Trên tay và dùng thử eGPU cắm AMD Vega 64 + Macbook Pro 16': Không như kỳ vọng của mình

Nam Air
18/5/2020 4:28Phản hồi: 201
201 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dacan
TÍCH CỰC
4 năm
Hạn chế Egpu là connection giữa 2 thiết bị bị nghẽn.
nên nếu dữ liệu đi 1 chiều từ mac => egpu => màn thì sẽ nhanh hơn
đi từ mac => egpu => mac
@Dacan Đúng rồi bác, đó là vấn đề, băng thông Thunderbolt 3 vẫn quá chậm
cuhieu83
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngoài lề, nếu Get Info mà không thấy dòng Prefer external GPU thì làm sao vậy?
@cuhieu83 1. Phải cắm eGPu mới có nhe
2. Nếu đã cắm mà không có thì vào setting của phần mềm
3. Vào setting mà không có luôn thì...

https://tinhte.vn/thread/macos-co-egpu-roi-lam-sao-de-bat-phan-mem-dung-card-man-hinh-ngoai.3134857/
Vậy là tốn tiền mua eGPU, xong phải đổi con mac 16" lấy con 13" để chạy eGPU hả =))
Căng nhỉ
@friendly14198902 Căng quá, thôi đem eGPu đi trả 😁
@Nam Air Rõ căng 😆
1 Phần là giống bác Nam Air nói. Nhưng theo mình được biết là băng thông của Thunderbolt 3 chỉ gánh được 1 nửa sức mạnh của VGA rời thôi ấy vì Thunderbolt 3 chưa đủ nhanh giống khe PCIe x16 trên mainboard của PC được. Đó là lý do mình build luôn PC để làm việc chứ chưa mua eGPU là vì thế.
@Anthonie Le Mình cũng nghĩ làm pc luôn sẽ ngon hơn
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đọc bài này xong, mình nghĩ mình sẽ không mua eGPU nữa. Mà chuyển qua mua iMac và sync với macbook pro qua icloud. 😔((((( Nếu bỏ ra mười mấy gần hai chục triệu sắm eGPU nhưng hiệu năng không như mong đợi thì quá thất vọng. Làm mình suy nghĩ mua eGPU và hi vọng khả năng đồ họa sẽ tăng lên rõ rệt. Cám ơn mod rất nhiều về bài review này.
@Ken Bùi 93 Cùng suy nghĩ bới bác
@Ken Bùi 93 Mua dc iMac thì ngon hơn 😁
@Ken Bùi 93 imac vẫn ko ngon hơn nhiêu vì nhét linh kiên aio nên hạn chế hiệu năng
@ragefighter Vậy iMac Pro nhét linh kiện aio có ngon không bác kkk
@Nam Air máy aio nhỏ gọn tản nhiệt kém nên nhà sản xuất ko nhét linh kiện hiệu năng cao được vì cần nguồn tải lớn và tỏa nhiệt.
duythanhvl
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng đang dùng con eGPU Mantiz cho Mac 15" 2017 với Mac Mini, hiệu năng tốt hơn hẳn so với việc dùng VGA trên Mac. Nhìn hình thì hình như bác thớt dùng cáp 20Gbps thì phải. Nếu dùng cáp thunderbolt dài hơn 80cm thì bác phải mua đúng loại active mới đủ băng thông 40Gbps.

Ngoài ra thằng FCP trong phần settings - playback, phải chọn render bằng eGPU. Ngoài ra, còn tuỳ vào codec lúc render, nếu chọn codec h.264 của Apple device sẽ chậm hơn so với h.264 của Prores và Master.
Screen Shot on 2020-05-20 at 23:22:10.jpg
@duythanhvl Minh dùng cáp 40Gbps chứ. Cáp Apple mà. Và tất nhiên là chọn card ngoài chứ sao lại không chọn bác!

https://tinhte.vn/thread/macos-co-egpu-roi-lam-sao-de-bat-phan-mem-dung-card-man-hinh-ngoai.3134857/

Cắm egpu vào một con máy yếu thì có cải thiện, cắm vào máy mạnh thì chưa chắc.

Bạn không xem screenshot thấy máy đang khai thác eGPU à?
duythanhvl
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Theo mình biết thì không có cáp Apple nào ngoài sợi cáp 0.8m màu trắng mới ra là đc 40Gbps, hay ý bác là sợi Belkin Thunderbolt 3?
@duythanhvl mình thử bằng 3 sợi, sợi Apple 0.8m, một sợi Belkin, một sợi Elecom.
Sợi Apple và Belkin cho kết quả như nhau, sợi Elecom thì chậm hơn một nửa
Nếu cắm màn 4K vào thẳng macbook, dùng bình thường, rồi scale đồ hoạ về 2K (cho UI đỡ nhỏ quá) thì máy có nhận đc 60hz không mod @Nam Air, máy có lag không (không tính chơi game)
@dunghoangit Máy mình cắm màn 4k vẫn nhận 60hz nhé
hanchjcha
ĐẠI BÀNG
4 năm
eGPU 1 thiết bị cồng kềnh cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng
@hanchjcha Đúng, hiện tại razer đã ra con mini pc nhỏ gọn như con egpu thì mua con đó mạnh và mát gấp mấy lần combo lap + egpu
@chavalier Mini Pc nhiều em ngon mà 😁
@Nam Air Con mới của razer to bằng cái egpu và gắn đc 2080 fullsize dc luôn
@chavalier Vậy mua em đó ngon hơn nhiều!
anhdat_9x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có gì đó sai sai đó, mai tôi test egpu rồi up video cho ae xem
@anhdat_9x Nếu cắm eGPU vô máy yếu thì thấy nó có tăng: https://tinhte.vn/thread/dung-thu-egpu-voi-intel-nuc-doi-8-ngon-nhung-chua-ngon-lam-choi-tam-on-game-o-high-setting-1080p.3135133/
Nặng và hơi ồn.
anhlt
CAO CẤP
4 năm
Thloi tầm tiwenf đầu tư 2 em này làm case để bàn chạy win thì vô đối khổ sở làm cái gì? Nao mua cai mac đã đắt lòi kèn rồi mua cai card rời mang vè ko tương thích chạy ko dc sót lắm
@anhlt Muốn max speed cứ làm em PC thôi
kemmet
ĐẠI BÀNG
4 năm
nó chậm là do cổng cắm bị nóng nó throtter lại thành ra băng thông lúc đó bị giảm đi đáng kể, dẫn đến tốc độ truyền tải từ mac -> eGpu -> mac bị chậm đi khá nhiều 😃
Bạn cứ thử kẹp một thanh kim loại mát cạnh sát cái cổng type C cắm mà xem, đảm bảo tốc độ render lại nhanh trở lại
@kemmet Hehe, bác nói thiệt hả (vụ kẹp thanh kim loại á)
@kemmet dù 40gbs cũng thua xa pice3 x16 rất nhiều.
hastock168
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhìn bộ này phê thật
@hastock168 Nhìn phê nhưng mình nghĩ chỉ hợp với anh em dùng máy yếu thôi, máy mạnh gắn vô ức chế thêm kkkk
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
Đẹp đấy
chỉ cần tìm hiểu lí do làm sao nó ra đời
SonyZR
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khá cồng kềnh. Công nghệ ngày càng mạnh. Tiền mua dock + card quá cha cái máy xịn.
lephichung
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod sài màn hình gì thế?
Mình nghĩ nó bị bóp băng thông khi xuất ra màn hình ngoài. Vì nó phải resize. Mình thấy máy Mac xuất màn hình ngoài thì màn phải tầm 5k mới khai thác dc hết hiệu năng eGPU
@lephichung Bài có ghi rõ tên màn.... hic hic
@lephichung ặc? downsize màn hình giúp giảm tải thì có. ông tưởng xuất màn ngoài res thấp hơn cpu và gpu xử lý giảm size như photoshop resize ah?
Quan điểm thôi nhé. Đã chơi game thì mua PC hoặc console. Còn đã mua Mac thì làm dùng làm việc thôi.
@ngocthua92 Mình thích vừa làm vừa chơi😃
@Nam Air sở thích giống mình vậy, nên mình build hakintosh vừa làm vừa chơi 😁
namdaoduy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Fcpx render thì render hiệu ứng để review như plugin color grading nhanh ko bạn?
Còn export thì mình biết là nó sẽ chậm do cổng type c.
@namdaoduy Coler grading / load lut xuất bằng egpu vẫn chậm (trong trường hợp của mình) so với card trong máy nha
TTX_412
TÍCH CỰC
4 năm
Mới mua bộ eGPU + RX 570 gắn qua cổng ExpressCard (4Gb/s) thấy hiệu năng render, chơi game vượt trội hoàn toàn. Thunderbolt 3 40Gb/s đúng là vẫn chậm hơn 120Gb/s ghi cắm trực tiếp trên main nhưng chỉ giảm hiệu năng tầm 20% thôi, không thể nào nhiều tới thế
@TTX_412 Bạn xem thêm video này họ giải thích vì sao chậm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019