Trời nóng quá, nhà anh em có dùng máy lạnh di động không?
Rất hay và hữu ích!/5 người
Nam Air
7 thángBình luận: 178
Trời nóng quá, nhà anh em có dùng máy lạnh di động không?
Đang vào mùa nóng quá, nhiệt độ ngoài trời hơn 40 độ C làm cho nhiệt độ trong nhà có khi lên tới 32-34 độ, nên mình đang dùng máy lạnh di động để làm mát cho các không gian mở như phòng khách, phòng bếp.

Mình dùng 1 cái máy lạnh di động 1,5HP thương hiệu của Việt Nam (mua đợt khuyến mãi năm ngoái 4tr5), đặt ở phòng bếp để làm dịu không gian ở phòng này, vì phòng khách sát với bếp nên không khí cũng dịu được vài độ C. Ưu điểm của máy lạnh di động đó là có thể dời đi dời lại nhiều vị trí, dễ lắp đặt, chỉ cần sử dụng khoảng 1 tháng đỉnh điểm mùa nóng, sau đó đem cất trong kho năm sau lại đem ra xài tiếp.

Nhược điểm của loại máy này đó là ồn nên chỉ phù hợp để sử dụng được ở không gian mở (phòng khách, bếp, ngoài trời vv và vv), công suất làm lạnh của nó cũng kém hơn máy lạnh treo tường. Ống xả nước của máy thì mình dùng ống ruột gà kéo ra nhập vào đường xả nước của máy rửa chén (hình cover), còn ống thổi hơi nóng thì dẫn lên sân thượng.

ong-day.jpg Ống thổi hơi nóng thì mình dùng ống co lò xo dài 10 mét, dẫn thẳng lên sân thượng luôn
Rất hay và hữu ích!/5 người
lee vira
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Cho thêm hình sản phẩm đi add.
@palmtj27 Mình đang làm bài chi tiết hơn về cái máy này, chắc mai là có bài nha bác.
@songthuong09 Vậy thôi né luôn cho chắc
@songthuong09 Của hcđ
minhbk
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Nam Air Quan tâm zụ này 😂
lee vira
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Máy hiệu j vậy add
@lee vira Để mình làm trên tay nhe
@lee vira Có anh casper làm dạng này, ko biết có đúng loại mod dùng ko
Giới thiệu chi tiết cái máy luôn đi Mod.
@duchaitp Okie bác để làm trên tay
@duchaitp anh em tư vấn dùm máy quạt điều hòa (quat hơi nước) có gây bệnh Phổi úng nước không? nghe nói bệnh này nguy hiểm do xài quạt + không khí có hơi nc
@concobebe2411 Mình chưa từng nghe nói về quạt hơi nước có liên quan đến bệnh phổi úng nước. Nhưng mà theo trải nghiệm của mình từng xài qua 2 loại là quạt phun sương và quạt hơi nước thì cả hai đều ko tốt cho sức khỏe hô hấp nhất là trẻ em. Mình vẫn còn cái quạt phun sương đang dùng nhưng ko cho phun sương nữa vì xài nó cảm giác người rin rít ẩm ẩm khó chịu lắm mà ko giảm được bao nhiêu nhiệt độ. Còn quạt hơi nước thì sau 1 time xài nó bốc mùi khó chịu lắm. Cả 2 đều có khả năng tạo môi trường cho vi khuẩn, ẩm mốc phát triển. Cái hình này là quạt phun sương nhưng mình chỉ chạy ko thôi, ko phun nữa.
@duchaitp cảm ơn bạn. cái phun sương bao tạo ẩm mốc, mà nấm mốc là bao gây ung thư.
cái hơi nước minh cam nhận nó mát ghê luôn, mà sợ phổi úng nước quá
@concobebe2411 Vấn đề này nếu bạn lo ngại thì tư vấn thêm bác sĩ xem sao. Nó thuộc chuyên môn rồi, mình ko rõ nên ko dám nói bậy.
Cần lắm một chút giới thiệu kỹ vì phòng làm việc của em đang bị y chang như thế này, gần cửa sổ kéo rèm vẫn nóng, mà phòng chỉ có 12m vuông nên chắc xài được máy này.
@P.W Okie mod để e làm trên tay nhé
cuoi2004
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@P.W Phòng nhỏ thì bro xem tường hay vách có bị hấp nhiệt không ạ, nhất là dùng kính mà ko dùng phim cách nhiệt thì nó nóng đừng hỏi. Chứ 12m2 dùng điều hòa treo tường thì lạnh sun rốn ấy chứ.
Cho chút thông tin đi bạn
aiglove
TÍCH CỰC
7 tháng
mình mua 1 cái 7tr, mà giờ thấy sao khốn đốn với nó quá. tệ lắm man. @@!
Anh2383
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@aiglove Phòng tầm 20m2 thì dùng đủ mát không bác? Phòng trọ mình kín nên đang phân vân giữa quạt hơi nước và máy lạnh mini này
aiglove
TÍCH CỰC
7 tháng
@Tên mình đây không rõ cái này điện thế nào bác à. vì nhà e nhiều đồ điện lắm
aiglove
TÍCH CỰC
7 tháng
@Anh2383 phòng e tầm 20m2 mà như muổi đốt ấy bác 😁 nhưng chỗ e nóng lắm. không biết chỗ bác thế nào.
Anh2383
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@aiglove Bác đã sử dụng máy lạnh di động này chưa bác?
Trước cũng tham khảo cái này nhưng thấy bất tiện lắm, lại còn ồn và ko ổn định. Phòng mình thì ko gắn lên tường được nên quyết định làm cái điều hòa đứng Casper. Cảm thấy hài lòng.
@VAdaihiep Chuẩn, tận 2 đường ống, 1 thoát nước 1 thoát hơi nóng, lại tốn điện. Trường hợp này theo mình xài máy thổi đá còn tiện hơn, lấy mấy hộp kem loại 1 lít bỏ ngăn đông 3 4 hộp, nào cần lấy 1 viên ra xài. Đỡ phải ống lòng và lòng vòng, hết mùa cao điểm chỉ việc cất cái máy, ko phải dọn dẹp 2 cái ống thoát, lại đỡ bớt chi phí mua máy và chi phí điện.
@Fivelions Nghe nói tốn điện lắm
Lắp 1 cái mà dùng tử tế, loại di động này xấu vl
luxubuaoao
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@iCừu 01 Không biết ổn không
longkun
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@iCừu 01 ai cũng muốn tử tế ko chỉ mình bạn muốn được tử tế đâu nhưng có những nhà những phòng ko lắp đc
@longkun Đúng rồi, tầng trệt nhà mình hở thoáng không cửa kín nên không lắp dc
Mr.HSG
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Sao các chú không trồng thêm cây xanh, tăng hấp thu nhiệt, bớt xài máy lạnh. Càng xài thì nhiệt lượng nó vẫn thải ra ngoài môi trường nhiều. Nhà tui có máy lạnh mà chắc lâu lắm mới bật, trời nóng mà vẫn ngủ thẳng cẳng.
Lucifer09
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Mr.HSG Nói suông suông thế thì thằng nào chuyên nói đạo lý chả nói được. Haha. Ông cho xin công thức tập luyện để tăng nhiệt độ cơ thể lên 45 độ để khi bên ngoài 37 độ ông vẫn thấy mát mẻ cái.
Mr.HSG
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Lucifer09 Đang ngụy biện đi đâu vậy, ông lo mà đi nói, tôi lo thực hành. Stop here.
komodovn
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Mr.HSG Thực ra chịu nóng hay chịu lạnh là tùy mỗi người, có người nóng tí đã ko chịu được, có người hơn 30 độ vẫn thấy bình thường cần tí gió quạt là mát. Như mình chịu nóng rất tốt 34 -35 độ chỉ cần quạt là đủ, nhưng chịu lạnh lại kém mùa đông lúc nào cũng quần áo lu xu bù.
Mr.HSG
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@komodovn Chịu lạnh thì mình chưa biết, đợt đi Ca 2 tuần lạnh tầm trên dưới 0 độ mà mình vẫn okay. Còn chịu nóng là do mình luyện tập.
bqthinh72
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Bác mua ở đâu mà rẻ thế vậy Ad , mới mua cái của Gree 1 hp mà 6,5m.
@bqthinh72 Cái máy này có vẻ to gấp đôi cái của mình luôn đó bác.
@bqthinh72 Con này bro xài lâu chưa, thấy xài phòng nhỏ tầm 10-15m2 làm lạnh ổn không?
bqthinh72
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Cốp Hoàng Máy chạy ồn lắm , 10 _12m2 tạm ổn , không hiệu quả bằng loại treo tường , khá hao điện . chủ yếu dùng cho không gian mở , nếu có ĐK thì xài treo tường ngon hơn . Mới mua sau tết chủ yếu cho mấy đứa nhỏ ngồi học online nó thổi trực tiếp vào người.
bqthinh72
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Nam Air Nó cao 75 cm ,ngang 28 cm.
@bqthinh72 thằng này uống điện hơn uống nước
abuken
TÍCH CỰC
7 tháng
làm luôn cái review đi bác! nhìn hay hay quá. mà cái ống thông hơi dựng đứng như vậy nó có bị ngộp khí ko nhỉ? vì sợ lực hút trái đất??
@abuken ống đó thổi khí nóng mà, đặc tính khí nóng là bay lên trên nên không lo
@abuken Okie bác để mình làm
chủ thớt giới thiệu bài ko thấy hình ảnh minh họa
@Kieuphongpr Mình đang làm bài chi tiết hơn về cái máy này, chắc mai là có bài nha bác.
Tôi đang xài Kachi 1Hp. Máy làm lạnh tương đối. Nhược điểm: ồn, không có chỉnh hướng gió tự động, phải có chỗ thoát cho ống xả nóng và nước. Máy này cũng hao điện kinh lắm.
@sinbadflc Nhà mình Xài tẹt ga 1 tháng thêm 600k tiền điện😃 chả đáng là bao
@Nam Air Bác thì không sao chứ nhiều người khóc ròng.
minihorse
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Hóng, trước giờ mình chưa chơi món này, thấy mấy nhà sách có xài nhưng công suất lớn, giá cao, giờ mới biết còn có loại nhỏ này.
bakery00
TÍCH CỰC
7 tháng
có cái ống dẫn hơi nóng có vẻ bất tiện nhỉ, di dời thì cái ống cũng di dời theo trong khi ống to chà bá chứ k phải nhỏ để dễ di chuyển, tính ra gắn cố định luôn cho rồi
@bakery00 Nhà không gắn dc chứ gắn dc nói chi nữa bác
@bakery00 Cái này bao gồm dàn nóng/lạnh nên di động cao. Đâu như kiểu treo tường làm sao để cục nóng ở đâu và đi dây đồng mệt thấy mồ :v
@Nam Air Góp ý tí: Có cách nào kéo đường ống thoát khí nóng ngắn nhất có thể ko bạn? Ống dài làm giảm hiệu suất trao đổi nhiệt ở dàn nóng lắm.
bqthinh72
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@bakery00 Cái này dùng cho không gian mở , hay bạn nào ở trọ thay đổi chỗ ở nhiều thì phù hợp .
cakiem001
ĐẠI BÀNG
7 tháng
mình dùng cái máy này khá mát, tạo phân rã nước ra dạng hơi không gây ướt, giá cũng rẻ
@cakiem001 Độ ẩm cao quá sẽ gây khó chịu, để đau đối với trẻ nhỏ. Nguồn nước phải sạch nữa
@cakiem001 Cái này tối kiến,đồ điện chắc banh hết mà cơ thể lúc nào cũng ẩm ẩm khó chịu
@cakiem001 Cái của nợ này dùng để bệnh chết à
MDK125
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@cakiem001 sài lâu ứ nước trong phổi nha bác
Nếu có đk thì lắp hẳn điều hoà treo tường, loại di động này chỉ để chữa cháy thôi. Máy treo tường làm lạnh hiệu quả hơn nhiều.
@finalmagic Nhưng ở đây điều kiện ko cho phép :v
@finalmagic Loại này tốn điện lắm
Có ồn hơn quạt không anh
@FcHealey ồn bằng 5 cái quạt thường cộng lại.
@FcHealey Nó ồn giống như cái quạt nước đó bác.
@FcHealey Ồn lắm. Nhà gần đường thì mua cũng được
Nhà mình ko có chỗ để cái ống đen như mod, nếu được chắc nhét trên trần của thang máy
@Nguyễn Thắng 89 Vậy có bị kẹt thang khi lên xuống không bác?
@Nam Air Có chớ, nên đâu có phương án nào để dùng cái ống thoát hơi đó, hehe
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019