Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Webvision M39: Camera hành trình gắn gương, chạy Android, phát wifi, báo lệch làn...

cuhiep
9/4/2018 5:14Phản hồi: 117
Trên tay Webvision M39: Camera hành trình gắn gương, chạy Android, phát wifi, báo lệch làn...
Mình gắn Webvision M39 trên xe hơn 1 tháng nay, dùng nó như một chiếc camera hành trình, một thiết bị dẫn đường và nhiều cái vui vẻ khác. Điều làm mình thích nhất đó là nó chạy hệ điều hành Android, có CH Play và mình có thể tải HERE Maps mới nhất về dùng. Tiếp theo là mình có thể gắn SIM nên HERE Maps của mình được cập nhật thời gian thực tình trạng giao thông... Data từ SIM còn có thể phát cho những người ngồi trên xe xài chung. Điều mà mình chưa hài lòng nhất đó là Android 5.1 trên một nền tảng phần cứng không mạnh như những chiếc smartphone của mình nên nó hơi lag.

Camera hành trình gắn kính:
Webvision là một loại camera hành trình gắn chồng lên kính chiếu hậu bên trong xe. Lợi ích của loại này là người lái hay người ngồi trên xe sẽ không thấy sự tồn tại quá nhiều các thiết bị khác được gắn thêm. Mình thích loại này vì nhìn xe gọn gàng hơn. Dây điện cũng đi gọn gàng từ trên trần xuống, không treo lủng lẳng gây mất tập trung khi lái xe.

Một điểm anh em lưu ý khi dùng loại như thế này là có thể anh em gắn không kỹ nó che mất cảm biến ánh sáng phía sau kính chiếu hậu (nếu có).

Tích hợp một chiếc smartphone Android:
Có Android, có cửa hàng ứng dụng nên anh em có thể tải rất nhiều ứng dụng hỗ trợ lái xe khác nhau. Trong đó mình thích nhất là có thể tải về và sử dụng bản đồ dẫn đường mà mình thích thay vì dùng bản đồ đi kèm.
Việc có khe SIM còn giúp cho bản đồ tốt hơn vì dữ liệu luôn được cập nhật mới nhất. Ví dụ như HERE Maps bây giờ có tính năng cập nhật thời gian thực tình trạng giao thông nên bạn sẽ luôn được cập nhật khi gắn SIM vào. Ngoài ra anh em còn có thể xem nó như một cục phát wifi trên xe.

Mình dùng thử HERE Maps và thấy việc cập nhật vị trí, việc chuyển động của xe trên bản đồ rất tốt, hơn các máy Android khác nhiều. Rõ ràng là Ăng ten gắn ngoài trên Webvision M39 giúp ích rất nhiều.

Tính năng báo lệch làn đường và báo xe xung quanh:
Tính năng này khá hay nếu anh em hay bị mất tập trung khi lái xe, cần ai đó để nhắc nhở. Sau khi căn chỉnh xong nếu anh em đi lệch làn đường sẽ được báo, rồi trên màn hình cũng hiện lên khoảng cách giữa các xe xung quanh và có báo cáo bằng giọng nói nếu anh em đi quá gần đến xe phía trước.

Mình không thích cái tính năng thông báo bằng giọng nói này lắm, vì mình rất tập trung khi lái xe và mình không muốn có thêm vợ trên xe.

Chép video, hình qua wifi, nhận thống báo về tình trạng xe từ xa qua app CarAssist
Webvision M39 có trang bị wifi và thông qua ứng dụng CarAssist chúng ta có thể dễ dàng chép hình ảnh, video vào smartphone để dùng. Một điểm thú vị khác là chúng ta có thể đặt một số thông báo về tình trạng của xe đến smartphone qua mây. Tức là chúng ta ở bất cứ đâu cũng nhận được thông báo về việc xe di chuyển/ rung... Tuy nhiên trong quá trình sử dụng thì mình thấy nó báo không chính xác.

Điều làm mình không thích ở Webvision M39 là Android bị lag vì chạy trên một hệ thống phần cứng không mạnh. Tuy nhiên nó cũng không quá quan trọng vì chúng ta không phải dùng đó để vào Tinhte.vn hay Facebook.

Quảng cáo

Về chất lượng video và hình ảnh thì ở mức trung bình khá.Với giá khoảng 5 triệu thì có lẽ đây là chiếc camera hành trình nhiều tính năng nhất.

WebVisionM39-2.jpg WebVisionM39-3.jpg WebVisionM39-4.jpg WebVisionM39-5.jpg WebVisionM39-6.jpg WebVisionM39-7.jpg WebVisionM39-8.jpg WebVisionM39-9.jpg WebVisionM39.jpg
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tb7346
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình chạy con ford fieshta có gắn đc ko?
namn81
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quangvu313 Mình mua trên ebay (TW) free ship về VN luôn.
quangvu313
TÍCH CỰC
6 năm
@namn81 Tiện thể bác cho e hỏi thăm thêm tí - Cam quay 1080 đc 60fsm hay 30 fsm ?? - Cam có chức năng Parking Mode ko ạ ?? ( Đậu xe tắt máy, có va chạm hay chuyển động cam auto quay hoặc chụp ảnh lại ) Thank bác !!
namn81
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quangvu313 hình như 30fsm nhe bác! Parking mode trên sách có ghi nhưng vào cài đặt khg thấy.
quangvu313
TÍCH CỰC
6 năm
@namn81 Bùn 50p 😔:(:(
Cảm ơn bác rất nhiều !
Nhìn cái hềnh tiêu đề thấy ... nao lòng :p
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
tự làm 1 cái trang up video đi, làm giàu cho Youtube hoài vậy?
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
@NoSheeple 1B VND tui trả tiền tươi luôn.
@tucammoi tự làm trang up video? haha ...
rồi bỏ tiền đi thuê cloud lưu trữ hả 😆
bạn trả hả 😃)
Google cho free ko giới hạn thì cứ việc mà xài, hơn nữa, có thể kiếm tiền từ việc up video nữa ...
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
@haituongwall bạn biết kenh tinhte bao nhiêu triệu view ko? 293.229.999 nhiu đó đủ bán QC rồi.
@tucammoi - vãi hàng, số tiền quảng cáo đó trả dc bao nhiêu cho thuê cloud hàng tháng?
phải thuê cloud, chứ ko phải google, fb đâu mà dựng data center riêng 😆
duy trì web tinhte đã phải trả 1 khoảng phí để lưu trữ hình ảnh linh tinh rồi, thêm tiền thuê server hàng tháng nữa, giờ kêu người ta bỏ tiền thuê thêm loud để up video nữa ... thím là ông nội người ta 😃)
- xài Youtube free và dc Youtube trả phí, bonus thêm các lợi nhuận khác từ quảng cáo nữa ...
dại gì đi làm chuyện xàm xí tổn thất tiền bạc 😃)
- uk, tinhte lớn quá ha 😃) tầm cỡ thế giới chưa?
giờ đủ tiền mua trước em cam này trước vậy, 10 năm sau mua ô tô rồi gắn sau
Gắn xong có còn coi chiếu hậu mông xe nữa ko cụ Hiệp
Cho hỏi mình muốn gắn mà k muốn xài tẩu thuốc cấp điện thì phải ntn hjx
@darkmaster1 Như mình thì mình đấu diện từ trên trần xuống. Điẹn nó cũng như điện tẩu thuốc rồi nổi ra dây. Hoặc bạn có thể nhờ anh thợ điện nào đó chế cho bạn một cục đổi.
@cuhiep um chỉ sợ bình chịu k nổi @@ mà đấu điện trên trần là s a !!!
@darkmaster1 đề lên thì nó mới ăn điện mà, bình thường nó có pin trong đó để sống... không ảnh hưởng gì đến bình.
Duovo
ĐẠI BÀNG
6 năm
ai tư vấn luôn gắn chỗ nào hem?
5tr thì mình có thể làm một con smartphone tầm trung, thêm cái đế nữa thì gắn vô tư mà. Mình thì chơi chiêu đó, mua con nova 2i cài thêm app camera hành trình thì vô tư, muốn cái gì cũng cài được. Có điều là nó báo tốc độ có khi sai bét, mà cái đó thì xe có rồi.
@Cuộc sống tốt cam hành trình thì sao mà smartphone sống lâu được 😁
@cuhiep Chứ trước đó xài 2 cái cũng ngủm đó thôi, 1 cái 1tr mấy, 1 cáu 2tr mấy. Mà sao em thấy cam hành trình không bền bằng cam trong nhà. Cam gắn ở nhà giá rẻ mà xài không bao giờ hư cả.
Mình đang dùng loại gắn gương của Vietmap G68 gần 1 năm nay, giá khoảng 4tr2 bao lắp, khá hài lòng, bản đồ được Vietmap cập liên tục mỗi 3 tháng, có thêm camera sau. Hiện giờ mới ra G79 với nhiều cải tiến hơn.
@Nanomax Đồ điện tử mà bạn, giá giảm từng ngày, trong khi đó mình mua cách đây 1 năm và đã vậy giờ còn ra model mới nữa
@nuhuta Mình cũng đang xài em này, được cái dẫn đường dễ dùng với dữ liệu cập nhật thường xuyên
Tiện quá. Thừa sức mua nhưng oto chưa mua được
ndgt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Này chạm vào chắc sẽ dính vân tay
mrHz
CAO CẤP
6 năm
Cứ hiện lên thế kia làm sao nhìn đc đằng sau nhỉ? Mình rất hay nhìn gương hậu này
@Mr HUzG hẹn giờ tắt hoặc nhấn nút cho nót tắt đi 😁 nó vẫn quay
Ultimo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hầu hết loại gương gắn thêm này đều không có chức năng chống chói, là cái quan trọng nhất của gương. Thế nên họ hay làm màu xanh, chống chói 50%, đi ban ngày thì bị tối, ban đêm lại bị loá.

Vì nó đã che cả cái gương rồi thì che thêm cảm biến cũng không sao, đằng nào cũng mất chức năng chống chói rồi.
TuanHanu
TÍCH CỰC
6 năm
@Ultimo Cảm biến as còn để bật đèn tự động ngoài bật chống chói gương hậu.
tethien
CAO CẤP
6 năm
@TuanHanu Cảm biến bật đèn tự động nó ở đằng trước bạn ơi.
Cảm biến trên gương chiếu hậu chỉ để chống chói thôi.
Ultimo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TuanHanu Cảm biến bật đèn không liên quan đến gương chống chói.

Gương chống chói sẽ có 2 cảm biến ở 2 phía của gương, để xác đinh trời tối và bị chiếu đèn từ sau.

Cảm biến bật đèn thì nằm ở ngay sát chân kính lái, hoặc cạnh cảm biến mưa trên chỗ chân gương.
The Gun
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái cảnh bảo lệch làn và cảnh báo va chạm chỉ đi cao tốc là thích thôi. Cái camera hành trình của mình cũng có tính năng này, đi trong phố đông người nó cứ báo bật tắt màn hình liên tục, kêu điếc cả tai. Nhiều khi còn làm mình mất tập trung hơn vợ ngồi bên.
Ngon nhỉ, đánh dấu cái để mua.
khoa1203
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng g79 của vietmap cũng gần tương tự, đã dùng tầm 1 tháng , cảm nhận khi sử dụng khá là tục tục, khi dùng thì mình thường tắt màn hình, mà thế thì chả khác gì gắn con cam stupid ko màn hình, còn bật màn lên thì thấy gương cũng ok, cơ mà nó cứ cảm giác thiếu an tâm mỗi khi liếc nhanh lên kiếng, khi chạy nhanh, mình nhấn mạnh là thấy vẫn ok, chỉ là hơi thiếu an tâm.

Nếu có 1 giải pháp cam hành trình kết nối với màn dvd siêu bự thì quá tuyệt, chả khác gì mấy chiếc tesla.
ngsangmt
TÍCH CỰC
6 năm
@khoa1203 Mua con pi với màn hình cảm ứng 7 inch thì to chà bá luôn còn gì?
khoa1203
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngsangmt rasperi pi hả bác? em chỉ muốn xài chứ ko thích vọc ạ 😔
ngsangmt
TÍCH CỰC
6 năm
@khoa1203 Đúng rồi bác, mua về gắn vào thôi chứ có làm gì nhiều đâu. Chủ yếu có nhiều xiền là ok. kaka
Gialam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khoa1203 Mình đang định mua con G79 này mà nghe Bác nói nghe nản quá ạh
khoa1203
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Gialam em vừa đi sing hầu như xe oto nào cũng combo cam + điện thoại, mấy xe taxi xe bus thì cả đống thiết bị trước mặt tài xế luôn, lầy nhất là mấy ông chơi nguyên con ipad đặt sau vô lăng.
To, vướng lắm. Mình thích nhỏ gọn nên đang chơi Blackvue DR650s-2CH thấy gọn nhẹ, không bị “ngứa” mắt.
@nhthien-pp sai nhé 😁 bạn thử chụp hình cái của bạn lên coi có vướng mắt không hihihi cái này nso thay cái gương mà
@cuhiep Đây bác, nó nằm sau gương luôn, ngồi vị trí lái không nhìn thấy nó luôn ý D57AC3A1-9E5C-449A-8C12-6791E899E98D.jpeg 0646A755-1FB4-49BE-BF81-4494290D4241.png
xuan_nguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhthien-pp Black vue thì chuẩn rồi còn gì
JizinT
TÍCH CỰC
6 năm
Trên xe chỉ cần camera hành trình luôn ghi và trích xuất dữ liệu dễ dàng nhất khi cần. Càng nhiều “ tính năng “ càng thêm rối , mình chỉ gắn con Yi car là đủ dùng. Quan trọng là có xe hay không 😁
tintin1993
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có bác nào gắn AppleCarplay lên xe cho em hỏi ngon ko a. Với lại so sanh 3 hàng Sony, Kenwood với Alphine. Hãng nào làm Cảrplay ngon hơn ạ. Định gắn cho con xe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019