Zalo Careers

Triều Tiên ra mắt Manbang: set-top box stream video, tin tức, live TV qua internet
Nam Air
5 nămBình luận: 104
Triều Tiên ra mắt Manbang: set-top box stream video, tin tức, live TV qua internet
Người dân ở Bắc Triều Tiên không thể xem các kênh truyền hình nước ngoài hoặc các dịch vụ như Netflix, Hulu, Youtube, nhưng mới đây để làm phong phú đời sống tinh thần cho người dân, nước này đã phát hành Manhang, một bộ set-top box cho phép người dùng xem các chương trình tv, stream video theo yêu cầu và đọc báo, tin tức online qua thiết bị này.

Video giới thiệu Manbang

Trong tiếng Triều Tiên, Manbang có nghĩa là "mọi nơi" (anywhere). Nói là "mọi nơi" nhưng không hiểu sao hiện tại bộ set-top box này chỉ mới được bán ra ở Bình Nhưỡng, Siniju và Sariwon. Dù gọi là set-top box, nhưng trên thực tế tính năng và nội dung mà Manbang cung cấp cũng tương đối phong phú, hiện tại họ có thể xem được một số kênh truyền hình như KCTV, Mansudae TV, Ryongnamsan TV, đọc báo của các kênh tin tức như Rodong Sinmun, Korean Central News Agency (KCNA).

Giao diện chính của Manbang (ảnh KCTV)

Ngoài ra, người dùng cũng được cung cấp các video học ngoại ngữ gồm tiếng Anh và tiếng Nga. Chưa hết, Manbang còn được dùng như một công cụ để truyền bá Tư tưởng Juche của Kim Il-sung, cũng như các video, hình ảnh về lãnh tụ của đất nước này.

Giao diện sử dụng của Manbang cho phép người dùng tìm kiếm nội dung
bằng các từ khóa, để tìm được nội dung cần xem nhanh hơn.

Trong video quảng cáo, Manbang được giới thiệu là dễ cài đặt và sử dụng, phù hợp cho mọi người.

Theo Triều Tiên, việc phát hành Manbang là một dạng nâng cấp của radio (đài phát thanh), dành cho người dân ở những vùng gần biên giới, nơi không có sóng truyền hình để xem hoặc những vùng bị hạn chế sử dụng internet.

Hình dáng bên ngoài của bộ set top box Manbang

Theo Nknews
lenhan2311
TÍCH CỰC
5 năm
Khổ như... công dân Triều Tiên! 😃
vxx9x
TÍCH CỰC
5 năm
Việt nam có sản phẩm nào chưa ta
linhr133
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vxx9x Đầy nhóc, mua phàn cứng của Tung Của về, thay đổi tí giao diện tiếng Viêt, bán ra thị trường giá gấp 3, để bên dưới Slogan tự hào trí tuệ Việt Nam.
cuong642
TÍCH CỰC
5 năm
@vxx9x cho hỏi bạn từ hành tinh nào tới vậy ? 😁
@vxx9x Viettel MiO box y hệt luôn
Balu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@_Corei7_ Với câu nói bất hữa của chủ tịch Ngân " Bạn đã làm gì cho đất nước chưa ? " đã thấy chủ tịch Ngân BẢN LĨNH NHƯ THẾ NÀO ĐỐI VỚI NHÂN DÂN . Còn Việt nam có trở thành như Triều tiên hay không thì chỉ có thời gian trả lời . :rolleyes:
hoang anh171
ĐẠI BÀNG
5 năm
triều tiên công nhận là cũng giỏi thật ;)
Bó buộc thật ....
@lovelay bó nó còn hơn nước mình ,
nhìn y hệt mấy cái tvbox tàu công ty mình vẫn làm. chắc lại nhập hàng tàu rồi gắn mác TT lên chứ gì chứ mình cũng k nghĩ là TT tự làm đc cái này 😃
pherobaodai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mr.kien_tran Chắc bạn biết hàng năm Mỹ và Hàn Quốc đều phải trợ cấp lương thực cho Triều Tiên. Dân làm lúa, quân đội giữ Lúa. Đọc Kinh Thánh, xem phim Hàn đều tử hình. Tất cả là do dòng họ Kim Jong làm khổ dân thôi. Dân Triều Tiên không có quyền con người. Chỉ lo tập trung phát triển hạt nhân trog khi dân đói khổ. Vì lãnh đạo tham lam quyền lực, sợ mất địa vị.
tiachop911
TÍCH CỰC
5 năm
@mr.kien_tran well, cái mà bạn cho rằng nhìn thẳng và nhìn thật đó chỉ thứ mà bạn muốn nhìn, mình không hề thấy bạn công tâm 1 chút nào. Nếu bạn chịu khó đi 1 vòng Sài Gòn hơn là ngồi ở văn phòng đọc tin trên mạng thì bạn sẽ thấy hàng Việt Nam hiện nay rất nhiều thứ tốt, từ chất lượng cho đến đóng gói. Mình sẽ ví dụ vài món cho bạn thấy:

- Trà thảo mộc của VN đóng gói rất hiện đại, chất lượng lại hơn hẳn các nước Đông Nam Á
- Dầu thảo dược của VN (hiệu DẦU DÂN TỘC) thơm hơn và công hiệu hơn dầu ông già Thái Lan
- Thuốc thoa ngoài da DẦU MÙ U công hiệu hơn hẳn loại thuốc bôi nhập khẩu của Châu Âu
- Giày Long Thành, Vento đẹp thì tùy mắt mỗi người, nhưng bền thì xin dám nói là top 3 Đông Nam Á
- Áo quần Lano, Nguyễn Long và vài thương hiệu nhỏ khác cũng bền đẹp hơn hàng Thái, Trung

Mình không soi mói xem có yếu tố ngoại nhập nào trong đó không, mình chỉ biết đó thật sự là sản phẩm của VN. Tất nhiên có nhiều sản phẩm VN làm nó dở như sịt (điển hình: socola, trà ô long, xiro v.v...) nhưng đó không phải là bằng chứng thể hiện 1 VN yếu kém, chẳng qua là chưa phải sở trường, bạn nghĩ thế nào nếu 1 người Mỹ nấu bún bò Huế?

LÒNG YÊU NƯỚC LÀ YÊU BẰNG TRÁI TIM LẪN BỘ ÓC, THƯA BẠN HIỀN
mr.kien_tran
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tiachop911 đọc cmt của bạn thì tôi dám khẳng định là bạn éo có hiểu được mấy về đất nước bạn ở. và bạn cũng éo có hiểu được vấn đề đang bàn. chỉ nói đơn giản như ngành may mặc và giày da mình làm được hoàn toàn đấy, nhưng muốn bán được thì phải gắn mác nước ngoài. và vấn đề là đang bàn tới công nghiệp, khoa học, công nghệ chứ éo có nói tới sx tiêu dùng nhé bác, cũng đừng nhìn mấy cái mác made in Viet Nam thì nghĩ là mình làm ra oke. khi ngành luyện kim của chúng ta vẫn còn quá tụt hậu so với nước ngoài thì đừng có nghĩ là phát triển được gì nhé, và khi nào bác hiểu được hết giá trị của nền công nghiệp cơ bản thì hãy lên đây phát biểu oke. dẫn chứng gì không dẫn dẫn trà thảo mộc với dầu mù u thì em xin thua, và nói thêm là may mặc éo có đóng gióp gì cho khoa học kỹ thuật.
tiachop911
TÍCH CỰC
5 năm
@mr.kien_tran Dạ vậy thôi, em quỳ 😆))))
duckpro9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
đúng là ko nên nói thế nhưng cx phải công nhận Triều Tiên như muốn chống lại cả thế giới vậy 😆, mà ko theo số đông thì thường có kết quả ko tốt
Anhbien
TÍCH CỰC
5 năm
Các tin liên quan đến triều tiên mình đọc cho hay chứ chả bao giờ tin.
Rij
TÍCH CỰC
5 năm
Ý bạn là lựa chọn của " 1 nhóm người" : )). Khá giống khá giống...
Ruiz
CAO CẤP
5 năm
Biết bao giờ chúng ta mới được như họ, Triều Tiên thật đáng ngưỡng mộ, người dân ấm no hạnh phúc o_O
Một đất nước bí ẩn nhất hành tinh!
Xiết thông tin số 1
luong1994
ĐẠI BÀNG
5 năm
Manbang nghe như gangbang hehehehehe
không sợ dân nó tìm Interview coi hả mấy bác trên ấy ơi 😁
bango123
TÍCH CỰC
5 năm
Mình nghĩ đầu set-top-box này chạy Android 4.x. Chắc ai xem video đoạn 5:10 truy cập vào trang web có địa chỉ 10.10.3.100 (TT vẫn chưa xài DNS à? Hồi trước vọc Red Star OS vào thử trình duyệt firefox tuỳ biến của TT cũng có 1 trang chủ ghi địa chỉ IP chứ không có tên miền)
TT cũng có nhiều cái khá hay trong video, từ xe cộ toàn xe hơi, đường xá khá tốt, có bán cả laptop,... Cũng thấy TT khá phát triển
triều tiên chắc không có phim xxx để xem đâu nhỉ, thế thì chán chết :eek:🆒
@cuocsanlung Xem phim Hàn là bị xử tử, còn xem xxx thì không biết.
@giangnam22 xem xxx bị treo chim bác ạ 😔
@giangnam22 Xem phim xxx thì không bị xử tử mà bị xử trảm 😁
@giangnam22 xem jav thì ok😁

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019