Trừ iPhoto, tất cả các phần mềm dân dụng Apple cho Mac OS đều hỗ trợ tiếng Việt đầy đủ

sonlazio
2/11/2014 13:20Phản hồi: 105
Trừ iPhoto, tất cả các phần mềm dân dụng Apple cho Mac OS đều hỗ trợ tiếng Việt đầy đủ
Tuy chưa có văn phòng đại diện hay công ty ở Việt Nam nhưng Apple là một trong những công ty hỗ trợ tiếng Việt tốt nhất trong các sản phẩm của họ. Sau khi đưa ra bộ gõ tiếng Việt tích hợp sẵn vào hệ thống nhiều năm trước và bản Mac OS hoàn chỉnh có tiếng Việt cũng khoảng hơn một năm trở lại đây, Apple dần Việt Hóa toàn bộ các ứng dụng của họ tiêu chuẩn và dễ dàng cho chúng ta tiếp cận hơn. Không như một số hãng dùng từ khá ngô nghê thì tiếng Việt của các phần mềm này khá dễ hiểu, thậm chí cả ví dụ cũng được Việt hóa đầy đủ. Hiện tại, trừ iPhoto thì tất cả các phần mềm dân dụng của Apple như bộ 3 iWork, QuickTime, Safari... và mới đây nhất là iMovie đều đã có tiếng Việt. Trong bài viết này thì mình sẽ hướng dẫn các bạn chuyển sang tiếng Việt quen thuộc hơn nếu mới tiếp cận với máy Mac.

Với máy tính Windows, Microsoft cho phép chúng ta chuyển đổi ngôn ngữ của từng chương trình một mà không cần quan tâm tới ngôn ngữ của hệ thống. Apple thì không như vậy, các phần mềm sẽ tự thay đổi ngôn ngữ theo hệ thống và chúng ta không thể can thiệp vào một cách chính thống. Nếu bạn dùng được hệ điều hành tiếng Việt thì vào System Preferences>Language&Region, bấm vào dấu + và chọn Vietnamese. Khi này hệ thống sẽ hỏi bạn muốn dùng bộ gõ kiểu nào, chọn cái chúng ta muốn và nhấn Ok là được.

Screen Shot 2014-11-02 at 20.14.19.png Vào đây, bấm chữ V là nó tự nhảy tới Vietnamese của chúng ta, bạn khỏi phải kiếm 😁 Screen Shot 2014-11-02 at 20.14.30.png Chọn xong thì nó hỏi bạn có muốn thêm bộ gõ không, không thì chọn Not Now, tất cả những cái này đều có trong máy, chúng ta không cần tải gì về hết
Còn nếu bạn vẫn muốn dùng tiếng Anh cho hệ điều hành nhưng chỉ áp dụng tiếng Việt với một phần mềm nào đó để tập làm quen thì sao? Khi này chúng ta sẽ cài thêm một phần mềm từ bên thứ 3 với tên gọi Language Switcher hoàn toàn miễn phí. Chạy nó và chọn ứng dụng/game muốn chuyển sang tiếng Việt hoặc tiếng nào đó là xong. Cần lưu ý là Language Switcher không phải là công cụ dịch ứng dụng mà nó chỉ can thiệp vào hệ thống để gọi ngôn ngữ bạn mong muốn lên, do vậy nếu lập trình viên chưa hỗ trợ thì chúng ta chỉ có cách bó tay.

Tải Language Switcher tại đây

Screen Shot 2014-11-02 at 20.22.07.png Language Switcher sẽ tự quét tất cả các ứng dụng trong máy và hiển thị các ngôn ngữ chúng ta có thể chọn, kể cả ứng dụng bên thứ 3 Screen Shot 2014-11-02 at 20.24.37.png Chọn Vietnamese ở các ứng dụng được hỗ trợ và bấm launch Screen Shot 2014-11-02 at 20.21.41.png Chúng ta có thể bấm Always open in this language để luôn mở bằng ngôn ngữ đó trong các lần sau, không phải dùng Language Switcher nữa Screen Shot 2014-11-02 at 20.27.25.png Trong tấm hình này, Numbers của mình tiếng Việt nhưng hệ thống (System Preferences) vẫn tiếng Anh. Apple thậm chí còn Việt hóa cả các ví dụ (những bảng trên là của Apple làm sẵn, mình không làm gì cả)
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko biết có người Việt nào làm trong Apple ko nhỉ? 😁
@O.R.A.N.G.E đảm bảo có, người Việt mình trên thế giới thực ra rất giỏi, mà người giỏi thì họ ko có ở VN đâu 😔
huutam2107
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mọi thứ của Apple đều tốt, trừ cái giá ra 😔
@huutam2107 Thấy giá của Apple là thuộc loại tốt nhất thị trường rồi đó
@huutam2107 Cái giá đi liền với cấu hình cả thôi 😁, làm gì có con Mac nào gọi là bình dân về cấu hình đâu :D (trừ dòng mini ra :D)
taixo1992
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huutam2107 đắt xắt ra miếng mà bác
xuankage
TÍCH CỰC
9 năm
@Lone hero ko phải là cấu hình, mà là chất lượng phần cứng.
trong mọi hệ điều hành thì chỉ có mac os là có tiếng việt 😆
@nhatminh411992 vậy à?? windows, ubuntu có từ thời napoleong rồi, thế còn hdh nào nữa vậy?
LIPIK
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhatminh411992 Mình dùng windows có tiếng việt cũng 3-4 năm rồi bạn.. Win XP còn có cả tiếng việt :3 cho dù đã khai tử
LIPIK
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Sonltt Căng bản giao diện là đủ quá rồi.. mấy thứ liên quan đến system thì vẫn chưa việt hóa nhưng.. nhưng đụng vô system thì chả cần tiếng việt làm gì
zovemoon
TÍCH CỰC
9 năm
@nhatminh411992 Có vấn đề về nhận thức k vậy, ít nhất thì có android với window nhé
🆒Hệ sinh thái ngon để giữ chân khách hàng
@quanghung1611 tim cook là gay nên lun bit chiều lòng khách hàng,
giao diện màu mè hơn
@clickeveryday thứ nhất người thiết kế giao diện cũng phần mềm như phần cứng của apple đều là những người có vợ con rồi ạ cho nên nó chả liện quan đến việc tim cook có gay hay ko
Thứ hai gay ko có nghĩa là màu mè đồng bóng, đầy người gay nhưng chắc thân hình người ta men hơn bạn tỉ lần. Phát biểu của bạn làm xấu mặt mấy anti fan quá
appleno1
TÍCH CỰC
9 năm
@clickeveryday Người ta là gay nhưng người ta đóng góp rất nhiều cho thế giới,bạn nhìn lại bạn xem đã đóng góp dc gì cho đất nước,thậm chí là gia đình chưa
đã ko bằng ai còn giở giọng kì thị 😁
Kyle.D
TÍCH CỰC
9 năm
@clickeveryday Có cái chuyện đó mà cứ nói đi nói lại hoài, đàn bà thế.
@clickeveryday =)) uhm, ổng gay rồi sao nữa, ổng có đóng góp cho xã hội chứ không giống vài dạng người bấm phím nhanh hơn não, nhiều người tự nhận không gay mà tính thì như đàn bà.
long_xuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Khi bạn dùng máy mac tìm xxx trên mạng nó còn trả ra kết quả :" quỷ..sứ...hà". Nói thiệt.

---Gửi từ tương lai---
Sao kím hoài ko ra iphoto cho iPhone 6 đâu nhỉ @@
@yudhoyono iPhoto trên iOS tích hợp luôn vào Photo (Ảnh) rồi
@Steven Nguyễn 6886 2 cái khác nhau bác nhé, iphoto là phần mềm chỉnh sửa ảnh chi tiết hơn mấy cái trong mục Ảnh nhiều
@nhuyhoatronggio Nhưng mà ở ios 8 thì ko thấy iphoto đâu nữa
Search Appstore cũng ko có nốt chỉ còn iMovie
Đang sài ipad air 2
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@nhuyhoatronggio Trên ios 8 làm gì còn iphoto nữa đâu. E vào appstore k thấy nữa. Chỉ còn imovie thôi
@yudhoyono iphoto bị bỏ lâu từ hồi ra ios 8 rồi. Nó tích hợp vô luôn cái chỉnh sửa của app photo rồi.
dùng quen tiếng Anh nên khi chuyển qua tiếng Việt thấy dịch kỳ kỳ nên thôi, dùng hết tiếng Anh vì thói quen chứ k phải giỏi ngoại ngữ
traind
CAO CẤP
9 năm
@allstreet tiếng anh tuy ko giỏi nhưng thực sự nhiều phần mềm chuyển sang tiếng việt họ dịch ko chuẩn nên ko hiểu gì luôn nên lại chuyển sang tiếng anh để dùng😔(
alllove_vn
TÍCH CỰC
9 năm
Apple hỗ trợ tiếng việt nhưng không phải là tốt nhất
@alllove_vn chứ hãng nào mới là tốt nhất? Nokia à -_-
thi1512
ĐẠI BÀNG
9 năm
@alllove_vn Bác có chắc k đấy? K lẽ là Ăn Roi què 😃!!!
@duylinh201292 Chừng nào Việt mình làm là mới là tốt nhất. 😁
minhnvm
ĐẠI BÀNG
9 năm
mac os là một nhánh linux nên đương nhiên là có có sẵn các gói ngôn ngữ(trong đó có tiếng việt)
@minhnvm
Đề nghị bạn lên wiko xem lại nguồn gốc của Mac OS.

Mac OS ko có bất cứ liên quan gì tới Linux.
@minhnvm Mac OS không phải một nhánh của Linux nha bạn. Nó là like Unix thôi
tuankts2
TÍCH CỰC
9 năm
@minhnvm kiến thức của bạn thật sâu và rộng vl =))))))))))))))))))))))))
@minhnvm uây, bạn có kiến thức cao siêu và thâm thúy thật 😆
Tiếng Việt nói thật là rất khó dùng, trên điện thoại còn tạm được chứ trên desktop thì nhiều khi không hiểu gì luôn, nhiều từ dịch tối nghĩa và khó hiểu vô cùng...
@vubangbtv Bạn cứ dùng với MacOS đi. Biết đâu có cảm giác khác đấy.
Mình có 25tr định mua em macbook retina 13". Các bạn tư vấn giúp mình nên mua loại nào và kinh nghiệm mua cũng như nơi mua ạ.
À, cuối tháng anh mình có đi Sing chơi định nhờ mua con, vậy bác nào có kinh nghiệm cho mình hỏi giá cả bên đó so với VN mình thế nào!? Và bên đó họ có chấp nhận thanh toán tiền VND mình ko?!
Xin cảm ơn.
Tản Đà
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuocxuan2004 Mình ko rõ 25 có đủ mua ở sing ko, nhưng nếu ko thì 27 cũng đáng đồng tiền bát gạo thôi, bản thấp nhất có lẽ được. Bạn nên đổi sang usd mỹ cho tiện.
Mua hàng ở nươc ngoài có nhiều cái tốt:
Chất lượng đảm bảo, những nc phát triển hàng apple luôn rất chất.
Giá cả rẻ hơn vn ít nhất 10% (hàng điện tử nhập bán vn thuế cao => đội giá ).
Nếu có bạn nhờ anh mua đầy đủ phụ kiện là dc
đối với hđh trên máy tính thì mình cảm thấy dùng tiếng Anh sẽ tốt hơn vì có rất nhiều thành phần cài đặt khi dịch sang tiếng Việt nghe rất tối nghĩa hay nói đơn giản hơn là mình ko quen các thuật ngữ công nghệ nói bằng tiếng Việt. Hồi lớp 6 đc học tin học căn bản, thấy cô giáo đọc file là "tệp tin" nghe cứ ngộ ngộ sao ấy 😕
@O.R.A.N.G.E của mình thì nghe "tập tin" cảm thấy cũng bt, nhưng do tiếp xúc tiếng Anh nhìu nên quay sang tiếng việt hơi khó. Cũng như Người Anh tiếp xúc tiếng việt cũng đâu có dễ dàng. thói quen là thứ rất khó thay đỏi, kèm vào đó tiếng Anh dùng rất nhìu năm rùi, và nhìu quốc gia hầu như là vậy. tiếng việt rất ít còn kèm theo cái tối nghĩa là cũng đúng thui. xài từ từ sẽ quen
@O.R.A.N.G.E Bạn xài nhiều thấy bình thường thôi. Khi đã quen và nắm nó thì ngôn ngữ gì cũng xài được
@O.R.A.N.G.E Mình cũng thế, cứ xài soft nào cũng phải chỉnh sang tiếng Anh (chrome,yahoo...) mới xài được. Mấy cái soft đa số dịch sang tiếng Việt khó hiểu quá, chả biết xài 😔 Nhiều khi qua máy người khác có tool bằng tiếng Việt, phải mò mãi mới biết chức năng đó là gì.
@O.R.A.N.G.E Thế "phần cứng" với "phần mềm" bây giờ có ai chê nó lạ nữa không?
Dùng nhiều sẽ quen thôi, ngôn ngữ được đa dạng hoá theo thời gian mà.
@nguyensang12 Cũng giống như hai từ "phần cứng" với "phần mềm" vậy. Dám chắc hồi mới ra hai từ này, người ta cũng nói nó kỳ lạ.
Nhắc đến iphoto mới nhớ ra là của mình không mở được trên ios8

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
leoxuu
TÍCH CỰC
9 năm
dùng đồ của apple luôn có cảm giác yên tâm lạ. Từ cái iphone đến cái mac đang dùng, chưa có gì để chê trách cả 😃
Xài macos thích hơn win nhìu 😃
Có tiếng việt để làm gì trong khi hướng dẫn này nọ trên mac các bác ở forum nước mình toàn dùng tiếng anh "Các bác vào setting > general gì đó" :v Lần nào đọc xong cũng phải restart máy sang tiếng anh xong làm theo xong lại restart máy để về lại tiếng việt. Rõ khổ :v Sính ngoại là mệt thế đấy
shockduhe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thấy rất nhiều phần mềm lớn có hỗ trợ ngôn ngữ cả tiếng thái vậy mà Việt mình ko thấy cũng buồn! giờ thì cùng thấy vớt vớt được tí! 😃
bachvandk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Còn Windows dịch ngố không tả được. Control Panel = Pa-nen điều khiển, New Folders= Cặp mới, Refresh = làm tươi.😁
thik0k
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao e ko cài được giao diện tiếng việt vậy các bác.làm hoài ko đc,bác nào chỉ em vs.mới lấy máy nên gà mờ quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019