Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay và tặng USB nhớ bảo mật dữ liệu, không lây nhiễm virus của VSEC

Didu
8/6/2019 11:29Phản hồi: 748
Trên tay và tặng USB nhớ bảo mật dữ liệu, không lây nhiễm virus của VSEC
DataSafe 18 là sản phẩm ổ lưu trữ USB của công ty an ninh mạng Việt Nam (VSEC), nó có rất nhiều điểm mạnh về bảo mật như mã hóa phần cứng AES 256, khóa bằng mật khẩu hay khả năng hoạt động mà không lo bị nhiễm virus từ máy tính. Nếu như bạn cần lưu dữ liệu nhạy cảm và cần độ bảo mật cao nhất thì đây là một sản phẩm thích hợp.

Công ty VSEC có tặng mình một chiếc màu đỏ 32GB để làm trên tay nên mình tặng lại nó cho anh em nào có nhu cầu lưu trữ dữ liệu và cần bảo mật tốt. Việc anh em cần làm là comment gì đó bình luận về sản phẩm cũng như các tính năng của nó. Hạn chót sẽ là 23h59 ngày 10/6/2019, mình sẽ bốc thăm ngẫu nhiên comment để trao giải.

Cập nhật 20/6/2019: Chúc mừng bạn @ledinhbac là người may mắn trúng USB này. Cảm ơn bạn.

Thiết kế

Chiếc USB nhớ do Việt Nam làm này có thiết kế rất đẹp và bắt mắt, thân là kim loại với mặt kính ở phần phím số. Nó to ở phần đuôi và thon gọn dần khi đến điểm đầu là kết nối USB với máy tính. Phần đầu kết nối này được che và bảo vệ bằng một miếng kim loại, gạt sang hai bên để mở. Khá bất tiện và vướng khi không giấu gọn hơn phần nắp che này đi được. Bù lại cơ cấu gạt mở có vẻ rất chắc chắn và có cảm giác, nó được làm để tránh bị mòn và dơ khi dùng thời gian dài.

Phần phím số bao gồm 6 phím và một phím khóa, mặt kính bóng nhìn sang trọng. Trên đó có một đèn ở phần logo bảo mật, đèn này sẽ cho bạn biết về trạng thái USB đang mở hay khóa, hoặc nhập sai mật khẩu.

Tính năng

Có 3 thứ anh em cần quan tâm: mở khóa bằng bàn phím tích hợp, mã hóa dữ liệu bằng phần cứng và khả năng chống lây nhiễm virus.
DataSafe 18 có 6 phím số từ 0-5 để anh em kết hợp thành một dãy số mật khẩu. Để sử dụng, anh em bấm giữ phím khóa khi đèn và rung thì bấm dãy số để mở, mật khẩu mặc định là 12345, sau khi bấm mật khẩu thì bấm khóa một lần nữa để mở khóa, khi này đèn chuyển xanh. Nếu nhập sai mật khẩu 9 lần thì DataSafe 18 sẽ bị đóng băng trong 12 tiếng nhằm bảo vệ dữ liệu người dùng, nhưng nếu nhập sai quá 18 lần thì dữ liệu bên trong sẽ bị xóa vĩnh viễn không thể khôi phục. Như vậy trường hợp bạn đánh mất USB và lo dữ liệu vào tay kẻ xấu sẽ không xảy ra. Khi rút USB khỏi máy tính thì ngay lập tức nó sẽ khóa lại, hoặc nếu vẫn cắm vào máy tính mà không sử dụng (truy suất dữ liệu) sau 10 phút nó cũng tự động khóa.

Kết hợp với mật khẩu là tính năng mã hóa bằng phần cứng chuẩn AES 256 bit, đại khái là dữ liệu anh em lưu trong đây đều được mã hóa 100%, như trường hợp bị đánh cắp và kẻ xấu lợi dụng và đọc các sector thì cũng không thể xem được nội dung cụ thể trong đó.
Giao diện VSEC DataSafe chia làm hai cột chính
DataSafe 18 sẽ an toàn nhất và phát huy đầy đủ tính năng trên nền tảng Windows, đi kèm với nó là một chương trình dành riêng để thao tác với USB nhớ này. Nó sẽ tạo một phân vùng phi chuẩn lưu trữ dữ liệu để bảo vệ khỏi virus lây nhiễm. Ví dụ khi bạn cắm USB này vào một máy tính lạ thì cũng không lo bị nhiễm virus trong khi vẫn có thể xem tài liệu và chỉnh sửa được. Giao diện của chương trình sẽ cho phép bạn kéo thả dữ liệu hai chiều giữa USB với máy tính. Và bạn chỉ có thể thao tác trong chương trình này mà thôi, việc kéo file từ bên ngoài máy tính không thể thực hiện. Phần mềm này sẽ chỉ khởi chạy khi ở trên USB, mình thử copy nó ra máy tính và mở thì không chạy.

Khi USB ở định dạng này, bạn sẽ không thể nhìn thấy phân vùng đó ở ngoài máy tính mà chỉ có thể xem với phần mềm đi kèm. Còn trong trường hợp bạn muốn dùng như một USB nhớ thông thường thì bạn sẽ phải format lại USB theo một trong 3 định dạng nó hỗ trợ là ExFAT, FAT32 và NTFS. Khi này dữ liệu của bạn trong USB sẽ không được bảo vệ khỏi virus. Và nếu muốn dùng lại với phân vùng phi chuẩn thì bạn lại sẽ phải format lại một lần nữa (mở chương trình lên sẽ yêu cầu format).

Một số đặc điểm khác

VSEC nói USB của họ dùng chip nhớ chuẩn quân đội của SanDisk. Việc DataSafe 18 tập trung vào bảo vệ dữ liệu còn thể hiện ở chuẩn USB, nó không phải chuẩn 3.0 hay 3.1 tốc độ cao, đó không phải là thứ mà người dùng cần khi họ tìm kiếm một USB bảo mật cấp cao nhất.

Bên trong có một pin nhỏ để nuôi các thành phần điện tử, sản phẩm có hai dung lượng 32GB hoặc 64GB và hai màu đen và đỏ. Nếu cần tìm hiểu chi tiết hơn thì anh em xem ở: https://usec.vn/
18AEAA7A-B203-45C6-A679-606D07793C3C.jpeg 0E277598-A3F1-47C6-A597-97AA076F2013.jpeg 41867572-84B7-4233-8EBA-E82F63FFF89E.jpeg 5E3D7E94-4865-4A33-877A-D068634065D0.jpeg 4A291173-2D2C-495D-9EDE-A0BEF390DD4B.jpeg

Quảng cáo

9843F988-A8AA-49FE-9A18-FB57CBFA4912.jpeg BCBD2531-26CE-4567-A22E-0FEE1840BDDD.jpeg
748 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xưa vinagame phát hành vltk1 xong phát hành auto.
Cái vỏ bao thẻ nhớ còn có nút khóa. Vậy dùng vỏ bao thẻ nhớ 10 ngàn vnd có thể che trở cái thẻ nhớ 128G 256G luôn.
Cuộc sống ko biết đâu mà lần. ^^
lttung
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vũ Vịt Nhựa Xin chào Vũ
Mình có thấy bạn còn băn khoăn và cũng nhiệt tình trong việc trao đổi, mình xin phép cung cấp thông tin để hòng giải đáp phần nào, không mong làm thỏa mãn được hết ý nhưng cũng trình bày được thông tin để rộng đường hơn
1. Bên mình là đơn vị làm về bảo mật hơn 10 năm nay. Sản phẩm usb này xuất phát từ nhu cầu khách hàng, và bên mình mất hơn hai năm nghiên cứu, thử nghiệm...
Xưởng sản xuất của bên mình tại Hà Nội, có dịp mời bạn ghé thăm
(Để làm rõ ý có phải nhập lởm khởm ở đâu về rồi vét trend kiếm tiền hay không)

2. Khả năng bảo mật
Bạn có dẫn link vskey, hai cái này không hề giống nhau về mặt kỹ thuật. Bên mình mã hóa bằng chip (phần cứng nằm trong usb). Bên kia như bạn đã đọc. Khả năng hack dc hiện tại trên thế giới cũng chưa có. Sau này thì mình không khẳng định do công nghệ ngày một phát triển. Nhưng thời điểm này là an toàn.

3. Chống virus
Khi sử dụng định dạng phi chuẩn, virus không nhận ra phân vùng đó, window cũng không, vì thế không lây nhiễm được.

4. Về giá
Bên mình các linh kiện đều nhập các loại chất lượng cao, bo mạch, chip nhớ, chip mã hóa, mặt kính, vỏ nhôm....để đưa ra một sản phẩm chất lượng tốt nhất. Nên dẫn đến giá cả phù hợp với chất lượng

Chưa kể các chi phí như nhân sự, kho bãi, nghiên cứu phát triển, bảo hành, tồn kho, marketing bán hàng...

Bên mình có một chút lợi nhuận (nếu bán được một số lượng nhất định), còn hiện tại thì đang lỗ vốn. Mà bạn biết là loại usb đặc biệt này số lượng tiêu thụ sẽ không nhiều.

Xin cảm ơn và hy vọng bạn sẽ là khách hàng của usec và các dịch vụ bảo mật của bên mình.

Chúc mọi điều tốt đẹp.
Dung lượng 32GB thời điểm này kể cũng hơi ít nhưng bù lại cái title của topic cũng gây ít nhiều kích thích: ko nhiễm virus người Việt và được mã hoá bằng Datasafe :cool:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
ufdb
CAO CẤP
5 năm
Độc và lạ.
@ufdb e thấy VN chưa có hãng nào sản xuất, chắc phải tích lúa rồi
@BacThoSan211 Mình từng trên tay 1 cái USB ntn bên công an rồi bạn 😁 (hình như made in VN luôn hay sao ấy vì giao diện unlock có Tiếng Việt + thiết kế giao diện kiểu VN, tiếc là ko có nút như USB trong bài), cũng có chống virus cơ bản kiểu ẩn file + có mã hóa AES-256.

Mã hóa AES-256 ko có gì lạ cả, bây giờ mang file đi đóng 7z đặt pass xài AES-256 là đc chứ j, free nữa, các bác hay gửi tài liệu Top-Secret thích điều này 😃

An toàn hay ko đa phần tại người dùng cả chứ AES-256 kia Quantum-Proof thì máy nào mà c.r.a.c.k đc:rolleyes:
h4v4n4
ĐẠI BÀNG
5 năm
@max-20091 Thiết bị USEC DataSafe sử dụng mã hoá bằng phần cứng vậy nên tương thích với các hệ điều hành khác nhau, các thiết bị hỗ trợ kết nối cổng usb. Tuỳ vào nhu cầu của người dùng để có phương pháp bảo vệ hiệu quả. Ví dụ trường hợp bạn nêu mình có thể nêu vài kịch bản tấn công vào thói quen đó: fake email người gửi, trong file zip có chứa mã khai thác mà ko thể xem trước tệp tin, mọi mật khẩu bạn tạo đều có thể được ghi lại bởi keylogger,... Mọi người vẫn nên cảnh giác hơn thôi
Không thích màud đỏ lắm
@Dương Galaxy Vì đó là màu của mấy con bò
Cuhiep said
Vậy nếu chép virus vào usb thì sao nhỉ
@pntphong1810 Ha ha chép ntn nhỉ. Ý tưởng của bác hay đó nha
caphe17
TÍCH CỰC
5 năm
@vule123 Đổi đuôi file rồi copy bình thường thôi. Kk..
dvdk55
ĐẠI BÀNG
5 năm
thiết kế sang trọng,bảo mật thế này thì anh em yên tâm rồi
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
Phải chi trang bị usb 3.0 trở lên nữa thì ngon. Chứ chép dữ liệu mà lâu quá cũng nản.
dontgame95
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngsangmt Tốc độ 6MB/s cũng thuộc top 2.0 rồi, tính ra copy 100MB mất mấy chục giây, nhưng e nghĩ nhà sản xuất sẽ có nâng cấp thôi cho hợp xu thế thôi bác
danghongvu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đẹp quá, bảo mật tốt quá. Mong đc lucky random 😃
Tuankts2.0
TÍCH CỰC
5 năm
Xịn xò, thích hợp cho dân văn phòng điểm trừ là vẫn dùng chuẩn USB 2.0
ByGP
TÍCH CỰC
5 năm
Rất thích hợp cho những ai làm việc cần tính bảo mật cho tài liệu của mình. Thiết kế cũng khá sang chảnh. Xu hướng usb thời gian tới đây rồi
Bảo mặt bằng mã pin ngay trên usb khá tốt
pvl181080
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thiết kế khá đẹp, em chưa dùng loại usb này bao giờ nhưng thấy số có vẻ hơi ít các bác nhỉ? Nếu tích hợp bảo mật vân tay thì tuyệt vời 😃
@pvl181080 e nghĩ vân tay có nhiều rủi ro, khi bác muốn gửi 1 tài liệu mật cho ai đó ở xa mà k thể đưa tận tay thì giải pháp vân tay là không khả thi nữa 😃)
thuantla
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BacThoSan211 Tài liệu mật mà còn đưa qua trung gian nữa hả? Còn đưa usb mã hóa mật khẩu sau đó gọi điện thoại nói password à? Tình huống khó quá, nói chung tùy tình huống và độ bảo mật của tài liệu mà có thể sử dụng sản phẩm phù hợp, mã hóa bằng software thì usb mấy hãng thường cũng có tặng kèm, mã hóa và giải mã bên ngoài dùng password hay vân tay thì VSEC mắc gấp đôi, lại dùng usb 2.1 so với 3.0 😔, chắc hơi kén người sử dụng.
7Leo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn ngon nhỉ, không phải chê nhưng nhìn ra không nghĩ đây là hàng việt đâu. Ngon từ thịt ngọt từ xương thế cơ mà
peterh
CAO CẤP
5 năm
Sao mấy nút số không lên 9 số để đặt theo ngày tháng năm sinh được nhỉ?!
h4v4n4
ĐẠI BÀNG
5 năm
@peterh Đó là một cách để đoán pass đó bạn 😁 thay đổi thói quen giúp khó đoán pass hơn, thêm nữa những cửa nhà khoá số cũng ít nút lắm, có nhiều cái 4 nút thôi.
Alibaba2906
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn cũng gọn và đẹp đó, được trải nghiệm sẽ hay hơn 😃
Giá cả ntn nhỉ.
Mà dung lượng sao còn ít vậy chứ. Lên cao cao tí thì hay hơn. Khoảng 128 hay 256 chẳng hạn kaka
h4v4n4
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xấu-là-cái-tội 😃)) mình là trưởng nhóm phát triển dự án này. Mình vào đây để lắng nghe ý kiến mọi người và giải thích những những thắc mắc về mặt kỹ thuật.
@h4v4n4 "Bên trong có một pin nhỏ để nuôi các thành phần điện tử" hết pin có mất mã khóa ko bác
h4v4n4
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenthanh451990 Vẫn mã hoá bạn ạ, pin chủ yếu giúp người dùng tiện hơn khi mà mở khoá xong rồi mới cắm vào sử dụng. Pin sẽ tự động sạc khi kết nối mới máy tính. Khi pin chết hẳn thì vẫn sử dụng bình thường khi cắm vào máy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019