Trở ngại khi up ROM bằng BDM 4.7

VDDuong
21/12/2008 8:33Phản hồi: 38
Trở ngại khi up ROM bằng BDM 4.7
BBScreenShot8320_2.jpg Xin chia xẻ với mọi người cái pal mình mắc phải, mong các bro giải đáp giúp:
Báo cáo các bác số là thế này, mình dùng 8320 T-Mobile đang yên đang lành, rom 4.5.0.93 chạy rất ổn định, nếu ít chát chít thì pin hơn 4 ngày mới hết, nhưng thấy rom 4.5.0.110 mới, ngứa nghề nỗi máu khám phá, nên down về muốn up lên.
Đến đây thì gặp tình huống, không biết các bro đã gặp chưa: Mình mới thay BDM 4.6 bằng BDM 4.7 mới keng, down về dung lượng 303 Mb, tuy nhiên khi cài đặt xong, trong Control Panel\Programs\Programs and Features (máy tính đang cài HĐH Windown Vista) thì BDM 4.7 chỉ chiếm dung lượng có 71,6 Mb (???)😕, mình sợ có lỗi khi cài đặt BDM nên remove và cài lại 2 lần vẫn vậy,
Tiếp đó mình cài OS: 8320M_PBr4.5.0_rel152_PL2.7.0.90_A4.5.0.110_AT&T vào máy (Trong Control Panel\Programs\Programs and Features thì OS này chiếm 118Mb),
Tiếp đó vào xóa C:>Progam Files>Common Files>Research In Motion>AppLoader>Vendor.xml đúng như bác cuhiep và các bác đã hướng dẫn.

Nhưng khi mở BDM 4.7 lên, gắn BB vào nhiều lần mãi vẫn không up rom được, lại sợ lỗi nên remove OS ra cài lại lần nữa, lặp lại tất cả các bước vẫn kg up được, mỗi lần cắm vào là máy chỉ backup lại BB thôi.

Mất ngủ 2 đêm, vợ đánh gần chết, hê 😁

Định remove em BDM 4.7 cài lại 4.6 để up cho yên, lên diễn đàn đọc và thử cách up của bác tacke87 tại topic này:http://tinhte.com/forum/showthread.php?t=117755
Vào chạy thẳng file Loader trong C:>Program>Files>Common Files>Research In Motion>AppLoader thì mới up thành công, bây giờ máy đang chạy ào ào:
BBScreenShot8320_2.jpg BBScreenShot8320.jpg BBScreenShot8320_1.jpg

Tuy nhiên để test vài ngày đã rồi xin thông báo lại kết quả để các bác tường!

Mình rất thắc mắt: Không biết có bác nào gặp trường hợp như vậy chưa? kg biết nguyên nhân tại sao lại như thế? có phải là BDM 4.7 không cho up rom không, hay là trở ngại do đâu? mong các bác chỉ giáo!
Thanks các bro
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bản này lỗi thế đó a. Phải vào trực tiếp mới uprom đc. Bất tiện wa nên về 4.6 cho nó lành! 😁
Mình dùng thấy nó rất thông minh đấy chứ, bung ra cài thì coa vẻ chiếm nhiều tài nguyên nhưng nếu cài thêm bộ Update cho BB thì không cần phải up Rom nhiều đâu vì nó sẽ tự động Search và up cho mình nếu có Rom mới (theo hãng, Máy của hãng nào nó sẽ tự tìm Rom mới nhất của hảng đó để Up date, Cắm máy vào PC và dùng thử link này xem http://na.blackberry.com/eng/update/
Quan điểm của mình thì máy hãng nào dùng Rom hãng đó thấy ổn định nhất.
VDDuong
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thanhk bác mr.tranhongphuong đã bày vẽ!
Nếu BDM 4.7 tự động Search và up cho mình nếu có Rom mới (Máy của hãng nào nó sẽ tự tìm Rom mới nhất của hảng đó để Up date) thì đúng là em nó thông minh thật!
Bác nói rõ giúp em: cài thêm bộ Updapte , bộ update này có trong gói BDM không bác, nếu có thì nó là cái file application nào vậy bác vì trong bộ BDM 4.7 khi bung nén ra có đến mấy file application luôn.
Mong bác hướng dẫn giúp! thank bác lần nữa!
Mình không nhớ là Dowload ở trang nào để mình post lên cho bạn nhé http://www.mediafire.com/?sharekey=7993847ca6e04d83d2db6fb9a8902bda
http://www.mediafire.com/?mgzzcyojjoz hãy cài nó sau khi cài BDM 4.7
đó là do các bác khi cài 4.7 để chế độ tự kiểm tra và update đó. bác bỏ 2 lựa chọn này đi thì uprom bình thường như những bản khác thôi.
có cái mình thắc mắc mong các bác giúp là:
sao không quản lý và cop file vào máy được như 4.2, mình đã cài full rồi đó.
giúp với. đang cần lắm.
VDDuong
ĐẠI BÀNG
15 năm
Với BDM 4.7 em vẫn copi và convert file bình thường đó chứ bác, chỉ có trở ngại xung quanh vấn đề update rom os thui, để up rom cho 8320 và 8700 em phải chạy file Loader trong thư mục: C:>Program>Files>Common Files>Research In Motion>AppLoader , còn các chức năng khác vẫn bình thường bác à.
Với BDM 4.7 em đã test qua các đời máy BB 8320, 8820, 8100, 8700 thấy bình thường, kể cả chức năng media. Có thể bác thử với các đời máy khác, vậy thì em không được rõ vì chưa test.

Em chưa thử với BDM 4.2 nhưng nhiều bạn mê bản này lắm, hình như các bác thương gia chuyên nghiệp cũng mê em nó phải kg các bác?
VDDuong
ĐẠI BÀNG
15 năm
OS trên trang web của hảng dt thường cập nhật chậm

Thực ra thì trên trang web của hảng T-Mobile cập nhật ROM rất chậm, hiện nay trên mạng trang web T-Mobile chỉ mới cập nhật đến OS:
v 4.5.0.81 (Đối với BB 8320), rom củ mà mình đã dùng là v 4.5.0.93 rồi, hic hic
v 4.2.1.107(Đối với BB 8100),
Trong lúc đã có rom v 4.5.0.110 thì làm sao mà BDM 4.7 tự update từ trang web của hảng được!
Bó tay!
Kết luận: Muốn khám phá OS mới thì phải Tự up thủ công thui các bác à!
eMiL
TÍCH CỰC
15 năm
Em cũng có chung quan điểm với bác 😁
Em có post 1 bài về cách uprom bằng BDM4.7 mà em tham khảo từ website khác. Bác thử xem sao nhé: http://tinhte.com/forum/showthread.php?p=1220307#post1220307
Nói chung em vẫn thích 4.6 hơn. BDM 4.7 kể cả cài đặt ứng dụng mà vào Application Loader thấy nó chạy lâu hơn 4.6 rất nhiều. Có lẽ thêm thời gian tìm bản update 😕
Có thể up rom ko thông qua BDM. Sau khi cài bản Rom, chạy c:\Program Files\Common Files\Research In Motion\AppLoader\Loader.exe rồi tiến hành up Rom bình thường 😃
Ngoài một số cải tiến thì xét theo cách dùng BB của anh em VN ta quả nhiên thằng này có cải lùi: BDM 4.7 sẽ tìm Rom mới nhất theo hãng cung cấp máy tự tải về rồi up (chỉ tải một số thành phần chứ không tải nguyên con nên rất nhanh), trường hợp dùng máy At&t nó tự up vì rom do At&t phát hành, ngược lại máy của nhà cung cấp khác dù cài Rom 110 của At&t vào PC rồi BDM 4.7 vẫn ngó lơ... muốn up nên cài BDM khác.
VDDuong
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác nói đúng quá, mình đã kiểm nghiệm đây nèo:
Do muốn thử chức năng autoupdate của bản BDM 4.7, nên máy 8320 T-Mobile của mình đang dùng hệ điều hành v 4.5.0.110 mới up lên hôm trước tối nay mình đang để cho BDM tự upgrade về lại bản 4.5.0.81 từ hảng T-Mobile của máy, giờ thì BB 8320 của mình đã Upgrade thành công, mời các bác xem qua:

Mong rằng bản Rom 4.5.0.81 do BDM 4.7 auto upgrade từ chính hảng T-Mobile chạy mượt như mong đợi.
Bản 4.5.0.81 dùng rất ổn định và tiết kiệm Pin. Kinh nghiệm của mình là: Máy hãng nào thì dùng Rom của hãng đó là ổn định nhất.
nqkonan
ĐẠI BÀNG
15 năm
Hên quá! Cũng đang định up ROM cho cái 8320 hiện đang chạy 4.5.0.81, đọc được cái này thì đỡ mất công. :biggrin9gp:

Nhưng cũng vừa kịp up ROM 8120 từ 4.3.0.93 lên 4.5.0.55 bằng BDM 4.7 - phải nói là bản BDM 4.7 thông minh thật, tự động kiểm tra OS mới nhất của BB đang kết nối và upgrade đúng OS của hãng phát hành, trong trường hợp của mình là O2 (có điều lúc khởi động lại lần đầu chạy lâu quá, đồng hồ cát quay hơn 15' mà cứ thấy màn hình trắng xoá... lo quá xá lo :baffled5wh😃
think pad
ĐẠI BÀNG
15 năm
Xóa vendor đi thì bản BDM nào cũng giống nhau thôi.
Tải OS về, cài vào máy, xóa vendor để uprom thì ai chẳng làm được. Ở đây đang nói chuyện BDM tự tải rom về để uprom kìa anh bạn ơi...
em cũng phải up rom như bác nhưng mà bản 4.5.0.110 này hình như tốn pin hơn hay sao ấy
chính xác là bản 4.5.0.110 là rất tốn pin.
Ơ lạ nhỉ. Em lại không bị như các bác. Lần đầu tiên nhưng cũng trôi chảy lắm. Mặc dù còn gà nhưng vẫn gồng mình theo hướng dẫn của các Pro để up ROM. Em xài BDM 4.7 cụ thể là version 4.7.0.32 cài đặt rồi thì khoảng 70Mb như bác kia đã nói. Xong thì tải O.S 4.5.0.77 của Verizon về rồi vào BDM bấm Update Software thì nó chạy tuốt luốt chứ không phải vô Program file gì cả.
Hay là BDM cho CDMA khác bản BDM của GSM các bác nhỉ ? Em đang xài CDMA
lamphong
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cũng địng cài bản BDM 4.7, nhưng nghe cái vụ tự up của nó thấy hổng khoái, tui cũng thấy như bác VDDUONG là các hãng ra OS chậm hơn "thị trường tự do" nhiều, nên cứ muốn khám phá rom mới thì tự làm thôi.
Muốn Up Rom hãng khác mà cao hơn thì chúng ta vẫn UP như cách cũ được mà.
khoacntt
ĐẠI BÀNG
15 năm
em vẫn up bình thường như cân đường hộp sữa! :d
cho mình hỏi, sao mình up rom bằng BMD 4.7 nó cứ hỏi địa chỉ email rồi mới làm việc là sao nhỉ, các bạn có bị thế không
chiều nay dùng DM4.7 uprom 4.2 cho BB8820 ngon lành các bác ợ. Nó hỏi email mình chọn later là xong mà. Không ảnh hưởng đâu.

Note: máy em AT&T và down bản 42 từ AT& T về. Em không xóa Vendor đâu. Vẫn ok
Bác nào up thành công 4.5 cho 8820 chưa? nếu có cho mình xin chút ý kiến nhé! thank 😃
VDDuong
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình đã up ROM 4.5.0.93 cho 8820 at&t bình thường kg bị trở ngại chức năng nào cả, edge bình thường đã 2 tháng nay rồi bạn à!
Bây giờ mình đang định để BDM 4.7 auto upgrade hình như BB 8820 của at&t hiện nay hảng này đang có OS v. 4.5.0.110.
mình up thành công nhưng không xài được GPRS, thực ra có biểu tượng nhưng không có data transfer
bkd2510
TÍCH CỰC
15 năm
ko nên dùng BDM 4.7.quá nặng hơn nữa chưa chắc đã phù hợp với dòng của bạn.nên dùng BDM 4.5 thôi
VDDuong
ĐẠI BÀNG
15 năm
lại nói về BDM 4.7

Phải công nhận là BDM 4.7 thông minh ... nhưng...
Khi BDM tự tải về và up OS cho máy thì dữ liệu down về tích hợp đâu đó (cái này thì mình kg rành lắm, tạm cho là như vậy đi nha các pác ...hì hì) trong BDM nên trong hệ thống kg có bản OS vezion như BDM đã up cho máy, vì vậy gặp trở ngại trong việc sử dụng một số phần mềm đòi hỏi nhận diện OS của máy đang connected, ví dụ phần mềm để tối ưu hóa bộ nhớ cho máy như Crackmem... ngoài ra mình con vập phải lỗi khi remove Document To Go do BDM tải về để cài bản có vezion mới hơn.
Cuối cùng cũng khắc phục được lỗi khi cài Document ToGo mới, nhwng cũng khá vất vả mày mò... hì hì
tatienthanh
ĐẠI BÀNG
15 năm

Sau bao nhiêu công sức hì hục down cái BDM 4.7 về nhưng sau khi dùng thử mình tháy nản luôn. Vừa chậm vừa phức tạp, quay lại dùng bản 4.2 chạy vù vù, up ROM dễ dàng, chạy nhanh, nhẹ! Thế là OK! Túm lại theo kinh nghiệm của mình thì 4.7 chỉ được cái hào nhoáng bên ngoài chứ chẳng hơn 4.2 được bao nhiêu.
VDDuong
ĐẠI BÀNG
15 năm
Delete và cài lại Document To Go trong BDM4.7

Đây đúng là nhược điểm của BDM 4.7: Muốn Remove một app do BDN tải về kèm theo bản OS, delete thì được nhưng sẽ bị lỗi khi ta cài lại app đó có phiên bản mới hơn (hoặc củ hơn).
Thí dụ với Document To Go mình đã thử delete trên laptop bằng BDM nhưng làm đi làm lại lần nào cũng bị lỗi cả cuối cùng phải delete trên BB: vào Options>Advanced Options>Applications> chọn Documen To Go(có thể lúc này trên BB cũng có 2 app DTGo thì lần lược xóa cả 2 luôn)>nhấn TrackWheel hoặc trackball chọn delete>Ok>reset lại BB.
Sau đó muốn cài lại bản Document To Go nào thì mở BDM 4.7 ra tích chọn bản đó để cài (vì lúc này trong cửa sổ applications loader của BDM có đến 2 bản DTGo, 1 bản của mình còn một bản kèm theo ROM do BDM tải về.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019