Trên tay Vsmart Live 4

ND Minh Đức
28/8/2020 13:25Phản hồi: 221
Trên tay Vsmart Live 4
Với mức giá chưa tới 5 triệu đồng, chúng ta không chỉ có Snapdragon 675, 6GB RAM mà ngoài ra, Live 4 còn cho người dùng một số đặc điểm đáng chú ý khác vốn chỉ có trên những máy trung cấp hay thậm chí là cận cao cấp trước đây.

Vsmart Live 4 có mặt lưng hoàn thiện nhám và có độ chuyển màu nhìn rất sang khiến chiếc máy này có thiết kế trung hoà với nhiều đối tượng khách hàng hơn. Ngoài ra với kiểu nhám cho nên chúng ta cầm sử dụng sẽ ít thấy bám bẩn và bám vân tay hơn những mặt lưng có thiết kế sáng bóng.

Vsmart Live 4 có sự xuất hiện của phần cảm biến vân tay một chạm ở mặt lưng luôn chứ không còn cảm biến dưới màn hình như Live nữa. Đối với một chiếc máy phổ thông thì việc có cảm biến vân tay như thế này sẽ phù hợp hơn, giảm tải phần nào những thao tác xử lý của phần cứng và nó sẽ mở khoá nhanh hơn khi chỉ việc đưa ngón tay chạm là mở. Mình cảm thấy vị trí đặt vân tay của chiếc Live 4 khá phù hợp với tay của người Việt Nam khi chỉ cầm và đặt ngón tay mở khoá rất dễ dàng.

Thiết kế cụm camera hình chữ nhật gồm 4 ống kính nhưu thế này chúng ta thường thấy ở những chiếc smartphone cao cấp và cận cao cấp mới có, chứ hiếm thấy xuất hiện ở một chiếc máy phổ thông. Bên cạnh camera chính, góc siêu rộng hay đo chiều sâu thì chúng ta sẽ có thêm một camera macro để chụp cận cảnh.

Camera:
  • Camera chính 48MP AI
  • Camera góc siêu rộng 8MP
  • Camera đo chiều sâu 5MP
  • Camera macro 2MP
Mình thích cách Vsmart họ hoàn thiện cạnh bên bo cong và hai bề mặt liền lạc với viền xung quanh cho cảm giấc vuốt rất mượt chứ không bị gờ. Đây là cạnh phải máy có phím tăng giảm âm lượng và phím nguồn / mở khoá.

Cạnh dưới gồm cổng sạc USB-C, microphone, loa và jack tai nghe 3.5mm - đây là điểm rất hợp lý khi ở phân khúc phổ thông người dùng cần sử dụng tai nghe có dây thậm chí là sử dụng luôn tai nghe đi kèm theo hộp máy hơn là phải sử dụng tai nghe không dây bên ngoài.

Đây là phần màn hình 6.5 inch độ phân giải FHD+ (2340 x 1080px) sử dụng tấm nền LCD - LTPS. Tấm nền này sẽ mang lại mật độ của các bán dẫn nhiều hơn và mật độ của electrons sẽ nhanh hơn, chính vì thế màn hình sẽ cho khả năng có tốc độ làm tươi sẽ cao hơn và cho phép nhà sản xuất làm viền màn hình mỏng hơn.
Tấm nền LCD LTPS kết hợp với camera selfie theo dạng "nốt ruồi" bên trái phía trên giúp tổng thể mặt trước của Vsmart Live 4 rất mỏng và phần nào mỏng hơn các chiếc máy cùng phân khúc.

tren_tay_vsmart_live_3_tinhte-3.jpg Phần cằm Vsmart Live 4 sẽ dầy hơn một chút.

Quảng cáo

Chiếc máy mình mượn được có cấu hình cao nhất là 6GB RAM và 64GB bộ nhớ trong, SoC là Snapdragon 675 - một con chip không hề yếu và rất hời cho một chiếc máy dưới 5 triệu. Snapdragon 675 sẽ giúp thiết bị xử lý nhiều về trí tuệ nhân tạo và có bộ xử lý chuyên dụng giúp chụp ảnh như chế độ quay video xoá phông theo thời gian thực.

Vsmart Live 4 có viên pin 5.000 mAh - dung lượng lớn thế này mà ở trong một thiết kế máy khá mỏng và sexy.

Máy chạy trên nền tảng giao diện VOS 3.0 có nhiều cải tiến và giao diện hơn rất nhiều so vơi VOS 2.0 trước đây và phát triển dựa trên Android 10 có các cử chỉ điều hướng và nhiều thứ hay ho khác.

Bọn mình sẽ test kỹ hơn về Vsmart Live 4 - về benchmark, chụp ảnh, trải nghiệm,... và chia sẻ cho anh em sau nhé!

Quảng cáo

221 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cấu hình ổn giá quá ok
@Vtp2015 Giá giảm kịch sàn luôn. Vsmart mà o bế mấy đứa bán hàng bằng cách chia hoa hồng cao cao nữa là cháy cả mịa nó hàng luôn
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@iPhonefans Cháy vài lần rồi bạn ạ.
ChiploveT.T
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lê văn zyx Cellphone đợt đầu 1-9->3/9 sale bản 6GB ram chỉ hơn 3tr7
milanox
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vtp2015 có sạc nhanh không bạn?
Ko vào xem vsmart mà xem wall-e, không biết chính hãng lego bao nhiêu các bác nhỉ, thấy đồ nhái từ anh hàng xóm chỉ có 500k
@nicolasdoan Hàng dạng này bên B mới làm
@nampd
CAO CẤP
4 năm
Máy ngon giá đẹp… mua thôi anh em
@cellman Mua đi đừng.....
Ngọn cỏ xanh trên đất Việt là đây
Chúc mừng Vsmart chính thức thể hiện đc chính mình
Thật ra mà nói, việc Vin phải xuống màn LTPS IPS LCD là có lý do, ko biết là ở đây có anh em nào xài con Live 1 chưa, chứ mà nói:
1 - Vân tay trong màn của Live 1 rất kém ăn, chỉ cần màn hình dính >5 vết vân tay là ko đọc đc, khá ức chế
2 - Màn AMOLED của nó thật sự ko đẹp xí nào, cũng nhiều bạn nói chất lượng chỉ tầm cỡ mấy con Sam dòng A giá rẻ, hơn nữa là màn AMOLED của con này dễ bị ám vàng
Hơn nữa là Live 1 từng dính 1 phốt bê nguyên xi thiết kế của con Meizu 16XS từ bên Tàu về, nên lần này Vsmart quyết tâm làm chủ "công nghệ lõi" đích thực, âm thầm vẫn là chủ đích, khác xa với 1 "siêu phẩm hàng đầu thế giới" của 1 ai đó 😆)
Còn 1 ngọn cỏ trên Mars nữa mà 😃))
@vuaphapthuat410 Thế là nhà mi đã bị Bom tẩy não cho rồi đấy, miệng ba hoa chích chèo mà nhìn cái hình nhà máy cỏn con thế kia mà dám bảo Bkav tự làm từ A-Z, thế con C85 đc làm từ đâu nói coi!? Đã cầm đc chiếc Bphone nào chưa mà phán như thánh vậy!??
Con Live 4 này là cả công sức đến bản quyền của chính Vin tự làm mà bảo công nghệ ko đc đặc sắc thì chắc suốt ngày chỉ biết ngồi nhà gõ phím, ra tiệm mà cầm trải nghiệm đi
ton son
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vuaphapthuat410 bphone tuổi j mà làm đc mian nhé bạn thuê công ty khác làm thì khác j bạn bạn nhìn nhà máy vin vs bphone thì khác hẳn, bphone như xưởng cơ khí nhỏ làm j có dây chuyền sx như vin, bp có làm j chỉ mùa đặt rùi lắp giáp thui chứ bphone nó cũng như asanzo thui nhé bạn nhìn bp1 mua bên china về đóng mác rùi bán nhé, nhin vin làm nó nghiêm túc nhé bạn k như bp
KingR
TÍCH CỰC
4 năm
@vanlinh2905 Mình thì chưa tin Vin tự gia công được main 😃 Thiết kế và gia công là 2 công đoạn khác nhau. Về tổng thể, Vin chưa thoát được cái thiết kế của Tàu 😃, nhưng nếu ko dùng thiết kế dạng đó thì sẽ đẩy giá máy lên khá cao. Cấu hình của Live 4 cũng là cấu hình của năm ngoái với con CPU 675, nếu dùng 730G thì ngon hơn nhiều. Tuy nhiên, tổng hợp lại ta vẫn có 1 con máy với cấu hình đủ dùng và tương đối mượt mà, thích hợp với các cụ để đọc báo, chát FB ( màn 6.5 là đủ dùng rồi ), cũng phù hợp với các bạn chạy xe công nghệ ( pin 5K là đủ 1 ngày bật app rồi ). Không phù hợp với các bạn thích sống ảo hay các bạn chơi game nặng ( con CPU 675 vẫn hơi cùi ).
KingR
TÍCH CỰC
4 năm
@ton son Mình nghĩ với điều kiện về tài chính như Asanzo thì lắp ráp được cũng là rất tốt rồi. Kiểu phát triển như Asanzo phù hợp với các startup, mình tin là nếu có đủ đk, Asanzo cũng sẽ gia tăng hàm lượng chất xám lên sản phẩm của mình, nhưng trước tiên là phải thoát được hàm con cá mập Vin đã 😁 . Vin có kiểu là, 1 là anh nuốt mày, 2 là mày tự bơi đi, anh không cho mày cộng sinh đâu.
Ko lấy quà trừ đi chỉ còn 3,8tr thôi nha mod =)))
Hợp lý. Phù hợp cho nhu cầu cơ bản như mình
Mình vẫn ủng hộ Vinsmart nhưng mod nâng bi thấy tởm quá. Review mất chất làm cảm giác bị tác dụng ngược và mod như ba phải
@kobebryant Lại còn phù hợp với AI, lên tivi quảng cáo như thế cho mấy ông bà già chứ vào tinh tế thì toàn anh em thích công nghệ nói như vậy lại bị tác dụng ngược 😅
@Cái Nồi Cháo Heo Chuẩn, coi khúc đó tởm éo chịu được. Coi mấy đoạn tởm quá tắt luôn. Cái điện thoại 4tr mà như xài cái màn hình tivi Sony 400tr
@kobebryant Chuẩn từng chữ luôn, ông Minh Đức này có bao h mà review đàng hoàng đâu, mang danh Cộng đồng công nghệ lớn nhất VN mà thấy ông này review chả khác éo gì noob mới vào nghề, thua gấp tỷ lần Vật Vờ Studio, bên kia bà Trang vs bà Vân thefist mới vào nghề mà nói chuyện rất có bài bản, sắp xếp vấn đề có trật tự, cơ bản là nói rất rõ trọng tâm của sản phẩm và vấn đề của nó, còn ông này thì nói năng có vẻ lộn xộn, nhiều cái nói quá khó hiểu, giống kiểu ko chuẩn bị gì trc khi review mà cứ mình biết cái gì chụp cái đó mà nói. Cái này cho @Duy Luân review thì còn nghe đc
" Vsmart Live 4 có sự xuất hiện của phần cảm biến vân tay một chạm ở mặt lưng luôn chứ không còn cảm biến dưới màn hình như Live 3 nữa."
Live 1 chứ đâu ra Live 3 ta!??
VN có hãng điện thoại như này thấy quá hay, máy ổn, giá cũng vừa túi tiền, lúc trước có mua cho cha 1 con Joy 3, thấy dùng tốt
anhlt
CAO CẤP
4 năm
@hoanganh2710 dm ít ra ko lừa đảo như thằng bfone đánh lận con đen
@anhlt Mình thì không quan tâm mấy cái bphone gì đó khi chọn mua điện thoại, tại mình thấy giá cũng đắt, với quảng cáo nhiều cái mình thấy không thực tế
Giữ nguyên kiểu thiết kế màn hình như của live đời đầu thì ngon, chứ kiểu đục lỗ như này nhìn ngán lắm rồi
@Nguyễn Tùng Dương Mình cũng thích trên dưới cân bằng như vậy, kiểu này nhìn nó lệch lạc
@phoden Mình thích con wall-e hơn. Hóng mod trên tay. Nhìn cưng gì đâu 🙂
@Yan20142297 🤣 ca này chắc khó
Dùng có ra gì và này nọ ko nhỉ?
"Với mức giá chưa tới 5 triệu đồng, chúng ta không chỉ có Snapdragon 675, 6GB RAM mà ngoài ra, Live 4 còn cho người dùng một số đặc điểm đáng chú ý khác vốn chỉ có trên những máy trung cấp hay thậm chí là cận cao cấp trước đây."
Rồi sau khi nói một lúc :"Chiếc máy mình mượn được có cấu hình cao nhất là 4GB RAM và 64GB bộ nhớ trong"
Giới thiệu 6GB RAM cầm máy bản cao nhất 4GB RAM
Sai sai ta...😅
laiviet
TÍCH CỰC
4 năm
@duongdanghanh Chuyện thường ở tinhte rồi bác. Tiền hậu bất nhất, lỗi chính tả tùm lum hết cả lên.
@duongdanghanh Mải viết quá chưa kịp hình dung mình đang cầm máy gì 😅
@laiviet 😆)
minhtanocn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em mua cho ba cái live 6/64 đời trước ngay đợt giảm giá sốc ở hệ thống TGDĐ chỉ hơn 3tr, mà hay bị lỗi lặt vặt quá.
Vài app cài vào thì k hiện đc icon app mà hiện icon android, có app thì k load đc luôn, giai đoạn đầu xài máy thì thường xuyên treo máy, sập luôn nguồn, k khởi động lại đc, máy thì nóng kinh khủng. Sau vài lần cập nhật thì đã ổn, riêng có vài app vẫn k load đc. Và có cái lỗi khó chịu nhất đến giờ vẫn k hết là thườg xuyên k chuyển đc kết nối dữ liệu khi mất wifi. Bật tắt dữ liệu lại vẫn k đc, buộc phải khởi độg lại máy mới bật đc.
Chẳng hiểu sao nữa? Không biết có a,e nào bị tươg tự k?
Vsmart cho lỗi đổi mới trog 101ngày đầu mà lười k có time ra BH đổi mới, giờ thì fải gừi TTBH thì càg lười hơn.
minhtanocn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ipadnewbie Haha... Dạ bác ngồi yên nhận em 1 lạy ạ!
minhtanocn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vmemory Đúng rồi đó bác.
Khongtinte
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhtanocn Bạn thử vào cài đặt - hệ thống - tùy chọn đặt lại - đặt lại wifi, di động và bluetooth xem hết ko nhé. Trước mình cập nhật lên 3.0 cũng bị vậy, tính cài đặt lại hết nhưng phát hiện chỉ cần cài đặt lại mạng là giải quyết được.
Khongtinte
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mrMinhThành Bạn thử vào cài đặt - hệ thống - tùy chọn đặt lại - đặt lại wifi, di động và bluetooth xem hết ko nhé. Trước mình cập nhật lên 3.0 cũng bị vậy, tính cài đặt lại hết nhưng phát hiện chỉ cần cài đặt lại mạng là giải quyết được.
MyNami
TÍCH CỰC
4 năm
Trên tay mấy lần rồi nhỉ
xuanlinh
TÍCH CỰC
4 năm
Giá vậy cạnh tranh rùi. Từ từ vin sẽ ra thêm mấy con cao cấp nhỉ
@xuanlinh Cứ tiến từ từ cho chắc. Lộ trình phát triển của Vin đang rất tốt
@xuanlinh Duy trì mấy con này cho đỡ đau túi anh em ơi 😂
@xuanlinh Hơi hướng của Xiaomi
HatBuoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phatkrongana Chê xiaomi cơ mà thấy Vsmart nên học tập =)) ban đầu thì máy giá rẻ cấu hình cao, khi vững chân rồi thì đầu tư R&D nhiều hơn. Giờ Xiaomi có mấy con flagship, giá cũng cận kề 20tr rồi nhưng chất lượng đáng giá lắm.
haohaovcl
ĐẠI BÀNG
4 năm
😁
cabk
TÍCH CỰC
4 năm
@haohaovcl mấy cam này thì rõ và nét lắm
@haohaovcl Camera to quá đi
Sơ qua cấu hình thì Vsmart live 4 quá ổn với giá. Hóng bài test của mod
mình cũng đang định mua lm máy phụ, test cái kiểu
jk.y
TÍCH CỰC
4 năm
Ngon lành đấy, mua làm máy phụ hoặc cho ba mẹ vẫn ngon.
Rev
CAO CẤP
4 năm
@thealley Mua cho phụ huynh rất ổn luôn bác
@Rev Máy phụ thì ok, mua cho phụ huynh thì chân thành khuyên các bạn mua 11 pro max (mới) là PP tốt nhất. 12 pro max còn khá cao giá nên ko phù hợp, 12 hay 11 thì màn hình nhỏ người lớn xài khó nhìn. Lý do là íso rất trực quan dễ sử dụngc người lớn dễ thích ứng hơn là android
@Jacky_Knight_90 Ba mẹ nuôi nấng mình nên người. Có cái đt vài chục triệu mà bạn cũng tiếc à ?!

Vậy chứ con bồ nó đòi thì chắc bạn cũng nhịn ăn mà mua cho nó

Còn Ba Mẹ bạn thì bạn chỉ mua cái XR giá rẻ và màn hình LCD ?!

Biết vì sao mình tư vấn 11 pmx mà không là 12pmx ko ?!

Vì màn hình 2 con là same same nhau, chỉ khác nhau cái VIỀN được bo và viền phẳng. Cầm 12pmx nó khá cấn tay.

Mình mua ipad cho Ba Mẹ mình từ năm 2010 rồi, đổi 2-3 đời rồi. Nên Ba Mẹ quen sd màn hình to.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019