Trung tâm thương mại quốc tế trong tương lai của Cuba

niky
6/11/2009 9:17Phản hồi: 31
Trung tâm thương mại quốc tế trong tương lai của Cuba
Thủ đô Havana của Cuba nằm dọc theo các bờ biển tuyệt đẹp và rất thơ mộng. Và dường như để dung hòa với những nét đẹp của khung cảnh thiên nhiên đất nước, chính phủ Cuba đã thông qua một dự án xây dựng với lối kiến trúc rất đặc biệt. Công trình đó sẽ là trung tâm thương mại, là khu phức hợp khách sạn nghỉ dưỡng và được xây dựng ngay tại bán đảo tam giác lấn biển gần vịnh Havana Club với thiết kế hình dạng một cột nước phun lên từ biển - ngụ ý cho sự tự tin vươn lên và phát triển mọi mặt của Cuba.

Công trình này là kết quả của sự hợp tác từ nước ngoài giữa tập đoàn WTC Accessory International LTDA, Brazil và công ty kiến trúc Aflalo & Gasperini Arquitetos. Trung tâm thương mại quốc tế trong tương lai này sẽ có chiều cao 180 mét với lối kiến trúc hiện đại, uốn lượn như hình dáng của một cột nước phun lên từ mặt biển với ý nghĩa minh chứng cho sự phát triển trong tương lai của Cuba.

Khi hoàn thành và đưa vào sử dụng thì nơi đây sẽ cung cấp khoảng 200.000 mét vuông diện tích sàn cho các tiện ích như nhà hàng, văn phòng cho thuê, siêu thị, trung tâm hội nghị và hơn 800 phòng khách sạn đón tiếp du khách từ mọi nơi trên thế giới. Tại khu vực trệt, mặt hướng ra biển của toà nhà theo dự kiến sẽ có các khu vực chức năng phục vụ du lịch biển như: thuê thuyền, lướt sóng giải trí, các câu lạc bộ sức khỏe ngoài trời song song với tiện ích các quán cafe, các quán ăn truyền thống, và cả bến đỗ trực thăng được xây dựng trên các tầng nóc toà nhà.

Nguồn: World Architecture News
[relate]ý tưởng, kiến trúc[/relate]
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

arcwin
CAO CẤP
14 năm
Hic đến bao giờ nước mình mới có công trình tầm cỡ như thế này nhỉ?
bạn yên tâm đi,sống trên đất nước VN thì phải hãnh diện và tự hào chứ
mấy doanh nghiệp Cuba đang thiếu tiền doanh nghiệp VN chưa chịu trả,hahaha
Sao lại đẹp thế nhỉ................................
hình như khoảng 50 năm nữa nước mình sẽ có một công trình tương đương đó, cũng sáp rồi còn j.
Thưa bác là với tình hình cứ tiếp tục thế này thì 50 năm nữa Cuba cũng ko đuổi kịp đc Việt Nam đâu.
Đến giờ phút này chỉ người dân Cuba vẫn mất tự do kinh khủng,hàng hóa vẫn phân phối theo tem phiếu bao cấp,không đc sở hữu nhưng quyền tối thiểu của con người nhưđi lại,mua bán,mất tự do kinh khủng,các khu Resort đắt tiền thì chỉ người nước ngoài mới đc vào..đến giờ này mà Fidel vẫn còn tại vị và duy trì cái xã hội chủ nghĩa kiểu đấy thì Cuba không bao giờ khá đc.Tóm lại chỉ người dân là khổ..Xã hội cũng y hệt Bắc Hàn vậy
forever3
TÍCH CỰC
14 năm
Bác này được đi Cuba rồi hay sao mà phát biểu nghe chắc chắn thế nhỉ....! hay là bác đi cách đây 20 năm rồi.
truong3i2
ĐẠI BÀNG
14 năm
Phát biểu vớ vẩn, nên đọc kĩ và tìm hiểu kĩ trước khi phát ngôn, cho dù là sau cái nick ảo. Sao lại có thể so sánh Cuba với Bắc Hàn được cơ chứ?
Bác nói chỉ đúng 1 phần thui, cho đến gần đây người dân CUBA mới được phép sử dụng ĐTDĐ <- oải ghê. nhưng người dân CUBA khác với dân Bắc Hàn. họ tin tưởng lãnh tụ của họ, con đường của họ. tuy các quyền tự do bị hạn chế nhưng ko hoàn toàn vô lý như Bắc Hàn.
nước mình hay viện trợ cho cuba mà giờ nó làm công trình bự ghê.Phải đòi nó viện trợ bù lại mới được
Sự phát triên của mỗi quốc gia thể hiện ở trình độ khoa học công nghê của họ !
Chúc mừng "Cuba" đã sắp có nhưng tòa cao ốc hiện đại !
"Cuba" mãi là anh em tốt của VN ....!
Tin tưởng 1 ngày maqi sáng đẹp VN cũng có 1 toà cao ốc hiện đại như vậy !Thế thôi !
Đẹp quá xá.....Việt Nam cố lên, đua đòi cho "bằng bạn bằng bè" 😁
thainguu
TÍCH CỰC
14 năm
VN mình đã có 2 towers tầm cỡ thế giới: ở Hà Nội là Keangnam Landmark Hanoi tower, ở Sài Gòn là Bitexco Financial tower:

Keangnam Hà Nội:

Bitexco Financial:
andrewiles
ĐẠI BÀNG
14 năm
Confirm là cái Keangnam cao 344m , 180m chưa là gì 😁

So sáng Cuba với VN rất là khập khiễng vì Cuba bị cấm vận ( nhưng VN lạ có đến vài thập kỉ chiến tranh , nếu ko thì ... 🆒 )
Ở Cuba thì vẫn còn bao cấp , nhà nước mới cho dân dùng máy tính cách đây vài năm và mới khoán ruộng đất cho nông dân
cách đây hơn 1 năm 😔 nhưng bù lại về y tết thì Cuba thuộc hàng top trên thế giới :happy8se:
zozethaimat
ĐẠI BÀNG
14 năm

theo em đc biết thì cái Keangnam Landmark Hanoi tower mà bác kể là tầm cỡ TG em chưa thấy nó nhô lên đc đến tầng 2 nào cả, còn trong SG thì em k biết. Trong tháng 7 năm nay khi đang thi công trong vòng 2 ngày có 4 công nhân đã chết =>liệu trong bao nhiêu năm nữa 70 tầng mới hoàn thành? Giá căn hộ ở Dolphin plaza là >=1800USD/1m2 suy ra ở Keangnam cũng phải >=2500USD/1m2. Đắt đừng hỏi =>mua biệt thự cho nó sướng 😁
Cái toà ở HCM lên được hơn 30 tầng rồi, chưa có thông tin về thương vong:D
Còn cái toà ở HN thấy chết người liên tục hình như là TQ làm chủ đầu tư hay nhà thầu chính thì phải hihihihi

Đang đọi cái toà ở HCM xong lên làm review hahaha, nhìn thích ghê
zozethaimat
ĐẠI BÀNG
14 năm
hình như là HQ chứ k phải TQ bác Hiệp ạ! :D
Hic, ae trong Nam lại đc thưởng thức vẻ đẹp trước ngoài Bắc rùi. Ở HN quá nhiều cái bất công, em mún mua đt xt SE chất lg cao uy tín mà cũng k có đến 1 cửa hàng 😔
còn về giá cả ở Keangnam HN thì em đã search lại, đúng như em dự đoán, từ tầng 20 đến tầng 40 giá gốc là 2.500 đến 3.000 USD mỗi m2, chưa bao gồm tiền chênh lệch.
đây là dự án thôi mà. còn thực hiện được nó là 1 bước dài.

Riêng cái cầu dài và cong thế kia mà không có chân e rằng không làm được trong thực tế.

mấy cái dự án kiểu này thì SV kiến trúc có mà đầy. vấn đề là có khả thi hay không, chưa kể vấn đề tiền bạc nữa.
Hixx giờ VN mà có dự án đó và xây dựng thì dân lại kêu là phí phạm tiền thuế của nhân dân vào những việc ko mang lại lợi ích. Còn ko có dự án ko xây dựng thì lại bị kêu là kém phát triển, thua các nước khác.... Mà sao lại so sánh VN với Cuba và Triều Tiên? Mình co bị cấm vận nữa đâu 😁
waiiat2710
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thế Singapore thì thế nào nhỉ? GDP của nó hơn 1000 tỷ đấy nhưng ông Lý Quang Diệu cầm quyền từ thời nó mới độc lập đến giờ (em cũng ko nhớ rõ tên của ông đó lắm ^^ nhưng biết là chỉ có một ông đó làm thủ tướng từ đó đến giờ). Quan trọng là tư cách và tư chất của người lãnh đạo mà thôi
Mà Cuba, với Triều Tiên thì làm j mà giàu hơn mình đc. Có điều Cuba nó đẹp vì hình như nó quy hoạch ngon lành hơn mình nhiều. Em ở Sài gòn mà mỗi lần chạy ra đường là thấy nản luôn.
Quái ! Cuba nghèo lắm mà ta ! bên đó sài đt di động còn bị hạn chế với mức giá đắt đỏ.. sao mà xây cái này chi dza?
thainguu
TÍCH CỰC
14 năm
em cảm thấy, cứ mỗi lần bài viết đc đăng lên Homepage thì mọi người cứ ùa nhau so sánh mà chả biết cái gì cả....
thực ra Cuba vẫn còn nghèo là do thằng Mỹ nó cấm vận chứ không phải do người lãnh đạo không giỏi. có trách thì chỉ có trách thằng Mỹ thù dai
cái nhà này quá thường, chả có gì đặc biệt cả , chỉ được cái vị trí đẹp thôi, công trình trên bản vẽ thì cái gì cũng đẹp cả , quan trọng là xây lên thế nào thôi, ở Việt Nam thường là xây xong không được như thiết kế , còn về tầm cỡ công trình này thì tiền đầu tư cũng không bằng trung tâm hội nghị quốc gia của mình đâu
Có nhiều bác cứ tưởng mình đang ở ngoài chợ ca hay sao ấy :shot:
Cuba mà không bị Mỹ cấm vận thì bây giờ VN có mà mơ mới theo kịp😁
viettreo
TÍCH CỰC
14 năm
Phew! Chưa tới tháng 4 mà đã có cá. Chỉ là proposal thôi các bác khen lấy khen để cái dzề!

Bẳng xếp hạng các quốc gia năm 2009 của Heritage xếp Vietnam hạng 145 (bèo!) còn Cuba hạng 177 (Trên 2 nước Bắc Triều Tiên và Zimbabue). Dân Cuba cơm không đủ ăn VN còn viện trợ gạo hàng năm, mới được cp cho đăng ký dv điện thoại năm ngoái thì xây dựng mấy công trình xa xĩ này tiền đâu ra. Một bản tin thiếu tinhte.
tuyệt đẹp và thanh thoát hơn hẳn 2 công trình ở việt nam. theo ngu ý của chính mình.
hoalt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cuba anh em chưa được như VN đâu... Xây đc cái nhà to cũng mừng cho họ...
Z.z..z...z..... Ôi buồn ngủ...
nhanle1492
ĐẠI BÀNG
14 năm
Số bác sĩ ở Cuba cao gấp mấy chục lần số bác sĩ ở việt Nam, đó là một điều mà VN ta nên nhìn nhận lại vì cuba là một nước cấm vận nhưng ý thức người dân rất cao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019