Trung Quốc bắt đầu dùng nhận diện khuôn mặt để người già đi tàu điện miễn phí
P.W
9 tháng trướcBình luận: 203Lượt xem: 10.690
Trung Quốc bắt đầu dùng nhận diện khuôn mặt để người già đi tàu điện miễn phí
Sau khi ứng dụng công nghệ nhận diện khuôn mặt để điểm danh trong lớp học, để nhận diện tội phạm và thậm chí là chấm điểm công dân, Trung Quốc đã bắt đầu thử nghiệm nhận diện khuôn mặt để thay cho vé tàu điện ngầm. Theo tờ South China Morning Post đưa tin, Thâm Quyến đã ứng dụng công nghệ này để cho phép người cao tuổi đăng ký khuôn mặt rồi sử dụng những phương tiện giao thông công cộng miễn phí. Công nghệ này đã được đem tới 18 ga tàu điện ngầm, với 28 cửa tự động và 60 máy bán vé tự động. Được biết, chính Tencent là đơn vị phát triển công nghệ nhận diện khuôn mặt này.

Cùng với đó, các thành phố khác như Tế Nam, Thượng Hải, Thanh Đào, Nam Kinh và Nam Ninh cũng đã thử nghiệm nhận diện khuôn mặt thay cho tiền lẻ mua vé tàu điện. Tờ báo của Trung Quốc nói rằng tại Tế Nam, mỗi ngày có khoảng 500 lượt khách trả tiền vé tàu bằng cách để camera quét khuôn mặt và tự trừ tiền trong tài khoản. Trong khi đó thương mại điện tử tại Trung Quốc cũng đang chạy đua để ứng dụng công nghệ tương tự. Alipay và WeChat Pay đang cạnh tranh hết sức để chiếm thị phần những cửa hàng cho phép thanh toán bằng việc quét khuôn mặt của khách hàng. Một cuộc điều tra vào năm 2018 của Trung Quốc thực hiện nói rằng, 85% khách hàng cảm thấy ổn với việc thanh toán trực tuyến qua nhận diện gương mặt.

Theo TheNextWeb
Chắc là nhận diện khuôn mặt 2D, còn về nhận diện khuôn mặt 3D thì phải hỏi Apple
@tokylo Sao giờ tinhte thấy thất vọng v, càng ngày càng tạo bot ra để ngồi xàm
@tuanminh9889 Trí thông minh nhân tạo vẫn thua trí thông minh của member này
@tokylo Apple xách dép cho tụi Tàu. Mình đã thấy ứng dụng an ninh, trong 1 đám người ra vào tòa nhà đã đăng ký với quản lý, 1 rừng người vậy mà nó nhận diện, chính xác danh tính, còn ai chưa đăng ký nó cũng phân loại bằng mã sô khác nhau, không trùng lắp mới ghê
- Apple nhận diện 1 khuôn mặt còn lung tung lắm
@tokylo xàm vừa thôi
Tuyệt thật. Đúng là 4.0. sao ở VN ae lại sợ camera ngoài đường nhỉ?
@boyngocxita4 .
@nhattanla Chán thanh niên lắm. Đọc hiểu có vấn đề kinh.
@hakuruno Vẫn cùng 1 quan điểm mà bạn. Đều là ko thích camera giám sát.
@boyngocxita4 Ý mình nói mấy đứa kia kìa.
các ông VN sẽ nghĩ ra trò đeo mặt nạ người già để đi miễn phí
@tanphu992 Nó chấm điểm công dân, kinh lắm đừng đùa.
@Jhoho Ấy, đừng động chạm người nước ngoài bạn nhé.
@Jhoho trứng thì cứ từ từ đi, cẩn thận bể trứng
vl, mỗi lúc đi tàu phải show cái mặt ra trước camera, mong là vn khôgn bao giờ áp dụng.
@LINKIN-VAN chỉ có thứ đầu trộm đuôi cướp mới sợ, t còn mong việt nam áp dụng càng nhanh càng tốt
@chàng trai cô đơn 95 Bạn đang sợ ?
@LINKIN-VAN uk đang sợ đúng, sợ bọn đầu trộm đuôi cướp đến cướp của giết người lắm
@chàng trai cô đơn 95 sợ chính mình sao, đa nhân cách à ?
Chê nó đi cái xem nào 😁 Hỡi các nhân tài bàn phím .
@Egoistar Hỡi các thánh râm chủ nửa mùa kìa 😃
@Egoistar Apple watch vừa cứu 1 cụ đi ô tô bị tai nạn kìa. Còn các cụ ko thích đi tàu nhá, các cụ thích đi Mỹ cơ :D
@Egoistar Apple watch vừa cứu 1 cụ đi ô tô bị tai nạn kìa. Còn các cụ ko thích đi tàu nhá, các cụ thích đi Mỹ cơ :D
Ghét tàu nhưng công nhận nó giỏi. Lên map baidu street view nhìn đường phố, cơ sở hạ tầng của bọn tàu chẳng khác gì mấy nước phát triển phương tây.
@Fbiprohj Hình như ông cũng mem tinhte.
@iPhonefans Phương tây giờ gọi bằng cụ tổ rồi bạn ơi, Thâm Quyến:
@novavn thì ý mình nói nó đang là cường quốc đứng t2 thế giới, nên nói nó "hiện đại như các nước phương tây" là quá thừa, phải nói là các nước phương tây đang cố để được hiện đại như nó thì đúng hơn
@giaman Phương Tây về hạ tầng cơ sở thì không bằng TQ vì TQ xây mới còn châu Âu nó chỉ cải tiến cái cũ thôi. Xã hội bọn Tây nó đều, nông thôn cũng như thành thị. còn về quê ở TQ thì cũng hoang vu lắm.
TQ giờ sắp giống y hệt như xã hội trong phim Black Mirror tới nơi rồi 😁
Nhận diện gương mặt là tương lai, đấy là điều tất yếu
Cái này nên áp dụng ở vn. Ở khu vực hn gần tháng qua các cụ đang phải xếp hàng, ngồi vật vạ từ sáng sớm đến chiều muộn để làm thẻ người già miễn phí xe bus. Nhìn mà buồn lắm thay
@TênLàmGì Bạn ơi. Thằng luôn đề cao nhân quyền và không xâm phạm quyền riêng tư thì nó lại đang làm điều ngược lại nhất. Nó giám sát xâm phạm cả quốc gia còn được thì riêng tư người dân không là gì đâu, cơ bản nó có ích cho nó hay không mà thôi.
@TênLàmGì Ai cũng mong vậy cả bác ạ.
Đây chỉ là một cách ngụy biện hoa mỹ và thể hiện sự nhân văn. Nói thẳng ra là quản lý công dân với công nghệ siêu giám sát.
@legiapho Nếu không muốn bị giám sát có thể lên rừng mà sống như thú mà.
@legiapho Con người khác con vật ở cái kỷ luật bạn ạ
@kut3_prince_9x Ai chứ dân TQ thì áp dụng càng nhiều biện pháp kiểm soát mình càng ủng hộ. Nói không phải khen chứ mình cứ thấy họ cư xử kiểu hơi hoang dã hơn so với phần còn lại của thế giới loài người 😁
@jin_279 VN thì cũng 9-10 k kém đâu...hy vọng VN có áp dụng
Thất hơi gê gê.
Công nghệ nhận diện của trung quốc bá thật.
Gương mặt giờ thành thẻ bank rồi 😃
bao nhiêu người trên 70 tuổi còn khỏe để đi ra trạm tàu điện vậy???
@tucammoi Mình nghĩ bác bị chửi cũng đúng. 60t ở nước ngoài vẫn đi phương tiện công cộng bt, Sing, TQ, Mỹ Úc Châu Âu đều tự đi. Mà cái đó văn hóa rồi, nhỏ đi tàu điện thì lớn đi tàu điện. Mắc mớ gì 60 70t là ko đi tàu điện. Tàu điện xe bus ng già đi thiếu gì. Họ ko có xe hoặc tự đi mua đồ thì đi tàu điện tốt quá đi đó chứ. Con cái đâu phải ai cũng kè kè như VN đâu bạn
@tucammoi ủa bọn mày đi xe bus ở VN bao giờ chưa vậy? Hôm nào rảnh bước chân lên xe bus 1 chuyến xem có bao nhiêu người già nhé?
@tucammoi 1 người/ 1 ngày thì cũng cần miễn phí cho người ta. Mắc gì phải hỏi bao nhiêu người? Nhà nước nó hỗ trợ chứ nó trừ tiền lương tài xế à mà phải hỏi. Hỏi kiểu ngu ngơ vl
@tucammoi 70 tuổi yếu là ở việt nam thôi
Hoan hô. Cái này thì đúng là nên áp dụng một cách rộng rãi thật
công nghê nhận diện thì bác hàng xóm thuộc dạng số má trên thế giới rồi.
thử tưởng tượng 1 ngày AI thống trị mấy anh tàu, người dân chỉ chửi nhỏ AI 1 cái là bị tóm luôn tại chỗ. tất cả tiền bạc anh ko sở hữu anh cũng nói xấu 1 câu thôi là toàn bộ công sức cả đời của anh bị đóng băng cmnl
@Mr.Xr nói như mi thì hacker nó hack hết ngân hàng, nhà máy điện hạt nhân nổ đùng đùng cả rồi. Toàn tư tưởng giãy chết thì bao giờ khá nổi. Trung Quốc giờ nó nhất nhì thế giới rồi ngồi đó còn chê bai
@honghai12a1 vãi nồi ngâm nghĩ sâu xa hơn đi chứ đến cái thời AI nó làm chùm rồi thì nó cần mấy cái cam cùi để kiểm soát dân à. suy nghĩ đi nghĩ kỹ vào.
@Mr.Xr Bớt coi phim lại đi cha nội. AI mãi mãi cũng chỉ là những dòng code và csdl thôi.
@bbvc nói chuyện mấy ông này mệt vãi, chỉ hiểu đc 1 ko hiểu đc 2 chài
Quá đỉnh, việt nam khi nào mới học được 1 góc của tàu khựa này
@Truong.ld Họ thu thập để quản lý thôi.
@huutuanhp quản lí thì sao? Xã hội không quản lí thì loạn à?
@lamalama Quản lý theo số thẻ như thẻ căn cước còn được chứ đi đâu, làm gì cũng bị theo dõi thì mình không thích. Ý kiến cá nhân của mình thôi.
@huutuanhp Bạn có thể cởi chuồng ở nhà và yên tâm ko bị theo dõi 😆 chứ đã gọi nơi công cộng thì càng phát triển càng nhiều cctv thôi.
Làm người TQ thấy sợ vãi nhể 😁.
@baotuan Dốt vừa thôi 😆 nếu ko dùng AI thì ai ngồi xem camera được. Hơn 1 tỷ dân đấy 😃)) lại còn ngồi soi từng cái nhỏ nhặt 😃)) suy nghĩ cố logic lên đi
@nhattanla Bác nên lớn hơn tí nữa, đọc nhiều hơn tí nữa, xong quay lại đọc bài này để hiểu nhé 😁.
@baotuan iem ở Tàu nhé ;) câu đấy dành cho bác
@kcatter Tui chỉ viết cái khó chịu của nó chứ ko phải so với gắn ngoài đường :v. Bác hiểu ko?
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019