Trò chuyện Tết 3 miền: Ở chổ bạn gọi đây là trái gì?

Ở quê mình gọi là trái hạnh, mình quê miền Tây. Mỗi năm Tết đến , ở quê mình cây hạnh được nhiều nhà chọn để trưng lắm, nghe ý nghĩa truyền miệng nhau là để năm mới may mắn & đủ đầy.

Nhà mình thì không có mua cây trưng trong nhà, vì sân vườn đã có sẵn 1 cây rất to. Hình ảnh chia sẻ trên là cây hạnh nhà mình vào dịp Tết năm ngoái đó 😝

#ShotoniPhone
8
48
Trái này ăn ngon lắm nè 😃
0
MVA39
CAO CẤP
Mình LA gọi trái tắc, bà ở xóm gọi là hạnh...
1
Ý nghĩa theo phong tục của người Hoa. Người Hoa đọc quít là đại cát. Tắc đọc là tiểu cát. Cát trong đại cát đại lợi. Mấy câu chúc Tết đầu năm đó em. Cho nên Tết hay chưng cây quít, cây tắc mong muốn cả năm may mắn 😁😁😁
1
Q ở Bến Tre à ta 😆 trái này có nhiều loại, ngoại hình giống giống nhau, hạnh, tắc là nó, còn ở anh có loại gọi là quất, cũng giống giống á em. Ngta chưng tết để lấy sắc vàng của trái lúc chín á
0
doxuancanh
TÍCH CỰC
Ở mình gọi là trái Quất
2
Vũ!
CAO CẤP
người gọi trái tắc, người gọi trái hạnh
1
giống quả quất hay tắc, chưa nghe thấy gọi là trái hạnh bao giờ
1
trái quất
1
zoothz
ĐẠI BÀNG
trái tắc
1
Trái quức 😝 đùa thôi! Quê mình kêu trái Tắc. Tía Sơn má Hà trồng xã chưng tắc chuẩn bài!
1
jackychanqn
TÍCH CỰC
Ở mình gọi là trái quất hay là tắc nè.
Tết cứ chưng mâm Cầu, Quất, Dừa (Vừa), Đủ (Đu Đủ), Bầu là ngon nhen 😁
0
Phải cây này ko mod. Năm nay nhà mình có cây này ra quả đúng đẹp luôn. Còn 1 cây nữa quả còn xanh
1
Quê mình gọi là quất. Ngày tết thường trưng trong nhà, mong may mắn và tốt lành
1
Quất
1
iamcp
TÍCH CỰC
Có vẻ giống quất ở ngoài Bắc
0
Miền Tây gọi là tắc, miền Bắc gọi là quất. Hổm coi TV thâý phỏng vấn một BTV chuyển động 24h của VTV1 có hỏi Tết này chơi hoa kiểng gì, bạn nữ quê Miền Nam nói chơi Mai + Trúc; bạn nam giọng miền Bắc thì nói chơi Quất + Đào.
1
Vuong Hua
CAO CẤP
Hạnh Quất Tắc, Mod quê miền tây trong trắng ah 😃
0
Mavin288
ĐẠI BÀNG
Chỗ mình gọi là trái Quất. Ngâm uống rất ngon!
0
nlbn85
TÍCH CỰC
Trái Quất nhé!
1
đang tải ...
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019