Trên tay Xiaomi Yi M1: máy ảnh m4/3, không gương lật, logo đỏ với giá 8,5 triệu đồng

Didu
5/10/2016 11:28Phản hồi: 145
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Voyager 09
TÍCH CỰC
8 năm
ảnh raw xuất jpeg ra như vậy mà các bác còn chê nữa, màu rất chân thực 😃. Muốn sửa cho nó sáng kéo trong camera raw cái một chứ gì, chụp thẳng jpeg xem nó xử lý màu với nhiễu ra sao.
@kunkun30_86 Mấy má có bít jì về máy ảnh đâu cứ đọc bài rùi phán mà. Chưa kể thớt để iso auto để test thì mình quỳ lạy
thang18191
TÍCH CỰC
8 năm
ko có chuyện một con cảm biến M43 lại xấu hơn smartphone nhé, do ng chụp thôi, tuy nó xấu thật nhưng là so vs các máy ảnh khác
@thang18191 Test file raw dùng lr convert thẳng ra jpeg ko xử lý và trên hết iso để auto cố định khẩu ^.^ chả hiểu test máy kiểu phỉ gì
có nét gì đó giống của sony
Toàn mấy ông nhìn ảnh raw xuất rồi phán, -)), kiểu như so ảnh hoa hậu mà mới ngủ dậy éo makeup tạo dáng vs ảnh nó lúc chụp photoshoot cho quảng cáo :3
1 đứa file thô , còn 1 cái là đã qua xử lí, ( điện thoại chụp toàn xử lí màu mè)
Vậy mà phán vãi đái
Thua
Cái nồi gì cũng thấy Mi nhúng vào
Mình thấy hình vẫn tốt mà , nếu so với đt thì con này vẫn hơn nhìn tấm hình thứ 2 ngoài nắng , xem vùng sáng vùng tốt rất tốt điện thoại thì vùng sáng và tốt chi tiếc ko lên đc vậy đâu . Cáci chiếc xe màu trắng với vùng tối trong nhà chênh nhau rất xa nhưng chế độ A máy vẫn cho ra hình tốt thế còn gì . chổ cái đầu xe vẫn ko bị viền tím . Các bác thấy thương hiệu trung quốc thì nói nó xấu . theo mình hình ảnh vậy là chấp nhận đc so với 1 sản phẩm giá mới là 8tr5 .
xedapghe
ĐẠI BÀNG
8 năm
Để ông tuanlion test công tâm hơn. 8t5 với sensor sony kèm cả kit. Design khá ổn. Vội ném đá e nó quá. Dù gì mình cũng phải nể thằng china thật. Gì nó cũng làm được.
solyan84
ĐẠI BÀNG
8 năm
Riêng tôi thấy với tầm giá và chất lượng như vậy là khá tốt, không bài trừ bất cứ quốc gia nào, cứ làm tốt giá rẻ là hoan nghêng, thấy không ngửi đc là mấy thằng mở mồm ra là nói không với TQ, về nhà lật sản phẩm lên xem, cái gì TQ thì vứt ra sọt rác luôn, xem có cái chó gì dùng nữa không? Bã đậu..
Giá này kiếm X-A2 hồng + lens kit chơi cho vui 😁
lean9090
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lần đầu tiên phải reg nick tinhte. 1- ông viết bài này test máy một cách phải nói thẳng ra là sai từ phương thức đến cách chụp. Auto iso, không hiểu cách để khẩu, hầu hết ảnh underexposed. Ảnh không đủ sáng thì digital grain sẽ hiện rõ- không đẹp. Không so sánh cả jpeg, ko đánh giá chất lượng hậu kỳ của raw. Bài này gọi là tập thử thiết bị đi nhé.

2 - Bạn nào bảo ngày xưa ko có lightroom ảnh vẫn đẹp, xin trả lời là darkroom (phòng tối) chính là lightroom vật lý đấy ạ. Chỉnh ảnh, dodge and burn đều chui vào đó, chưa kể đến các loại phim khác nhau sẽ có màu sắc, độ chi tiết sáng tối khác nhau. Chịu khó tìm hiểu tư liệu trước khi chém (tôi chơi máy phim từ hồi con nikon f-801 rồi nên mới dám bàn về mảng này).

3- Ông nào nâng bi smartphone thì mượn con mi về. Mà thôi, con nikon d100 cổ đại cũng được. Mở 100% xem chi tiết giữ lại ở highlight và shadow thế nào rồi phán nhé. Ảnh smartphone đã đc hậu kỳ ngay trên máy nên sẽ có màu sắc nịnh hơn, nhưng nếu xem trên máy tính là biết nó sẽ nát như nào.

4 - Review máy để bác Tuan và các bác có kinh nghiệp làm còn giữ danh tiếng cho mảng review camera của tinh tế tí.

5- Giá cả máy cả kit thế còn đòi gì nữa, kiêm khả năng chữa ung thư à ?
haiduong87
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lean9090 Không có gì phàn nàn, nhưng auto cũng là 1 tiêu chí test mà. Thử khả năng phân tích và xử lý của cái máy thôi
Này mới trên tay chưa phải review kĩ 😃
@haiduong87 Auto thì phải chụp jpeg máy nó mới xử lý chứ raw mà còn auto iso thì bái luôn
lean9090
ĐẠI BÀNG
8 năm
@haiduong87 Auto iso chỉ để xem thuật toán xử lý thông tin môi trường để đưa kết quả thông số chụp tự động, mà cái này đến cả top FF như d5 cũng ngu lắm.Các máy đều cố đẩy iso lên cao mà mặc kệ khả năng chống rung của lens, handheld hay tripod...

Ông chủ topic đã làm bài kiểu hand-on mà còn cố mà chụp raw đưa lên. Ảnh chụp sai setting mà đổ thừa cho máy chụp xấu. Khác gì mấy cậu mua dslr về rồi chê không đẹp như smartphone. Bài này mà lọt vào vnphoto chắc bị cười cho ê mặt. Mấy con entry thế này thà chụp thẳng jpeg để xem khả năng xuất ảnh thẳng từ body có khi còn hữu ích hơn.
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
max ghẻ
Bằng này tiền thì kiếm 1 em Nex5000 hoặc 6000 cũ còn hơn
cdang
TÍCH CỰC
8 năm
XIAOMI làm điện thoại thì nhái Apple từ kiểu dáng đến cách đặt tên, làm máy ảnh thì nhái Leica, nhái đến cả cái logo, đúng rặt chất Tàu khựa bẩn bựa...
Giá này làm em Sony cho lành
dotrihieu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ông mod chỉnh đo sáng điểm (Metering Mode = spot) chụp tấm tối tấm sáng. Chưa quen xài máy thì để auto chứ review kiểu này khác gì dìm hàng. Bó tay.
Longhobby_rc
ĐẠI BÀNG
8 năm
làm bài review kiểu quái zì mà ảnh chụp kiểu như zìm hàng ấy. chẳng khách quan tẹo nào. ko thích con này nhưng xem mình còn cảm thấy tức cho hãng nữa ấy. còn mấy bố cứ so máy ảnh thua đt thì quên nó đi. cứ chụp cùng điều kiện đi hẵng biết
bexinhlam
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thua điện thoại
Review quá tệ và quá chủ quan.
haiduong87
ĐẠI BÀNG
8 năm
trên tay = review hả ae 😕😕😕
tminhdn
TÍCH CỰC
8 năm
Đọc comment của các bác thấy đa phần trong này chưa từng xài m43, có khi mới nghe qua loa về cái cảm biến của nó đã chê này chê nọ.
Xin thưa ko phải ngẫu nhiên mà ở Nhật m43 thống trị thị trường năm ngoái ạ. Nhà nhà olympus người người olympus, doanh số bán ra khiến fuji thèm nhỏ dãi, giải máy ảnh của mấy năm vừa rồi cũng lọt vô olympus omd em1 với em5 cả :v
nói về kĩ thuật tại đây thì các bác sẽ sống chết mà cãi. thôi chốt lại câu là các bác cứ sắm cái máy xài thử tầm 1 tuần đi sẽ thấy m43 nó ngon thế nào :v
đang xài 1 con ff với 1 con apsc, nhưng vì lí do kinh doanh (hầu hết khách hàng của mình đều ghiền máy ảnh bự, cứ thấy càng bự càng khoái). nếu ko làm kinh doanh mà chỉ đơn giản là chơi ảnh thì mình sẵn sàng tiễn 2 con trên để hốt 1 con m43.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019