Trường đại học lát cỏ trên sân thượng, uốn lượn giữa thiên nhiên

TDNC
11/6/2011 15:27Phản hồi: 139
Trường đại học lát cỏ trên sân thượng, uốn lượn giữa thiên nhiên
Hôm nay chúng ta lại có dịp chiêm ngưỡng thêm một công trình xanh với lối thiết kế uốn lượn vô cùng độc đáo. Đó là trường đại học công nghệ Nanyang Technological University ở Singapore. Để tận dụng vị trí nằm trong một thung lũng, ngôi trường 5 tầng này xây dựng phần mái nhà kéo dài từ dưới mặt đất lượn thẳng lên đến tầng thượng giống như một nhà hàng ở New York. Đặc biệt, toàn bộ phần mái còn được lát cỏ để vừa tạo vẻ mỹ quan hòa hợp với thiên nhiên, vừa tận dụng làm vật cách nhiệt ngăn cái nóng từ phía trên dội xuống lớp học.

Ngoài ra, ngôi trường có diện tích 18.000 mét vuông này còn được tô điểm bởi các hồ nước và dòng suối nhỏ chảy từ lối vào đến tận tiền sảnh. Xung quanh thì được trồng nhiều cây xanh để mang lại không khí mát mẻ và tạo cảm giác dễ chịu. Mặt trong của ngôi trường được lát toàn bộ bằng kính để đưa ánh sáng thiên nhiên vào trong lớp học đồng thời cung cấp cho những người bên trong một tầm nhìn tuyệt vời ra quang cảnh xung quanh bên ngoài. Ngôi trường đã hoàn thành và được đưa vào sử dụng từ năm 2006.

Theo Gizmag

Quảng cáo

139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giống đồ án tốt nghiệp của mình ngày xưa quá! .............................. 😁
h0tb0y123
TÍCH CỰC
13 năm
nhưng mà vẫn rớt phải không bạn.....................
bác có đi du lịch Sing rồi làm rớt cái đồ án tốt nghiệp để nó lượm ko?
nhoxart
ĐẠI BÀNG
13 năm
quá đẹp
vukhaluf
ĐẠI BÀNG
13 năm
Trường đại học của tương lai, vừa thân thiện vừa hiện đại.....😁
kennho123
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chỉ thể nói 2 từ tuyệt vời
Ngôi trường của sinh viên công nghệ, thoạt nghĩ qua của sinh viên nông lâm @@
Rất có nét đặc biệt gì lắm.

Thanks cái cho chỉ topic.
Mình thì nghĩ là trường kiến trúc ^^
trông cứ như khu trung tâm mua sắm vậy
hanhbk
ĐẠI BÀNG
13 năm
k biết thoát nước thì thế nào nhỉ trên mái í
ĐƠn giản quá mà bạn.... Sing là No1 về môi trường và cảnh quan mà! :inlove:
hung7641
TÍCH CỰC
13 năm
Sing chứ ko phải vietnam đâu mà bác lo 😆.
fc2004
TÍCH CỰC
13 năm
dốc tự nhiên đến mặt đất còn gì
Lúc đầu nhìn tưởng mô hình. Hóa ra là xây thật. Bây giờ mấy tòa nhà chung cư ở VN lúc còn dự án thì nhìn rõ đẹp. Xây lên trông rõ chán. Vẫn còn kém xa Singapore.
Trường Đại học kiến trúc hcm cũng có 1 dự án ở q9, hoành tráng ko kém trường này ( hình như do kts của Sing thiết kế luôn thì phải ),nhưng cuối cùng bị hủy bỏ vì 5 năm rồi chưa giải phóng được mặt bằng 😔 nghĩ mà buồn cho trường em
kimanbn
TÍCH CỰC
13 năm
cho mình học trong môi trường này chắc mình học giỏi lắm🆒
Sau này ĐH Xây dựng phải xây lại theo kiểu mày mới được, cái chính là thân thiện với thiên nhiên
Cai truong nay da dc xay va da dc dua vao su dung tu nam 2006 roi bac a! No la hien thuc chu ko phai tuong lai. SV o VN den khi nao moi dc hoc nhung ngoi truong the nay nhi?
Mình học NTU cách đây 4 năm đây. Đây là trường Art school trong NTU . Các bạn lưu ý là trường technology nhưng vẫn có Business School, Art school và nhiều ngành khác. 😁 Nói thật chứ trông thế này thôi, chứ lúc trong trường lên đây cũng chẳng có gì. Trong trường thiều gì vườn cây ao cá cho sinh viên hẹn hò. :D

Chính xác là trường ADM (Art, Design and Media School). Bãi cỏ trên sân thượng dùng để chụp hình cũng hấp dẫn đó bác!
daimoc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hix, thế à, mình đang học ngành thiết kế đồ họa nè. Nhưng mà trường mình chả khác gì cái trường cấp 3. Mấy trường Design của VN quy hoạch thấy ớn. Nhìn ngôi trường như thế này thì mới đúng là "Art, Design & Media" chứ.
nhiền ghiền, nhưng chắc tốn nhiều tiền =))
ducanh77
ĐẠI BÀNG
13 năm
thiết kế đẹp và rất đặc biệt
DKD419HENny
ĐẠI BÀNG
13 năm
NTU...Chờ nhé...mình sắp đến đây...^^!
đúng đó, học trường đẹp vậy chắc 1 tuần đi học 7 ngày cho đỡ phí 😁
dorian
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ngôi trường mơ ước của mình! Để khi nào qua Sing du lịch ghé xem trường này 😃
satan_f5
TÍCH CỰC
13 năm
Chà hay nhỉ, ngày trước lúc học chuyên Lương Thế Vinh năm lớp 10 mình cũng có học bổng qua Sing nhưng nhà không cho đi vì nhỏ quá chưa biết tự lo đc, học xong cấp 3 thì qua Mỹ học luôn, bên Mỹ university nó rộng rãi hơn cái hình trong này (chắc tại đất Sing chật 😁) nhưng hoàn toàn theo lối kiến trúc cổ điển, sẽ cân nhắc đi du lịch Sing trong thời gian không xa :D
ides
CAO CẤP
13 năm
uống lượn giữa thiên nhiên....
giờ mới nghe.
lần trc tinhte có bài viết về lỗi chính tả trong các bài viết.
bây giờ ngay tiêu đề đã sai chính tả.... hixxx

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019