Trên tay Xebec: thêm hai màn hình 10"1 cho laptop

Didu
15/6/2021 9:29Phản hồi: 86
Trên tay Xebec: thêm hai màn hình 10"1 cho laptop
Xebec (đọc là ze-bec) là phụ kiện cho phép người dùng mở rộng thêm không gian làm việc cho máy tính Windows hay Mac. Về cơ bản, anh em sẽ có thêm hai màn hình 10"1 nữa, bên cạnh màn hình của laptop, như trường hợp của mình thì nâng tổng số không gian làm việc lên khoảng 35". Khá ấn tượng cho một phụ kiện nhỏ gọn, di động và đa dạng kết nối.

Tổng thể của Xebec là một bộ khung kim loại có nhiệm vụ giữ hai màn hình và gắn lên màn hình máy tính. Hai màn hình gắn thêm ở hai bên, có thể điều chỉnh góc nghiêng, khi đó sẽ tạo thành một hệ thống gồm 3 màn hình.

Khi gắn vào MacBook Pro thì nó như này, tức là có khe kẹp hai bên màn hình và nằm sát trên đỉnh màn hình. Anh em vẫn có thể gập máy lại khi gắn Xebec nhưng sẽ hơi kênh lên.

Các cổng kết nối của mỗi màn hình bao gồm USB giao tiếp C, Mini HDMI và Thunderbolt 3 giao tiếp C. Mỗi màn hình cũng có nút tăng/giảm độ sáng và nút Menu để chỉnh màu cho màn hình. Có nhiều profile màu có sẵn và tùy biến để anh em chỉnh màu cho màn hình phụ, sao cho nó gần giống với màn hình máy tính nhất, hoặc phù hợp với ánh sáng môi trường xung quanh.

Khi gắn lên và sử dụng thì nó như này, màn hình có kích thước 10"1, độ phân giải 1920 x 1200, panel IPS. Khi không dùng đến thì anh em có thể trượt màn hình vào khung phía sau. Chất lượng hoàn thiện tổng thể ở mức trung bình, nhiều chi tiết gập, trượt nên khá lỏng lẻo.

Khi nhìn từ mặt sau, trông khá là fancy. Nếu anh em hay di chuyển và cần màn hình phụ thì mình nghĩ Xebec là cái thích hợp.

Bộ khung và các chi tiết gập, trượt.

Trong hộp, nhà sản xuất cho một cái lục giác nhưng không phải để vặn vít hay gì, nó là cái kickstand, tức là có nhiệm vụ nâng và giữ cố định màn hình. Bản lề của MacBook là một trong những bản lề khá yếu nhưng khi mình gắn Xebec và ở điều kiện mở hai màn hình thì bản lề vẫn giữ tốt, không hề hấn gì. Trừ khi anh em hay chạm vào màn hình thì mới cần dùng phụ kiện này.

Quảng cáo

Trong hộp sẽ có hai dây USB-C, hai dây HDMI và hai dây USB. Như máy mình có 4 cổng Thunderbolt thì mình sẽ dùng hai dây C để kết nối. Với Thunderbolt 3 thì một sợi là đủ cho cả nguồn lẫn tín hiệu.

Không những thế, anh em có thể sạc cho máy tính qua cổng C ở trên Xebec như thế này. Tức là nếu máy anh em chỉ có hai cổng Thunderbolt thôi mà Xebec đã dùng hết thì có thể cắm như mình đây.

Anh em thông cảm vì đây là đồ đi mượn về trên tay nên hai cái tem ở màn hình không dám bóc. Trong hộp, nhà sản xuất cho các phụ kiện gắn bằng keo dán để giấu hai sợi dây kia ở mặt sau nhưng mình cũng không dám sử dụng. Anh em có thể DJ (ý mình là đi dây) để giấu hai sợi dây kia ở phía sau rất gọn gàng và đẹp mắt.

Chất lượng hiển thị của màn hình này khá tốt, dù nó không thể bằng màn hình trên MacBook nhưng độ mịn, sắc nét và độ sáng là tốt. Tuy nhiên đó không phải vấn đề lớn bởi những công việc cần chất lượng hiển thị chính xác thì mình sẽ làm ở màn hình máy tính (chỉnh hình, video…), cái màn hình phụ này chỉ để cửa sổ nghe nhạc, chat, duyệt web…

Quảng cáo

Độ phân giải 1920 x 1200 sẽ làm nội dung hiển thị rất nhỏ và khó nhìn, đặc biệt là chữ. Mình phải chỉnh (scale) xuống độ phân giải thấp hơn, khi đó mọi thứ sẽ cân bằng nhất.

Một trường hợp sử dụng mà mình thử nghiệm: màn hình giữa là dùng Lightroom, bên phải điều khiển Spotify, bên trái là trình duyệt web.

Ổn không anh em?

Hiện mình xem trên trang web của Xebec thì chiếc màn hình này có giá 450 USD. Cái này mình mượn từ USAorder, chuyên ship hàng Mỹ: https://hanoilab.com.vn
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cungfu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chỉ cần ngổi ở giữa chưa cần làm gì . nhìn phát biết luôn Dân Pro luôn
XEBEC TRI-SCREEN (4).jpg
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
@cungfu
Cười vô mặt
cungfu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nospecial Đang ngâm cứu chiến lược, chiến thuật cho đội tuyển việt nam .kkk
Hay ta 😆 Mình hay dùng iPad để cạnh thêm 1 màn phụ cũng hay. Thế mua thêm 1 iPad nữa là có 2 màn phụ nhỉ :3
Hun cái nè
@bomduc Thêm con ipad gọn nhẹ, đa năng hơn
alexnam
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc mình cũng muốn kiếm 1 con pad android làm màn hình phụ cho nhẹ tiền mà đa dụng 😁
Ko rõ android chắc nó cũng có phần mềm hỗ trợ. iPad được cái chạy qua wifi mà mượt lắm, chạy đủ độ phân giải, đủ 60fps mà ko bị lag, tiếc là ko lên được 120hz ko thì lại ngon quá 😆
@StevenLe165 Ipad hỗ trợ airplay lên màn hình tv qua wifi nữa, quá tiện
@StevenLe165 Uh tiện thật luôn ko đùa được, Mac os mới còn cho rê chuột sang iPad hay phết 😆
Tiền đó làm luôn con màn xịn có lý hơn
lvt213
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoanglong0712 Quan trọng là có mang đi cfe được không, chứ ở nhà xài 4k đủ rồi
@hoanglong0712 Bài toán di chuyển thôi, với cổng kết nối mới với các laptop thế hệ mới. Còn màn hình cố định thì không cần bàn tới.
hay ta. ko nghĩ tới luôn
lvt213
ĐẠI BÀNG
3 năm
10 in nhỏ quá, đang dùng asus zenscreen go
manh.cntn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chất lương hoàn thiện trung bình. Mua cái màn di động của asus gọn nhẹ mà đẹp hơn nhiều
cungfu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@manh.cntn Thực tế đây cũng là 1 giải pháp hay. Vài năm trước mình có build cho 1 cụ khách cái màn hình của asus . kích thước to hơn vì có nhiều size để lựa chọn. phụ thuộc vào tính chất công việc nữa Bro.

Em 2 màn hình trên so về yếu tốc dịch chuyển cơ động, nhanh gọn lẹ thì ăn đứt màn em asus. So về yếu tố hiển thị thì em asus lại nhỉnh hơn .
Nôm na mỗi em có 1 vị thế điểm mạnh riêng.

Quan trọng Em nào hợp với mình thì mình múc .kkkk
Giống con thinkpad thì đó ngày xưa he
@crazys3xycool55 W501ds
Mua thêm mấy cái ipad cho khoẻ 🤣
cungfu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@The_Hobbit_AK Theo phong cách @cuhiep thì sẽ phán thế này " Gà công nghệ bán windwos " kkkk.

Thực tế đang nói về kết nối truy xuất data tiện dụng khi làm việc mà Bro.
PhongHồHô
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Anhvund95 Bác chỉ e với. E kết nối ko dc. Máy dell và ipad pro 2020 ạ
Anhvund95
ĐẠI BÀNG
3 năm
@PhongHồHô tải phần mềm Splashtop Wired XDisplay trên cả máy tính và ipad, cắm ipad vào máy rồi mở phần mềm trên ipad lên là được, bác xem trên máy tính có thiếu driver của apple ko
@The_Hobbit_AK Bác giống mình, thỉnh thoảng cũng dùng kiểu này, mỗi tội ko lên được 120hz, chỉ dừng lại 60
Mình cũng định mua ofiyaa mà ngại về vde scam, nay có xebec thì ngon rồi
ipconfig
ĐẠI BÀNG
3 năm
Haha, mua con màn to xịn sò cho lành. Khổ dâm cái này làm gì :d
@ipconfig rồi mỗi lần cafe là xách theo vali à 😁
infogated
TÍCH CỰC
3 năm
@kixx Mấy cái màn di động của asus đó bạn, mà nói thật cf thì cf đi, cùng lắm cầm cái lap tranh thủ thôi, chứ làm gì đến mức bê cả bộ này ra ngoài quán nhìn chối không chịu nổi.
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@infogated chuẩn, cái màn này ko hữu dụng cho đa số lắm
ipconfig
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kixx Có hâm mới xách cái đống kia đi cafe bác ơi
Cười mặt nồi
@ipconfig chắc hâm thiệt
mình có nhu cầu 1 laptop với 2 màn rời ,đang nghiên cứu em sonic view 😁
10.1 thì next cho nhanh, ko hữu ích
Kém sang.
Cần không gian rộng thì mua luôn màn gắn ngoài cho rồi
Bé quá
cũng hay đó! Nhưng dành cho người dùng có nhu cầu chuyên biệt!
Combo laptop, tablet thì hay hơn! Cần thì tách riêng ra xài!
alexnam
TÍCH CỰC
3 năm
@MrNamN mình cũng muốn kiếm 1 em pad android cho rẻ và đa dụng 😁
Giá chat quá
DucHuu.91
ĐẠI BÀNG
3 năm
thấy gớm
Im lặng đi
Hungtvvt
TÍCH CỰC