Trên tay wifi mesh TP-Link Deco M5: rất dễ setup, nhiều ứng dụng hữu ích và đáng giá

ND Minh Đức
26/9/2019 6:44Phản hồi: 309
309 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác cho em hỏi, do nhà em nhiều tầng nên em setup mesh kiểu này thì các node có kết nối với nhau bằng mesh được không?
Tất cả các node của bộ mesh em nối dây đi về 1 cái switch, từ switch với vào modem mạng.
Dĩ nhiên trước đó có setup để các node của bộ mesh nhận nhau trước, sau đó mới nối dây như hình.

Nhờ mọi người tư vấn giúp với ạ.
blinkinkin
ĐẠI BÀNG
4 năm
@borntobemaster Bạn chạy tất cả các node ở chế độ AP ah? có set node nào làm router ko?
@blinkinkin Mình định config giống như hình, vậy là chỉnh nó qua AP cho tất cả các node hả bạn?
Làm vậy có mesh được ko?
blinkinkin
ĐẠI BÀNG
4 năm
@borntobemaster Nếu bạn chỉ chạy chế độ AP mode thì thoải mái nhé, cắm hết vào modem/sw đều đc còn nếu chạy router mode thì các node phụ phải cắm vào sau node chính
@blinkinkin Đã rõ. Thanks bác nhiều nhé!
@blinkinkin Bác ơi. Em hỏi chút
Em dùng deco m5
Có 3 cục em đều cắm dây Lan vào.
Nhưng nó chủ nhận 1 cục “1st floor” là cục chính (có dây lan)
Còn cục 2 và 3 nó tiếp sóng qua cục 1 chứ không tự xài dây lan để tăng hiệu quả mạng thì phải làm sao ạ.
Em cảm ơn.
kensuka
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mọi người cho mình hỏi tí, khi lắp con Deco M5 này thì mình phân vân giữa việc "tắt wifi cục modem wifi của nhà mạng" và "chuyển cục modem wifi nhà mạng sang chế độ bridge". Lựa chọn nào thì sẽ tối ưu hơn vậy ? Tại hồi xưa dùng modem wifi nhà mạng hay bị tình trạng quá tải, rớt mạng nên mình muốn nâng cấp lên con deco này.
lastcode
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kensuka Bạn thử tắt DHCP của con Modem chính, sau có cấu hình Router cho các con trạm phát ở chế độ Static IP, vừa giảm tải vừa tiện quản lý
Con này tản nhiệt tốt không các bác, mình xài cả năm chắc k tắt nguồn cho nghỉ bao giờ cả?
sontinh222
ĐẠI BÀNG
4 năm
@l0v3tha0 Bộ phát nào cũng hỗ trợ tản nhiệt mà bác, quan trong khả năng tản nhiệt của nó thế nào thôi 😃
@l0v3tha0 Nóng nhé bác , nó có lỗ tản nhiệt ở dưới nhưng mà để nó úp xuống thì nóng , ngửa lên thì đỡ hơn tí
@tuan195199099 Em chọn giải pháp khác rùi bác ạ. Làm con tplink 1900 này có mesh luôn làm router, tầng 2 cần thì làm thêm 1 con. Tính ra bớt dc 1 ổ cắm điện, phí rẻ hơn
cục gốc thì cần cắm lan còn 2 cục còn lại có cần cắm LAN ko chủ thớt
MRTEAKEY
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mọi người cho hỏi, mình đang sài bộ Deco E4 gồm 3 cái. Sao cái thứ 3 cứ kết nối với cái thứ 1 dù cái thứ 2 nằm ở giữa. Buộc phải reset thằng thứ 3 thì nó mới kết nối vô thằng thứ 2, dc 1 ngày thì nó lại kết nối zô thằng 1 xa nhất tiếp. Làm cho mạng rất yếu gần như ko sử dụng được. Có cách nào mặc định nó kết nối kiểu 2 zô 1, 3 zô 2 không vậy mọi người.
@MRTEAKEY Mình đang xài con Nova MW6 cũng bị y chang, nó ko biết cách tự chuyển sang sóng node mạnh hơn
@MRTEAKEY Kéo dây. Ha Ha. Tớ kéo dây chạy phe phé.
hoangmbm
TÍCH CỰC
3 năm
Con này nếu nhà ống nhiều tầng thì tôi thấy khả năng xuyên tường không bằng được con Tenda đểu Mw3, chỉ khỏe hơn khi ở cùng phòng và không bị tường, cầu thang chắn sóng.

Nên cái này nếu nhà nào 1 phòng hoặc chung cư dùng chắc ngon hơn con Nova, còn nhà ống tôi lại thấy Nova ngon hơn. So sánh khi dùng cùng chơi 1 node nhé, còn 3 node thì chắc con Deco M5 này chắc ngon hơn.
nnquangit
TÍCH CỰC
3 năm
Mình đang bán Deco M5 3.5tr hàng Tiki trading, mới mua được 3 hôm do cần tiền mua vga nên bán.

Mấy bác nào mua lẻ 1.2tr gom vào luôn đi.

Tân bình, HCM nhé
MRTEAKEY
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nnquangit đặt gạch 1 cục 1tr =))
nnquangit
TÍCH CỰC
3 năm
@MRTEAKEY Bay rồi bác ơi
chuchadaqua
ĐẠI BÀNG
3 năm
Các cụ cho mình hỏi, cái này có thể kiểm soát thời gian kết nối được không? Ví dụ như mình muốn tivi mỗi ngày chỉ được online 1 tiếng, hết giờ tự ngắt, hoặc tắt kết thủ công cũng được. Mình mò hoài mà không thấy.
ngsangmt
TÍCH CỰC
3 năm
@chuchadaqua Vô router set được mà
ntu88
ĐẠI BÀNG
3 năm
Các bác nào đang dùng deco M4 M5 cho hỏi có thể config M4 M5 đầy đủ chức năng qua web interface như các router truyền thống không? Cảm ơn ah.
vantienart
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ntu88 web hình như không đầy đủ chức năng, mình dùng app của nó thì oke.
Sao mình thấy nó quá nóng nhỉ. Như mấy con điện thoại g3 v20 của lg ấy
Như vậy là mình sẽ không cần dùng wifi của modem nhà mạng nữa phải không a ?
Tùng0807
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em mới lắp con này. Đặt sát tường mà thấy xuyên tường kém lắm ạ. Bác còn đây ko chỉ em với ạ.
Drogo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Trước mình dùng cả M4, M5, khả năng xuyên tường bình thường, không mạnh, qua tường, trần dày là mất tăm. Được cái chung 1 wifi, đi khắp nơi không đứt mạng, tốc độ ổn định, bật 24/7 chỉ ngoại tuyến khi nhà mạng cắt mất. Lạ 1 điều là con M4 sờ tay không thấy nóng 1 chút nào, con M5 thì như máy sưởi ấm mùa đông
hcm2k3
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Drogo M4 to hơn nhiều so với M5 mà bạn, nên thoát nhiệt tốt hơn thì cũng bình thường. M5 nhỏ gọn, nhiều anten hơn nên cảm giác nóng hơn. Quan trọng là chạy 24/7 không có vấn đề gì.
deco m5 không có lên lịch bật/tắt nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019