Trước khi muốn cài đặt Windows 11, anh em hãy đảm bảo rằng máy tính có chip TPM
Rất hay và hữu ích!/6 người
mig0
một thángBình luận: 81
Trước khi muốn cài đặt Windows 11, anh em hãy đảm bảo rằng máy tính có chip TPM
Đối với những ai đang sử dụng Windows 10, Microsoft cung cấp Windows 11 miễn phí chỉ bằng cách nâng cấp ngay trong hệ điều hành với những thao tác đơn giản. Microsoft khá hào phóng, đúng, nhưng điều này đi kèm 1 cái giá – khả năng tương thích của máy tính. Từ trước đến nay, anh em sẽ thấy nhiều trường hợp phần mềm hay hệ điều hành yêu cầu cấu hình ở mức nhất định, nhưng chúng ta hoàn toàn có thể cài đặt và sử dụng chúng với tốc độ chậm hơn, có thể giật lag, trải nghiệm không mượt. Tuy nhiên, Windows 11 khác hoàn toàn khi bắt buộc phần cứng máy tính phải đáp ứng đủ yêu cầu – chip bảo mật TPM – để cho phép cài đặt.

Trusted Platform Module

TPM hay Trusted Platform Module (ISO/IEC 11889) là tiêu chuẩn quốc tế dành cho bộ xử lý mật mã (cryptoprocessor) an toàn (secure), là 1 vi điều khiển (microcontroller) chuyên dụng được thiết kế để thực hiện bảo mật về phần cứng thông qua các khóa (key) mật mã (cryptographic) tích hợp (integrated). TPM được sử dụng để quản lý bản quyền nội dung số (DRM – Digital Rights Management), Windows Defender, đăng nhập Windows Domain, bảo vệ bản quyền phần mềm cũng như ngăn chặn gian lận trong các trò chơi trực tuyến.

TPM được hình thành bởi tập đoàn công nghiệp máy tính TCG (Trusted Computing Group), sau đó phát triển thành TPM phiên bản 1.2, được tiêu chuẩn hóa bởi ISO (International Organization for Standardization) và IEC (International Electrotechnical Commission) vào năm 2009 - ISO/IEC 11889:2009. Các đặc điểm kỹ thuật chính của TPM 1.2 hoàn thiện vào ngày 3/3/2011. Hơn 3 năm sau, ngày 9/4/2014, TPM có bản nâng cấp lớn, version 2.0.

Quảng cáo

Như anh em thấy, con chip TPM không mới, nhưng việc tích hợp chúng vào mainboard hay CPU lại là chuyện khác. Không kể đến những thành phần linh kiện chuyên dụng trong công nghiệp hay doanh nghiệp vốn quan trọng về bảo mật đã có TPM từ lâu, sản phẩm cho người dùng cuối mới bắt đầu trang bị chip TPM trong khoảng 4 – 5 năm nay, và thường là ở những mẫu cao cấp. Trong khi Windows 10 có thể hoạt động trên những máy tính tuổi đời khá lâu, tuy chậm chạm nhưng vẫn cài đặt và chạy được, thì Windows 11 yêu cầu máy tính phải có chip TPM. Điều này khiến cho rất nhiều hệ thống PC mạnh mẽ nhưng ra mắt đã lâu trở nên không tương thích.

Liệu máy tính của anh em có chip TPM hay không?

Cách đơn giản nhất để anh em kiểm tra xem máy tính có sự hiện diện của chip TPM hay không là sử dụng công cụ PowerShell ngay trong hệ điều hành Windows. Nhấn Start Menu, gõ PowerShell và mở Windows PowerShell ở chế độ Administrator. Có 2 cách để thực hiện, anh em có thể nhấn phải chuột vào kết quả trong Start Menu, chọn Run as administrator, hoặc sau khi đã hiện kết quả, anh em đè cụm Ctrl + Shift và nhấn Enter. Chú ý rằng nếu không mở Windows PowerShell bằng quyền quản trị, câu lệnh dưới đây sẽ không hoạt động.

Trong cửa sổ PowerShell, anh em gõ “get-tpm” (không có ngoặc kép) rồi Enter, hệ thống sẽ trả về kết quả sau khoảng 1 giây. Dù kết quả có nhiều dòng thông tin nhưng anh em chỉ cần quan tâm đến 2 dòng đầu tiên:

• TpmPresent: True
  • TpmReady: True

Nếu TpmPresent là False thì xin chia buồn, hệ thống của anh em không có chip TPM, anh em tiếp tục vui vẻ với hệ điều hành hiện tại, khi nào nâng cấp phần cứng thì hãy nghĩ đến Windows 11 nhé. Ngược lại nếu kết quả là True thì hệ thống có tích hợp chip TPM. Dòng TpmReady cho biết liệu con chip TPM đã được kích hoạt hay chưa, nếu True là đang hoạt động rồi, nếu False thì anh em kiểm tra và bật nó trong BIOS/UEFI.

Quảng cáo

Sau bước này, anh em đã có thể biết được hệ thống có tích hợp chip TPM hay không, nhưng chưa biết được phiên bản TPM là 1.2 hay 2.0. Lúc mới ra mắt, Windows 11 yêu cầu TPM 2.0 nhưng sau đó đã giảm xuống TPM 1.2 là yêu cầu tối thiểu, phiên bản 2.0 là đề xuất. Để kiểm tra phiên bản TPM, anh em mở hộp thoại Run bằng cách nhấn tổ hợp phím Windows + R, sau đó gõ vào “tpm.msc” rồi Enter. Thao tác này sẽ mở ra cửa sổ Trusted Platform Module (TPM) Management on Local Computer. Thông tin ở phần TPM Manufacturer Information sẽ cho anh em biết phiên bản TPM đang được sử dụng.

Nâng cấp TPM 1.2 lên TPM 2.0

Nếu máy tính tích hợp chip TPM phiên bản 1.2, anh em vẫn có cơ hội nâng cấp chúng lên phiên bản 2.0 bằng cách cập nhật firmware. Một số nhà sản xuất như Dell cho biết rằng các hệ thống của họ ra mắt trong khoảng 2015 – 2018 được tích hợp chip TPM 1.2, và nhiều khi chúng có thể nâng cấp được. Vì mỗi nhà sản xuất có khả năng và cách nâng cấp khác nhau, anh em nếu muốn có thể tìm hiểu thêm thông tin từ website chính hãng để đảm bảo chắc chắn trước khi thực hiện.
81 bình luận
Giờ nó còn đòi chip đời 8 nữa không nhỉ ?
@Dragon Balll vẫn cài đặt fresh installation bình thường (thực ra fresh install mới là tốt nhất nếu muốn sử dụng máy lâu dài), CPU đời 7 trở xuống chỉ ko upgrade từ Win10 lên được tự động thôi
@brightway79 Tình cờ mới cài 11 hôm nay, main mình đời rất cũ 1156, chạy tốt hơn 10. Lệnh get-tpm vô hiệu.
@Bút xanh Chưa chạy Windows PowerShell với quyền Admin mà vô hiệu cái gì bạn???
Máy không có TPM 2.0 vẫn cài và chạy bình thường mà
@odimon Suỵt chủ thớt nó không biết đâu. Macbook còn chạy win 11 mượt mà không cần TPM cơ mà. Thế mà bảo máy chuyên win không cài được
Vẫn bypass được mà, mới cài lên con Dell table chạy CPU đời 4 không có TMP, cảm giác mượt hơn hẳn win 10
@TTX_412 Cho mình xin link hướng dẫn cài với bác
@TTX_412 cái laptop của mình core i5 thế hệ 7 cài đặt liên tục bị lỗi tự dưng không bắt được wifi dù hôm qua sử dụng bt.
@Nguyễn hoàng trí hưng Bước 1: Tải file iso từ trang chủ Mirosoft, giải nén ra
Bước 2: Vào folder sources xóa file appraiserres.dll
Bước 3: Chạy setup.exe luôn, khỏi cần usb hay wintohdd làm gì
Bước 4: Chọn Change how Setup downloads updates, chọn Not right now
Bước 5: Chọn Keep personal files and apps, rồi install và đợi máy làm nốt việc thôi.
(Chú ý: ngắt mạng và các thiết bị ngoại vi (trừ chuột, phím, màn hình) để tránh xung đột driver nha)
Con Nuc7 của mình xem thông số trên trang chủ của Intel thì nói ko có TPM, nhưng dùng PC Health check thì vẫn có TPM và lên W11 ngon lành 😁
@HaiChin Nuc 7 đời nào vậy ban, mình 7i3bnh ko biết lên đc ko?
@Bùi Khải Thiên Bác Nuc7i3bnh là ngon đấy, em Nuc7pjyh mà lên ngon lành luôn.
Vẫn bypass TPM đều nào bypass TPM không được nữa thì bay máy
Cười vô mặt
Chỉnh regdit lúc cài win là bypass được hết. Vẫn cài ầm ầm cho em macbook 16inch và imac đây. Mặc dù chả có tpm
Con laptop Dell 5510 có TPM hỗ trợ nhưng chip Xeon E3 không cho up lên 11.
@demax Máy mình cũng vậy, Nhưng cứ cài lên thì vẫn chạy bình thường. ko thấy gì khác thường. Ko biết chạy lâu nó có bị sao ko.
Cái này đã được nói đi nói lại, nói tái nói hồi từ lúc Windows 11 mới ra bản beta đầu tiên rồi còn gì nữa mà giờ vẫn có bài nói về vấn đề này nhỉ ?
mykero
ĐẠI BÀNG
một tháng
@iPhonecafe Đói...
Mình đang dùng con máy intel pentium N5030 và lên w11 ngon lành 😌
@down_load Con này sống ở thời năm 2001 gì đó sao bác lâu đổi máy thế ? Kinh tế khó khăn gì không ?
Cười vô mặt
@iPhonecafe Hình như bạn lộn với con pentium nào rồi chứ con N5030 này mới ra mắt cuối năm 2019 đầu 2020, tức là cùng thời với core i gen8 ấy. Vì thế nó hoàn toàn có thể chạy w11 mà k cần phải bypass gì cả
@ngokimphuc Thế à bạn ? Thấy cái tên Pentium nghe cổ cổ 😆))))))))))
Cười vô mặt
@iPhonecafe cmt thế cũng post đc, tìm máy 2001 mà chạy đc windows 11 mình cho bác cái PC mới
@iPhonecafe Pentium giờ là dòng giá rẻ tiết kiệm điện nha bác, mình đang dùng Lenovo idea pad Duet 3, bác search cấu hình sẽ ra, chip N5030 hiệu năng cũng ngang core i3, i5 đời 4, 5 dòng U
check thì có TPM 2.0 r nhưng chip k hỗ trợ = ))
@Well_done kaka vụ này căng.
Đang dùng Windows 11 đây mà thấy cũng có gì hay ho đâu. Thậm chí phải cài thêm 1 số tool để có các tính năng tương tự Windows 10 nữa kìa
Máy mình MacBook Pro 16" 2022 M1 Max 32G RAM thì có chip TPM không mod?
@Nam Air Mình cài Parralel cho M1 Max nó giả lập TPM cài Wins 11 chạy vèo vèo
@Nam Air Máy mac có chip T2 vai trò giống như TPM mà ta. À mà với M1 thì T2 nằm trong M1 rồi còn đâu
Nếu update lên 2.0 từ 1.2 được thì hay quá.
Nhưng đây là phần cứng chắc khó update
Thế Windows 11 version cho chip ARM ko requires cái này rồi vì mac M1 pro có thể install được.
Có con latop mà mc nó cứ báo lên w11, nhưng chẳng ham, w10 còn tốt chán
Mà thế quái nào khi mua nó có w10 home sing bản quyền, dùng bộ cài w10pro, cài xong nó vẫn báo là w10home
@Huongnd1234 Bộ cài windows 11 nó bao gồm cả home và pro đó. Nó giống hệt nhau về mã nguồn chỉ là nếu phát hiện bản trước đó là home hay pro thì nó tự update lên bản tương ứng
@Huongnd1234 lên 11 đi... hỗ trợ tốt hơn win10 nhiều.. má, con game Phi Đội ra cách đây 16 năm.. chơi trên win 10 ko đc. lên win 11 chơi ngon lành luôn.. máy tôi Chip thế hệ thứ 4 nữa, chứ ko phải chip đủ yêu cầu.
@Quân Lực Hạng 4 Cảm ơn, Mình k dễ bị dụ dỗ thế đâu, hẹn tầm này 2023 may ra mới lên w11 nhé
@Huongnd1234 Nói thật ko dụ. Chip thế hệ thứ 4 đây
@Quân Lực Hạng 4 Cpu cùi thế, giờ cpu đời này rẻ bèo mà, đang có cấu hình main b360 mà cpu đời 8, 9 cao quá, thế quái nào còn cao hơn đời 10 chứ
Tôi vẫn cài win 11 mà không cần có TPM, main Gigabyte B85M chip intel i5 thế hệ 4, ổ ssd, vẫn cứ mượt đằng nào thì cũng phải lên thôi tốt nhất là lên luôn cho lung linh. Tất nhiên khi cài phải can thiệp vào registry chút nhưng rất nhanh và đơn giản. Dùng thì giao diện đẹp nhưng cái giao diện đồ họa này dùng k tiện như win 10. Game thì thấy chơi PES 2021 có vẻ mượt hơn. Tác vụ thông thường thì như nhau
@thuy8x8 tui cũng dùng main B85 phoneix, chip còn ko phải chip i nữa cơ... win 11 chạy phà phà, cảm giác ngon hơn cả w10, win 7 luôn.
máy mình i3 chip đời 4, ổ cứng chạy chuẩn MBR vẫn cài được Windows 11 bình thường.
Đã bảo là ko sao cả, viết bài như mới phát hiện gì đó nhưng sai
Mạng lag à mod sao giờ mới biết cái này

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019