Trung Quốc: bị đánh chết khi cai nghiện Internet

cuhiep
5/8/2009 16:52Phản hồi: 38
[imgr]http://www.tinhte.com/forum/imagehosting/34a79b94e2ba37.jpg[/imgr]Học sinh trung học 15 tuổi tên Deng đã bị đánh chết trong trại cai nghiện Internet tại Nam Ninh, thuộc khu tự trị Choang, Quảng Tây, Trung Quốc. Website của Đài phát thanh quốc gia Trung Quốc cho biết Deng đã qua đời trước khi được đưa vào bệnh viện, khoảng 3 giờ sáng chủ nhật 2-8, chỉ một ngày sau khi vào trại cai nghiện Internet.

Chiều thứ bảy 1-8, phụ huynh đã đưa Deng vào trại cai nghiện trong thời gian một tháng, từ 1-8 đến 1-9 với mức phí 1.000 USD. Gần như ngay lập tức, Deng đã bị những giáo viên tại trại đưa vào phòng và đánh đập.

Trung tâm đã thỏa thuận với phụ huynh của Deng để giúp cậu từ bỏ thói quen xấu, lấy lại tự tin và hình thành thái độ sống tích cực. Trong thỏa thuận có đoạn: “Trung tâm có thể dùng những biện pháp cần thiết kể cả trừng phạt để giáo dục thiếu niên, miễn là các biện pháp không xâm hại đứa trẻ”.

Một quan chức giấu tên của Cục An ninh cộng đồng Nam Ninh cho biết cảnh sát đã bắt giữ kẻ tình nghi. Trước sự việc, các chuyên gia và các nhà giáo dục đã kịch liệt lên án hành động này.

Tháng rồi Bộ Y tế Trung Quốc đã cấm sử dụng phương pháp sốc điện trong các trại cai nghiện Internet. Năm ngoái, Tổ chức Internet thanh niên Trung Quốc cho biết hiện nay đất nước này có khoảng 320 triệu người sử dụng Internet, và 10 triệu trong tổng số 100 triệu thiếu niên sử dụng Internet bị nghiện.
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nhận mấy anh Tầu dã man, không hiểu nhân viên trại cai nghiện IT ở VN có ai du học bên TQ ko
Bắt giữ là đúng rồi. Nhưng xem xong giật mình, mình có phải bị bệnh này chưa ta? Chắc thời gian tới nghỉ một thời gian xem có thèm thuốc không? 😃

Mà nhân tiện nhờ các bác MOD xem lại hộ cái avatar của tôi có bị phạm luật không nhé. Nếu sai tôi sẽ sửa. Tkz.

... có khác gì vào tù đâu... kinh hãi thật ... mình cũng thuộc dạng 1 thời cày game ngày đêm... nhưng ko đến nỗi ko bỏ nổi... giờ thì đã tu (nhưng thỉng thoảng vẫn phải làm tí xả xì trét ... 😁 ... còn internet thì bỏ sao nổi khi công việc phải dùng đến =))
Nói bạn đừng giận chứ mình thấy một số anh nghiện Games online quá mức nhiều khi tính khi cũng có thay đổi, dễ nóng giận, đôi khi cộc cằn, dễ dùng bạo lực (cái này có bản nghiên cứu rồi). Tất nhiên là không phải ai cũng thế.
phương pháp giáo dục xịn quá :|
mr_tam
TÍCH CỰC
15 năm
một phương pháp giáo duc "diệt cỏ tận gốc"😁:D
có lẽ vì anh bạn "tàu" quá "đông dân" nên....:D:D:D:D:Dkeke
Cái này giống như là: Triệt để tiết kiệm
I_care™
TÍCH CỰC
15 năm
Không phải đâu bạn ơi , họ đang khuyến khích sinh con thứ 2 kìa

http://www.thanhnien.com.vn/news/Pages/200932/20090803010508.aspx
arch_ledung
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nghiện IT mà bị bắt đi cai thì a e Tnhte cũng bị bắt đi hết mất thôi! Có ai sống thiếu đc IT đâu! 😁 Nhưng e kiên quyết là cai tại nhà, còn IT được chứ vào trại k có sớm muộn j chẳng chết! 😆
minhfull
ĐẠI BÀNG
15 năm
Híc, em mà ở bên Tầu chắc cũng chết rồi...
lại làm mình nhớ tới Thiên an Môn
tiny1990
TÍCH CỰC
15 năm
mình thì nghiện NEt, ngày nào k vào cập nhật thông tin thì k chịu đc. còn game thì k ham mấy, thỉnh thoảng mới chơi. cực kì gét game online vì nhà mạng yếu hjhj chơi hay bị lag
ko biết có thằng nào dã man hơn trung quốc ko?
dâttom
TÍCH CỰC
15 năm
nhưng mà internet cũng nghiện cơ à ? chắc chỉ có nghiện game thôi chứ
win_com
ĐẠI BÀNG
15 năm
Internet thì thích thật nhưng nghiện thì hơi quá. Mỗi ngày chừng 1 hay 2 tiếng thôi (kè kè...). Nhưng phải công nhận 1 điều mấy bác Mao này dã man gớm. (Nhưng phải công nhận nhờ vậy mới nâng cao được ý thức)
kinhvan69
TÍCH CỰC
15 năm
sáng nay đọc báo tuổi trẻ cũng có nói về vụ này nè 😁
csvifi
ĐẠI BÀNG
15 năm
ghê quá đưa nó 1000usd để nó giết con mình ^^! sau này ko biết có phụ huynh nào chơi khôn thế nữa ko
Hà Nội- Cầu Giấy, cả một năm trời hầu như ngày nào cũng ngồi quán net trung bình 3 tiếng, mình thấy 99% người đến quan net là để chơi Game online. Trong số đó, 70% là thường xuyên ăn nói thô lỗ, văng tục chửi thề, tác phong cử chỉ tùy tiện, thường xuyên hút thuốc nhả khói, gạt tàn thiếu văn hoá.

Đó là quán net thôi chứ ở gia đình thì khác, đa số phục vụ việc học tập, nghiên cứu, tìm kiếm thông tin, vui chơi lành mạnh.

Như vậy, các bạn chắc cũng đều đồng ý rằng, Nếu sử dụng internet hợp lý thì hay hơn, tức là: Chơi game ít, tìm kiếm thông tin phục vụ công việc, học tập, nghiên cứu nhiều. Chơi là phụ, học tập lao động là chính mà.

Việt Nam mình mới phát triển, hai nữa lại là nước nhỏ nên vấn đề cũng chưa tới mức phải nghĩ ra những hình fạt nặng như TQ.

Trung quốc là một nước lớn gấp khoảng 10 lần Việt Nam, dân trí lại không đồng đều, nhận thức ko giống nhau. Vì vậy để quản lý được cần phải có luật pháp "mạnh tay" là điều rất tự nhiên.

ps: Ở Vn, việc bắt đội mũ bảo hiểm cũng khá "mạnh tay". Giữa đường đang phóng xe, gặp đứa bạn đi bộ mặt nhăn nhó vì đau bụng "tháng", cũng chả dám dừng xe lại chở nó đi 1 quãng. Po hand, hehe.
dungdepzai
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chơi game là một niềm tự hào.chơi game mới biết game như thế nào
sống để chơi game chết cũng phải chơi.chơi gme là m ột vinh quang ai ko chơi ko biết điều thú vị vủa nó.game là một môn thể thao vua.cấm chơi game là đồng nghĩa với cắt đi cái quý giá nhất.
Ơ...thế ngày xưa chưa có game thì người ta không có cái gì quý giá nhất à :p

Mình đồng ý mỗi người có 1 đam mê. Không ai cấm game nhưng mỗi người phải tự biết điều chỉnh để đam mê của mình kô ảnh hưởng tới người khác (chơi game mà bỏ bê gia đình, không giúp đỡ nuôi dưỡng cha mẹ thì cũng đã là ảnh hưởng rồi, không phải giết người thì mới ảnh hưởng 🆒)

Trung Quốc thế này thì còn ai dám vào cai nghiện nữa ! :frown3qg::frown3qg::frown3qg:
sáng nay đọc trên báo ttrẻ, pó tay !
mà đánh kiủ gì lại chết được nhỉ .........
Bác cầm 1000USD sang đấy biết ngay, nhớ viết nhật kí hàng ngày nhé.:yes4lo:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019