Trong vụ án lớn thứ hai, Apple muốn Samsung trả 40$ phí bản quyền cho mỗi máy bán ra

Duy Luân
11/3/2014 22:34Phản hồi: 266
Trong vụ án lớn thứ hai, Apple muốn Samsung trả 40$ phí bản quyền cho mỗi máy bán ra

Theo một tài liệu mới được nộp lên tòa, Apple muốn Samsung phải trả 40$ tiền bản quyền cho mỗi chiếc smartphone và tablet mà hãng Hàn Quốc đã bán được với cáo buộc vi phạm 5 bằng sáng chế khác nhau. Đây là một đòi hỏi khá bất ngờ trong vụ án thứ hai giữa Samsung với Apple, nhất là sau khi hãng nói rằng "phạt tiền chưa phải là một biện pháp đền bù" theo cách mà Samsung sử dụng trái phép các bản quyền của mình. Tính trung bình thì mỗi bản quyền nằm mà Samsung bị cáo buộc vi phạm có chi phí đến 8$.

Tổng số 40$ cũng cao hơn so với chi phí 30$ mà Apple từng đề xuất cho cả bộ sưu tập bản quyền của mình trong vụ kiện đầu tiên với Samsung bắt đầu từ năm 2010. Đến năm 2012, trong quá trình xử án, Apple cũng chỉ đòi tổng cộng 7,14$ cho cả 3 bản quyền mà Samsung bị tuyên vi phạm. Số tiền phạt 929 mới đây cũng chỉ dựa chủ yếu vào việc sử dụng trái phép bản quyền thiết kế chứ không phải bản quyền tiện ích. Florian Mueller, luật sư và cũng là cây viết chính của trang FOSS Patent, nhận rằng con số 40$ mỗi máy vượt xa những gì từng được đòi hỏi và ông ước tính số tiền bản quyền trung bình trong ngành công nghệ sẽ vào khoảng 10$ mà thôi.

Nếu đòi hỏi này được thông qua, Apple muốn Samsung đơn giản là sẽ "chồng" thêm số tiền 40$ nói trên vào giá các sản phẩm bán ra, điều đó sẽ khiến người tiêu dùng khó tiếp cận mới hơn vì sản phẩm đắt hơn. Trong trường hợp đó, người tiêu dùng cũng phải gánh phần tiền phạt. Apple tranh luận rằng đề xuất của mình đã được củng cố bởi những thương vụ hợp tác bằng sáng chế trong đời thực, nhưng không nói rõ là thương vụ nào và giữa ai với ai.

Vụ kiện này xử chính thức được xử vào ngày 31/1 tới đây sau khi các bên không thể thương thuyết được với nhau. Mới đây Samsung cũng đã rút 2 bằng sáng chế cơ bản của mình ra khỏi quy mô vụ án, Apple thì rút các cáo buộc và phản cáo liên quan đến hai bằng sáng chế này. Về khoảng tiền 40$ cho mỗi thiết bị nói trên, chúng ta hãy chờ xem thẩm phán và bồi thẩm đoàn sẽ nói gì.

Nguồn: FOSS Patent
266 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tham thì thâm.
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@lumia62o lim dim thì lên đỉnh,rủng rỉnh thì hết tiền,ghiền ghiền thì bóp ku,ngu ngu thì té giường,đường đường là nam nhi,kg dâm bị chửi ngu....😁:D:D
sam sung lại bị táo kiện nữa!
khicon_9
TÍCH CỰC
10 năm
bác nào thích kiện cáo nữa đi cuối cùng thì chỉ có người dùng thiệt thôi chứ mấy nhà sản xuất chịu lỗ cho các bác đó
thắc mắc thêm là 40$ cho 1 sp là sp đã bán ra hay là sp bán mới từ khi có quyết định của tòao_O
thâm vào người mua sp chứ không có thâm vào ss đâu. anti nó cũng vừa vừa thôi
kiseobum
TÍCH CỰC
10 năm
@harrypham9011 ừ chú mày ghét triều tiên, còn tao ghét bọn bựa ifan việt nam =)), à chữ VIỆT NAM phải viết hoa chứ nhỉ :v
mucelago
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khicon_9 Đâu nhất thiết mình gánh đâu bác, Samsung ăn cắp ý tưởng, công nghệ thì đền bù cho hãng khác là phải rồi, nếu bị phạt thì Samsung chịu, còn chúng ta là người tiêu dùng, máy Samsung mắc vì gánh tiền phạt thì mình xài thương hiệu khác có chết đâu mà lo. Em chả anti thằng nào nhưng Samsung nó ăn cắp ý tưởng thì rõ ràng như ban ngày rồi.

Ps Em đang xài Xperia nên đừng bác SamFan nào nép gạch em nhé.
binzhaha
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khicon_9 sao ko =)) bạn nghĩ đơn giản quá , cuồng nó vừa thôi
giobien
ĐẠI BÀNG
10 năm
samsung nộp phạt là đúng rồi. GIàu sụ lên nhờ đi copy còn giề
slbadguy
TÍCH CỰC
10 năm
Thằng sam nó lại dây dưa thôi, mà toàn thiết bị cũ cả, s4 ra 1 năm rồi ko thấy apple kiện nhỉ

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app
@slbadguy Apple có đưa vào nhưng Thẩm phán Koh đã gạt ra.
40$ x 200tr máy = 8 tỷ . Cũng đc đó :p
@dmt4ukhw4 Hậu quả của việc "nổ" doanh thu.
Anh em xác định cộng thêm 40$ vào các siêu phẩm từ nhựa nhé
@2ndFACE Apple nó ra giá 40$ để sam sung kì kèo xuống 30$ là vừa ( giống như hơn 1 tỉ còn 930 triệu vậy )
chắc là HTC rồi . Nhưng HTC thì rẻ hơn so với giá 40$/máy của $$ :p
Dacan
TÍCH CỰC
10 năm
nói chung là apple sẽ ko bao giờ chịu để yên nên cứ kiện nhau dài dài chứ ko thỏa hiệp như htc. kiện rồi dc tiền phạt mà ko cấm bán dc thì nó tăng tiền bản quyền để khỏi bán :v
samsung để dành tiền PR mua hết mịa bằng sáng chế cho nhanh.
ricky111175
ĐẠI BÀNG
10 năm
Apple đòi quà
Càng thêm những thông tin kiểu này càng thấy buồn, oan uổng cho những người không làm mà phải cùng chung số phận là những người dùng sản phẩm như chúng ta 😔.
@fanyingni Mấy chú Apple fan ko thích bài của bạn. Mặc dù họ chẳng được xu nào nhưng cứ thích chọc ngoáy, miệt thị ss và cả người dùng ss. Bạn có phải là 1 Apple fan?
@Hoang_S Có thể bạn đọc nhưng không hiểu phần chia sẻ của mình, nếu hiểu sẽ thấy mình đang không nói cho bên nào cả, thứ nhất những thông tin kiện tụng không có bất cứ một người ngoài cuộc nào đọc mà có thể cảm thấy vui được, trên đời ai mà chả muốn đừng đụng chạm đến nhau, chứ ai mà thích đi tranh chấp làm gì, thứ 2 khoan hãy bàn đến chuyện Apple hay Samsung quá hay không quá mà chỉ cần hiểu là nếu những chi phí này rồi sẽ tính vào cho người dùng thì có phải là dù cho Apple hay Samsung gây ra thì cũng làm người tiêu dùng thấy buồn vì họ đâu có là người gây ra cuộc tranh chấp này đâu mà giờ chuyện gánh trách nhiệm lại liên quan đến họ đúng không, nên cuối cùng mình vẫn là người đứng về phía người tiêu dùng nói chung, cuối cùng có lẽ bác không phải là thành viên thường trực và tham gia các diễn đàn trên tinh tế chứ nếu không bác sẽ có dịp hiểu về cá nhân mình là người trung lập và vô tư như thế nào.
Mình rất đồng ý kiểu này . trả 40usd-60usd /máy để ngưng tranh chấp kiện tụng .bản quyền bắt chước ăn cắp
Có vẻ toàn các sp cũ.
@kasaudepyai Cũ hay mới chắc nó có chiến lược cả thôi.
Cái cũ, cái bán rồi là cái khó sửa lại nhất và xác suất bị phạt cũng cao hơn. (làm hoen ố hình ảnh của SS cũng lớn hơn).
Mình có nhớ một vụ HTC cũng bị kiện sản phẩm vừa ra lò, chỉ một bản cập nhật nhỏ là nó tránh được án phạt.
Nên, nếu các sản phẩm mới ra lò của SS có vi phạm, cứ từ từ Apple sẽ cho vào danh sách bị kiện thôi.
@kasaudepyai Cũ thì cũ, vẫn cấm bán được, quan trọng là Apple sẽ dùng đó làm án lệ cho những vụ kiện sau này, cái đấy mới quan trọng.
@doinho Án phạt kinh tế thường kèm tiền theo. Có nhiều cách tính. Cách đơn giản nhất là lấy % doanh thu của năm tài chính gần nhất vi phạm.
Chính vì thế, SS đã từng phải đối mặt với án phạt trên 15 tỷ USD tiền phạt ở châu Âu nếu dùng sáng chế cơ bản để kiện Apple ở đấy.
Nản 😔
Khi ngồi bình tĩnh lại thì thấy việc Apple kiện và SS phải chịu hậu quả thì đúng là ko oan.
Những gì SS đạt được cũng phần nhiều là đi trên con đường mà apple đã đi. Và mọi sự nó kết thúc ở s2. Còn từ các con về sau này thì ss đã có con đường đi riêng của mình và cho thấy họ rất thành công. Đặc biệt là dòng note. THực sự nổi bật và đặc biệt. SS nên thay đổi liên tục, chứ ko sẽ tụt lại. Nhìn s4 rồi s5 là nản. hi vọng sẽ có 1 con gì đó mới. cực kỳ mới.
Còn riêng phần Apple, vì lợi nhuận mà họ bóp chết sự sáng tạo. từ ip4 tới nay nhìn mà chán nản. vẫn bán ầm ầm. vẫn top, cái đó họ đc lợi. còn người tiêu dùng thì thấy chán chán sao á.
Phục 1 điều là ss chi tiền cho nhiều người vô PR ngầm, còn Apple thì chả cần bỏ tiền vẫn có 1 lượng cừu vô xả thân vì chủ. Dự là cái topic này đầy rẫy đao kiếm và những thứ nhơ nhớp khác.
dniw0601
ĐẠI BÀNG
10 năm
@spsp Thứ nhất. Bác chả làm gì hơn hai đâu mà thể hiện.
Thứ hai. Bác làm bác ăn hay ai ăn mặc bác.
Thứ ba. Ai yêu ghét bác là chuyện của bác.
Thứ tư. Thành phần nào cũng có, kẹt cái là có quá đông thành phần như bác, em ăn bám ai mặc em, em chả ăn gì của bác.
Thứ năm, bác trách em hay không cũng là chuyện của bác. Bác có trách thì kệ bác.
Thứ sáu, trưởng thành rồi là lên diễn đàn khoe mẽ lương bổng, bằng cấp à. Bác nghĩ thu nhập như bác, bằng cấp như bác là VIP lắm rồi chăng.
Thứ 7, tại số em ngắn học, phải ra đời kiếm ăn sớm, cho nên phải như con tắc kè, thích nghi với hoàn cảnh, gặp loại người như thế nào thì ăn nói cho nó phù hợp. Có chăng bác tự coi lại bác, tại sao để người khác nói thế, đặc biệt là những điều bác không được ai dạy dỗ, phải tự mình học hỏi nữa.
Thứ tám, là học cách viết đúng chính tả.
Thứ chín, là nên học cách nghi ngờ mình có phải là mình không.
Thứ mười, nếu em có hoang tưởng, hình như chúng ta có điểm tương đồng.
Chúc bác một vài phút tức ói máu.
@dniw0601 Haha, m có khoe gì đâu. bạn đọc lại cmt của m đi.Bạn hỏi m làm đc gì cho đời. M mới nói con người m thôi. Chứ m biết m là ai mà. Đọc cmt của bạn m ngồi cười 1 m. Chứ bạn có thấy m cmt chỗ nào thể hiện sự bực tức ko? M nghĩ bác nên tắt máy tính. Ra ngoài hít thở ko khí. Cho cuộc đời nó vui vẻ. 😁
@spsp Bác nói bác có bằng ĐH, lương tháng 20 chai. Cái đó phải khoe không bác???

tinhte là diễn đàn công nghệ, bác lôi mấy cái đó ra thì thể hiện điều gì???
@doinho Bạn nên đọc lại đoạn m bị trích. Bị hỏi là làm đc cái gì cho đời thì m nói vậy thôi. có 1 số thành phần ăn bám, trẻ trâu mà đi khinh người đó bác
2 thằng này suốt ngày đánh đấm, kiện tụng nhau..!! 😔 :(
Người ta tính vào khoảng 10$ mà đòi tới 40$, tội anh Sam thật
Mình ghét thiết kế,giao diện,màn super amoled của samsung cực luôn.
@Monsterlc Chắc đọc được ở đâu rồi vào chém gió. Lòe loẹt? Xem lại cái ios 7 đi nhé, không khác điện thoại đồ chơi của trẻ con đâu nhé. Xem phim Là biết ngay xem ở màn nào đẹp hơn thôi

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn mobile app
@duyanh407 Clgt? Đang nói ý kiến cá nhân mang ios vvào đây làm gì? Trẻ con hay ko còn tùy ng nghĩ.thêm nữa tôi rhaays sao bảo vậy chứ đéo đọc đâu hết.tôi chém thật chứ đéo chém gió
@Monsterlc Thế sờ vào màn amoled chưa mà dám phán bậy?

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn mobile app
@duyanh407 Sờ thì đéo thấy dc đâu.căn bản là phải nhìn haha
Nói thách thôi, SS cứ việc trả giá 😆 Như chợ cá cac1 bác nhỉ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019