Tròn 18 năm trước, iPod ra mắt và thay đổi ngành âm nhạc cả thế giới
P.W
9 tháng trướcBình luận: 100Lượt xem: 11.879
Tròn 18 năm trước, iPod ra mắt và thay đổi ngành âm nhạc cả thế giới
Tròn 18 năm về trước, vào ngày 23/10/2001, Steve Jobs giới thiệu chiếc máy nghe nhạc iPod. Kể từ đó, thói quen nghe nhạc của con người thay đổi hoàn toàn. Dưới đây là đoạn clip ghi lại thời điểm chiếc iPod đầu tiên được Steve Jobs giới thiệu:

Chiếc iPod đầu tiên có bộ nhớ trong 5GB, màn hình đơn sắc 2 inch và “clickwheel”, tính năng điều khiển đã trở thành thương hiệu của chiếc máy nghe nhạc này. Kể từ khi được giới thiệu 18 năm về trước, Apple đã bán được hơn 400 triệu chiếc iPod đủ thế hệ, từ Classic đời thứ 5 với khả năng xem video, rồi iPod Mini, iPod Shuffle và có lẽ nổi nhất là iPod Nano xinh xắn bỏ gọn túi quần túi áo. Thậm chí khi iPhone ra mắt, với đầy đủ mọi tính năng của chiếc máy nghe nhạc iPod, Apple vẫn tiếp tục cho ra đời iPod Touch, gần đây nhất là thế hệ thứ 7 vào ngày 28/5/2019 vừa rồi.

Nhìn vào hai biểu đồ dưới đây, có lẽ là bằng chứng mô tả rõ ràng nhất tác động của iPod nói riêng và thời kỳ internet nói chung đối với cách con người nghe nhạc. Những năm đầu khi iPod ra mắt, con người vẫn gắn bó với máy nghe nhạc chạy đĩa CD, và âm nhạc trên các format phần cứng vẫn thịnh hành. Cho tới khi Napster và iTunes Store ra mắt, cùng sự tiện dụng của format MP3, nhạc số bắt đầu trỗi dậy và chiếm hết thị phần của những định dạng vật lý. Vẫn còn những người gắn bó với CD, với băng cassette và thậm chí cả đĩa vinyl. Nhưng nhạc số, với những nền tảng streaming như Spotify hay Apple Music hiện tại khiến âm nhạc dễ tiếp cận hơn bao giờ hết. Chúng ta vừa không phải ra tiệm mua đĩa như trước, giờ anh em thậm chí còn chẳng cần bỏ tiền mua từng bản nhạc nữa, khi đóng tiền một tháng cho dịch vụ, thích nghe gì cũng được hết. Dĩ nhiên bước chuyển từ nhạc băng đĩa sang nhạc số không diễn ra nhờ mỗi iPod, mà phải kể tới những chiếc máy MP3 giá rẻ của Trung Quốc, cùng những nền tảng trên internet, nhưng với 400 triệu máy, iPod vẫn là một trong những thiết bị điện tử phổ biến nhất hành tinh.

Tinhte_IPod2.png Tinhte_iPod1.png

Anh em còn giữ chiếc iPod cũ của bản thân không? Hãy chụp ảnh chia sẻ trong phần bình luận cùng mọi người nhé 😁
Ôi cái thời kè kè cái tai nghe bên mình với cục ipod nó sang chảnh gì đâu. Thưở ấy mình là nhất trong công ty.
@vuvuzezelala Chưa sang bằng thời cầm con walkman nghe nhạc quay băng.
@iCừu 01 có nhớ cái thời trẩu tre đi uống cafe nhạc com-pắc đýt không haha
@iCừu 01 Đúng rồi bạn. Có cái snwalkman cái băng. Nhìn nó chảnh vãi đạn. Thời trẻ trâu khoái thể hiện. Giờ có tuổi rồi. Đành để lớp kế cận tiếp nối nhỉ. Phải như vậy mới là trẻ và thơ.
@vuvuzezelala cũng từng có 1 con, mà má ơi nó ngốn pin quá chịu ko nổi 😁:D:D, lúc ấy đi học ăn có 1,5k/ phần cơm mà mua pin nó muốn nghèo luôn :D:D:D
@caffeinezzZ Thời đó mình lại nghèo ko có tiền mua. Mãi 2007 mới có ipod.
Thời đó có iPod là dân sành điệu rồi
Chưa dùng iPod bao giờ nhưng vẫn thích
iPod là thứ đầu tiên làm mình mê mẩn đồ apple. Lúc đó cắm vô iTunes sync nó dễ dàng nhanh chóng gì đâu. Bây giờ vẫn còn thói quen mua nhạc add vào itunes & sync qua đt
@htux Thứ mình mê thời apple là con Maccintosh G3. Nhìn nó đẹp mà sang quá. Cái case nó nhìn cũng mê. Xưa làm nó nâng niu lắm. Thời đó công ty mình có tầm 25 máy G3 thôi.
Ipod thay đổi cơ à
@Dangkill Thay đổi cách làm máy nghe nhạc. Ipod nó nhỏ gọn nhưng dung lượng lại cao. Và ipod ra đời là tiền đề để iTunes phát triển. Và iTunes nó nắm đầu nhạc số thời gian sau như nào bạn cũng thấy đấy, rõ ràng có thay đổi ngành nhạc số mà.
@fanoraman-1 18 năm trước là 2001, không phải 2007.
Mình thích dựa trên số liệu hơn là nghe ai đó nói.
@lazyboy76 Thế là do cách đọc hiểu của thím có vấn đề thôi
18 Năm trước ipod ra đời và kéo theo đó nền âm nhạc thế giới thay đổi
+Trong khoảng 18 năm đấy, nền âm nhạc thế giới có thay đổi=> tiêu đề đúng
+ ipod ra đời 18 năm trước và kể từ đó có sự tác động từ từ làm thay đổi nền âm nhạc
Thím hiểu theo nghĩa thay đổi ngay lập tức là sai vì ngay đoạn đầu có ghi rõ thói quen nghe nhạc cũng thay đổi dần dần chứ chưa có đoạn nào ghi ngay lập tức
@fanoraman-1 Chịu, nhìn kiểu gì cũng chưa ra mối quan hệ.
Trong thời gian 18 năm quá nhiều biến số để khẳng định điều gì, giai đoạn sau 2000 cũng là khoảng thời gian internet, máy tính cá nhân, điện thoại di động, mạng di động, không gian lưu trữ bùng nổ.
Nếu nhìn khía cạnh ổ cứng, thiết bị lưu trữ thể rắn trở nên rẻ hơn, bền hơn nhiều so với CD, mạng internet càng ngày càng nhanh, rẻ khiến việc phân phối nhạc qua internet (cả hợp pháp và không hợp phát) càng ngày dễ dàng.
Mình chỉ nói đơn thuần, bài này dường như bị phủ hồng bởi góc nhìn của một fan, khó mà nói có thể là khách quan được.
Là một trong những sản phẩm một thời mình đã chết mê chết mệt
Được xài cái 4GB và 5 touch, thích cái 4gb nhất, nghịch cái vòng xoay suốt 😁
Còn Walkman của Sony đâu ?
chém gió
Thời ra đường mê mệt em này
không, tớ thấy walkman mới thay đổi thế giới 😆)
@SilverWolf501 Walkman cũng là huyền thoại nhưng mà thời đó walkman còn to quá và dung lượng thấp, nghe bằng băng bằng đĩa là nhiều
Mua xe được tặng giờ vẫn dùng

@thienvk Có để lại ko bác ơi?
@thienvk sau em 1 đời , 2 đời gì đó 😆
@manh-lion Bán được bao nhiêu đâu bác, để làm kỷ niệm thôi
@thienvk Luôn thích cái đời này nhất. Quá đẹp
Nhớ cái thời oanh liệt
Giờ vẫn còn cái nano 4 & nano 6 trong nhà. Nhưng k dùng nữa, khéo hết pin & chết rồi. mấy cái shuffle với nano là đỉnh nhất của ipod. Chứ cái ipod to đùng chạy ổ quay ngán quá, tập gym rơi 1 cái là hỏng ổ. Gg thấy mn bảo đi thay cái ổ quay = thẻ sd thông qua cái mạch chuyển j đó.
@wink Bác cho em trải nghiệm với, chưa bao giờ chạm vào luôn ấy 😔
@manh-lion Tôi ko tìm thấy cái nano 4 nữa. Nhưng nano 6 nó ntn.
Cái này rẻ hơn mấy cái ipod to nhưng bền lắm, tập gym rơi nhiều mà k sao. Rơi vì vướng dây tai nghe. Giờ mình qua bluetooth hết nên k dùng, để lâu k bật lên dc nữa :( chắc chết pin.
@wink Ko biết là nghe nhạc qua nó có hay hơn ip ko bác nhỉ? Bác có pass ko?
@wink Bác ở sg thì để cho em. Em thik tự sửa ba cái đồ hư. Lúc thấy nó bật lên được sướng vãi haha. Và lại em có iPod Nano shuffle touch nên hồi đó e ko mua con này.
@manh-lion Same same thôi bạn ơi, ko hơn kém j mấy đâu. Mình k pass đâu, để đó làm kỉ niệm thôi.
@adaptor.
Hồi xưa cũng từng mơ ước có 1 con như này 😆
@#JK thấy mấy đứa con nhà giàu xài nhìn mê dữ lắm luôn nhìn thấy ôi thật phong cách các kiểu cố tiết kiệm tiền nhờ anh chị họ trên sài gòn mua giùm một em nhái mà trong lòng sướng mình nhớ giá một trăm mốt luôn . vâng xài gần được một năm rớt cái bẹp hết cứu . haizz biết bao nhiu phim con hêu của người iu cũ trong ấy
@Vi_Thang Vl =)) hồi xưa để dành được mấy trăm đòi ba chở lên nhật tảo mua được con mp4 của tàu về xài đâu được 1 năm thì hư 😁
@#JK hí hí còn mình thì tại mình làm rớt cái mp3 cái bẹp haizz thế là kết thúc một cuộc tình buồn tuổi trẻ đáng iu quây nhìu phim lắm giờ nhắc lại vẫn còn thấy tiếc
Vẫn đang dùng con nano2 nghe nhạc để chạy bộ. con nano 4 đc tặng cuối năm vừa rồi hỏng k thể sửa đc nữa.
Vẫn thích nhất thiết kế của dòng iPod Classic, nhìn không lẫn vào đâu dc
@Dj_nguyenvu Mình lại thích nano 2 và nano 3
@Phạm Thành Phat Nó thì quá nhỏ nên lướt clickwheel k phê lắm và dung lượng thì quá nhỏ vì mình toàn nghe .wav
@Dj_nguyenvu Em thích thiết kế thôi, chứ 2 con đó k bền lắm, giờ còn mà con nano 2 chảy mực màn, con nano 3 liệt phím menu, không biết nơi sửa.
@Phạm Thành Phat Kiếm xác máy về thay linh kiện thôi bạn, mình vẫn còn con iPod nano 1GB đời đầu nhưng hư pin rồi
Hoài niệm xưa
ước mơ một thời mà chưa từng được sở hữu, giờ có thể mua được em nó nhưng lại có iphone rồi, còn nhỏ gọn thì đeo Airpods và nghe bằng Apple watch luôn.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019