Trên tay Zeapon Micro 2: chiếc slider với thiết kế thông minh, nhỏ gọn và cho độ linh hoạt cao
5 thángBình luận: 18
Trên tay Zeapon Micro 2: chiếc slider với thiết kế thông minh, nhỏ gọn và cho độ linh hoạt cao
Zeapon Micro 2 đã ra đời cũng khá lâu rồi, nhưng mà mình thấy nó vẫn rất được ưa chuộng, vì nhiều ưu điểm vượt trội, nên hôm nay mình mới mượn của Media Tinhte để trên tay cho anh em xem và khám phá nó nhé.

Slider là gì?

Khi mà nói đến Slider thì mình nghĩ các anh em quay phim đã quá quen thuộc rồi, nhưng mà mình vẫn sẽ chú thích cho các anh em chưa rành.

Slider là một công cụ để tạo ra cú máy di chuyển qua lại trên nó, hoặc anh em để dọc thì sẽ tạo ra cú máy dolly máy quay đi tới và lùi lại.

Quảng cáo

Các cú máy nói trên còn có thể kết hợp với đầu dầu gắn trên máy ảnh, để tạo ra thêm các cú máy sáng tạo hơn nữa, vừa slider vừa pan, vừa dolly vừa tilt…

Nói thì nghe đơn giản vậy thôi nhưng mà khi có những sự kết hợp đúng đắn, sáng tạo thì anh em sẽ có được những khung hình sinh động, tạo hiệu ứng thị giác tốt hơn rất nhiều, so với việc là anh em chỉ để trên chân máy và pan qua lại, tilt lên xuống.

Điểm khác biệt

Bình thường khi nghĩ về slider, anh em sẽ nghĩ tới các kích thước khá dài, to tầm 40, 50, 60, 100, thậm chí 140cm cũng có… Nhưng ở Zeapon Micro 2 thì kích thước chỉ vỏn vẹn 33cm thôi, nhưng nó tạo ra được hành trình slider lên tới 54cm.

Nhờ vào thiết kế thông mình của nó, khi mà bộ phận đầu kết nối với máy ảnh di chuyển, sẽ có một dây curoa kéo theo thanh slider di chuyển theo, dẫn tới thanh slider sẽ được nhân đôi chiều dài khi di chuyển trượt như vậy.
Thiết kế này giúp anh em có một chiếc slider rất gọn, dễ dàng bỏ vào balo, di chuyển linh động, điều mà các slider bình thường khó có thể đạt được, nhìn chung nó chỉ bằng 2 cái mảnh DSLR cỡ lớn thôi.

Quảng cáo

Bộ phận hãm lực, bộ phận này làm cho lực từ tay của anh em - không đều, khi tác động đến slider làm nó di chuyển với một lực được cân bằng lại sẽ tạo ra sự di chuyển mượt mà hơn, đều hơn. Đây là một yếu tố khiến mình rất thích, nó giúp anh em sử dụng mượt hơn, dễ dàng hơn, không cần phải có kỹ năng rất pro nhưng vẫn có được những cú máy mượt mà.

Ngoại hình

Slider này gồm 4 bộ phận chính: Bộ phận kết nối với máy ảnh ở trên, thanh slider, phần base gắn với chân máy, dây curoa kết nối 3 thành phần còn lại. Các thành phần đều được làm bằng kim loại và theo mình thấy chỉ có phần ốp hai bên là được làm bằng nhựa.

Zeapon Micro 2 có trọng lượng là 1,1kg, max tải là 8kg, và trọng lượng tải an toàn là 5kg. Trọng lượng 5kg thì theo mình cũng khá rộng, nếu cộng cả đầu dầu, lens, máy ảnh quay phim thì mình thấy sẽ có rất nhiều sự lựa chọn nằm trong trọng tải này, ví dụ như Nikon Z6, Z7, hoặc là Sony FX3 chiếc máy mình sẽ sớm có bài trên tay tại đây. Cho nên theo mình sẽ không cần phải lo lắng nhiều về chuyện trọng tải.

Do cấu trúc của slider luôn di chuyển, nên Zeapon đã thiết kế một chiếc khoá ở phần base, nhằm mục đích khoá chuyển động của slider khi anh em di chuyển, đổi máy, hoặc bỏ vào balo để an toàn hơn.

Quảng cáo

Tại sao mình chọn Mirco 2

Phiên bản Micro 2 này đã được ra đời từ khá lâu rồi, và hiện tại đang có một phiên bản Micro 2 Plus cao cấp hơn. Nhưng mình vẫn chọn Micro 2 vì mình nhận thấy Micro 2 khá đáng tiền, giá ở thời điểm hiện tại đã dễ chịu hơn nhiều, và bản 2 Plus chỉ nâng cấp hơn về khả năng kết nối vói motor điện nhanh và dễ hơn thôi.

Nhắc đến motor thì mình cũng không chọn, vì trên thực tế nhu cầu của mình hiện không đang cần đến. Motor điện trên slider sẽ phục vụ cho các mục đích yêu cầu về thời gian chính xác một cách chi li nhất, giống như timelapse, hoặc là các shoot yêu cầu sự chính xác trong di chuyển như shoot sản phẩm cần quay đi quay lại nhiều lần nhưng cú máy phải hoàn toàn giống nhau… Và thực tế thì nó đang nằm ngoài nhu cầu của mình.
Hiện tại, thì Zeapon cũng có cung cấp một motor rời tên là Zeapon Motorized Micro 2 để anh em có thể gắn vào khi mà phát sinh nhu cầu.

Đối với mình thì Zeapon Micro 2 là một sản phẩm đáng mua, nhỏ gọn dễ dùng ở trong một thiết kế thông minh, phù hợp với những ngừoi di chuyển nhiều, cần sự linh động, với mức đầu tư khoảng 3,500,000 đồng anh em sẽ có nhiều thước phim hay hơn, sinh động hơn, nâng lên một level cao hơn một chút.
18 bình luận
huytai93
TÍCH CỰC
4 tháng
@crazysexycool1981 Cái này sài cho vui à Pro
@huytai93 Ủa, sao hỏi vậy? Chú ko xài hay thấy thứ này ko có giá trị sử dụng? 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
huytai93
TÍCH CỰC
4 tháng
@crazysexycool1981 E sài cái có dây Curoa ấy, kiểu đó mặc dù kéo bằng cơm nhưng mới mượt đc. Kiểu của Pro sài cho có thôi chứ đã cần Pan, tilt hay Dolly thì giống kiểu vịt zòi với thiên nga vậy
@huytai93 À, A chỉ có nhu cầu đưa qua đưa lại sang 2 bên thôi 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
tanarmyh
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Mod ơi, cho mình hỏi đầu dầu benro dòng nào, bao nhiêu tiền vậy ạ? Mình cám ơn! Mod Khang.
Curency
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Xài cái này dolly hông có đã.
Konova 50-80-120-150cm+Motorized, mới thấy rõ hiệu ứng dolly. 😃
@Curency (((( = hành trình có 54 nên thấy ko đã thật
huy.th
TÍCH CỰC
4 tháng
@Curency =)))
ngại mấy anh Benro này ghê. chân thì to, mà đa phần lại chơi khớp nhựa. nhà có 1 cây, cứ vặn vào lại phải e dè một chút vì cứ sợ siết mạnh lại toang phần nhựa. vẫn thích mấy loại full metal hơn
LULA_KNIGH
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Con này có một nhược điểm mà không biết mod có gặp không đó là: càng đi ra phần ngoài cùng của slider (cách xa trục đỡ) sẽ dần bị kéo thấp xuống 1 chút do sức nặng của máy ảnh,
@LULA_KNIGH Thực tế thì combo mình dùng tối đã có tầm 4kg, nên hiện tượng đó bị rất ít, và nếu có là do phần chân máy gắn hơi yếu. Bạn thử dùng chân to hơn chắc hơn, giảm tải trọng một chút, mình nghĩ sẽ hết đó ạ.
huy.th
TÍCH CỰC
4 tháng
@LULA_KNIGH Bạn phải khóa các khớp của tripod chắc, cộng với 1 cái tripod khỏe thì mới vững, và cả con zeapon có vài con ốc có khi cũng cần siết 😁
Nhìn pro quá 😃
Nhỏ gọn và đắt
nhìn ngon lành và chất lượng ghê 😁
Ngon

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019