Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay WebOS TV: Đẹp, đơn giản, thông minh, phản ứng nhanh

cuhiep
9/5/2014 6:54Phản hồi: 228
Trên tay WebOS TV: Đẹp, đơn giản, thông minh, phản ứng nhanh
WebOS trên TV LG cho trải nghiệm đơn giản hơn, đẹp hơn và tiện hơn so với hệ điều hành Netcast mà LG đang dùng trên Smart TV của họ cũng như hệ điều hành trên Tv của các hãng khác. Tốc độ phản ứng với thao tác của người dùng, độ mượt của WebOS. Trong bài này mình chia sẻ với anh em 3 Video về tổng thể WebOS, chạy ứng dụng và thiết lập một chiếc TV mới với WebOS. Hiện tại chợ ứng dụng chưa chạy trên các máy có màn hình FullHD nên mình chưa thử được, hẹn anh em ở bài sau.

WebOS được phát triển bởi Palm nhằm cạnh tranh với iOS của Apple. Năm 2010 khi HP mua lại Palm thì WebOS cũng trở thành tài sản của HP. LG đã mua lại WebOS từ HP vào năm 2013 để trang làm nền tảng cho tv thông minh của mình. Từ năm 2014 trở đi thì các SmartTV của LG sẽ được trang bị WebOS hay cho hệ điều hành NetCast.

Giao diện

WebOS trên TV mang lại một trải nghiệm mới hoàn toàn không chỉ so với NetCast của LG mà cả với các hệ điều hành trên TV của các hãng khác. Anh em có thể thấy được sự thông minh, đơn giản, đẹp và phản ứng nhanh hơn. Lý do ở đây mình nghĩ rằng OS này được thiết kế cho điện thoại và do một công ty của Mỹ làm.

Giao diện của WebOS nhìn phẳng hơn, nhẹ nhàng hơn và nhiều mảng màu lớn hơn so với giao diện 3D khá phúc tạp và rồi ở NetCast trước đây.

Có ba màn hình chính là: Màn hình hiện tại, màn hình tương lai và màn hình quá khứ.
  • Màn hình hiện tại: Đang ở bất cứ chỗ nào, khi các bạn nhất nút Home trên điều khiển thì Tv sẽ đưa bạn về màn hình chính, màn hình này gồm ứng dụng bạn đang chạy và các ứng dụng bạn hay sử dụng. TV sẽ tự động chọn phần này cho bạn. Thẻ ngoài cùng bên trái và to nhất là ứng dụng đang chạy. Điểm khác biệt bạn thấy ở trên WebOS đó là màn hình chính không chiếm hết toàn bộ màn hình hiển thị của TV mà chỉ chiếm hoảng 1/3 phía dưới của màn hình. Khi nhấn nút để mở WebOS lên thì chúng ta vẫn thấy nội dung hiện tại ở 2/3 bên trên và âm thanh vẫn còn.

• Màn hình tương lai: Đang ở màn hình hiện tại các bạn đưa chuột về cạnh phải của TV thì sẽ dẫn chúng ta đến màn hình tương lai. Đây là màn hình liệt kê tất cả các app và nó sẽ tiếp tục di chuyển về bên phải nếu số lượng app các bạn cài vào nó nhiều hơn. Ở màn hình này chúng ta có thể di chuyển vị trí các icon của App bằng cách nhấn vào app và kéo.

• Màn hình quá khứ: Ở màn hình quá khứ hay màn hình đa nhiệm thì các thẻ bây giờ là các cửa sổ của các nội dung mà chúng ta đã xem qua. Chúng ta có thể xem đây như là cử sổ đa nhiệm. Đa nhiệm trên WebOS cũng tiến bộ hơn nhiều so với các nền tảng TV khác. Chúng ta sẽ quay lại ngay nội dung đang xem thay vì phải tải lại hoặc mở lại ứng dụng từ đầu.

Ứng dụng

Giống như Smartphone thì WebOS Tv có sẵn một số app và thông qua chọ ứng dụng thì chúng ta có thể cài thêm. Một cái mà anh em rất quen thuộc đó là sau khi đưa tv về cài đặt gốc thì các update trước đó sẽ mất chúng ta sẽ được yêu cầu update khi mở ứng dụng. Các ứng dụng này được viết để tối ưu hóa màn hình lớn trên Tv và dĩ nhiên về tổng thể giao diện nó giống với WebOS trên TV, cũng phẳng, màu sắc, bàn phím đẹp...

Thiết lập Tv
WebOS giúp cho thiết lập Tv một cách đơn giản và vui vẻ. Trong video này mình cho các bạn thấy việc mình thiết lập nhanh chóng một chiếc Tv chạy WebOS. Vì là Tv thông minh nên việc kết nối internet là rất cần thiết và là việc làm đầu tiên.

Quảng cáo

Giao diện chính khi bạn bấm vào nút home, gồm các thẻ đại diện các ứng dụng hay dùng nhất được TV tự động lọc ra. Cái ngoài cùng bên trái là cái đang chạy. Các thẻ ở màn hình này thì TV sẽ dựa vào thói quen sử dụng của chúng ta để chọn ra.

Giao diện tương lai: có thể xem như Appdrawn trên điện thoại, các ứng dụng cài thêm sẽ nằm ở đây. Chúng ta có thể thay đổi được vị trí các thẻ ứng dụng.

Giao diện quá khứ hay đa nhiệm, nơi các ứng dụng mới chạy được thể hiện. Khi chúng ta quay về bất cứ ứng dụng nào thì nó sẽ ở trạng thái cuối cùng, không cần tải lại, mở lại.

Quảng cáo

Có rất nhiều cách khác nhau để kết nối đến TV chạy WebOS

Hình ảnh và video trên điện thoại Android có thể trình diễn không dây lên TV thông qua các công nghệ: DLNA, Miracast..

Duyệt web trên WebOS sẽ chạy bản desktop. WebOS không hỗ trờ Flash.

Khi mình reset lại cài đặt gốc của TV, thiết lập xong và chạy ứng dụng thì đc yêu cầu cập nhật ứng dụng. Cái này rất giống với hành vi khi anh em sử dụng điện thoại Android và reset lại cài đặt gốc.

Tinhte_Lg_Webos_smarttv_tv-8.jpg Tinhte_Lg_Webos_smarttv_tv-6.jpg
228 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới ra mà có ứng dụng việt như vậy là khoái rồi 😁 Giao diện lại đẹp và hiện đại
Gladi@t0K
ĐẠI BÀNG
10 năm
Web OS mà chạy TV là ngon rồi, mình mê Palm và có collect 1 số đt của Palm cất làm kỷ niệm. Chắc phải làm 1 e TV đời đầu để chơi thử cho biết.

Sent from my iYell...!
TPTT.Hai
ĐẠI BÀNG
10 năm
dep wa ,mog som có 1 e dùng 😁
rednick
ĐẠI BÀNG
10 năm
Những tv nào chạy webos nhỉ. Đang tính đổi tvi.
mtri69
TÍCH CỰC
10 năm
@rednick Chỉ có LG sử dụng Webos.điều đáng mừng là nó rất tuyệt vời.mình đang dùng con 42LB650T.mình dám khẳng định rằng trên thị trường kh có con 42 nào bằng nó.
@mtri69 mình cũng xài con này, mà ứng dụng webos còn ít quá, mình out 3D từ PC qua cổng HDMI thì ko đẹp như xem qua cổng ÚSB, bạn có thử chưa
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
Chưa từng đc trải nghiệm web os nhưng nghe nói khá ngon, hy vọng đây sẽ là nền tảng để web os tiến xa hơn rùi 1 ngày nào đó trở về vs sân chơi cũ là đt tab để mình đc trải nghiệm, thích lg và cũng thích những j lg đang làm vs web os
Vãi
không biết smarth tv thế hệ cũ chạy nestcast có lên đươc wep os không nhỉ..bác nào biết cho em lĩnh giáo với thank truoc,,
sắp sửa là trận chiến trên smart tivi rồi. Còn smart car thì có vẻ cao cấp quá
quá tuyệt.ngày trước mê,mệt web os trên con pixi plus,vẫn ấn tưoqngj với cái giao diện đẹp mê li
bác mod ơi ! cái webos này khi kết nối mạng thì ta có thể tải các ứng dụng từ CHplay k vậy
màn hình to lại nhiều ứng dụng hay,cái này kết mang xong tha hồi xem webb sex nhỉ hihi😁
hokhoaly
TÍCH CỰC
8 năm
@thaituanngoc ko bạn ơi chỉ vào kho của lg thôi ứng dụng ít lắm chỉ có vài game với ứng dụng thôi nhưng cái youtube của nó cực hay mở youtube trên điện thoại máy tính để bàn hay máy tính bảng đều có thể phát video đó trên tivi
Chuẩn bị rước em nó về dinh thôi: Màn hình đẹp, WebOS nhanh & tiện lợi, kết nối thiết bị ngoại vi, có kết nối HDMI không dây miracast với mấy con tab, smartphone đang dùng luôn, ngon lành cành đào.
Lg man hinh mong doi truoc len mang dc, co dung webos dc k chu thot
Assmin tinhte tay khỏe vãi! TV là em cứ phải trên bàn! 😁
@vqt907 troll vãi 😃
mtri69
TÍCH CỰC
10 năm
mình mới mua con LG42 LB650T.bạn Hiệp đã nói quá chi tiết nên mình kg nói thêm mà chỉ nói là rất tuyêt vời và nói thêm là đã thử với chuột kg dây rất ok.{siêu thị bán 16tr9 nhưng mình mua chỉ 14tr 5.}
@mtri69 làm bài review đi bác, chất lượng hình ảnh tn.
mbflgizt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mtri69 Mình cũng mới mua ngày 10/5. Giá 14.8tr, có nơi giá chỉ 14.3tr. Nói chung là khá hài lòng, nhưng cảm giác WebOS trên TV vẫn lag, nhất là khi mới bật TV lên.

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@mtri69 cảm ơn bạn nhé
@mtri69 Bác mua đâu mà rẻ vậy
Chạy ứng dụng mượt nhưng hiện tại chưa hỗ trợ flash
@loving_u_1991 - đúng vậy !! lướt web xem kg được flash ức chế vãi .......
😁 Thằng làm cho điện thoại thì giờ lên tv. Thằng làm cho máy ảnh thì đang bá đạo trên điện thoại.
LLL123456
ĐẠI BÀNG
10 năm
rasperry pi muôn nĂM
Dr.Jackal
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khi ra mắt là một thiết bị gắn thêm, hay phải mua tivi khác ạ?
Mua tivi khác bạn ah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019