Trên tay và dùng thử eGPU cắm AMD Vega 64 + Macbook Pro 16': Không như kỳ vọng của mình

Nam Air
18/5/2020 4:28Phản hồi: 201
Trên tay và dùng thử eGPU cắm AMD Vega 64 + Macbook Pro 16': Không như kỳ vọng của mình
Mình ngắm nghĩa eGPU cũng lâu rồi, nhưng thấy giá đắt quá nên vẫn không dám xuống tay, may quá mượn được cái Node Pro đang gắn con GPU Radeon RX Vega 64 phiên bản Gaming OC RAM 8GB HBM2 của Gigabyte nên đem vể thử đủ trò, mình có làm bài chơi game bằng eGPU và máy Intel NUC, giờ là bài trên tay và xài với Mac, vì con này chủ yếu sinh ra để xài với Mac mà (mình nghe nói vậy)

Tiếc là sau khi vác em nó về và xài gần 10 ngày, mình vẫn không hiểu vì sao nó chậm thế, hoàn toàn trái với kỳ vọng của mình

Đây là video trên tay cụ thể, dùng thử các kiểu em eGPU và Macbook Pro 16' của mình, mời anh em xem:

Tóm tắt các thiết bị của mình

• Mình đang dùng Macbook Pro 16', Core i9, 8 nhân, xung 2.3Ghz
  • Card trong máy là Radeon Pro 5500M 4GB
  • eGPU NodePro
  • Card màn hình GPU Radeon RX Vega 64 phiên bản Gaming OC RAM 8GB HBM2
  • Cáp Thunderbolt 3 của Apple
  • Màn hình ngoài là LG 27UL850, màn hình cắm vào card bằng cáp Displayport
Sơ sơ là vậy nhé anh em

Node Pro-2.jpg Node Pro.jpg

Cái box nó thì thế này

Kích thước thì cũng to nặng cồng kềnh chứ không phải là nhẹ đâu nhé

tinhte_egpu_5.jpg tinhte_egpu_4.jpg

Quai xách có thể thu gọn được, anh em thích đem cục này sáng đi làm chiều đem về là hoàn toàn khả thi

DSC_2801.jpg tinhte_egpu_6.jpg

Quảng cáo

Cần thay card màn hình thì tháo nắp ra rất đơn giản, cái này gắn được card to 2 khe luôn

tinhte_egpu_7.jpg tinhte_egpu_8.jpg

Bộ eGPU này sử dụng box NODE Pro của Akitio, một sản phẩm của thương hiệu Other World Computing (OWC), giá bán của cái box này đang là 278 đô la, giá bán ở VN khoảng 10 triệu đồng. Nó có 2 cổng ThunderBolt 3 băng thông 40Gbps, có USB PD 60W, cổng DisplayPort 1.2 (4K/60Hz), tích hợp sẵn bộ nguồn 500W để hỗ trợ 1 card GPU PCIe 3.0 x16, HDMI thì sử dụng cổng gắn trên GPU.

Kết luận của mình sau khi dùng eGPU làm các tác vụ với Mac

Render phim bằng Final Cut Pro, đoạn phim 3 phút 30 giây, 4K
  • Card trong máy: Thời gian hoàn thành render 1 phút 30 giây
  • eGPU: Thời gian hoàn thành render 7 phút 50 giây

Render hiệu ứng bằng Motion, đoạn clip 20s, 4K
  • Card trong máy: Thời gian hoàn thành render: 3 phút 19 giây
  • eGPU: Thời gian hoàn thành render: 7 phút 30 giây

Quảng cáo

Mình không hiểu vì sao khi dùng eGPU để render phim, render hiệu ứng, render 3D bằng Blender đều cho tốc độ thấp hơn khi không dùng eGPU quá nhiều, có lúc là không dùng eGPU mà tốc độ nhanh gấp 2, có khi nhanh gấp 3 lần luôn

Cái này anh em nào rành chỉ giúp mình với nhé, mình rõ ràng đã set bắt nó phải dùng eGPU, kiểm tra thấy các tác vụ chạy bằng eGPU rõ ràng

Khi tác vụ chạy, mình kiểm tra thấy eGPU, card màn hình ngoài chạy 99% luôn mà

Nhưng tốc độ làm việc vẫn chậm hơn nhiều khi dùng card trong máy, mặc dù card trong máy chỉ chạy 40%

Về chơi game trên Mac bằng eGPU

Mình chơi một số game như Batman Arkham city, Syberia, Dirt4

Cái này đang chơi với card trong máy, độ phân giải 2K, đồ họa để mức Ultra

2k internal.jpg
Với card trong máy, mình chơi thoải mái ở mức cài đặt độ phân giải màn hình 2K, đồ họa để Ultra, thường vẫn đạt được frame rate khoảng trên dưới 50FPS

4K eGPU.jpg

Khi gắn eGPU, và chơi ở cùng cài đặt, 2K, Ultra, framerate đã được đẩy lên rất nhiều, trung bình là ở mức 60 -65 FPS, chơi mượt đã

4k internal.jpg

Khi đẩy độ phân giải lên 4K và setting Ultra, card trong máy bắt đầu mệt mỏi và kéo khung hình xuống tầm 25-35 fps tùy lúc

2K eGPU.jpg

Cùng mức setting, 4K, Ultra, chơi game bằng eGPU thấy frame rate nhỉnh hơn card trong máy, trung bình ở mức 40FPS, tuy nhiên mức này vẫn chưa phải là mức tốt để chơi game đua xe.

Với các game khác thì mình cũng có trải nghiệm khá tương tự.

Tức là, chơi game bằng eGPU với Mac có tốt hơn, tuy nhiên chỉ tốt ở mức cài đặt 2K, đẩy lên 4K thì kéo không còn ngon.

Tóm lại là mình rất bối rối, không hiểu vì sao trải nghiệm của mình với eGPU lại như vậy, anh em có thể cho mình biết mình đang sai ở đâu không, hay là máy 16” nó mạnh quá nên cái eGPU đu không lại???

Cập nhật: vì sao dùng eGPU với mac đời mới không nhanh khi render phim:

Theo video của Max Tech

1. Driver cho card màn hình của macOS chưa được Apple cập nhật bản mới nhất.

2. Các tác vụ nặng như render Motion, Final Cut Pro thì dùng card trong máy sẽ nhanh hơn dùng eGPU, lý do là dùng eGPU máy sẽ phải tốn thêm bước chuyển dữ liệu từ máy ra eGPU bằng Thunderbolt 3 để render rồi chuyển ngược lại CPU để encode rồi xuất, như vậy sẽ rất chậm so với việc làm trực tiếp từ trong máy.

3. Băng thông Thunderbolt vẫn chưa đủ cao nên xảy ra nghẽn.

Đây là kết quả bench của Max Tech, mình bench thì xuất 3 phút phim 4K, card trong máy mất 1 phút 30s, card ngoài mất tới 7 phút.

Vậy làm sao để tận dụng sức mạnh của eGPU?
Mình đọc được nhiều chỗ nói là mua cái máy mac yếu thôi, thì khi cắm eGPU vào sẽ thấy nó chạy nhanh hơn!
Ví dụ cũng em eGPU này, mình cắm vào NUC chơi game thấy ngon hơn hẳn luôn!!!

Cám ơn anh em đã đọc bài!
201 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

daohoangson
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thèm quá 🤤
agram3ooo
TÍCH CỰC
4 năm
@daohoangson Em thì ko thèm, quá cồng kềnh. Thích chơi thì mua mac pro hoặc imac pro ấy. Làm màu mè quá vừa ko hiệu quả, vừa tốn tiền, vừa mất thời gian. Chỉ rành cho mấy thím thích kiểu cọ này nọ và mê mẩn quá với hàng apple.
anh thử disable cái GPU của macbook xem 😆
@Nam Air Chơi davenci đi anh 😆 gắn 2 con egpu vô. nó chơi đc hết
@Trưởng Anh thoi nghề mình có phải ghề video đâu, làm vầy chi bác kkkk
@Trưởng Anh căn bản côg thunderbolt sao nhanh bằng băng thôg pcie trên máy được? nên băng tho6ng nghẽn thì cũg chẳng làm được gì, egpu mắc konre3, cần render thì sắm cái pc đẩy sang render chứ egpu ko tác dụng gì.
@ragefighter xác nhận với bác
TKDV
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chậm là vì máy vẫn đang dùng GPU chứ chưa dùng EGPU. Chỉ xuất màn hình rời thôi mod, đừng dùng 1 lúc 2 màn hình, mod chơi game thấy hiệu năng ko thay đổi là do vẫn chỉ dùng GPU thôi. Tắt màn hình macbook thì máy mới xài EGPU. Xài 1 lúc 2 màn hình mà xài GPU trong máy nữa nên máy sẽ chạy chậm hơn do phải xử lý nhiều hơn.
Mod thử cách mình nói xem !!!
@TKDV Bạn đọc nhầm rồi, chơi game nhanh hơn với eGPU, chỉ render phim là chậm hơn thôi.

Lúc nó chơi thì cái gpu trong máy báo 0%, card ngoài báo chạy 100% đó bác. Bác nhìn hình screenshot Activity Monitor kìa

Mình cũng đã thử không cắm màn rời, chỉ chạy eGPU và render phim mà nó còn chậm ác đạn, chả hiểu sao luôn.

Tài liệu Apple cũng không đề cập gì đến việc card trong hay tắt màn hình khi dùng eGPU https://support.apple.com/en-us/HT208544

Use an eGPU with your Mac - Apple Support

Learn how to access additional graphics performance by connecting to an external graphics processor.
support.apple.com
tylern91
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air @Nam Air theo như em tìm hiểu thì eGPU khi xuất màn hình trong sẽ giảm hiệu năng mạnh (nghẽn ở TB3) do phải xuất tín hiệu ra eGPU rồi vào ngược lại màn hình trong máy qua TB3 để hiển thị. eGPU chỉ nên dùng cho màn hình rời như anh setup hiện tại thôi ạ.

Còn về việc render thì em cũng thấy hơi lạ thật, việc chuyển ngược lại để encode cũng không phải là vấn đề khi MBP 16" được thiết kế lại tản nhiệt để không giảm hiệu năng CPU, mà con i9 hiện tại anh đang dùng thì em không thấy screenshot monitor CPU nên chưa rõ liệu có phải thời điểm đó anh bị bottleneck ở CPU hay không.
@argron CPU lúc đó chạy 40% đó bác
@Nam Air Có khi khi render dùng cả cpu và gpu nên bị nghẽn chỗ egpu quay lại cpu. Game thì cpu xử lý rồi egpu xử lý xuất ra màn luôn nên hiệu năng tối ưu hơn.
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
Nhìn bộ egpu full cổng ăn chơi cộng thêm cái card cũng khủng long - đắt vãi chưởng... phân giải 2k mà chơi game cũng mơ ước của nhiều người.
@CuongLam02 Con egpu này rẻ hơn của hãng A nhiều ;)
Loki
CAO CẤP
4 năm
Mod Nam toàn bài review nhìn mà thèm
@Loki Đồ mượn đó bác
MisaKaNa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Mượn ai thì đi hỏi chủ nhân ấy 😌😌😌
@MisaKaNa Chủ nhân xài thấy không khác gì nên mới không xài mà cho mượn đó kkkk
phamviet94
TÍCH CỰC
4 năm
Nhiều tiền thật.
Tantitanium
ĐẠI BÀNG
4 năm
chắc có lẽ cọng dây có thể do cọng dây bác dài quá hề
@Tantitanium Dây xịn của Apple đó bác
@Nam Air Mod vẫn nên thử lại dây khác, gì chứ dây apple thì mình nghi ngờ độ xịn lắm 😂
@If you dont mind Mình thử dây Apple, Belkin, Elecom. Dây elecom là bèo nhất, Apple và Belkin ngang nhau đó bác. Thử chán cả tuần nay rồi😔
Đẹt, Vega 64 sao ăn đc Radeon Pro lúc làm đồ họa? 😔
@P.W Hic, tôi dại quá:((
@Nam Air Tất cả đều có thể đổ tại vì giàu đúng không?
@P.W Toàn đồ mượn thôi mod ơi....
@P.W băng thông thunderbolt sao đủ nhanh như pice x16 đượd? nên gpu mạnh ko bao giờ khai thác được cả, data phải đẩy ra đẩy vào chậm là phải rồi.
lehongxuan
TÍCH CỰC
4 năm
@P.W Hóng thanh lý Vega 64 😆
ntvinh1602
TÍCH CỰC
4 năm
Với kích thước cục egpu và cái giá tiền kia, bỏ tiền build 1 con hackintosh sffpc xài còn hơn. Macbook để lê la coffeeshop hay cần edit trên máy bay thì xài thôi. Ngồi nhà xài Mac Pro hay hackintosh cho khỏe.
@ragefighter Đúng gắn logo apple vô auto xịn
@Nam Air bởi sống ảo là thế
@ragefighter Tất cả thế giới chỉ là simulation thôi
adoxtech
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ragefighter Người ta sống thiệt đó bác 😆)
Tóm lại là cắm con card to tổ bố vào cả box cả card hai chục củ chơi game tăng được tí fps.
Vẫn giữ quan điểm cũ, tiền mua cái box đó đi làm con case, thì cái cpu của cái case đó còn ngon hơn đa số Macbook trên thị trường
@Nam Air ăn logo apple chắc no? thời này còn cò người sống bằng cách dòm logo?
@Nam Air sống mà quan tâm người ta để ý? bộ xài đồ có logo apple tự nhiên người ta móc tiền ra cho mình?
@ragefighter Đúng rồi mình dán lolo apple dc cho nhiều tiền lắm
@ragefighter Người ta đang quảng cáo mà ông =)))
Anhvu14
TÍCH CỰC
4 năm
Vậy là 2 bài viết tát nhau rồi, mới hôm qua bài kia hướng dẫn chỉnh để chạy egpu ngoài , hôm nay lại egpu chạy chậm hơn. Cách giải quyết thì đơn giản, cứ bê nguyên bộ egpu và laptop của ông nào viết bài hôm qua vào review là nhanh gọn ko bị lỗi gì 😅
@Anhvu14 Vậy là do bài kía sai hay do bài này sai? Bản chất 2 bài nó liên quan tới nhau chứ có đối nghịch nhau đâu.
Anhvu14
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Thì đó, có sự mâu thuẫn giữa 2 bài nên mình áp dụng nghĩa bóng của động từ “ tát” chứ ko hẳn nó trái ngược nhau. Mà thôi quay lại bàn vấn đề chính là egpu , bỏ phần ngữ văn qua 1 bên 🤣
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
4 năm
@Anhvu14 Mình thấy 2 bài này không phải là tát nhau. Mà là bài kia sẽ là bài 1: hướng dẫn soft chạy eGPU, sau đó bác Nam air làm theo nhưng bị bí chỗ này, nên làm bài số 2 thắc mắc để ae vào giải đáp.
colo2xxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Anhvu14 Tôi thấy 2 bài nội dung rõ ràng và hữu ích mà. Một cái là làm sao để OS kích hoạt EGPU khi chạy ứng dụng, cái kia là chia sẻ trải nghiệm hiệu năng EGPU mang lại trong thời điểm hiện tại. Giúp người đọc hoặc đang có ý định sử dụng EGPU đánh giá hiệu năng / giá thành ( hiệu năng / mong đợi ) có thêm thông tin trước khi quyết định có bỏ 1 số tiền để đầu tư hay không. Có thể ý bạn là nên gom 2 cái làm 1 xem cho tiện =]].
Dù sao cũng cảm ơn chủ thớt có chia sẻ rất thực tế về trải nghiệm sử dụng của bản thân. Giúp nhiều ae đỡ tốn khối tiền 😃
Vega 64 này không render tốt bằng radeon pro. Rồi còn bị bóp do tb3 nữa nên hiệu năng không như kỳ vọng cũng không có gì lạ. Có khi driver chưa hỗ trợ tốt nữa :3
@gatheringviolet Để kiếm em card flagship năm nay cắm xem sao hehee
@Nam Air khỏi cần kiếm vì căn bản gpu rời đời cũ cũng ngon hơn mấy gpu di động trên laptop. do băng thông egpu quá thấp so với pcie3 x16 rồi
mrkissn
TÍCH CỰC
4 năm
Hóng chỗ mua để về dùng thử với macbook pro 2018 mod ơi
@mrkissn Google ra nhiều mà bác
eGPU và GPU trong máy con nào mạnh hơn cái đã 😆)
@pntphong1810 Theo lý thì con vega 64 mạnh hơn
Gắn vô con Mac mini chắc chết
Razer core v2 hiện đang làm đồ kê chân :v, egpu là thứ cùi bắp nhất từng đầu tư
@chavalier Kkk gấu vậy bác, bán đi để uổng bác ơi!
@chavalier Cục này nặng chặn giấy k hề bay nhé !
@chavalier Đồ kê chân không xài thì thanh lí đi cho gọn nhà =))
@Lone hero Ko có cái đồ kê chân nào tốt hơn cái đó đâu bác, cực kỳ nặng nên ko thể bị xê dịch, và một điều nữa là bằng thép nguyên khối nên mát lạnh :v
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
cái vụ này có thể bác thớt bị nhầm về công dụng của eGPU, vì cái eGPU nó sinh ra để hỗ trợ 1 phần nhu cầu về chơi game cho các máy chơi game yếu là chính , cụ thể là các dòng macbook khó và ko thể nâng cấp card đồ họa được . Giống như bác mang 1 con xe đi chợ để bào tour đường xa liên tục như từ SG lên đà lạt thì cũng được thui , nhưng ko hiệu quả bằng những xe lớn thiết kế đi đường trường , chưa kể chạy xong về sửa cũng mệt .
@Nam Air heheh. chưa cần dùng ngó qua thấy có vấn đề rùi mà.
@Nam Air Cần gì cắm test ông ơi, bên nước ngoài nó test 1 đống kia kìa, chỉ cần hiểu cơ chế hoạt động nhìn vào là biết nó chạy ra sao rồi.
@thundervn2015 nhưng vẫn muốn tự mình thử cảm giác ông ơi, nói vậy coi phim sex xong tự xử dc rồi, cần gì qhtd nữa 😃
@Nam Air Về sex nó lại là 1 vấn đề khác nữa rồi ông ơi 😃)), ông nói vậy là ông đang xài nguỵ biện cá trích đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019