Trên tay WD Gold 14 TB: một chiếc HDD siêu bền, hiệu năng cao và tiết kiệm điện
Mikeknowsme
2 tháng trướcBình luận: 174Lượt xem: 10.980
Trên tay WD Gold 14 TB: một chiếc HDD siêu bền, hiệu năng cao và tiết kiệm điện
Đây là HDD Western Digital Gold có tên mã là "WD141KRYZ" - dung lượng 14 TB siêu khủng. Nó sẽ là giải pháp lưu trữ dành cho các hệ thống máy chủ lớn, data center, hay những người dùng PC cần một sản phẩm HDD tốt nhất.

Có 4 tiêu chí mình đề ra cho WD Gold 14 TB này:
  • Độ bền
  • Tiết kiệm điện
  • Hiệu năng cao
  • Dung lượng lớn

WD Gold 14 TB có thiết kế như một HDD truyền thống của WD từ trước đến nay, các phần phiến đĩa dầy chứa dung lượng rất lớn 14 TB. Nhưng ảnh phiến đĩa các bạn thấy ở trên là được WD thiết kế là rất mỏng so với một dung lượng cực khủng đó rồi.

14 TB nếu tính vui các bạn có thể hình dung trung bình một bài hát 4 phút có 7.5 MB, lấy 14 TB (14000000 MB chia cho 7.5) là có thể lưu được tới cả triệu bài hát hay cũng phải hơn 3 ngàn bộ phim HD 720p với dung lượng trung bình 4.3 GB.

Chính vì dung lượng lớn nên đây là giải pháp lưu trữ cho các hệ thống máy chủ, hay dữ liệu khủng cho doanh nghiệp...

Tốc độ vòng quay của WD Gold 14 TB này là 7200rpm, WD cũng sử dụng công nghệ HelioSeal - đây là công nghệ bơm khí heli vào bên trong giúp giảm độ nóng do ma sát giữa phiến đĩa và cây kim tìm dữ liệu. Chính vì thế ổ HDD sẽ tiết kiệm điện năng hơn, hiệu suất hoạt động tốt hơn, tăng khả năng lưu trữ,...

Bộ nhớ đệm của ổ cứng là 512 MB, tốc độ truy suất dữ liệu ngẫu nhiên cũng rất nhanh.

WD cho rằng ổ cứng này có độ bền 2,5 triệu giờ MTBF - MTBF được WD đưa ra để tính toán chỉ số AFR (Annualized failure rate), là chỉ số tính tỷ lệ hư hỏng hằng năm.

Công thức như sau: AFR = 8766/MTBF = 8766/2500000 = 0,0036064 = 0,35%. Trong đó 8766 là tổng số giờ trong một năm, và chỉ số AFR càng thấp thì ổ cứng có độ bền càng cao.

Ổ cứng chuẩn SATA III cho tốc độ chuẩn kết nối 6Gb/s, tốc độ ghi lý thuyết của WD là 267 MB/s - rất nhanh so với một sản phẩm HDD.

Sau khi mình gắn vào máy tính để test tốc độ thì đây là kết quả, ghi là 267 MB/s, đọc là 264 MB/s. Tốc độ này thì khỏi phải nói gì nhiều, rất nhanh so với thị trường HDD hiện tại.

Tóm lại WD Gold 14 TB WD141KRYZ là một "siêu phẩm" HDD cho nhu cầu sử dụng từ máy chủ doanh nghiệp lớn cho đến cá nhân. Với 4 tiêu chí trên thì mình nghĩ đây là một lựa chọn toàn diện khi bạn muốn tìm một HDD đáp ứng mọi mặt.

Giá sản phẩm: 14,640,000 đồng. Bảo hành chính hãng 5 năm, 1 đổi 1.
Quan trọng là nó giữ được tốc độ trên 200 liên tục ko. Hãy lúc được lúc không
@Vthanhlv HDD thì hầu như là giữ được nếu chuyển file lớn, ko như SSD
@Vthanhlv Hiển nhiên là không rồi. Càng về sau càng chậm, cuối đĩa mà được hơn 100MB/s là ngon rồi.
@Vthanhlv Dạ, lý thuyết là nó tỷ lệ nghịch với dung lượng lưu trữ trong đó. Ổ đĩa lưu trữ càng nhiều thì tốc độ luôn giảm.
@Vthanhlv HDD là mâm đĩa xoay mà càng lâu càng chậm dần đều thôi 😆. nhưng nhu cầu lưu trữ lớn mà rẻ thì cũng phải sd. Đang sử dụng dòng enterprise này 2 ổ 8tb/ổ dùng backup dữ liệu cho toàn bộ cty
Ổ này chắc tui chứa cả thế giới: JAV, TOKYO HOT, SKY ANGEL, CARIBBEAN, vào quá.......Ổ 2TB hiện tại đang có vẻ căng. -_-

Top 15 diễn viên đang làm mưa làm gió ở JAPAN:
1. Sakamichi Miru.
2. Yua Mikami.
3. Ameri Ichinose
4. Emiri Suzuhara
5. Rola Takizawa
6. Nozomi Sasaki
7. Yui Hatano
8. Aso Nozomi
9. Eimi Fukada
10. Aizawa Minami
11. Akiho Yoshizawa
12. Megi Fujiura
13. Abe Mikako
14. Suzumiya Kotone
15. Tsukasa-Aoi
@Anh Hung Thoi Dai Bác nâng cấp thêm ổ HDD nữa để update thêm Châu Âu, Mỹ với Nga nha 😆
@Anh Hung Thoi Dai Vừa tôi ổ tài liệu 2 TB.
A cay không xem nữa luôn.
@Anh Hung Thoi Dai em ủng hộ số 2 và số 4 nha
@Anh Hung Thoi Dai cảm ơn chia sẻ của giáo sư về nền AV thế giới hiện nay
mới hôm rồi thấy Western Red cho lưu trữ & máy chủ, hnay lại thấy Yellow cho cùng mục đích, kỳ quá ta?
Bên mình it làm svr, chi toàn dùng Western Purple.
@ddamme mấy cái Synology hay Qsnap á bạn, cái nào cũng đc
@tan9639 Tùy mục đích, Black chủ yếu tốc độ
@ddamme Có nguyên combo luôn bác 2 ổ 10TB với nas synology. bác quan tâm mình để lại giá tốt cho Bác
wd có vẻ không được bền
@Smowtion Cũng được mà bác, xưa nay sài WD vs Seagate chưa hư mất dữ liệu con nào. hồi trước có con 80 Gb lâu lâu lôi ra cũng còn sống nhăn. Nhưng nếu mua dung lượng lớn thì mình vẫn chọn Seagate.
@Smowtion WD dòng cao cấp cho máy chủ cũng bền lắm bác, tuy nhiên nếu muốn có 14TB này cho máy chủ thì phải chịu chi raid 1 thôi. mua 2 ổ chứ lưu trữ thì bắt buộc phải dự phòng
@Smowtion Như nhau thôi bạn ơi, mình xài HDD lưu trữ cho camera (CCTV) thì tần suất lỗi của WD vs SG same same á. Khi HDD phổ biến ở 1-2TB thì SG lỗi nhiều, ggl thấy do fw lỗi sao đó. Từ 4TB trở lên mình chuyển qua WD, it lỗi hơn chút. Dạo gần đây thì SG trở lại với dòng Sky Hawk rẻ hơn WD chút đỉnh, nhưng chất lượng chưa bit.
@c0mmand0 WD RED 10TB chạy raid thì bao đảm bảo bạn ơi 😆 Mình dư ổ NAS SYNOLOGY ai quan tâm inbox mình nhé
Ở đâu ra mà có ma sát giữa đầu đọc và phiến đĩa?
Đĩa than vinyl sao?
@boyngo1988 Là như vầy phải không?

https://www.anandtech.com/show/14066/western-digital-to-demo-dual-actuator-hdds-next-week
Western Digital to Demo Dual-Actuator HDDs Next Week: Double the Actuators for Double the Perf
anandtech.com
@Battleship Cái bác vừa đưa mới tăng làn chạy lên 2 lần mà tốc độ đã gấp ba và tốc độ truy xuất ngẫu nhiên cao hơn nhiều rồi, huống hồ là 8 10 đầu dò hoạt động đơn lẻ còn ác nữa ... mà chắc ngày đó còn xa, sợ lúc đó ssd khai tử ổ cứng truyền thống luôn rồi vì chế tạo phức tạp.
@boyngo1988 Như bài viết ở Anandtech nói rằng sử dụng dual-actuator thực tế giống như ghép hai ổ cứng lại làm một.
Mình mới xem clip này

Thì ra cái actuator là nguyên cái cụm (motor, cánh tay, đầu dò) với mỗi đầu dò tương với mỗi platter. Và khi motor quay thì tất cả đầu dò này di chuyển cùng một lúc. Thiết kế hiện chỉ có một cái motor cho cả cụm actuator.

Có phải "mong ước" của bác là mỗi đầu dò trên mỗi platter hoạt động đơn lẻ?
Nếu vậy thì thiết kế ổ cứng sẽ phức tạp hơn nhiều.
@Battleship Thực ra cái dual actuator đó là 2 chồng tay sensor chạy độc lập bác, nói như gộp 2 ổ cứng cũng không sai vì số đĩa nhiều gấp đôi ổ thường 6 đầu dò trên độc lập 6 đầu dưới, mới là 2 đầu đọc độc lập tốc độ tương đối gần với ssd bình thường chứ 12 đầu hoạt động độc lập chắc tốc độ tiệm cận nvme mất... e nghĩ chắc làm không khó nhưng có thể họ không muốn làm vì có lần e tháo ổ cứng chỗ điều khiển tay dò chỉ có 1 cuộn cảm rất mỏng và còn trống rất nhiều chỗ.
Cái này để lưu trữ cho nhu cầu cv là chính chứ người bt thì theo mình 2tb là đủ dùng.
@duyluanfan chơi phim hardcore thì 1 phim 50gb cũng lưu chả mấy là hết 2tb
@duyluanfan Em đầy ắc rồi anh ới, đang tính làm thêm em nữa. Cứ 4K HDR 80gb/film thì đc bao nhiêu đâu cụ. Đồ này cho bọn lưu và xem film thôi chứ công việc vip ở mức này thì nó mua ssd luôn cho rồi.
@hoholulu làm combo 10TB bạn ới. Mình đang cần bán lại giá siêu tốt luôn. có sẵn cả combo rồi lấy về là sài dc ngay
Chắc nó là 2 đĩa cứng mới cho tốc độ gấp đôi
Khủng quá khủng. 14tr giờ mua được ổ SSD bao nhiêu TB các bác nhỉ.
@kixx HDD là cơ học , xác xuất hư hỏng cũng rất cao khó đoán định . SSD giờ ko thua kém gì khoản lưu trữ cả chỉ có là nó đắt mà thôi
@traisaigon Cái gì cũng 2 mặt hết bác ơi. SSD chính vì nó là full điện tử, mà điện tử thì cũng có xác suất die bất thình lình, mà đã die là khỏi cứu. Nguyên nhân có thể từ sốc điện, độ ẩm cao,...những nguyên nhân chung mà làm hỏng linh kiện điện tử thông thường.
HDD die còn cứu được, chứ ssd thì mất trắng
@renzoson HDD thì có khả năng hơn SSD mà. Nhưng bác chạy raid thì luôn đảm bảo hơn . Mình có combo 2 ổ RED 10TB và NAS Synology giá siêu tốt
@renzoson nếu nói nguyên nhân có rất nhiều nhưng chắc kèo ko có cái vụ để lâu 1 thời gian lấy ra hư , HDD mình có 1 đống hdd để trong tủ bảo quản của ngân hàng rồi cắm vào ko chạy vì hư cơ . Và nói luôn trình độ VN giờ hoàn toàn có thể cứu được SSD
Tinh ra 1TB gần 1 triệu, cái này ai có nhiều phim hoặc nhạc nhiều mua con này lưu phê đời.
@hoholulu Em cũng đang quang tâm....bác coa thể cho em ít thông tin được không ?
@traihue_75 Bạn mở inbox giúp mình nha. hoặc nhắn tin cho mình qua số 0901177693 Hiệp. tại có bác kia đang hỏi ổ cứng . nếu bác mua combo mình để lại cho bác luôn. Bảo hành trách nhiệm 3 tháng ( back tiền lại ngay nếu có lỗi lầm gì) hàng vẫn còn bảo hành của hãng nên yên tâm nha bác
@Hi3p4u NAS này bao nhiêu ổ vậy bạn?
@8ball 2 ổ 10TB nha bác ơi 😆
REview nốt HC650 20TB
Gold dòng cao nhất phê roi
làm solution thay cho cloud đc hem ta :3
Ổ ngon cho mấy bác chuyên làm Video và ảnh nhé, tốc độ này edit 4K thoải mái
GB khác Gb nhé bạn thớt. Tốc độ mà được 6GB/s thì nó lại ngon quá
@dualshoсk đã edit, nhầm xíu à 😁 xin lỗi bạn
Các anh nên so tốc độ với các ổ cứng khác cùng vòng quay, cùng dung lượng thì mới biết ổ nào nhanh hơn ổ nào. Vì mặc định ổ 5400 dung lượng 10TB sẽ nhanh hơn gấp đôi ổ 7200 dung lương 1TB.
@hisang Tốc độ vòng quay thấp 5400 thì sao lại nhanh hơn loại 7200 được bạn?!
@Battleship Vì ổ dung lượng cao mật độ đơn vị lưu trữ sẽ cao hơn nên dù có tốc độ thấp hơn nhưng vẫn nhanh hơn về tốc độ đọc/ghi.
VD: Đoạn đường 10m trồng 10 cây chuối, và đoạn đường 10m trồng 20 cây chuối.
xe 1 chạy 7,2m/s tương đương tốc độ 7 cây chuối/s. Xe 2 chỉ chạy 5.4m/s nhưng chạy được 10 cây chuối/s.
@hisang nghe kỳ quá bác 😃
@hisang Cache to mới được 250MB/s ông ơi 😗
Mình xài ổ seagate 1TB mà copy được có 130MB/s
Tôi là người dùng bình thường nên ssd là đủ
doanh nghiệp thì chắc phải chơi cả chục ổ này để lưu trữ luôn
@skyline87 Roanh nghiệp sản xuất jav hả bác😅😂😂.
Khối dữ liệu khủng vậy thì phải chạy RAID rồi.. kiểu gì cũng phải mua tối thiểu 1 lần 3 cái dùng cái này mới hiệu quả được.
@ALO_BOY2005 Loại này dùng cho store Data Center.
@harryposter hiểu mừ ! mình cũng làm bên windows server. mà mình nhỏ, xài có mấy ổ 2TB thôi.
Đang dùng ổ 4TB và mỗi tuần phát sing 20GB dữ liệu mới 😆))
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 244VIPhemilo
9.748 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 84CAO CẤPquangthegtvtk49
5.055 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 72CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156