Trên tay Wiko Highway 4G: thiết kế kim loại và kính, nhiều màu, giá tốt

Didu
13/9/2014 4:37Phản hồi: 317
Trên tay Wiko Highway 4G: thiết kế kim loại và kính, nhiều màu, giá tốt

Wiko là hãng sản xuất điện thoại non trẻ có nguồn gốc từ Pháp, họ vừa ra mắt thị trường Việt Nam một loạt 6 model smartphone chạy Android trên nhiều phân khúc trong đó Highway ở phân khúc trung và cao cấp. Mình có mượn được từ Hoàng Hà Mobile một chiếc Highway 4G để chia sẻ với anh em về chiếc máy ở phân khúc cao cấp của Wiko này. Điểm tốt trên Highway 4G đầu tiên phải nói tới là giá rất cạnh tranh, ngoài ra máy có giao diện Android gốc, thiết kế từ nhôm và kính đẹp, cấu hình mạnh với chip NVIDIA Tegra 4i, camera 16MP, kết nối 4G...

Wiko giới thiệu 6 điện thoại thông minh ở Việt Nam, giá từ 1.499 tới 7.99 triệu đồng

Thiết kế của Wiko Highway 4G rất vuông vức, mạnh mẽ với mặt trước và sau đều là kính trong khi viền bao quanh là kim loại được hoàn thiện tốt. Nếu máy là màu đen, toàn bộ viền máy sẽ là màu đen tạo thành một khối vuông màu đen nhìn rất là thích trong khi nếu bạn chọn màu cam, tím hay xanh thì viền kim loại này cũng được mạ đồng màu, khi đó thì chỉ còn mặt trước là màu đen mà thôi. Đường viền kim loại bao quanh máy được Wiko mài vát chéo ở hai đầu tiếp xúc với mặt trước và sau máy, nó gần giống trên iPhone 5s hay Galaxy Alpha để tạo cảm giác cầm vào thoải mái, đỡ bị cấn tay.

Máy cũng khá mỏng với độ dày 7,9mm, để có được độ mỏng này thì Wiko đã phải làm cụm camera lồi lên so với mặt lưng máy để đủ không gian cho cảm biến BSI CMOS 16MP. Không chỉ camera sau có độ phân giải cao mà Highway 4G còn có camera trước lên tới 8MP, hỗ trợ tốt cho việc chụp tự sướng. Về sức mạnh, Highway 4G được trang bị chip xử lý Tegra 4i của NVIDIA với 4 nhân và tốc độ xung nhịp 2GHz, máy có RAM 2GB, kết nối 4G, màn hình 5" Full-HD, chạy Android KitKat giao diện gốc và pin 2350mAh. Máy chỉ có bộ nhớ trong 16GB không có khe cắm thẻ nhớ cũng không có tùy chọn dung lượng cao hơn. Nói một chút về CPU Tegra 4i, đây là con chip có tên mã Grey với cấu trúc 4+1 như Tegra 4 nhưng nhân chỉ là ARM Cortex A9 thay vì A15 như trên Tegra 4. Vì Tegra 4i có Chimera i500 nên kết nối 4G LTE có sẵn với những máy dùng chip này.

nVIDIA nói về chip SoC Tegra 4 và Tegra 4i, chip 4G LTE i500 có khả năng up fw để hỗ trợ 5G

Hiện Highway 4G đã được bán tại Việt Nam với giá đề xuất là 7 triệu 9 trăm ngàn đồng. Cảm ơn hoanghamobile đã hỗ trợ sản phẩm cho bài viết này.

Thông số kỹ thuật Wiko Highway 4G:
  • Màn hình 5" Full-HD, kính Gorilla Glass 2, panel IPS
  • CPU NVIDIA Tegra 4i 4 nhân, 2.0GHz
  • RAM 2GB
  • Bộ nhớ trong 16GB, không có khe cắm thẻ nhớ
  • Camera trước 8MP, sau 16MP
  • Kết nối 4G LTE
  • Android KitKat giao diện gốc
  • Pin 2350mAh
  • Micro SIM
  • Mỏng 7,9mm
  • Trọng lượng 143g
  • Màu: đen, trắng, tím, xanh, tím
317 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn cái pin thì chào luôn
@hung2900 Pin và ko hổ trợ thẻ nhớ. 😕
mấy anh Tàu lắm bài nhỉ ?
quanvu68
ĐẠI BÀNG
10 năm
@upmen95 Made in ở đâu mình ko quan tâm,Samsung đang sản xuất ở Vn kìa,có sao đâu.mình chỉ quan tâm mình bỏ tiền ra nó sẽ đem lại gì cho mình.còn đt sản xuất trên trời mà chất lượng ở dưới đất 3m thì mình cũng ko bỏ tiền ra mua.
Trung Quốc có Oppo đấy,đt TQ mà ngta vẫn mua mà bạn.
Mình chỉ thắc mắc là sao có nhiều tờ báo,trang web ko nói rõ về nguồn gốc của Wiko thôi.
@quanvu68 Suy nghĩ thì giống bác đấy... Bác thấy đấy chỉ cần nhấc đến hàng TQ bắt đầu xảy ra cuộc chiến giống như đả đảo vậy với những người bày tỏ ý kiến k đồng bộ với cuộc tẩy chai ấy là ôi thôi hạ thấp danh dự người ta gê lắm. Hàng hoá bây giờ chỉ có những người trải nghiệm rồi mới biết chất lượng chứ đâu phải nhìn cái made. Nếu mình nói đúng thì tạm kết thúc tại đây nhé bác.
quanvu68
ĐẠI BÀNG
10 năm
@upmen95 ok bác.
@h2ckira hàng tàu khựa nữa hả, nghe tác giả giới thiệu là của Pháp mình cũng tính tậu con này rồi;)hàng khựa thì miễn đi😁
Nghe đồn là của tàu mà
badboy_n18
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngoc1414 Ai cũng phải ăn, phải sống! Nhưng QC kiểu nhập nhẳng thế này giống lừa đảo quá! Đề nghị các Ad coi lại cách làm ăn, $ và nhân cách phải đi liền mới bền lâu được 😁
huyentrang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngoc1414 Mình biết một số thiết bị phòng thí nghiệm hóa, mà bọn Tàu qua bên Mỹ mở xưởng sản xuất, ghi made in USA, rồi bán cho những nước kém phát triển như VN, mua về là dính chấu vì nó dở tệ! Thời gian sửa nhiều hơn thời gian xài. Mình thấy hàng Tàu không ngon vì những lý do sau:
- làm hàng nhái, thí dụ: giả NOKIA thì ghi là NOICIA, Honda thì Hongda.
- không có đủ trình độ kỹ thuật để sáng tạo ra một sản phẩm tốt, mà chỉ bắt chước hoặc nhái kiểu rồi thêm cái này, cái kia ghép vào với nhau không đồng bộ nên hoạt động không ổn định và độ bền không có.
- Cũng có một số hàng tiêu dùng Made in China xuất sang các nước ở Âu Châu, Mỹ,... làm cũng tốt, tại vì họ bị ràng buộc bởi tiêu chuẩn chất lượng tại nước nhập khẩu, không đạt thì không vào được.
- Riêng những thiết bị công nghệ cao thì hàng China chưa đủ tầm cở về công nghệ và trình độ chuyên môn (kiến thức và kinh nghiệm).
- Hiện tại, họ né made in China và ghi là made in RPC.
h2ckira
ĐẠI BÀNG
10 năm
@humaru Không ai nói chính trị gì ở đây. Mọi người chỉ đang vạch trần hiệu Wiko này là đồ tàu mà lại có người nó là hàng Pháp để nhằm mục đích thu lợi bất chính. Nếu mà từ đầu không có chữ "thương hiệu Pháp" thì mọi người sẽ không chửi dữ vậy đâu. Vui lòng coi mấy chủ đề về như Levono, Oppo,... xem có ai chửi ko?

Mua đồ mà hãng sx ko dám nói nguồn gốc thật sự của mình ra là thúc đẩy công nghệ VN phát triển thì xin mời bạn "phát triển" nha. Mình không dám thúc đẩy đất nước phát triển theo kiểu đó vì mình ngu lắm không thông minh như bạn.
Đẹp quá. Nhưng mà giá 7,9t thì hơi đắt với dòng điện thoại mới này. Bác cho em hỏi chất lượng ảnh của em này thế nào ạ? 16mpx mà nhìn quả camera ấn tượng quá
Bỏ chữ wiko mặt trước thì ok
1 đt đơn giản, vừa đủ để sử dụng.
Đẹp thật, nhưng mà trông giống ip quá
megaton
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhuyhoatronggio Nhìn từ cạnh dưới có nét giống ip
thêm cái nữa là cực ghép kiểu kết nối mini usb (cực dễ die - sau kinh nghiệm đau thương của em u5i vivaz)
Hỏi phone nào mỏng mà ko lồi?
Tl: ???
@nguyenhai712 Dòng Z của Xperia đó, máy mỏng mà cam có lồi đâu, hình như còn lõm.
jayrock2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenhai712 Xperia Z3
@nguyenhai712 Tl: Sony Z3 7mm là mỏng hay dày hả bạn 😃
Có ai tình nguyện thử con wiko này để xem có phần mềm gián điệp như Xiaomi không :p
@nguyenhai712 Bác search thử con Huawei Ascend P6 xem camera có lồi k... Bác cứ phán hoài.;)
@upmen95 Đang troll apple thôi! Chứ tui máu z2 hơn.
dn9116
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn quả pin xong chán luôn, h xem dt là đọc thông số pin trước cấu hình 😃
@dn9116 hiệu năng mới là quan trọng nhất
chip và hệ điều hành đc tinh chỉnh sẽ giúp cho pin đạt hiệu suất dùng tốt và lâu hơn.
Nhìn cũng đẹp đấy chứ. Mỗi tội thương hiệu này còn mới mẻ quá. Mà người việt mình thì đa phần là mua đt vì cái thương hiệu thui.
Phan_Quan
TÍCH CỰC
10 năm
Cũng đẹp lắm mà, chỉ có cam lồi nhìn hơi xấu thôi
TinNghia
TÍCH CỰC
10 năm
@Phan_Quan Cam lồi đâu có xấu. Miễn là "làm tốt hơn là được".
quanvu68
ĐẠI BÀNG
10 năm
Điện thoại này là của Trung Quốc sản xuất,mang qua Pháp phân phối,rồi trở thành điện thoại có nguồn gốc từ Pháp?
Nếu điện thoại Trung Quốc mà chất lượng cao thì cũng tốt thôi, nhưng sao ko thông tin đầy đủ cho anh em biết nhỉ?
@quanvu68 cùng ý kiến với bạn...
Thương hiệu trẻ nhưng có văn phòng DigiCare chính hãng tại Việt Nam. Chứng tỏ thị trường Việt quá béo bở cho các hãng công nghệ. Nhưng tên tuổi mới, cấu hình thiết bị cũng không mấy khác biệt mà giá khá cao thì khó phổ biến lắm đây!
Dungle968
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thấy quả pin buồn quá!
teaga 4 + full HD thì pin này đuối
mọi thứ đều tốt chỉ trừ thương hiệu
haigds
ĐẠI BÀNG
10 năm
viền cũng hao hao iphone + với chỉ xài bộ nhớ trong, ko có thẻ mở rộng.
Wiko là thương hiệu Pháp thôi còn ai sở hữu biết rồi đấy
h2ckira
ĐẠI BÀNG
10 năm
@√Trần Nam Nói thương hiệu Pháp cũng là đang lừa gạt khách hàng vì chủ của nó là Trung Quốc, sản xuất cũng tại Trung Quốc nốt.
sv11221
ĐẠI BÀNG
10 năm
@√Trần Nam Thế thì oppo là thương hiệu Mỹ hay sao ý ;))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019