Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Zoom Podtrak P4: Làm podcast dễ dàng, ghi âm 4 người cùng lúc, ghi được cuộc gọi thoại

Nam Air
22/3/2021 7:47Phản hồi: 31
Trên tay Zoom Podtrak P4: Làm podcast dễ dàng, ghi âm 4 người cùng lúc, ghi được cuộc gọi thoại
Podcast là phương tiện truyền thông ngày càng phổ biến ở Việt Nam mình, nếu anh em có nhu cầu làm podcast chuyên nghiệp luôn thì thử tham khảo mẫu Zoom Podtrak P4 mình trên tay ngày hôm nay nhé!

Video giới thiệu về Zoom Podtrak P4:

Đây là một cái đầu thu với mục đích dành riêng cho người làm podcast và tối ưu cho người làm podcast với một số tính năng đáng chú ý sau:

• Có 4 cổng XLR vào cho 4 microphone, giúp ghi âm được 4 người nói chuyện cùng lúc, có thể điều chỉnh độ lợi từng mic.
  • Có 4 cổng để cắm tai nghe monitor, có thể điều chỉnh âm lượng từng tai.
  • Tính năng Mix-minus giúp ghi âm cuộc gọi mà không có tiếng feedback giúp người bên kia không bị phiền.
  • Có sẵn soundpad để lưu 4 âm thanh hay dùng.
  • Ghi âm trực tiếp vào thẻ nhớ hoặc ghi âm vào điện thoại, máy tính đều được.
  • Ghi 4 track riêng biệt cho 4 kênh và có luôn 1 track tổng hợp nếu cần dùng ngay.

Cái đầu thu đây anh em, nhìn nó nhiều nút vậy thôi chứ khi ta nhìn kỹ và hiểu chức năng các nút thì sẽ thấy nó rất dễ sử dụng, đây cũng là một đầu thu podcast đơn giản nhất trong các đầu thu nhiều kênh mình từng được thấy qua.

Đây là tóm tắt các tính năng chính của mặt trước đầu thu Zoom Podtrak P4.

Máy có 2 cổng USB-C, một cổng dùng để cấp nguồn, 1 cổng dùng để nối với máy tính hoặc điện thoại. Bạn có thể biến cục này thành đầu thu không dây được luôn, mua cục adapter BTA2 cắm vô cổng có sẵn là được.

Các cổng XLR ở phần đầu máy để các bạn cắm micro. Đầu thu này hỗ trợ cả 2 lọai micro dynamic hoặc condenser. Nếu bạn dùng mic condenser đầu thu có cung cấp nguồn phantom 48v cho mic luôn.

Quảng cáo

Mặt dưới là 4 cổng để bạn cắm tai nghe, có điều chỉnh âm lượng cho từng tai.

Đầu thu có tính năng low-cut và limiter, giúp lọc các âm trầm không mong muốn và giới hạn âm lượng nếu có các âm thanh lớn đột ngột.

Call-in_inset_2.jpg.757x0_q80_crop_focal_area-770,451,853,897_size_canvas.jpg

Đầu thu này dành cho:
  • Người muốn làm podcast, ghi âm nhiều nguồn thu cùng lúc.
  • Dễ dàng kiểm soát gain từng mic hoặc mute từng mic với núm vặn và nút mute riêng biệt.
  • Tất cả các nguồn thu đều được lưu vào track riêng biệt để tiện biên tập.
  • Có sẵn một track tổng hợp mix cả 4 nguồn thu vào một track chung.
  • Có thể ghi âm cuộc gọi điện thoại, gọi Skype, Whatsapp vvv qua cáp TRRS.
  • Chất lượng âm thanh 16 bit / 44.1kHz, file chuẩn WAV.
  • Ghi âm trực tiếp vào thẻ nhớ SD, SDHC, SDXC dung lượng tối đa 512GB.
  • Cần đầu ghi có 2 cổng USB vào, 2 cổng USB ra.
  • Cái này dùng nguồn là pin AA hoặc cắm nguồn cổng USB-C được luôn.

Anh em làm podcast mua cái này về rồi thì chỉ cần trang bị thêm microphone và tai nghe nữa là sản xuất được nội dung thôi.

Quảng cáo

Bản thân cái này là một đầu thu, nó sẽ thu được mọi tín hiệu từ microphone anh em dùng, nên anh em dùng mic tốt thì sẽ thu được âm thanh tốt, dùng mic bình thường thì âm thanh thu được bình thường.

Mời anh em dùng Spotify scan hình này để follow Tinh tế Podcast.

Tinh tế cũng sử dụng Zoom cho các sản phẩm podcast của mình, nhưng Tinh tế dùng đầu thu to hơn một tí, mẫu Podtrak P4 này cơ động, gọn nhẹ, phù hợp cho anh em làm việc cá nhân hoặc cần setup nhanh gọn, tiện lợi.

Mình ví dụ trường hợp sử dụng nha:
  • Các bạn lưu file nhạc hiệu mở màn chương trình vào nút soundpad A, nút B lưu nhạc liên kết đoạn, nút C lưu nhạc đóng chương trình.
  • Các bạn hẹn người cần phỏng vấn hay người làm chung podcast đến phòng thu hoặc đến nơi thuận tiện.
  • Setup mic và tai nghe cho từng người.
  • Setup điện thoại để phỏng vấn từ xa.
  • Nhấn nút thu, nhấn nút A để có nhạc mở màn, sau đó hai bên nói chuyện, khi cần nghỉ thì nhấn B thêm nhạc rồi pause nghỉ ngơi, nghỉ xong lại thu tiếp.
  • Khi kết buổi nhấn nút C để đóng.
  • Về nhà tải file ra máy tính xem cần biên tập gì không, không cần thì dùng luôn, cần biên tập thì biên tập.

Topic này mình chủ yếu trên tay và giới thiệu cho anh em biết sản phẩm này, có cơ hội dùng kỹ mình sẽ làm một bài review sau nha anh em!.

Cái này anh em có thể mua với giá khoảng loanh quanh 240 -250USD.

Cám ơn iCamp.vn đã cho mình mượn sản phẩm trên tay.
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cám ơn mod. Hơi điệu :p
P/s: Mod xài cái arm gắn mic khác đi. Cái đó xấu quá nha 😁
@tibeo Thực tế mình gắn cho có thôi chứ bình thường ít dùng arm với mic dây lắm bác :D . Cám ơn bác nha!
Ngon nhỉ
@❤️ Yêu Gái Đẹp Ngon đó bác
hay ghê.chưa bao giờ tìm hiểu vụ nay mà đọc thấy đúng tiện
@Timkelvin Nghiên cứu thử podcast nha bác
so với zoom H6 thì thế nào vậy @Nam Air, cái này chuyên dụng hơn cho podcast với biên tập tiếng trực tiếp nhỉ
@leechnao Cùng câu hỏi như bạn. Tính tuần sau là làm con H6, có người quen để lại cho 8t5,mới nguyên.
H6 có mic sẵn nên chắc là phù hợp cho việc thu âm trực tiếp. Nó cũng có cổng mic in nên về cơ bản có lẽ nó sẽ làm dc mọi thứ cái Podtrak P4 làm dc, và có khi làm tốt hơn 😁
supperyoyo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vãi bác: nếu không nói ra nó sẽ không thu 😆)). Thật là chu đáo
@supperyoyo Thật kỳ diệu bác ha!
phongnino1
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thanks mod ! Vì nó quá tiện cho anh em muốn làm podcast .
@phongnino1 Tiện và giá tốt nữa bác
Quá tốt
@ViệtCộng07 😁
Tuyệt vời!?
Cười vô mặt
Giá khá căng với người dùng cơ bản
@xylitol2010 Giá khá tốt so với các sản phẩm khác của Zoom đó bác
nghia3d
CAO CẤP
3 năm
ko có xuất thẳng vô 3.5 máy ảnh nhỉ
@nghia3d Ko có nha bác
Mua cái mixer cho rẻ 😆))
@darkmaster1 rồi bạn ghi âm vào đâu bạn 😃
kenu97
TÍCH CỰC
3 năm
Thank mod giới thiệu thiết bị hay
@kenu97 cám ơn bác he he
bongngo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác cho xin tên cái sạc dự phòng màu đỏ với ạ
@bongngo đây nha bác: https://tinhte.vn/thread/tren-tay-pin-sac-du-phong-mazer-da-dang-mau-ma-hoan-thien-dep-qc-3-0-pd-18w-sac-khong-day.3207604/
Nhìn ổn đó nha
Ngon ah
@Lê Huyền Vân cám ơn mod!
Trông máy móc thiết kế chi tiết khủng quá nhờ
@P.W Trông thế thôi chứ dùng dễ lắm
Mod

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095