Trung Quốc chọn hệ điều hành Ubuntu để phát triển ngành công nghiệp quốc gia

TDNC
24/3/2013 16:27Phản hồi: 242
242 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhymxu
TÍCH CỰC
11 năm
mình xin cười vào mặt mấy bạn một phát :v 😁
wonbinbk
TÍCH CỰC
11 năm
Đúng rồi, google docs hay Open office làm sao sánh được với microsoft office chứ?
Linux sao cạnh tranh được với windows. Tiền nào của đó thôi, hàng miễn phí sức mấy bằng được hàng trả tiền.
Vấn đề là bạn xài windows và MS Office bạn có trả tiền bản quyền không? Tui mà xài không có bản quyền, nói nôm na là đi ăn cắp đó, thì tui thấy xấu hổ lắm chứ ít khi dám khoe ra.
nghe thấy tàu là dị ứng rồi thành ra dị ứng luôn với ubuntu mặc dù chưa đọc bài viết 😁
mình thấy nó đẹp và dùng cũng êm đấy chứ, dùng được một thời gian rồi bỏ, vì quá ít phần mềm mình cần.😃
bây giờ có tiền thì người ta cũng không mua bản quyền win đâu bạn. vì cài lại rất lâu bất tiện cho tiệm nét, trường học, văn phòng. kiếm cái bản quyền win cũng đâu có khó nhỉ key win7 enterprise, professional. win 8 thì active by phone😃
@Gone10051994 Sợ cài lâu mà đi lách luật kiếm key không sợ lâu nhể???? Và hầu như mọi thứ bây giờ đã ko êm xuôi nữa thưa bác... MS đâu có ngu.... 😃) Cái câu màu đỏ chắc bạn tự an ủi bạn thôi....
@it.tanloc hehe... Bac noi chi phai, nhung t dang dung win7 enterprise k ..... nen khong phai ngai cau hoi mau do😁
Tạch lâu rồi, các distro VN làm tính đến giờ hầu hết sai mô hình phát triển của Linux nên đều yểu mệnh.
Đóng được nó vào mà ko bị kiện mới tài, trừ khi mua được hết toàn bộ các contributor cho tất cả những gì mà Ubuntu sử dụng, trong số đó có nhiều người từ IBM, HP, Google,....

Nó sống ko phải hoàn toàn từ quyên góp từ từ thiện mà những phần quan trọng trong đó nhiều phần được những kĩ sư được các công ty lớn trả lương full-time viết ra.

Ah mà các bạn ko thích dùng những gì liên quan TQ thì các bạn đừng dùng Ubuntu Kylin là ok thôi, ai bắt các bạn dùng Ubuntu là phải dùng cái UbuntuKylin đó đâu.
SilverA
TÍCH CỰC
11 năm
@Spirit Coder Em nói ngắn gọn quá bác hiểu nhầm ý em rồi! Ý em là hiện tại nó vẫn còn sống là do những quên góp từ cộng đồng cả tiền bác lẫn công sức! Công ty cũng lấy nguồn thu chủ yêu từ đây và quảng cáo để duy trì phát triển hệ điều hành. Và nó miễn phí nên mới sống được vì Wins phải mất phí! Xét về mặc định thì làm sao Ubuntu ăn được Wins nên nếu bị mua về sẽ mất phí nên ai xài đây? Điểm mạnh của nó hơn Wins là ai có kỹ năng đều có thể tùy biến nó theo ý mình giống Android hiện nay có các bản tự tùy biến của Quân sự hay kinh doanh như Kindle, hoặc Android TQ. Còn nếu TQ mua về xài riêng thì có hâm mới mua một HĐH miễn phí về xài riêng! Còn nếu mua vì mục đích kinh doanh như hiện nay(tức là vẫn mở, vẫn miễn phí nhưng thu lợi từ quyên góp, quảng cáo) thì cũng chả ma nào dùng vì TQ nói tiếng hay cài gián điệp vào phần mềm, phần cứng rồi.
Cuối cùng mình cũng ko nói gì đến Ubuntu của TQ cả. Ubuntu hay Android ai cũng biết nó là hệ điều hành mở nên việc một tổ chức tùy biến nó thành 1 hệ điều hành riêng cho mình nó là chuyện bình thường! Dù có đổi thành tên khác! Ko có gì kiểu như ăn cắp bản quyền hay nhái thương hiệu cả! 😃
@SilverA Ah sorry bác, cái khúc cuối cùng là em nói chung, ko phải hướng đến bác.

Còn cái đoạn nó sống được, ko phải vì nó miễn phí (chi phí để vận hành nó cao lắm, cái tiền license không ăn thua đâu, MS bán license thì các công ty như Redhat bán subscription, giá cũng cao) mà vì nó bảo mật tốt, yên tâm không bị cài các loại malware hay backdoor như nguồn đóng. Trong thế giới nguồn mở thì cộng đồng chỉ là 1 phần, ngoài ra không thể thiếu phần của các công ty kinh doanh, có nhiều các bản vá lỗ hổng, phần mềm là từ các công ty họ phát hiện ra, vá và commit cho upstream (đây vừa là văn hóa, vừa là điều kiện để công ty kinh doanh trên đó có thể tồn tại lâu dài - cái này do mô hình phát triển của Linux nói riêng và FOSS nói chung). Với Linux thì cái quảng cáo không đáng kể, chủ yếu là dịch vụ, ví dụ thì nhẹ nhàng như Ubuntu thì Canonical em nhớ không nhầm (tại đọc lâu rồi) tính đâu đó cỡ 20-30$ cho việc cài đặt 1 desktop. Tóm lại: bác dùng từ quyên góp cũng được nhưng em nghĩ dùng từ "đóng góp" sẽ chính xác hơn 😃

Cái trên là về mô hình kinh doanh của Linux, vấn đề TQ thì họ có ngân sách rót vào nên chả phải lo kiếm tiền đâu cả.
xucrzay
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhọ đừng hỏi
Trung Quốc có một chiến lược quá hay, xây dựng riêng cho Quốc gia mình một nền tảng riêng biệt, trên thế giới ít phổ biến, có quyền tuỳ biến không giới hạn, đặc biệt là khi cả Hạ tầng mạng của cả một Quốc gia riêng biệt như vậy thì không sợ bị tấn công mạng, kiểm soát được toàn Bộ thông tin trên mạng, đặc biệt là có được một hệ thống bảo mật để tấn công mạng nước khác! Trong tương lai, chiến tranh không chỉ trên chiến trường mà còn tiến hành song song với chiến tranh mạng. Bạn nghĩ sao khi vệ tinh của nước bạn bị hack;-) nguy hiểm lắm đó!!
@nguoisongthat Ubuntu thì ít chứ Linux nói chung bị tấn công hàng ngày bạn ah, tần suất chắc cũng ko nhỏ đâu.
@Spirit Coder Thì nó là mã nguồn mở mà, ai tấn công mà chả được, nó không phổ biến lắm nên đâu có nhiều người giỏi ngồi không viết phần mềm an ninh cho nó!
@nguoisongthat ubuntu là bản phân phối phổ biến nhất của linix .
nhymxu
TÍCH CỰC
11 năm
@nguoisongthat bạn nên suy nghĩ, đọc tài liệu trước khi nói
Bản thân *nix nói chung, linux và ubuntu nói riêng, hệ thống bảo mật và phân quyền của nó cực kỳ chặt chẽ, bạn nghĩ tấn công dễ lắm sao, quá nửa máy chủ đều dùng linux, vậy bạn nghĩ nó cứ mở là bị tấn công dễ sao =))

Bạn thử hộ mình cái =))

nó mở có cái lợi và hại là ai cũng có thể tìm bug (nếu có khả năng) từ trong source để lợi dụng, có cái lợi là cộng đồng chung tay vá rất nhanh nên bug bị bịt rất nhanh =))
nhymxu
TÍCH CỰC
11 năm
nói hơi sổ toẹt, tải kylin về các bạn cũng đ" dùng được đâu mà chê không dám dùng, toàn tiếng Trung thôi
adk7we
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ubuntu cũng hợp với đồ TÀU mà 😁
nhymxu
TÍCH CỰC
11 năm
@adk7we vậy cái gì không cùi, win chắc =))
@nhymxu Về mảng marketing, lobby các kiểu thì Linux cùi hơn là chắc rồi 😁
nhymxu
TÍCH CỰC
11 năm
@Spirit Coder mình xin cười vào mặt bạn phát nữa, khi nói lảm nhảm về những cái chả liên quan =))

Nếu bạn đánh giá 1 hệ điều hành bởi vì nó marketing kém, không có hậu thuẫn to, chắc cả đời bạn chỉ biết đến win =))
uổng công cho bạn vào các diễn đàn công nghệ bình luận như thánh =))
@nhymxu Bạn đọc hết comment phía trên của mình chưa? Bạn có công nhận là 2 mảng đó MS hơn ko? Mình chỉ nói có 2 mảng đó thôi.

Cơ mà bạn đã cười mình phát nào đâu mà lại kêu phát nữa nhỉ 🤔
dc_bac
ĐẠI BÀNG
11 năm
đệch, các cụ hay phán linh tinh quá.
thằng TQ nó dùng unbutu là vô cùng hợp lý bởi nó là phần mềm nguồn mở, nghĩa là các cụ có thể tùy chỉnh ngay trên hệ điều hành này theo cách của các cụ ,
Đừng từ chê Trung Quốc rồi chê sang Ubuntu chứ. Fan linux đấm phát chết luôn giờ 😁
nhymxu: bạn có ý ủng hộ Linux thì bạn cũng nên biết tại sao nó ko phổ biến chứ đừng chăm chăm bảo vệ mù quáng 😃 1 người ủng hộ Linux nói riêng và FOSS nói chung cần nhìn ra cả điểm mạnh và điểm yếu của mình mới phát triển được, đặc biệt trong môi trường người dùng phổ thông.
hungleth
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhắc tới điều này mới nhớ, trước kia ở câu lạc bộ tin học MIS của Khoa kinh tế có mở hội thảo mã nguồn mở, có 2 anh tới giới thiệu hệ điều hành Há Cảo Linux, mà giờ đây hệ điều hành này không biết đã đi về đâu rồi.

Việt Nam, người giỏi về it cũng không ít, nếu lệ thuộc quá nhiều sẽ sớm thành nước lệ thuộc công nghệ, phải phát triển cái gì đó độc quyền cho mình.
Nếu làm được việc này thi China bá đạo do ngành CN phần cứng trong tay, giờ là tham vọng control tốt OS riêng cho các loại thiết bị. LD Việt Nam phải học nhiều để có 1 tầm nhìn chiến lược và dài hơi vậy. Riêng mình ủng hộ ngân sách phát triển linux cho nghiên cứu và giáo dục.

Sent from my Lenovo P700i using Tinhte.vn
Đéo quan tâm đến cái thằng Trung Quốc
@marklevinson Đó là quyền của bạn mà! Nhưng nên tinh tế tí trong cmt! Chúng ta đều biết đọc cả, cũng nên có tí gọi là văn hớ! =))
Đề nghị các bạn đọc kỹ và ngẫm nghĩ kỹ trước khi phát biểu. Đã vào được đến diễn đàn tinh tế chắc các bạn đều có học và biết cách suy nghĩ 😃
@hoangtungxda sao? tôi ko có quyền dị ứng à?
@TungPig Bạn có quyền dị ứng. Nhưng cái cách bạn viết là ghét Ubuntu vì nó đứng cạnh Trung Quốc mặc dù Bạn chưa đọc làm mình cảm thấy bạn suy nghĩ chưa kỹ trước khi phát biểu thôi 😃
@hoangtungxda chán tranh luận với những người suy nghĩ sâu xa lắm rồi. mời bác cứ tự nhiên phán tiếp
Một cô gái tinh khôi như Ubuntu mà được gả cho một thằng có gien trộm cắp, bất lương như thằng Tàu thì kết quả của cuộc hôn nhân đó chắc chắn sẽ là quái thai.
Bạ
Bạn biết cả VN gọi xe máy là Honda, hay Mỹ gọi tablet là iPad à :eek: . Tôi chã thấy người thân nào của tôi, hay những người thấy tôi đi exciter mà hỏi tôi là con honda này bao nhiêu tiền cả 😃 . Chắc tại đia phương của bạn nó như vậy 😃. Tôi chã cần phải làm người lựa chọn thông minh theo cách bạn nghĩ. Tôi chỉ cần thông mình khi xài MS Office trong công việc 😃. Và dùng iWork trong lưu trữ những thứ cần thiết cho bản thân tôi. Thế là đủ rồi 😃. Không đú đỡn xài cái gì gì đấy mà có ngày bị đuổi việc như chơi 😃
Ko dùng MS office & iWork thì bị đuổi việc? Công ty của bạn có
Công ty của bạn có vẻ khó tính nhỉ? Không dùng MS office và iwork gì gì đó thì bị đuổi việc 😁
@hoangtungxda Bạn nên đọc kĩ để hiểu rõ về bài viết của người khác. Tks 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019