Trên tay và test nhanh củ sạc GaN 100W có chứng nhận UL giá ~300K !!!

dhphucs
9/7/2022 17:3Phản hồi: 118
Trên tay và test nhanh củ sạc GaN 100W có chứng nhận UL giá ~300K !!!
Đây là bài trên tay và test nhanh củ sạc GaN 100W có chứng nhận UL giá ~300K !!! của mình. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Trên tay và test nhanh củ sạc GaN 100W có chứng nhận UL giá ~300K !!!

Xin chào mọi người,

Hôm nay mình làm bài trên tay và đánh giá nhanh củ sạc 100W của Orico mã PQ1002U Pro.
Đây là củ sạc rất hot thời gian gần đây, hot vì giá săn sale từ shop Orico trên Lazada sau khi áp mã có thể loanh quanh mức 300K hoặc thậm chí thấp hơn. Đến thời điểm này, đây mà mức giá thấp nhất cho 1 củ sạc 100W bạn có thể mua được trên thị trường. Tuy nhiên để mua được mức giá siêu rẻ đó bạn phải tốn không ít thời gian để canh sale vì shop sale không thường xuyên và không cố định khung giờ, lúc thì sale lúc nửa đêm đến sáng, lúc thì buổi chiều... Giá bình thường khoảng hơn 800K.
Ngoài việc có thể mua với giá siêu rẻ, củ sạc này còn có thêm 1 điểm được đánh giá rất cao
có thể nói là khác biệt so với nhiều củ sạc đang có trên thị trường là có chứng nhận UL Listed !

Vậy Chứng nhận UL là gì ?
Tiêu chuẩn UL là tiêu chuẩn áp dụng dành cho các sản phẩm nhập khẩu vào thị trường Mỹ, thị trường yêu cầu rất cao về chất lượng và độ an toàn của sản phẩm.
UL là viết tắt của cụm từ tiếng Anh: Underwriters Laboratory hoặc Tổ chức hợp tác giữa các phòng thí nghiệm, được sáng lập năm 1894 với trụ sở chính đặt tại Northbrook, Illinois, Mỹ. UL là một tổ chức kiểm nghiệm Thứ 3 được cấp phép bởi chính phủ Mỹ, hoạt động đánh giá của họ không vì lợi ích của tổ chức, cũng không vì lợi ích tài chính đối với sản phẩm. Do đó, bạn có thể tin tưởng sản phẩm được chứng nhận là hoàn toàn khách quan, không chịu bất kỳ tác động nào từ phía nhà sản xuất.
Hiện tại, hầu hết tất cả các tiêu chuẩn kiểm nghiệm của UL đều dựa trên tiêu chuẩn của riêng họ, và tham chiếu thêm tiêu chuẩn ANSI, ASTM, BHMA… của Mỹ để tiến hành đánh giá. Như vậy, tiêu chuẩn UL được biết đến là tiêu chuẩn khắc khe nhất thế giới. Tiêu chuẩn UL được chia làm ba cấp: UL listed, UL recognized và UL classified. Trong khi UL recognized, UL classified là các tiêu chuẩn thường dùng cho các thành phần, máy móc...trong nhà máy để sản xuất ra sản phẩm, chứng nhận UL Listed dành cho các sản phẩm độc lập sẵn sàng đến tay người tiêu dùng.
Con dấu UL Listed có nghĩa là sản phẩm đã được UL kiểm tra theo các tiêu chuẩn an toàn và bền vững, không có nguy cơ hỏa hoạn, điện giật trong môi trường có sử dụng chất dễ bắt lửa.
Nói cách khác, chứng nhận UL Listed đảm bảo sự an toàn và tuổi thọ của nhiều đồ gia dụng trong điều kiện hao mòn bình thường trong quá trình sử dụng hàng ngày.

Quay lại củ sạc Orico 100W, dựa trên tem UL Listed Conversion Power supply E749246 in trên sản phẩm. Kiểm tra trên trang UL thì mã sản phẩm này được đăng ký bởi công ty "Shenzhen Xinspower Technology Co Ltd". Như vậy có thể tạm kết luận củ sạc Orico GaN 100W PQ1002U Pro được Orico đặt hàng từ Cty Xinspower dưới dạng OEM/ODM. Trên Amazon và 1 số trang web cũng bán củ sạc cùng mã này với tên thương hiệu khác Orico.

Về hình thức:
- Củ sạc có 2 màu, màu đen chân cắm EU, màu trắng chân cắm gập chuẩn US. Vỏ nhám chống bám vân tay, hoàn thiện ở mức khá.
- Kích thước: 75x61x29 mm, trọng lượng ~226g
- Hỗ trợ rất nhiều chuẩn sạc thông dụng (xem hình kiểm tra chuẩn sạc và bảng tổng hợp)
- Ripple noise rất thấp ở cả chế độ không tải và full load so với nhiều loại sạc khác
- Điện áp ổn định, hiệu suất khi full load >90%

Quảng cáo

- Nhiệt độ bề mặt sau khi full load hơn 1h dao động từ 60oC đến 82oC tùy vị trí.
Clip trên tay và test nhanh:

Quảng cáo

Những thứ mình thích

- Có chứng nhận UL nên khá yên tâm về độ an toàn khi sử dụng
- Điện áp ổn định, ripple noise thấp chứng tỏ chất lượng củ sạc khá cao
- Kích thước vừa phải, nhiều cổng sạc đáp ứng nhu cầu sạc nhiều thiết bị cùng lúc
- Hỗ trợ nhiều chuẩn sạc thông dụng, có PPS hỗ trợ sạc siêu nhanh cho điện thoại Samsung
- Đây là củ sạc 100W chất lượng đảm bảo rẻ nhất bạn có thể mua hiện giờ

kich thuoc.jpg

sac 1-2 cong.jpg

sac 3-4 cong.jpg

Những thứ mình không thích

- Chức năng chia điện chưa thật sự tối ưu
- Cần săn sale mới có giá tốt.

Nên mua hay không?

- Rất nên mua vì đây là củ sạc 100W chất lượng mà rẻ nhất bạn có thể mua hiện giờ.

- Theo mình đánh giá là dù là giá siêu sale hay mức giá thông thường (khoảng 600K) như các shop đang bán cũng rất đáng giá nếu quan tâm đến yếu tố an toàn cháy nổ. Gần đây đọc FB thấy nhiều vụ cháy, chập điện do củ sạc, thực hư chưa biết thế nào nhưng có thể nhiều người rất lo lắng về an toàn khi dùng củ sạc,... Nếu có 1 củ sạc có chứng nhận an toàn thì cũng đáng để đầu tư

Trong bài có sử dụng một số khái niệm như Ripple noise, nếu bạn đọc lần đầu sẽ hơi khó hiểu, có thể đọc thêm từ bài Review trước đây của mình, cảm ơn
https://tinhte.vn/thread/sac-nhanh-gia-re-nao-p-p-nhat-cho-dien-thoai-iphone-va-samsung-so-sanh-10-loai-sac-20w-30w.3525919

Sạc nhanh giá rẻ nào P/P nhất cho điện thoại Iphone và Samsung ? So sánh 10 loại sạc 20W & 30W | Viết bởi dhphucs

Chào cả nhà, Hôm nay mình làm bài đánh giá, so sánh 1 số củ sạc nhanh 20W & 30W cho IPhone và Samsung (test thực tế với IP 13 Pro max và SS S22 Ultra), có so sánh với củ sạc chính hãng 20W Apple và 25W Samsung để xem các củ sạc hãng thứ 3 giá rẻ…
tinhte.vn

118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rẻ đúng là vô địch. Cục 100w mình mua gần 2 triệu. Thôi cứ mua loại mắc và có thương hiệu cho yên tâm bác ạ. Chứ dù có chứng chỉ nọ chứng chỉ kia vẫn không đảm bảo vì thương hiệu lạ quá, chưa chứng minh được chỗ đứng.
tien1106pham
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyencaothangtp Mấy bác nào nói thương hiệu lạ chắc chưa từng nghía qua Caddybay cho laptop, thời mà laptop toán gắn HDD mặc định, con lap cho dù có core i7 vẫn chạy đơ, lag, chậm, nên hay chơi cái trò tháo HDD cũ thay SSD 2.5 inch Sata3 vô (thời đó mình mua con SSD 2.5 inch sata3 256G tận 3tr mấy 😔( , còn đa số là gắn SSD 64G để chứa vừa đủ cái win vì thời đó SSD giá quá đắt), rồi thay thế ổ CD bằng Caddybay có gắn HDD cũ, Orico làm phụ kiện đầy mà, từ cái thời hơn 10 mấy năm trước làm Caddybay cho laptop và box HDD đầy rẫy ạ
@tien1106pham Mấy cái như bác nói, Caddybay, HDD, SDD, USB.. thì rủi ro thấp nên thương hiệu không quan trọng. Rủi ro ở đây là nguy hiểm cháy nổ. Vì cái sạc, pin dự phòng nó trực tiếp cắm vào ổ điện nên nếu chất lượng phụ kiện có vấn đề là nổ banh máy hoặc dẫn đến giật chết người. Nên không so sánh như của bác được.
@nguyencaothangtp Thấy dòng chứng nhận UL không hay vô thấy hãng tàu rồi xún cmt 😆)) không như VN hàng tràng lan đâu bạn
@nguyencaothangtp Orico bạn bảo lạ chắc ít chơi đồ bên pc.
joshungcom
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cho mình hỏi khi kết nối một dây sạc rồi, mình kết nối dây thứ 2 thì có bị ngắt kết sạc khoảng 1s rồi có lại k anh?
dhphucs
CAO CẤP
2 năm
@lazyboy76 Xem clip kia chưa mà nói không khác ? 1 cái ngắt hoàn toàn chia lại, 1 cái không ngắt mà nói không khác ?
Ví dụ của bạn cho thấy bạn không hiểu đặc điểm các chuẩn sạc. Chuẩn sạc PD thì quan trọng là giao tiếp giữa thiết bị và củ sạc. Điện áp, công suất sạc không cần cố định 1 mức nào. Ví dụ với laptop sạc chuẩn PD qua cổng type C (dùng nguồn theo máy 65W, 20V) bạn có thể dùng 1 củ sạc chuẩn PD, dù củ sạc chỉ có 12V công suất rất nhỏ chừng 20w như củ sạc cho IP chẳn hạn vẫn có thể cắm sạc laptop bình thường, khi thiếu cs thì laptop lấy nguồn thêm từ pin. Đây là điểm khác biệt giữa PD và các chuẩn khác, bạn lấy ví dụ 1 chuẩn sạc quá cũ hoặc không có phân phối điện để yêu cầu các thiết bị dùng chuẩn sạc mới hoàn toàn đáp ứng là phi lý.
Bạn cứ tìm 2 thiết bị "không có pin" theo ý bạn có hỗ trợ chuẩn sạc PD để thử là biết ngay ngắt hay không ngắt.
MrCoffee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lazyboy76 Mình có sử dụng củ 100w Baseus. Lúc đầu mua về muốn vừa sạc đt vừa cấp nguồn cho cục Pi4 mà nó ngắt điện chia lại mỗi thi ngắt/thêm thiết bị nên vỡ kế hoạch 😁 :D
@MrCoffee Mình dùng cục Baseus 65W để cấp nguồn này (do cục nguồn gốc bị gãy gắc cắm, dùng chữa cháy). Nó chia điện ở thời điểm cắm dây (không quan tâm có tải hay không) nên mình cắm cố định 1 dây cho pi4, 1 dây chờ. Lúc này bạn muốn dùng đầu chờ kia làm gì cũng được, không dùng cũng được.
Chả hiểu ông kia định giải thích cái gì, chứ trường hợp nhạy cảm với việc điện bị ngắt như việc mình cấp điện cho pi4 thì khi điện áp về 0,02 A thiết bị sẽ bị mất nguồn, vậy trường hợp này cơ chế kia vô dụng.
Trường hợp thiết bị có pin thì việc giảm về 0,02 A so với ngắt hoàn toàn để chia lại cũng vô dụng nốt.
Rõ ràng là một cái tính năng vô dụng, không áp dụng được trường hợp nào mà đi quảng bá khắp nơi.
dhphucs
CAO CẤP
2 năm
@lazyboy76 Củ sạc Apple người ta làm ra để sạc điện thoại IP, ipad, macbook.. hoặc các điện thoại , thiết bị hỗ trợ chuẩn sạc PD, mục đích của nó là vậy, bạn đem cắm cho thiết bị dạng dumb load rồi nói chức năng vô dụng, rõ ràng là bạn dùng sai mục đích sản phẩm ngay từ khi nêu ra ví dụ.
Thêm nữa "..Rõ ràng là một cái tính năng vô dụng, không áp dụng được trường hợp nào mà đi quảng bá khắp nơi." vì bạn không biết hoặc dùng không đúng nên nói không áp dụng dc trường hợp nào ? Best lý luận của "dân công nghệ" 😅
Kayen
TÍCH CỰC
2 năm
Củ này nếu có dây điện rời số 8 thì ngon
dhphucs
CAO CẤP
2 năm
@Kayen Thiết kế dây rời thì có lại trở thành dạng sạc bàn, hoặc bạn cũng có thể tự thêm dây rời cũng được, mình dùng dạng này suốt, dây nối dài 2m biến sạc tường thành sạc bàn, có cả công tắc. Sợi dây có sẵn công tắc mua trên lazada có 19k, cái ổ cắm đơn khoảng 8k
Kayen
TÍCH CỰC
2 năm
@dhphucs Em cảm ơn bác nhiều
tkdang
TÍCH CỰC
9 tháng
@dhphucs Giá sạc bàn và sạc tường cùng công suất thường giá tương đương nhau sao ko mua hẳn sạc bàn mà chế kiểu này nhìn xấu b
@tkdang sạc bàn ít loại, không linh hoạt bằng sạc tường. Dùng dây nối dài bạn có thể dùng với rất nhiều củ sạc với cs khác nhau trong khi sạc bàn chỉ cố định 1 vài mức cs, với sạc tường khi trên bàn có sẵn ổ cắm thì chỉ cần cắm vào luôn, còn khi ổ cắm xa thì dùng dây nối dài trong khi sạc bàn lúc nào cũng kèm sợi dây nguồn, phù hợp với cắm 1 chỗ. Hiện giờ có nhiều loại dây nối dài đơn giản, lỗ cắm dẹp vừa với chân cắm nên dùng với nhiều củ sạc vẫn phù hợp.
3 cổng thì gọn hơn, 4 cổng thừa lại làm cho cục khá to mà k cần thiết
dhphucs
CAO CẤP
2 năm
@allstreet Đồng ý với bạn, tùy nhu cầu nhưng với mình rất hiếm khi cần sạc cùng lúc 4 thiết bị, mà sạc như vậy công suất cũng không cao. 100W 3 cổng là vừa đẹp
đang dùng cục anker 4 cổng, nhận ra chỉ cân 2 cổng là đủ, chả mấy khi cần cả 4, vừa rẻ hơn vừa nhỏ gọn hơn
@Minh TNK Cũng tuỳ nhu cầu bác ơi,
Như em chỉ sạc 1 laptop, 1 điện thoại, 1 apple watch, 1 tai nghe thì xài cục Ugreen 65W 2C1A cảm thấy vừa đủ. Do bình thường làm việc xài laptop thì ít xài 3 cái kia. Còn nghỉ ngơi thì không xài laptop, cắm 3 cái kia vừa đủ lỗ luôn.
ddthanhdat
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có link mua ko bác?
khuongna06
ĐẠI BÀNG
2 năm
Củ sạc 100w trừ hàng thương hiêụ chất lượng giá cao thì nên mua giá hợp lý chứ nhiều cái tên không phổ biến khó an tâm. Đang chờ củ 100w ugreen gan2 và dây lighting cũng cỡ 800k, mà không biết ổn không nữa
khuongna06
ĐẠI BÀNG
2 năm
@khuongna06 Mình cũng dùng củ 65w loại 2 cổng và loại 3 cổng (kualaa với awei - đều 65w nhưng có 1 cái sạc không được laptop, mà ít dùng nên ko để ý, mua kèm cáp sạc (1 đầu c, 1 đầu cắm vào laptop)
Đợt sale thấy củ này 100w gan2 cũng ok vì mới chuyển dùng lại iphone nên mua kèm dây sạc giá có thu thập giảm giá lzd cũng ok. Có người mua đc giá rẻ hơn nữa
khuongna06
ĐẠI BÀNG
2 năm
@athuthitheott Thanks b, vậy cũng an tâm. Trước giờ chưa dùng hiệu này luôn.
pikupi
TÍCH CỰC
2 năm
@khuongna06 con ugreen 100w xài tốt mà, vừa tiền vừa chất lượng, đang dùng sạc riêng cho macbook pro nè, trước mua mấy con baseus, mấy con lạ, xài như hạch, nóng bỏng tay, bất an, cũng muốn thử mấy con mắc tiền hơn nhưng dùng củ ugreen quá ổn nên ko cần phải chi thêm, cần thì mua thêm 1 củ như vậy nữa bao sạc tất cả.
Ma Hieu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pikupi Mình mua 2 cái Ugreen 100W rồi. Quá ổn.lại có thương hiệu
quá thơm 300k mà 100w
s2xmrt9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
hôm bữa nó sale mua mớ đồ orico 77k mà quên cái cục sạc, lúc nhớ ra thì đã hết hàng mất
Hub c ra mấy cổng toàn 500k sale có 77k thơm lừng
@s2xmrt9x Link mua hub c bác ơi?
s2xmrt9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@allstreet hết bác ạ, bữa nó giảm đồng giá 77k hết, giờ nó về giá cũ 550k rồi bác
dhphucs
CAO CẤP
2 năm
@s2xmrt9x Công nhận shop Orico trên lazada sale rất mạnh tay, chờ đợt 8/8 tới
dhphucs
CAO CẤP
2 năm
@allstreet Bạn tìm trên Lazada shop "ORICO DIRECT STORE" nhưng chờ đến dịp 8.8 chứ giờ giá bình thường lại rồi
s2xmrt9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dhphucs sale vậy cho mọi người đc tiếp xúc món đồ cần mua với giá hời ngon bác ạ kk
củ này có phiên bản sạc chân tròn không bác ?
dhphucs
CAO CẤP
2 năm
@hasnguyenit Có bản chân cắm EU màu đen đó bạn
bạn cho mình xin link mua với , thak bạn nha
trungth1b
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vào lazada trên 800k
dhphucs
CAO CẤP
2 năm
@trungth1b Canh sale mới có giá tốt bạn ơi, shop Orico đã bán vài trăm củ giá sale
Xin link mua thí chủ ơi
dhphucs
CAO CẤP
2 năm
@hvdung1112 Bạn tìm shop "Orico direct store" trên Lazada là dc, tuy nhiên hiện giờ shop đang bán củ sạc tương tự nhưng mã lại là phiên bản nội địa TQ. Bạn có thể mua lại từ các shop VN trên laz, shopee, hỏi shop đúng mã PQ1002U Pro là dc.
Thương hiệu nghe lạ ghê
SeiferAlmasy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Chris Nguyen 1906 Orico làm phụ kiện đầy ra mà, từ cái thời hơn 10 mấy năm trước làm Caddybay cho laptop và box HDD.
Đồ Orico làm tạm ổn, giá luôn rẻ. Bao bì ko màu mè, đóng gói gọn gàng.
sickmydig
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SeiferAlmasy trừ cái sạc GaN trong thớt còn lại tôi mua con cổng RJ45 to usb giá cách đây 3 năm là 700K 😔(
mrford105
TÍCH CỰC
2 năm
UL là chứng nhận khó, ngay cả sạc Belkin cũng không có cert này trên cục sạc đang bán trong apple store. Nhưng con này không có chuẩn USB Implementers Forum (USB-IF) certified, là tiêu của của hiệp hội USB cấp, 😆
Giá rẻ vậy
Mình rất ưng mấy cái bài rì viu của bác thớt này, khá chi tiết và có tâm.
Có điều mình thấy có đoạn hơi lạ lạ khi bác đánh giá kiểu ............." Nếu bạn mua củ sạc các hãng như Apple, Samsung, ... thì chất lượng đảm bảo chứ các hãng thứ 3 nhiều khi giá 2 triệu kia bạn đã trả cho cái thương hiệu hơn 2/3, còn chất lượng không hơn gì các hãng bán giá rẻ hơn, nhất là các hãng như Anker, Hyperjuice,... dùng toàn linh kiện Tàu không khác gì các hãng khác nhưng giá toàn trên top" ..........
Chắc chắn vấn đề này mình không rành bằng bạn. Nhưng:
- Cái vụ mua đồ Anker mà trả giá 2/3 cho thương hiệu , mình cảm giác nói nó hơi quá...
-Dùng toàn linh kiện Tàu không khác gì các hãng khác nhưng giá toàn trên top -- vấn đề là hãng khác là hãng nào, hãng khác thì cũng có quá nhiều hãng lắm, từ hàng lô, hàng chợ .... cho đến một số thương hiệu cũng tương đối ổn. Bác so sánh thế khó hình dung quá ?
- Với người dùng bình thường, thì chắc chắn cái thương hiệu nó đáng tiền gấp vài lần mấy cái chứng chỉ nọ kia, nói thật, 100 người dùng có đến quái mấy người biết đến mấy cái chứng chỉ kiểu đó đâu ?
@Vuducanh0909 Cái sạc nokia chân kim của tôi gần 20 năm vẫn dùng tốt kìa 😆

Còn cái đám anker thì tôi kể cho nghe, từ 2015 tôi bắt đầu chơi mấy đồ lặt vặt cho vui và hồi đấy cũng mộ anker lắm, nghe ns hàng mỹ cơ mà.
Củ sạc 5 cổng 40w, 2 cục 2 cổng 24w, 1 mớ cáp từ micro đến lightning. Sau 2 năm thì hỏng gần như toàn bộ, có cái còn bảo hành thì tôi đổi cái mới rồi tống vội cho ae cuồng anker. Cho đến hiện tại đồ anker còn duy nhất 1 cục 5 cổng 40w.

Dây của anker tệ khỏi bàn, nhất là dây chân L, vừa to vừa dày tưởng bền mà toàn báo lỗi ko tương thích vs iphoen, còn cái dây theo máy iphone thì chưa bao giờ dính. 1 sợi thì chắc đen nhưng cả 3 sợi thì đúng lởm.

Sau đợt đó thì cạch mặt thằng anker, chuyển qua xiaomi, giá chỉ bằng 1/3 nhưng chất lượng rất tốt. Số lượng đồ hỏng đi bảo hành ít hơn anker.

Xem mổ ruột thì thấy anker cũng như bao thằng tàu khác, chẳng có cái mịa gì là chất mỹ cả. Có mỹ đình 😃
@huykhanh95hup OK bạn, của bạn 2 năm hỏng sạch còn của tôi coi như 10 năm chả hỏng cái nào. Nhất trí !
@Vuducanh0909 Nên ms nói anker là thằng tàu ngáo giá 😌 , nhưng có thể với bạn nó vẫn rất cao cấp 🤣
@huykhanh95hup Tôi nói nó cao cấp chỗ nào ? Còn tôi đã nói tôi dùng hàng Anker rất lâu, nhiều và rất ok, thế thôi. Đừng nhét chữ vào mồm người khác như đàn bà thế.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019