Trên tay và trải nghiệm bàn chải điện Xiaomi Mijia T300: Giá vừa phải, chất lượng tốt
Chill With Dan
3 thángBình luận: 135
Bàn chải điện là một giải pháp vệ sinh răng miệng tốt và sạch hơn so với dùng bàn chải thông thường. Có rất nhiều loại bàn chải điện trên thị trường, mình dùng thử bàn chải điện của Xiaomi Mijia T300 sở hữu cơ chế rung với mức giá khoảng 400 nghìn và hôm nay sẽ trên tay cho mọi người tham khảo.

So với thị trường thì 400 nghìn là một mức giá hợp lí cho những người mới chuyển qua dùng bàn chải điện để thử. Loại T300 này của Xiaomi cho một thiết kế đẹp, cầm nắm tốt và độ rung mạnh khi dùng. Bàn chải này nằm ở phân khúc tầm trung trong dòng sản phẩm bàn chải điện của Xiaomi Mijia vì còn có loại với mức thấp hơn về công suất cũng như giá tiền là T100 (khoảng 150k) và cao hơn là T500 (khoảng 1 triệu).

Thiết kế

Mijia T300 của Xiaomi là một chiếc bàn chải điện ở phân khúc tầm trung sở hữu thiết kế có kích cỡ vừa phải, chắc tay so với các sản phẩm bàn chải điện cùng phân khúc giá. Tổng quan mình thấy mỗi khi đánh răng, bàn chải cho trải nghiệm cầm nắm rất xịn.

Chiều dài sau khi lắp đầu bàn chải vào thì dài 25cm. Đây là độ dài vừa phải nhưng dài hơn các loại bàn chải không có điện thông thường, bạn sẽ cảm thấy tay không cần dùng nhiều sức hay nâng tay lên xuống thì vẫn có thể với chạm được các ngóc ngách, mặt hàm bên trong dễ dàng.

banchai_xiaomi-6-2.jpg Mặt trước thân máy có một nút bấm duy nhất vừa là để kích hoạt, vừa để chuyển chế độ rung mạnh/nhẹ. Ngoài ra khu vực này cũng sẽ có đèn báo mức rung và đèn báo hiệu mức pin.

banchai_xiaomi-1.jpg Chất liệu của bàn chải làm từ nhựa ABS, phần đầu máy là thanh rung làm bằng kim loại. Mặt sau sẽ có những chấm nổi nhỏ giúp cầm nắm không trơn tuột.

Dưới đế chúng ta có một nắp đậy cổng sạc để đảm bảo chuẩn chống nước IPX7, đây cũng là cổng sạc USB Type-C rất tiện lợi có thể dùng sạc chung với smartphone. Không như một vài loại bàn chải điện khác phải dùng chân đế sạc, lỉnh kỉnh, dễ thất lạc khi hầu như bàn chải điện rất lâu sau mới cần sạc lại mà chúng ta thì thường cất đế sạc đi rồi khi cần lại không nhớ chỗ cất. Dùng cổng sạc Type-C dễ đồng bộ với nhiều thứ hơn.

Phần đầu bàn chải

Phần đầu bàn chải, lông chải không quá mềm, cứng vừa đủ để khi kết hợp với độ rung khi đánh răng. Chất liệu theo nhà sản xuất là lông Dupont, mình thấy rất thoải mái khi đánh, đồ dài, dày vừa phải, không làm đau nứơu, đánh mạnh một chút cũng không xước hay sưng, chỉ có điều là bề mặt bàn chải diện tích hơi nhỏ nên phải di chuyển nhiều.

Kết cấu phần đầu này đơn giản, khép kín không có các rãnh, mạch để nước hay kem đánh rănh có thể chui vào, bám lại thời gian dài nên vệ sinh cũng dễ dàng. Mình đã từng dùng bàn chải pin của Iris, đầu chải chứa nhiều khe rãnh, mỗi lần chải xong phải vệ sinh cả các rãnh đó rất mất thời gian.

Độ rung lắc

Tuy là không có cơ chế xoay như các loại bàn chải điện khác, nhưng T300 của Xiaomi cho chế độ rung 31000 lần/phút khá mạnh, công suất là 2W với 2 cấp độ. Mình thấy độ rung này dùng rất thích, đã miệng không quá ê. Các lông chải lại lắc qua lại nên tạo cảm giác “đã” miệng hơn, giảm bớt công sức dùng tay để đánh một cách đáng kể và tất nhiên là sạch hơn so với loại bàn chải thường không rung.

Ở từng khu vực chải, sau 30s bàn chải sẽ ngắt nhanh rồi rung lại để nhắc nhở người dùng thay đổi bề mặt răng chải để bảo vệ nướu và làm sạch đều hơn ở mọi ngóc ngách trong khoang miệng. Sau 2 phút bàn chải sẽ tự động tắt để thiết lập thời gian đánh răng khoa học hơn.

Thời lượng pin

Với thói quen đánh răng 2 lần/ ngày thì chiếc bàn chải điện T300 này cho thời gian sử dụng khá lâu, lên đến 25 ngày kể từ khi sạc đầy. Bạn dễ dàng tự tin mang đi du lịch xa nhiều ngày mà không cần cắm sạc. Ngoài ra thời lượng để sạc đầy pin là 4 tiếng.

Tóm lại mình thấy ở mức giá tiền này, những gì mà bàn chải điện Xiaomi Mijia T300 mang lại tốt. So với phiên bản T500 nó chỉ kém hơn ở khoản không có kết nối bluetooth với điện thoại để Theo dõi và cài đặt các thứ. Tuy nhiên nhu cầu của mình không cần như vậy.
cover_Xiaomi Mijia T300.jpg
Mod này có ny chưa nhỉ
@tayeutl Đã là đàn ông thì phải sẵn sàng đánh vào đồn đã có giặc, dắt con trâu đã buộc thừng.
happynews
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@truong_evil Câu hỏi mang nhiều ý nghĩa
Rev
TÍCH CỰC
2 tháng
@asterix0108 cưới cũng tán đc mà :D
@Rev Cưới là có pháp luật bảo vệ rồi ko tán dc
Mua sử dụng được vài tháng thấy khá thích. Mà lý do chính để mua e nó sạc type C tiện phết
@hoangtumattroj Bằng tiền đó thì mua Oral-B Vitality Braun ngon hơn 69 lần, có sạc không dây.
Kte
TÍCH CỰC
3 tháng
@bucom2486 mình đang dùng nhưng ko nghĩ ngon hơn 69 lần hehee😆 dòng xiaomi này là rung sóng âm ko phải xoay như oral-b
@bucom2486 Vậy à bác. Chưa sử dụng Oral nên không biết. Mà bác đã dùng còn xiaomi này chưa? Đã cũng ko kém nhé lại dùng chung cáp sạc đt nên đi đâu cũng tiện khỏi phải mang thêm bộ sạc của riêng nó
@Kte Đúng rồi bác. Rung chứ ko xoay
@Kte Theo mình tìm hiểu thì rung sóng âm này sẽ không ngon bằng xoay, rung nhẹ hơn và mình vẫn phải mất công chà răng như cách đánh thông thường. Còn xoay theo kiểu Oral-B thì mình chỉ cần lướt chậm qua từng răng chứ không phải chà, tốc độ xoay rung lắc lớn nên sẽ dễ dàng đánh bật mảng bám hơn loại sóng âm kia.
Mình đang dùng Oral B Pro 1000 thấy thích hơn 😁
@lexcuong cái Oral-B Vitality Braun rẻ hơn nhiều mà chất lượng thì cũng tương tự.
@leechnao ông oral b loại 450k không có đèn báo pin 😔 nên nhiều lần quên sạc, chưa đến chợ đã hết tiền bác ak
bozvot
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@phamthanhhieu178 Vì vậy nên nó làm quả xạc không dây chống nước để ông cắm xạc cho nó cả ngày đó =))
kidsbander
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@bozvot nhà e cũng dùng 2 cái bàn chải oral b này và cắm chết ở trong wc luôn, khi nào đi thì rút ra, luôn trong tình trạng đầy pin. dùng hơn 1 năm rồi mà pin vẫn khỏe lắm. mang về quê thì 3 ngày oánh răng 3 người x2 = 6 lần vẫn quá khỏe. chắc 1 tuần mới hết pin được
prochang3
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Cái này ngoài công dụng oánh răng ra còn làm chi khác hem nhỉ.
@prochang3 Bác thích chải gì thì chải cái đó thôi 😆
@prochang3 Khi bạn hỏi như vầy thì mình thay mặt Đan Anh trả lời bạn luôn là ngoài dùng đánh răng còn có công dụng đánh bạn nữa 😆
Kte
TÍCH CỰC
3 tháng
@prochang3 ak đánh lưỡi cũng đc đó bạn 😆
rongict
TÍCH CỰC
3 tháng
@prochang3 Cắm quả cà tím vô cái đầu bàn chải sẽ thay đổi công năng
oralb hoặc philips thôi, bền mà đầu bàn chải thay còn rẻ nữa
dùng bản chải xiaomi dc 1 thời gian là hỏng
@Tên Hiển Thị thế bh thôi bác, nó bh dài mà
@Tên Hiển Thị hehee oral b tự thay pin đc nhe :v
@nguyenacer ủa nó nguyên cục đó sạc ko dây thay pin gì vào đc bác ơi
@Tên Hiển Thị đc nhé bác. cứ gg là thấy, cũg dễ thay tại vì pin nó là loại pin lipo tròn 3.7 v thì phải
trungth1b
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Minh đang sài Xiaomi T100 giá khoảng 150k. Thấy cũng khá ổn, tuy nhiên đầu bàn chải qua 10 ngày sử dụng có dấu hiệu tưa và cần thay mới.

* bộ 3 đầu bàn chải thay thế khoảng 100k
@trungth1b T100 bữa mua khá rẻ, 125k nhập mã khuyến mãi còn 100k ,và đầu thay chỉ 66k/3 cái thay thế . Bạn xài hao nhỉ chứ mình thấy đầu bàn chải nó bền vật, xài hơn 5 tháng đầu vẫn chỉ tưa vài cọng cực ít ,ko như đầu bàn chải thường ,vì nó chỉ rung nên ít bị tưa .
trungth1b
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@wtf9999 Chắc do mình chà kiểu bàn chảy classic. Vùa chà vừa rung chắc sẽ sạch răng hơn.
@trungth1b Bàn chải điện mà đem Chà là thấy sai rồi bạn 😁 thế mua bàn chải thường cho rồi. Bàn chải điện chỉ để chạm vào răng cho rung là sạch, kỹ thì sau 2 phút tắt máy thì bật lên đánh thêm 30 giây tổng thể cả hàm nữa là sạch boong.
finalcut
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Cái gì mà công suất 2000 watts trong video vậy má
hoantranbk
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@finalcut Có 2 W thôi 😆
Cái này dùng chán, đầu bản chải vừa ưu điểm, vừa nhược điểm, ưu điểm là dễ thay, giá rẻ, nhược điểm thì cứng như đá, đánh không cẩn thận "cộc cộc" vào răng đau cả đầu.
Mình dùng T100 bị hỏng, mua T300 vẫn thế, sau mua Oral-B thấy đắt xắt ra miếng luôn, mỗi tội giá đầu bàn chải hơi "thốn" 😁
@dunggrap Mình dùng đầu Oral B thấy khá ổn, cũng lâu lâu mới phải thay đầu bàn chải mới, còn mua mới đâu tầm 50-60k 1 đầu
Kte
TÍCH CỰC
3 tháng
@dunggrap mình dùng oral-b thấy đầu bàn chải 7-8 tháng rồi vẫn ko hỏng 😆 nhưng vẫn thay cái khác
@liketheblues Pro 1000 hạt rẻ nhất cả đám 😁:D:D
@Hassler Em mua toàn 135k 1 đầu bác ạ @@, mà có nhiều loại hay sao ý
mình cũng đang xài con này được gần 3 tháng rồi. phải nói là ngon bổ rẻ. chỉ ko biết đến khi nào nó ngừng rung thôi
Đang xài T100 ngon lành luôn, Cám ơn Mod
Ngừoi thân mình xài và bảo ok lắm, cũng cân nhắc
Từng dùng con tương tự của xiaomi, dùng một thời gian khoảngb3 tháng nó bị rùng và kêu khá to, sau đó chuyển qua Philips thấy phê hơn.
thegate
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@ngocdung_const Rung thì chuyển thành máy rung bán cho các bạn nữ 😃
Giá mềm nhỉ
Syter
TÍCH CỰC
3 tháng
@asterix0108 Đừng mua, chả khác gì mấy đôi dép 10-20k ngoài chợ đâu, tui xài thử đúng 2 lần ko chịu nổi vứt luôn sọt rác.
Bàn chải điện thì chỉ có 2 hãng nên chú ý tới: Phillips và Oral-B. Tầm hơn 1tr là có xài ổn rồi.
@Syter Chán vậy cơ à
@Syter Mua con T1 Qihoo xài thử đi bác, giá tầm 500k đẹp mà nhiều chế độ đánh nữa, nhà mình đang xài khá thích.
Tầm tiền này con Xiaomi DR-BEI Sonic BET-C01 ngon hơn, pin, rung thì giống nhau nhưng C01 có 2 đầu bàn chải đi kèm, có dock sạc riêng, rất tiện, ko phải dây nhợ lằng nhằng.
@Scorpius DLord dr bei yếu nhớt, cho con nít xài thì được 😃
@Nam Air nó cũng 2w, rung 31k như con t300 mà mod bảo yếu thì chịu, mình đang dùng hài lòng. tàm tiền này thế là ok rồi.
@Nam Air mod cho mình hỏi, chỗ sửa bàn chải được hông? nhà có con dr bei mà xài được 2 tháng tự nhiên hết rung. chán hẵn
@Tunguehkte bỏ mua cái khác thôi bác, sửa có khi đắt hơn mua mới 😃
mình chưa xài loại quay quay nhưng thấy rung vậy là đủ rồi. Cảm giác rất sạch sau khi oánh răng.
@hoanbnhbg Trước mình có dùng thử 1 loại bàn chải điện đầu kiểu dài dài như này và rung ngang thì đánh răng xong cứ có cảm giác hơi ê ê nên không thích lắm, sau chuyển qua loại xoay tròn thì không bị cảm giác đó nữa
@Hassler Loại này m thấy đánh khá phê, chưa xài loại xoay nhưng cảm giác rung vậy đánh sạch hơn
@Hassler Xoay tròn thì chỉ giải quyết vụ lười thôi.
Rung nó làm sạch kĩ hơn
mình có mua 1 bàn chải điện xiaomi soocas (ko nhớ đời nào) mà mất đế sạc, không biết chỗ nào bán lẻ đế sạc này ko?
@Hanzt Krueger Lên shopee kiếm thử b.
Daoket
TÍCH CỰC
2 tháng
@Hanzt Krueger dư mấy cái đế sạc soocas nhưng bàn chải chết rồi
@Daoket có pass lại không bạn?
n3.9592
TÍCH CỰC
3 tháng
đã dùng và chả khác bàn chải thường là mấy .. có tiền anh em nên đầu tư tăm nước. xịt sạch hơn chải
@n3.9592 Thế chắc dùng phải hàng đểu rồi. Chứ dùng bàn chải điện giờ không muốn dùng bàn chải thường.
Cũng có cả tăm nước mà hầu như không dùng.
@n3.9592 Có lẽ bác chưa dùng đúng cách chứ thường đã dùng bàn chải điện rồi là không muốn quay lại bàn chải thường vì cảm giác bàn chải thường đánh không sạch, đầu tư thêm bộ tăm nước nữa thì chuẩn khỏi chỉnh luôn
Ngon lành
chotoi
TÍCH CỰC
3 tháng
Mấy em kiểu này phải ngậm miệng khi dùng để tránh bọt bắn tung toé, chải mặt trong răng hơi khó, nhiều khi tắt & dùng như bàn chải thường.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019