mua với giá 349 ngàn và mang về thử luôn.

Thật ra thì ban đầu mình cũng chẳng rõ liệu rằng một bộ kit xét nghiệm HIV thì có những gì, khi mua về, xé ra và có tờ hướng dẫn sử dụng bằng Tiếng Việt rất chi tiết để bạn có thể tự làm theo. Ngoài ra INSTI còn có video hướng dẫn trên website (INSTI.com).

xetnghiemhiv_insti_tinhte-12.jpg Đây là bao bì của bộ dụng cụ xét nghiệm, hiện đang bán chỉ ở một số cửa hàng Pharmacity nhất định thôi.

Giấy in các dụng cụ bên trong. HIV-1 HIV-2 là 2 týp của HIV viết tắt của Human Immuno-deficiency Virus (Virus gây suy giảm miễn dịch ở người). Gp41 hay Gp36 là các cấu trúc của bộ gen trên HIV.

Đây là toàn bộ dụng cụ bên trong bao bì:
  • Một bao riêng đựng khay xét nghiệm
  • Một nút bấm đầu kim lấy máu ở ngón tay
  • 3 lọ dung dịch tương đương với 3 bước đổ vào khay.
  • Băng keo cá nhân để dán chỗ chích kim tiêm
  • Tờ hướng dẫn sử dụng bằng Tiếng Việt.
Trong 3 lọ dung dịch gồm:
  • Lọ 1 (nắp đỏ) chứa dung dịch pha loãng mẫu máu và phá vỡ hồng cầu. Lọ này chứa 1,5ml dung dịch đệm Tris-Glycine không mafu có chứa các chất phân giải tế bào.
  • Lọ 2 (nắp xanh) chứa dung dịch để phát hiện kháng thể người. Lọ này chứa 1,5ml dung dịch chỉ thị màu Borate màu xanh được thiết kế để phát hiệ kháng thể lgM/lgG tại điểm kiểm chứng các kháng thể kháng HIV đặc hiệu tại điểm đọc xét nghiệm.
  • Lọ 3 (nắp không màu) chứa dung dịch để loại bỏ màu xanh nền. Lọ này chứa 1,5ml dung dịch đệm Tris-Glycine không màu được thiết kế để loại bỏ các màu nền khỏi thiết bị xét nghiệm trước khi đọc kết quả xét nghiệm.
Thông tin này được lấy từ tờ Hướng dẫn sử dụng bên trong.

Đây là khay đựng dung dịch cũng như hiển thị kết quả test luôn.

Tờ hướng dẫn sử dụng, có chữ và hình minh hoạ rất chi tiết để chúng ta làm theo.

Đây là cách mà cái khay sẽ hiển thị kết quả sau khi test.

Quảng cáo

xetnghiemhiv_insti_tinhte-7.jpg Mình lấy cái đâu bấm kim ra chích vào ngón tay luôn. Bạn nhớ rửa sạch tay trước khi thực hiện cũng như nên vuốt ngón tay để dễ ra máu. Chúng ta để lên ngón tay rồi bấm một phát như cách bấm bút bi vậy, rất nhanh.

Sau đó mình mở nớp lọ số 1 ra (nắp đỏ) để nhỏ giọt máu vào, theo hương dẫn thì chỉ cần 1 giọt máu là được.

xetnghiemhiv_insti_tinhte-4.jpg Sau đó đóng nắp lại, lắc 4 lần rồi đổ ra khay xét nghiệm, đợi nó tan dần vào rồi đến bước kế tiếp.

Sau đó lấy lọ số 2 (nắp xanh) cũng lắc 4 lần rồi đổ ra khay, chờ tan hết rồi đến bước tiếp theo.

Quảng cáo

Lấy lọ số 3 (nắp không màu) cũung lắc 4 lần rồi đổ vào luôn.

Bạn chờ kết quả, thường sẽ có ngay hoặc đợi trong 1 giờ. Theo lưu ý của tờ hướng dẫn thì trong một số trường hợp, các mẫu có thể phản ứng lâu hơn thời gian bình thường. Kết quả của mình thì có một chấm nhưng hơi mờ mờ nên mình cũng chưa xác định được gì.

Kết quả có thể lâu hơn trong vòng 1 giờ hoặc kết quả có thể không hiển thị nếu các bước bị test sai, không đủ tiêu chuẩn.

Lưu ý quan trọng:

Kết quả âm tính: Giống như đa số các xét nghiệm, có xác suất xảy ra kết quả sai. Để giảm tỷ lệ sai sót, hay đảm bảo làm đúng theo hướng dẫn và thực hiện xét nghiệm chính xác. Nêu kết quả của bạ là âm tính nhưng bạn đã từng có nguy cơ lây nhiễm HIV trong vòng 3 tháng qua, bạn có thể đang trong "giai đoạn cửa sổ" và bạn cần làm lại xét nghiệm sau một thời gian nữa.

Kết quả dương tính: Gặp bác sĩ để được tư vấn càng sớm càng tốt và thông báo rằng bạn tự làm xét nghiệm HIV theo hướng dẫn. Tất cả các kết quả duuowng tính cần phải được khẳng định bởi phòng xét nghiệm đủ tiêu chuẩn.

Nhiễm HIV không có nghĩa là bạn bị AIDS. Bằng việc chẩn đoán và điều trị sớm, bạn sẽ giảm được nguy cơ chuyển ang giai đoạn AIDS.

Thông tin theo tờ hướng dẫn của INSTI.
132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mod có muốn danh sách cơ sở điều trị ko để mình gửi 😆
zuzutpk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hassler Thật là có tâm.Hào quang tỏa trên đầu mod!!!
@eragonhnn Hơi bị đau đó. Nếu dùng xi lanh chọc vào ven và lấy ra vài ml cũng thấy bình thường, chỉ đau như kiến cắn.
Còn dùng kim chọc vào đầu ngón tay thì hơi bị đau do đầu ngón tay rất nhiều dây thần kinh, mặc dù chỉ lấy ra 1 giọt máu thôi.
Nhưng nếu bạn là đàn ông, không bị các bệnh huyết áp, tim mạch thì sẽ không có vấn đề gì ghê gớm.
@NguyenXuanBang Cảm giác nó ghê ghê sao đó , đi bệnh viện lấy máu xét nghiệm toàn xoay mặt sang hướng khác để bác sĩ muốn làm gì làm , nhưng mà cái cảm giác bị vật nhọn nó đâm vào người ko thích chút nào , chỉ thích lấy vật nhọn của mình đâm vào người khác thôi =))
@eragonhnn Đâm kiểu đấy đau mất hơn 9 tháng 😁
trước khi ký hợp đồng nhận nuôi bé đường, đưa bé đi cafe thử nhanh cũng tốt nhỉ
Haiminh0912
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trunghoang1203 Đúng chuẩn Bitch rồi còn gì nữa bác, 5 ông bố đường, ông nào cũng đòi đi nhân trần thì khác nào cái ổ bệnh đâu bác 😂
@Nam Air Ý tưởng tốt, làm thử rồi viết bài cảm nhận nhé mod 😁😁
@sướng từ nhỏ Thì thế, mà toàn hàng chợ giả danh siêu thị thôi
@samsung focus E chưa có khả năng ăn đường bác ơi. Tiểu đường chết
2 cù nèo
TÍCH CỰC
4 năm
Thật ra giờ HIV chịu uống thuốc và điều trị thì k còn đáng lo như ngày xưa. Vẫn sống khỏe, sống dai. Căng nhất hiện nay vẫn là ung thư
nlht
TÍCH CỰC
4 năm
@Great leader Khùng
Great leader
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nlht Thử sang Nga gặp bọn đầu trọc phân biệt chủng tộc xem, dù là người Việt, người Hàn, người Philippines hay người Trung Quốc thì bọn nó đều đánh cho bầm dập hết. Người Việt Nam ở nước ngoài khá ít nên hầu hết họ đều nhầm người Việt là người Trung Quốc thôi.
nlht
TÍCH CỰC
4 năm
@Great leader Bọn đầu trọc Nga biết là bọn gì ko ?
Nó ko phải là bọn đại diện cho thế giới.
Hiểu biết tí đã
Rồi xong mod dương tính 😆
@Edward Đỗ Định test chơi, ai ngờ .... ngồi buồn thúi ruột.
Mod vừa làm bậy mới phải xét nghiệm HIV đúng ko, khai thật đi, kaka 😁
@asterix0108 Chắc lỡ đi "chân trần" nên phải kiểm tra. :D
@xuantruong1992 kaka
@asterix0108 Chắt quên mặc áo mưa rồi sẵn mua lm bài review cho ae coi luôn chứ đâu 😃
@Trọn kalitel Haha
Test sao mất luôn dấu kiểm chứng vầy. (Trong tờ hướng dẫn ấy)
@liketheblues Kết quả dương tính bạn ơi, đưa lên sợ bị kỳ thị.
khanh216
ĐẠI BÀNG
4 năm
Test thử dương tính thiệt thì lại tụt tinh thần
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
@khanh216 Tinh thần ane nhầm j, + phát tuột luôn tinh h....áy chớ
Mod kết quả thế nào ?
@bomduc Dương tính bạn nhé!
Jos AT
TÍCH CỰC
4 năm
Hóng kết quả của mod
@anhtam20194 Có kết quả rồi, DƯƠNG TÍNH với HIV
Jos AT
TÍCH CỰC
4 năm
@bucom2486 😂😂
Tiện nhỉ, cơ mà mình thì ko tin vào kết quả mấy bộ kit xét nghiệm nhanh này lắm. Xét nghiệm bằng máy nhiều khi phải đi mấy bệnh viện nữa mà 😁
Cái test nhanh này không biết so sánh với test SD hay Alere thì thế nào. Chắc không chính xác bằng. Dù sao test nhanh này chưa có giá trị chẩn đoán, ít ra cũng phải elisa hoặc xét nghiệm sinh học phân tử
x_chien
TÍCH CỰC
4 năm
cần lắm một cái để đái vô chứ chích thấy thốn quá
@x_chien Ớn , để vào tay bấm 1 phát phụt máu chắc cũng đau
Mới đi khám sức khỏe hôm qua, kết quả mục HIV dương tính rồi chứ không là cũng mua ủng hộ 1 bộ xét nghiệm 😜😛
@haichin Chúc mừng bác đã dương tính với HIV 😁
Foureyes8x
TÍCH CỰC
4 năm
Sao biết cho kq đúng nhỉ, lỡ sai thì sao, nhiều ngừoi mua về thử mà lỡ báo sai kq họ sẽ ảnh hưởng tâm lý
Mod thử thì mod phải bị dương tính rồi thử mới cho kq tốt. Ko thì ko nên cầm đèn mà để đèn cho phía forums khác hay trung tâm y tế trên tay nha
@Foureyes8x đồng tình bạn này vì độ tin cậy của mấy kit này cũng còn thấp quá có mà báo không thì cũng vậy mà không báo có thì toang 😆))
@Foureyes8x hướng dẫn viết rõ khi có kq dương tính phải đến ngay cơ sở y tế để đc khẳng định mà. Test kit độ chính xác tầm 70% thôi bác, chủ yếu để khoanh vùng ng bệnh. Các trung tâm xét nghiệm tình nguyện họ cũng làm vậy mà.
@Foureyes8x Đúng rồi, MOD phải làm cho mình bị nhiễm HIV để test xem thế nào, chứ test như test nước lã thế thì chả có kết luận gì 😁
chăn rau nhiều có nên tự xét nghiệm không các bác
ericlam988
TÍCH CỰC
4 năm
@nhucongpro Em nghĩ ae nông dân chăn rau trồng rau mỗi người nên mua 1 bộ tự xét nghiệm tự cách ly
Giữ gìn thế giới rau luôn trong sạch =]]
@nhucongpro Cũng nên lắm chứ, thêm 1 bộ cho bé đường nữa.
Sao lại bị được, vào lầu xanh vui vẻ à? Hay tiêm á phiện? Mà lấy máu sợ lắm, thấy vết đứt là sợ.

∆•Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT1986 using Nokia5.3&930 Xàm SonyZ5- nom nóm nòm nọm•∆®️
HIV giờ này chắc chỉ còn là bệnh nan y, có thể sống đời với nó chứ không phải là án tử như cách đây hơn mười mấy, 20 năm thì phải... Có thuốc ức chế virus rồi!
Hồi trước dính HIV là khủng khiếp lắm! Còn hơn ung thư thời kỳ cuối, vì ung thư thì không lây, người ta còn thương còn chăm sóc; còn HIV thì người ta xa lánh như hủi, vì có khả năng lây cho người khác!
Giờ phát hiện sớm và chăm uống thuốc thì sống như người thường...
Hy vọng con virus Covid này cũng vậy!
https://tuoitre.vn/nhiem-hiv-van-song-tho-tren-70-tuoi-1312566.htm
Great leader
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MrNamN HIV mà không quan hệ tình dục hay truyền máu cho người khác thì lấy gì mà lây được?
Kết quả dương tính chứ hả mod ơi 😆
@henry_1177 Biết rồi còn hỏi.
Có vẻ mod đang có những mối quan hệ ko rõ ràng. Và giờ sếp phải tự chích máu xin thề, số mod rõ khổ 😆)
P/s: mình trông chờ 1 kết quả rõ ràng hơn 😁
Chắc chắn âm tính rồi.. Mới còn tinh thần ngồi viết bài tt, mà mua mắc rồi.. Cái loại nước bọt chỉ có 90k loại thử máu 120k
@tjmban8phuong Chắc mod mua loại xịn 😁
@tjmban8phuong Trong nước bọt có HIV hả bạn??? Công trình nghiên cứu ở đâu ra vậy???
@bucom2486 Nếu bị hiv thì tất cả dịch tiết đều có virut hiv nha( nước bọt,mồ hôi,tinh trùng,..) nhưng nó không nhiều như trong máu.
@bucom2486 Gg ko tính phí nha bạn.. Người ta nói cái gì trước khi mình muốn phản biện lại thì bạn nên dùng não tìm hiểu trước.. Vì vấn đề này rất căn bản 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019