Trên tay WD Blue SN550 - ổ SSD M.2 PCIe phổ thông, hiệu năng đáng chú ý, giá tốt

bk9sw
16/3/2020 9:51Phản hồi: 126
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng con Samsung PM981a ngon phết
n3v3Rm1nD
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sao_Cung_Duoc có bị lỗi quá nhiệt tốn pin gì không bác? thấy có người report PM981a lên 70 độ nóng bá cháy
@n3v3Rm1nD Mình dùng thấy OK mà. Con này là OEM của EVO 970
Khá ổn
theheartknow
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài này ko thấy mod đề cập vụ chép file lớn hết cache thì tốc độ ntn, nhiều a.e mua về làm ổ cứng rời rất quan tâm vấn đề này.
@theheartknow 871 MB/s
bupbechanh
TÍCH CỰC
4 năm
@theheartknow Ổ cứng rời ko dùng khe PCI, mà là qua cổng USB. Tuy theo đời máy mà công USB sẽ là 3.0 hoặc 3.1. Đa phần máy Intel Gen 7 trở xuống cổng đều là 3.0, tốc độ cũng chỉ vài trăm MB/s. Trong khi ổ cứng lại chạy tốc độ 3,500 MB/s

Bị nghẽn cổ chai băng thông ở đoạn kết nối USB từ máy tính vào ổ cứng rời, hiện chưa có cách nào khắc phục được trừ cắm trực tiếp vào máy tính.
@bupbechanh cắm qua thunderbolt cũng lên đc đến 2500 😁
MeowMunĐen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bữa giờ đọc 3 bài review về con này trên GenK, nghe nhìn VN, VNReview, hôm nay lại thấy Tinh Tế review nữa. Nhưng cuối cùng vẫn thấy con SSD Samsung 981a và 970 Evo Plus là best p/p nhất
MrChubby
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng mới lên đời cho em laptop ở nhà, nhìn chung là quá ngon trong tầm giá. Nhưng đường dài thì mới biết mèo nào cắn mỉu nào
@MrChubby bản 256 tốc độ vậy đúng 960 rùi. chứ cái ssd wd sau 1 năm thấy cảnh thui. lết lết cho xem.
lqphong77
TÍCH CỰC
4 năm
@MrChubby Mình cũng thấy lạ với bạn @ragefighter này, tôi làm cty chuyên mô phỏng ở Ca họ dùng sdd toàn intel, tôi thấy bao năm không hư (thực sự trong suy nghĩ tui là intel bền nhất) tui chỉ nói lên cái mình trãi nghiệm sao khác với nhìn nhận người khác và có ẩn khúc gì không? Tui nói có thể đúng có thể sai vì cty tui cũng dùng cở vài nghìn thanh sdd thì đâu đại diện được tất cả. Mà hắn cứ sồn sồn lên (chính xác là dùng từ này).

Theo tui biết intel họ có nhiều dòng sdd (dù sdd không phải là chuyên của họ), phải dùng đúng mới phát huy hiệu quả. Không phải lúc nào cũng cần 3500 đâu.

Samsung cá nhân tôi cũng có dùng (thấy được, nhưng ở Ca họ cũng k chuộng đâu).

Tôi chỉ tiếc sdd của Plextor thời chưa bán cho đài loan.
lqphong77
TÍCH CỰC
3 năm
@ragefighter "chứ mấy business oem ai dám rớ ssd của wd hay seagate đâu" hố hố hố. Tui đọc mà ngại cho ông quá! Biết đủ nhiều thì nói không thì thôi. Coi chừng ăn bánh vẽ nhé.
@lqphong77 Bánh vẽ thì có thím đó. chứ thím thấy mấy hàng oem của ss rùi bán lại đó thím. Chứ thím mua lẽ ngoài hổng có đâu thím.
KHABT
TÍCH CỰC
4 năm
Đã thay ssd m2. Không hiểu sao thời gian gần hay bị lỗi không nhận ổ cứng, con m2 tiếp xúc có vẻ yếu ớt, di chuyển nhiều dễ bị ảnh hưởng
Được cái này mất cái kia các bạn ah, nên tùy nhu cầu của người dùng tôi
lucky0511
ĐẠI BÀNG
4 năm
2 năm trước, Tôi có mua con m2 960 pro 512gb gần chục triệu . Giờ ra nhiều dòng tương đương mà giá tốt hơn nhiều quá.
Hoang Min
TÍCH CỰC
4 năm
Mua lexar nm600/610 ngon hơn, tầm 1m3 được 500gb
đang dùng samsung 981 thấy con này không rẻ hơn mấy nhưng hơi kém :d
minhahp29
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ms thay samsung evo 860
khacthanhtam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Kingston A2000 500GB bên Memoryzone có vẻ ngon hơn em này
leaderhero
ĐẠI BÀNG
4 năm
Làm sao check được mainboard hỗ trợ loại M.2 PCIe), hay PCIe 3.0 x2 hay M.2 SATA (bằng soft) vậy các bro
@leaderhero lấy model main lên web check phẻ hơn. hehe
lqphong77
TÍCH CỰC
4 năm
Ở đây là chém vui, kể cả ông viết bài, k có chuyện tui nói, ông nói, hay ông kia nói là chân lý. Che đậy gì?, ai có bằng chứng gì? Tôi ở Ca ở đây họ chuộng Intel, thấy vậy nói vậy, và cá nhân thấy hàng trăm ssd của họ đang hoạt động dưới mắt mình trong nhiều năm vẫn rất ổn, thậm chí hơn hẳn những thương hiệu khác tui biết.
Cho mình hỏi là nếu bây giờ laptop hỗ trợ SSD Gen4, mà mình lắp SSD Gen3 này vào thì có dùng được không? tức có tương thích ngược lại không? mình đang dùng Legion Y530 hỗ trợ SSD Gen3, định mua SSD Samsung 980 PCIe NVMe V-NAND M.2 2280 1TB Gen3 giá 3tr2 trên memoryzone, mà sợ 2 năm nữa thay laptop mới hỗ trợ Gen4 thì SSD Samsung này không dùng được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019