Trên tay WiFi Router của Xiaomi: vỏ nhôm, 802.11ac wave 2, 4 ăng-ten, giá 2tr1

Didu
15/3/2017 13:10Phản hồi: 161
Trên tay WiFi Router của Xiaomi: vỏ nhôm, 802.11ac wave 2, 4 ăng-ten, giá 2tr1
Mi Router Pro cùng với HD là hai thế hệ router mới được Xiaomi ra mắt tại CES 2017 đầu năm nay với thiết kế vỏ nhôm đơn giản nhưng ấn tượng. Router mới này có 4 ăng-ten hỗ trợ MU-MIMO 4x4 và tổng băng thông AC2600Mb/s. Phiên bản Pro trong bài viết này không có bộ nhớ trong cho NAS (lưu trữ mạng) nhưng HD thì có với 1TB hoặc 8TB. Giá bán cho Mi Router Pro ở thị trường xách tay là 2,1 triệu đồng trong khi giá chính hãng là 2,2 triệu nhưng chưa biết khi nào sẽ bán.

Có hai phiên bản Mi Router được giới thiệu bao gồm Pro và HD, trong đó HD là bản cao cấp hơn với bộ nhớ cho giải pháp lưu trữ mạng (NAS). Ngoài khác biệt về ổ cứng thì bản Pro chỉ có chip xử lý 2 nhân của MediaTek trong khi bản HD có chip 4 nhân của Qualcomm, cả hai đều có RAM 512MB. Đó là những khác biệt giữa hai phiên bản router này, ngoài ra về thiết kế và các tính năng mạng thì đều giống nhau. Nên nếu bạn nào cần mua router với giải pháp lưu trữ qua mạng thì có thể chọn bản HD, còn không thì Pro là đủ.

WiFi Router thế hệ mới nhất của Xiaomi sở hữu 4 ăng-ten được sắp xếp thẳng hàng và có thể xoay, vặn theo nhiều hướng khác nhau. Xiaomi có quảng cáo với một ngôi nhà có nhiều phòng (tức là nhiều tường ngăn cách) thì nó vẫn đủ khả năng phát sóng. 4 ăng-ten này kết hợp với MU-MIMO sẽ tận dụng tối đa khả năng thu và phát sóng của 4 ăng-ten để khai thác khả năng của router, tóm lại thì kết qua sẽ là hiệu năng và tốc độ kết nối được cải thiện. Chuẩn MU-MIMO trên Mi Router Pro là 4x4, tức là cả 4 ăng-ten của nó đều có thể phát mạng Internet qua WiFi cùng lúc.

Ngoài chuẩn MU-MIMO thì dĩ nhiên đây là router hỗ trợ chuẩn 802.11ac wave 2 mới nhất. So với thế hệ trước thì AC wave 2 có nhiều ưu điểm hơn như hiệu năng, hỗ trợ nhiều băng thông hơn và ổn định hơn. Mi Router Pro hỗ trợ 2 băng tần phổ biến 2.4GHz và 5.0GHz trong đó băng thông cho 2.4GHz là 800Mb/s còn 5.0GHz là 1733Mb/s. Các cổng kết nối ở trên router này gồm 1 nguồn, 1 USB 3.0, 3 LAN và 1 WAN. Với cổng USB 3.0 thì người dùng cũng có thể gắn ổ HDD ngoài cho bản Pro nhưng khi đó hiệu năng truy xuất sẽ kém hơn là ổ HDD gắn trong của bản HD.

Thiết kế của Mi Router Pro rất đơn giản với một khối nhôm được đúc CNC, hai bên cạnh là các khe nhỏ cho tản nhiệt. Router này chỉ có các đế để đặt trên mặt phẳng chứ nếu các bạn có muốn treo tường thì mình không thấy có móc để treo. Kích thước tổng thể của nó không to theo chiều ngang mà dày, hình chữ nhật như một cục gạch. Và trọng lượng là khoảng 1kg. Cũng giống như những sản phẩm trong hệ sinh thái Mi, chiếc router này cũng có ứng dụng trên iOS và Android để người dùng thiết lập và cấu hình cho nó.

Chiếc router này hiện được bán xách tay ở Việt Nam và nó có giá tham khảo 2.100.000đ. Xiaomi cũng mới vào Việt Nam và có phân phối cả chiếc router này nhưng chưa rõ thời điểm bán, giá sẽ là 2.200.000đ. Giá chính hãng cho bản HD là 4.680.000đ với HDD 1TB.

Cảm ơn cửa hàng Xiaomiviet đã cho mình mượn sản phẩm này.

xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-1.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-2.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-3.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-5.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-6.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-7.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-8.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-9.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-10.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-11.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-12.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-13.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-14.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-15.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-16.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-17.jpg xiaomi_mi_router_pro_tinhte.vn-18.jpg
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang dùng em D-Link AC1200 nhưng sóng sánh kém quá
@nospecial
kệ bác, nó dởm.
binhnn
CAO CẤP
7 năm
@nospecial em D-Link của mình nâng cấp ăng ten lên phát ngon
tsthanhhai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tommy297 Mình trước đó cũng tham khảo nhiều dòng router trước khi quyết định ship. Vì nhà dưới Bình Dương khá rộng cho nên 1 wifi router thường ko phủ hết được về chiều dài. Nên khi đó mình chọn ship em Archer C8. Và khi đo về tầm xa thì thực tế con ip6 và Sony Z2 của mình thì archer C8 đều cho vạch sóng tốt hơn, nhưng speed test kết quả ko chênh lệch nhau nhiều.
Hiện h dòng C9 khá rẻ khoảng 108$, lúc mình mua là C8 khoảng 127$ và C9 hơn 1 ít nhưng mình chỉ xài điện thoại ko tận dụng được bandwidth 1300 của băng 5ghz (ngoài 1 số loại card mạng chuyên dụng như của thằng asus). Còn dòng U68 của asus đợt rồi ai xài mạng Tmobile mua chỉ khoảng 50-60$, hiện trên amazon đang bán vs cái giá khoảng 7x$ là khá thơm so với thời mình mua là 15-16x$ gì ko nhớ :d
Nhược điểm của asus U68 là nóng (nhiều ng dùng đã phản hồi như thế) và nóng là do miếng nhôm của nó vặn ko đều có thể điều chỉng miếng nhôm, thay 3 miếng therminal pad, hoặc miếng đồng lót, hoặc ship hẳn 1 miếng tản đồng về cắt dũa, đục lỗ lại tiện hơn so với xài 1 cái quạt hút - mình từng xài 1 cái quạt thì temp giảm được tầm 10 độ nhưng bụi quá nên kím miếng tản đồng trên aliexpress về xử luôn cũng ko khó khăn gì :d
PS: sorry vì mình ít log nick vô nên ko biết bạn hỏi để kịp thời phản hồi.
Đối với những bạn mod anten thì theo ý mình thế này, độ nhạy anten chỉ cải thiện được 1 ít, các thiết bị thu phát sóng là sóng phản xạ, các thiết bị nhỏ như này phụ thuộc vào công suất là chính nên đừng hy vọng quá nhiều về việc đổi 1 cây dBi có thể giúp leo lên thêm 1 tầng lầu :d. Mình cũng tốn tiền ship 1 ít loại anten về thử rùi :d
Tommy297
TÍCH CỰC
7 năm
@tsthanhhai Mình đọc review nhiều thấy con đó cũng ngon,trước khoảng 3 năm mình xài con Asus RT AC 86U mà tệ quá tự nhiên bị hư cái ic nguồn ..giờ bỏ luôn chẳng ai sửa đc,hiện tại mình đang xài Netgear Orbi ( Home xài ) và Ubiquiti Outdoor ( để khách xài )
cái này giao diện nó tiếng Anh không Mod?
Giờ Mi bán ở VN rồi, rất mong có giao diện và phần mềm tiếng Anh hoặc Việt luôn là ngon
@Airblade14 Nó mà Việt hóa nốt mấy em Camera Yi nữa thì ngon 😁
cục wifi dày nhất mình từng thấy o_O
biglazybear
ĐẠI BÀNG
7 năm
@binhtran89 Người ta thiết kế để chứa luôn HDD trong đó để làm ổ cứng mạng hoặc lưu trữ cho camera giám sát. Muốn mỏng thì mấy cục đời trước của xiaomi cũng mỏng đó
@biglazybear bạn đọc kỹ lại bài rồi ý kiến, chỉ có HD mới có ổ cứng, Pro không có
lom-com
TÍCH CỰC
7 năm
@ngocb2 cái HDD dùng để lưu hình ảnh của webcam.chip ngon thì khỏi bàn,còn cái ram lớn thì nhiều người cùng lúc truy cập wifi thì em nó vẫn phà phà chạy mà không bị nghẽn.thế thôi!
@ngocb2 Cục wifi hay kể cả mấy cái modem, từ xịn cho đến lởm thì thực tế nó có cấu trúc không khác gì cái máy tính cả, có cpu, ram, rom...và đương nhiên là có cấu hình. Con nào cấu hình cao thì nôm na nó sẽ xịn hơn và tải được nhiều user đăng nhập với nhiều tính năng hơn.
Ít lỗ nhiều lông
nhìn cứng gê ..
tiachop911
TÍCH CỰC
7 năm
Mở Video cứ nghe giọng ông này là lướt xuống coi hình lẹ lẹ rồi đi ra.
napoleonsb
ĐẠI BÀNG
7 năm
cái mình cần bán chính hãng nhất là Lap Mi lại ko thấy bán
@napoleonsb có trên quầy trải nghiệm nên chắc sẽ bán 😃 nhưng mình nghĩ nó ko có gói 4G thì sẽ rẻ hơn bản bán ơt TQ
napoleonsb
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NTLK9 uhm, hy vọng bán sớm, máu rồi
heorung52
TÍCH CỰC
7 năm
Bán ở Việt Nam sao mặt sau toàn tiềng tàu vậy?
@heorung52 Phải đọc chứ, đây là sản phẩm xách tay mà
hugnvn87
TÍCH CỰC
7 năm
Con này ko có ổ cứng thì làm cái đế to thế làm gì nhỉ?
@hugnvn87 nó sản xuất sll, bản nào cần thì chỉ gắn thêm ổ cứng là xong. chứ không tách thành 2 bản hoàn toàn khác nhau để tiết kiệm chi phí và thời gian sản xuất
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
6 năm
@hugnvn87 khỏi tốn tiền thiết kế và sản xuất
Mr.Not
ĐẠI BÀNG
7 năm
chỉ mong có tiếng Anh trên mấy con Mi này
có lần mua con mi router 4 anten cấu hình toàn tiếng tàu, xem tut trên mạng mới cấu hình được
tranqtuan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quan trọng là giao diện tiếng Anh, Tiếng Việt hay Tiếng Trung. Xài đồ Xiaomi bực nhất là giao diện tiếng Trung.
binhnn
CAO CẤP
7 năm
mình muốn lột vỏ ra xem bên trong cơ, giống con wifi mi trông cũng full size mà tháo ra cái mạch bé tí

F5NhaTrang
TÍCH CỰC
6 năm
@binhnn Con PRO này nó nhiều tính năng hơn con trong MV nên phần cứng chắc chắn nhiều...còn về tính thực dụng thì bảng mạch to hay bé là do cách sắp xếp của bộ phận thiết kế kỹ thuật của MI, bạn thích to nó cho to cỡ nào chả đc...chất lượng là điều cuối cùng chúng ta hướng đến.
alex.hn
CAO CẤP
7 năm
Hàng của Mi sóng sánh khỏe nhưng toàn tiếng Tàu. Apps trên iOS có tiếng Anh ở mức basic.
khanhbis
ĐẠI BÀNG
7 năm
sao ko connect vào control panel xem các tính năng nó hỗ trợ chớ review gì hình ảnh bên ngoài thì làm cái gì 😔
guhh123
ĐẠI BÀNG
7 năm
con Mi router HD có vụ NAS 8TB, mong các mod tinhte trên tay sớm vụ NAS này, đang quan tâm làm 1 con NÁS rẻ rẻ lưu phim,ảnh ..
Tommy297
TÍCH CỰC
7 năm
@guhh123 Theo mình thì bạn ko nên chơi kiểu này,tốt nhất thích NAS thì sắm 1 cái NAS để chơi,như Buffalo hay Synology,mình xài dạng này cách này tầm 3 năm về trước,xài gd thì ok nhưng nhiều ng thì ko ngon
jing
CAO CẤP
7 năm
@Tommy297 Nas của mĩ ngon nhưng ko bán ở vn, và giá cao
Tommy297
TÍCH CỰC
7 năm
@jing Syno hình như của Đài Loan và Buffalo của Japan,mình chỉ có ý kiến vậy thôi 😁 .. vì mình đã xài qua NAS trên router thấy thiếu rất nhiều và chỉ dành Home xài thôi ... nó yếu vì RAM và CHIP vừa đảm nhận phát Wifi vừa đảm nhận NAS thì nó ko ngon
N.E.M
CAO CẤP
7 năm
@Tommy297 buffalo xài vừa rẻ vừa đáp ứng đc nhu cầu cơ bản là cái ổ mạng :D còn mấy tính năng phụ trợ thêm như down torrent, media server thì hơi phế tí
mitommoc
TÍCH CỰC
7 năm
Trong các loại router wifi mình thấy có Linksys Cisco là dùng ổn định và sóng khỏe. 😃
AppDriod
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Flirtflock Đây là giải pháp. Chạy 24/7 luôn ổn định, 3 tháng tốn 200k thay cái quạt. IMG_4456.JPG
chitrung712
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Flirtflock bác bán con linksys kia ko
Flirtflock
TÍCH CỰC
7 năm
@AppDriod Quạt tản nhiệt laptop hả bạn . Bao nhiêu k vậy bạn .
AppDriod
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Flirtflock Tham khảo http://phongvu.vn/may-tinh/phu-kien-may-xach-tay/quat-tan-nhiet-1188c.html
Fantasticman
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em mới kéo cáp quang viettel gói 200k/20M. Cục modun nào phát ổn các bác. K rành lắm. Tư vấn cho e cục nào giá tốt sóng tốt.
imilnt
TÍCH CỰC
7 năm
@Fantasticman Cục modem GPON phát wifi của Viettel là đủ.
ddamme
TÍCH CỰC
5 năm
@imilnt cục GPON F606 của VT chán lắm bác ơi, lên tầng 1 là hết sóng rồi, đang chán nè 😔
mitommoc
TÍCH CỰC
7 năm
Em Mi Router này 2tr1 mà cấu hình thế này thì vô địch trong tầm giá rồi đấy. Quan trọng là hiệu năng của e nó thôi.😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019