Trên tay Viltrox AF 75mm F1.2 XF Pro - ống tele (giá) tốt dành cho Fujifilm | NhaCuaCao

Nhà Của Cáo
19/5/2023 9:53Phản hồi: 42
Trên tay Viltrox AF 75mm F1.2 XF Pro - ống tele (giá) tốt dành cho Fujifilm | NhaCuaCao
Viltrox Pro AF 75mm F1.2ống kính Viltrox sản xuất để sử dụng cho máy ảnh Fujifilm ngàm XF và nó có khả năng tự động lấy nét tương thích với hệ thống lấy nét của Fujifilm - có nhận diện mắt, mặt người.

Ngoại hình - mở hộp

Viltrox Pro AF 75mm F1.2 có một thế mạnh là ngoại hình của nó đẹp và nó hợp với ngoại hình của các máy ảnh Fujifilm. Từ cách sắp xếp độ to nhỏ của các vòng trên lens, đến các thành phần đều có một số điểm giống với một chiếc ống kính Fujifilm.

Có 3 điểm khiến mình thấy chiếc ống kính này nó giống với một chiếc ống kính Fujifilm:

• Đầu tiêu là vòng lấy nét điện tử có khả năng xoay 360 độ, chi tiết và chất liệu của vòng lấy nét khi sờ vào cực kì giống với các lens Fujifilm. Nếu như không nhìn và chạm vào vòng lấy nét này thì thực sự nó cực kì giống với các lens Fujifilm.
  • Nút gạt MF-AF trên thân lens cũng có ngoại hình cực kì giống với các lens Fujifilm, nhưng cảm giác khi chạm vào thì có chút thô hơn, và phản hồi xúc giác khi gạt hơi cứng hơn.
  • Vòng chỉnh khẩu độ - Viltrox 75mm f1.2 có vòng chỉnh khẩu độ điện từ tương tự các ống kính Fujifilm. Tương tự vòng lấy nét, vòng chỉnh khẩu độ cũng có ngoại hình và cảm giác sờ vào hệt như các ống Fuji, nhưng có điều khi vặn thì nó có cảm giác rít hơn và ở khấc cuối cùng khi chuyển qua chế độ auto thì hơi cứng hơn.

Mình biết có rất nhiều ống kính bên thứ 3 rất tốt, sử dụng với máy ảnh Fujifilm rất thích nhưng mà ngoại hình không hợp nên nhìn khá lạc quẻ, và mình tin đây cũng là một rào cản của một số bạn khi quyết định không dùng các lens này.

Theo mình thì Viltrox 75mm f1.2 vẫn sẽ giữ được tính thẩm mỹ cho một bộ máy ảnh Fujifilm, khi gắn lên thì bộ máy ảnh vẫn sẽ là một phụ kiện đẹp.

Bên trong hộp của sản phẩm sẽ có thêm một túi đựng ống kính, nó làm mình nhớ lại các túi ống kính ngày xưa của Canon dòng L, có điều chiếc túi của Viltrox sẽ hơi mỏng hơn cho cảm giác không xịn bằng.

Phần ngàm có tích hợp cổng USB-C để update fw.

Còn phụ kiện trên lens thì có hood, cap trước sau đầy đủ, các phụ kiện này đều có hoàn thiện tốt, cầm vào chắc tay, gắn lens ống kính có độ khít tốt và sử dụng mượt mà.

Độ nét ở khẩu F1.2

Quảng cáo

Điểm thứ 2 mình ấn tượng trên chiếc ống kính này là độ nét ở khẩu độ ở F1.2, chi tiết lên ảnh rất tốt, độ tương phản cao, độ chuyển của trường nét nhẹ nhàng rất dễ chịu, không bị gắt như mình nghi ngờ.

Đầu tiên phải cho anh em xem độ nét của nó rất tốt, đây cũng chính là tấm ảnh đầu tiên mình bấm máy khi gắn lens lên máy. Anh em có thể thấy được độ sắc của chữ trên lon nước cực kì tốt, đặc biệt là độ nổi khối của chữ cũng được thể hiện rõ ràng, nhìn hình bạn có thể tưởng tượng được cảm giác khi sờ, chữ nổi lên và nhám.

Mình tăng độ khó lên một chút, lấy lens này đi chụp sản phẩm và dùng F1.2, chụp chiếc microphone Saramonic BlinkMe B2, chiếc mic này có nhiều chi tiết nhỏ để chụp lên được rõ ràng thì rất khó.

Mặc dù không phải lens macro nhưng chi tiết và độ nét của các chi tiết nhỏ xíu, nó vẫn thể hiện rất tốt, và hay ở chỗ là mình thấy độ tương phản rất tốt, không bị soft như các chiếc ống kính khẩu cao nhưng giá thấp khác mình từng dùng.

Quảng cáo

Ví dụ như chi tiết các lỗ nhỏ trên mic khi zoom lên ống kính vẫn thể hiện rất rõ ràng, anh em lưu ý rằng mình chụp trên Fujifilm X-T4 độ phân giải ảnh trong link full loanh quanh đâu đó 20 đến 24MP, nhưng zoom lên vẫn tốt.

Các chi tiết như thông tin ghi trên mic, các chân sạc của cục RX, hoặc là các thông tin trên màn hình vẫn thể hiện rất tốt.

Khả năng lấy nét

Viltrox trước đây thì họ chuyên làm các ống kính khẩu độ lớn giá rẻ nhưng mà chỉ có lấy nét tay, không có tự động lấy nét. Sau này ra mắt thêm dòng Pro có AF - Autofocus, và với Viltrox AF 75mm F1.2 thì nó có tương thích với hệ thống lấy nét của Fujifilm cho khả năng nhận diện mặt và mắt người.

Trước tiên thì mình thấy ống kính lấy nét chính xác, đúng vào điểm mình cần, nhưng mà nó … chậm, nó hơi “rề rề” so với những gì mình mong đợi ở một chiếc lens bình thường. Bên cạnh đó khả năng nhận diện mặt và mắt người là có nhưng mà nó cũng chậm như cách nó lấy nét.

Cho nên anh em nào mà cần chụp nhanh, chụp sự kiện, chụp thể thao, chụp chim cò, sóc … thì mình nghĩ sẽ hơi khó khăn.

Bên cạnh đó là vẫn có hiện tượng hunting, cộng với lens có hiện tượng thở thì anh em quay video chắc chắn sẽ không dùng được, bắc buộc phải bật chế độ lấy nét tay.

Bokeh

Khẩu f1.2 thì bokeh to đùng, nhưng quan trọng là bokeh trông như thế nào nữa, bokeh đẹp theo cá nhân mình là nó có tương phản tốt, phần rìa bokeh sắc, nét, không có hiện tượng viền xanh tím…

Bokeh của Viltrox 75mm F1.2 nó không quá đặc biệt, cơ bản là cũng ổn, rìa tương đối nét, tương phản ổn, nhưng không được tròn.

Minh có xem so sánh trên kênh Xing Liu, bao gồm các ống kính: 56mm F1.2 WR, 90mm F2 WR, 50mm F1.0 WR và Viltrox 75mm F1.2 Pro chụp ở khoảng cách 88cm. Thì có hai điểm mình bất ngờ là bokeh của 75mm F1.2 Pro khá giống với 90mm F2 WR nhưng to hơn do khẩu lớn hơn. Thứ hai là ống 50mm F1.0 WR bokeh hơi kỳ, tương phản thấp mà rìa còn có viền xanh.

Kết

Theo mình thì với giá 10.990.000 thì Viltrox 75mm F1.2 Pro là một lựa chọn ổn nếu bạn muốn dùng tiêu cự dài trên hệ Fujifilm. Ngoại hình đẹp, chất lượng ở khẩu lớn nhất F1.2 ổn, bokeh cũng đẹp, khẩu lớn cho khả năng chụp đêm tốt hơn là những điểm đáng chú ý ở lens này.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chất lượng
Giá cũng khá hợp lý, thay vì mua con 56 1.2 thì mua con này nếu chụp mẫu ngoài trời thì lợi hơn nhiều
@tamnguyen072 nói huề vốn haha
@tamnguyen072 lại còn dư chút tiền cafe 😁
Giá quá tốt.
Cũng xài Fuji nhưng thích màu ảnh bác kéo thực sự... e kéo ko nổi như này 😁
@hieunokia e kém vụ kéo màu lắm kk 😁
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
một năm
@nguyenvu1302 Kéo làm gì bác ? Màu đó Provia/velvia tinh chỉnh thêm chút thông số là được mà có gì lạ đâu
@Miyasaka vậy ạ, để em test xem tks bác nhé he he
@nguyenvu1302 còn cái ảnh nào có màu hồng với xanh thì là do đèn đó bác
len chân dung thì nên review chụp chân dung để ae dễ hình dung hơn, admin toàn chụp cái gì ấy
@hieunokia Lens chụp gì cũng được mà ta, với cả trên tay thôi bạn mình đâu có đánh giá đâu.
@Nhà Của Cáo bác cứ lôi các mod nữ ra chụp chứ. chủ yếu ae xem phần màu da nó xử lý ntn, độ xóa phông ntn, bokeh ntn
Con lens này đúng kiểu ko ai ngờ là chất lượng tốt thế so với cái giá chỉ hơn 10tr 😀 Cơ mà kiểu gì cũng có người chê là "lens for lên màu không đẹp như lens hãng".
@hoatongoc Màu thì mình có thể edit, đường nào cũng edit mà
Chỉ cần chi tiết và tương phản phải tốt
nhược điểm là nặng vl, còn lại ngon
@king_pro_vip_753 Uh quên nói, nó nặng thật 😅
50 f1.0 mà bác chê thì chịu rồi😁😅
@Điền Nguyễn 91 Người thật việc thật xấu thì chê thôi
Ko phải cứ thấy nó mắc, nó cấu hình nghe ghê ghê thì phải khen 😃
@Nhà Của Cáo Cá nhân mình đang xài 50 F1.0 + H2S thấy hài lòng chất lượng ảnh, buil ok. Mình chỉ không đồng ý dùng từ "xấu" cho con lens này thôi, chứ không phải nói giá cao hay thấp, cấu hình ghê ghê hay không?
@Điền Nguyễn 91 Mình vẫn lập trường đó thôi, nếu như bạn có đọc bài thì bạn sẽ biết mình nói xấu là bokeh xấu, lý do xấu
- đục, mờ, tương phản cực thấp
- viền nhoè nặng
- có viền xanh lá

Thẳng thắng mà nói với bạn bokeh mà viền xanh tím các kiểu ntn thì mình chê, xấu mà kiểu xấu nặng.
Còn lại về chất lượng ảnh, hay độ nét, chi tiết ntn thì mình ko có đề cập, hi vọng ko hiểu lầm.
Còn với bạn bokeh như vậy là ổn thì ok, mỗi người có thẩm mỹ khác nhau nên ko sao.
@Điền Nguyễn 91 Nghe bạn đề cập build này nọ thì chắc đã ko đọc bài, và chắc là hiểu lầm, đọc cmt của mình nhé
mt9011
TÍCH CỰC
một năm
Lâu mới thấy bài của @Nhà Của Cáo
Thanks.
tầm giá này thì ngon thực sự. Nhưng cá nhân em vẫn thích lens hãng hơn 😁
@Dương Quang Thế Tâm lý chung mà
Nhiều người cũng vậy đó b
haien
ĐẠI BÀNG
một năm
Con này p/p tốt nhất trong tất cả các lens chân dung Fuji hiện tại - tiêu cự 75mm xoá đẹp và 1.2 rất nét. Trong bài mod chưa up fw mới nhất nên lens lấy nét chưa hết công lực thôi, chứ mình dùng bắn trên X-H2 và X-H1 đều rất hài lòng. Mua ở các đơn vị khác lens tầm 9tr5, mua cũ tầm 8tr5 ( hơi khó vì nó ngon k ai nhả , trừ phi không hợp )
len thương hiệu TQ :v
@boy_buon205 Thì sao? Sigma ko hơn Viltrox nhiều mà còn xấu vl, gắn lên fuji đúng kiểu tk ngu học. Vilr nó lại đẹp vãi nồi mà giá thì rất ngon.😀
Chụp cận cảnh mấy đồ tí hon để xem khả năng xoá phông của ống kính 🤣🤣🤣 xin nhắc lại là chụp cận cảnh thì bất kỳ cái điện thoại Tàu 2 triệu nào cũng làm được, xoá phông mù mịt luôn, ae nào không tin thì mình có thể cho xem ảnh.
@Chung Nhựt Phát xem trả lời ở phía trên, cũng do mình trình bày không rõ ràng, ae hiểu nhầm.
@Bạch Vân Đạo Nhân Ông càng nói càng lòi cái dốt nát ra.. Ông ko thấy não ông có vấn đề à..nói ở trên rồi. đây phải bài review đâu mà ông đòi hỏi mấy cái đấy. Chưa nói đến mấy cái ông nhắc cũng dở hơi nốt. 1 con lens tiêu cự này ông bảo chụp phong cảnh. Cho tôi cười cái. Còn nữa chính cái mõm ông đi so khả năng con lens này vs mấy con dt chứ ai. Là não hằng ngày thì cũng để tí nếp nhăn mà nghĩ chứ.😏😏😏 à còn nữa việc chân tay là cái việc gì nữa hả ông con. Chụp ảnh ko dùng tay dùng não, chả lẽ dùng mõm như ông con à😏
@Ác thần_ls Lúc giải lao thì rút điện thoại ra đọc tin tức với, đừng có chăm chăm xem s_e_x. Ống kính 70_200 mm người ta còn dùng chụp phong cảnh, chứ 75 mm thì ăn thua gì? Lấy nét vô cực là rõ từ đầu đến đít, ở những tiêu cự đó thì chụp những cảnh ở xa, sống trên đời thì phải nhìn xa, trông rộng tí.
@Bạch Vân Đạo Nhân Đúng. Vẫn có ng vác tele đi chụp phong cảnh. Cơ mà chả có mấy ng dở hơi như ông con đâu..hoặc nhu cầu đặc thù lắm. Cái nữa lôi tele zoom70-200 lại đi so vs 1 con fix 1 tiêu cự khẩu 1.2 nữa thì ông con cũng mặn đấy. Những lens ntn chuyên dùng chụp chân dung đặc tả chứ mấy ng vác đi chụp phong cảnh. Có time nên đi học đi. Khuyên thật. Ít nhất là biết lens nào dùng cho phong cảnh kiến trúc. đừng dở ương tn nữa. Ba mẹ ko cho học hành tử tế nó khổ thế đấy.😏
Tuyệt,
Chờ xem XF 27mm F/1.2 PRO của VILTROX
e này hiện quá hot nhỉ. cơ mà 90 f2 có vẻ vẫn là boss
SmallRig đẹp =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019