Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trường học ở New York bỏ dùng Zoom dạy online vì lo ngại bảo mật

P.W
5/4/2020 8:51Phản hồi: 94
Trường học ở New York bỏ dùng Zoom dạy online vì lo ngại bảo mật
Như tiêu đề, các trường học ở New York, Mỹ đang ngừng sử dụng ứng dụng họp online Zoom sau khi có nhiều thông tin cho rằng ứng dụng đang có hàng chục triệu người dùng này ẩn chứa nhiều nguy cơ về bảo mật thông tin. Sở Giáo dục New York đã chính thức đưa ra quyết định yêu cầu các trường ở thành phố này “đổi Zoom sang sử dụng dịch vụ khác càng sớm càng tốt,” dẫn lời của Danielle Filson, người phát ngôn của sở. Bà Filson cho biết, “không thiếu dịch vụ mới để hỗ trợ giảng dạy trực tuyến, và chúng tôi đang đưa ra những quyết định nhanh để phục vụ lợi ích của giáo viên lẫn học sinh.”

Đầu tuần vừa rồi, các quan chức Mỹ cảnh báo nguy cơ bảo mật xoay quanh việc những kẻ phá hoại lên Zoom, tìm đến những phòng họp online được đặt chế độ public để stream phim người lớn, văng tục hoặc phô dâm. Hành vi này gọi là “Zoombombing”. Mình từng có bài viết nói về Zoombombing: Đánh giá 1 sao chưa đủ, nhiều kẻ đang phá hoại Zoom, tham gia cuộc họp rồi phát phim người lớn

Eric Yuan, nhà sáng lập kiêm CEO của Zoom đã phải lên tiếng xin lỗi những người dùng ứng dụng họp online này, và cho biết nhóm phát triển sẽ ngừng cập nhật những tính năng mới trong 90 ngày tới, thay vào đó chỉ tập trung toàn lực để giải quyết những vấn đề liên quan tới bảo mật và riêng tư của người dùng. Yuan cho biết, hiện giờ đang có hơn 90.000 trường học trên 20 quốc gia đang sử dụng Zoom để phục vụ giảng dạy online kể từ khi công ty cho các đơn vị giáo dục sử dụng dịch vụ miễn phí, từ đó cho phép học trực tuyến giữa lúc đại dịch COVID-19 còn đang diễn biến phức tạp.

Theo CNN
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

toolkit
CAO CẤP
4 năm
Bởi vì CEO và sáng lập Zoom là người gốc TQ
@thanh.vohong Bác xem lại cách bác đổi xử với nó như nào để nó quay ra cắn cả chủ đi nhé. Ngồi đó mà xàm lý
@toolkit Yang!
nam555
TÍCH CỰC
4 năm
@toolkit Thông tin của bác ở đâu ra vậy ạ
@nam555 Ngay trang web chính chủ của công ty nè bạn
https://zoom.us/team
Người dùng cá nhân thì có bị ảnh hưởng gì nhiều không nhỉ?
gietchetad
TÍCH CỰC
4 năm
@justorlove Mình nghĩ là....không. Từ lâu mạng xã hội không phải nơi cho sự cá nhân và riêng tư rồi. Điểm mặt dữ nhất là anh facebook và bác google 😁
GigoloXXX
TÍCH CỰC
4 năm
@justorlove đang đi toilet hay đang xếp hình đừng mở zoom thì không sao, I guess so
Hiện nay tất cả user đang dùng zoom đã nhận được mail yêu cầu sử dụng password từ zoom , zoom sẽ tự kích hoạt password cho từng room . mình đang dùng 20 acc zoom trả phí
@anhlucky2 😁 chả có tác dụng khi server đặt ở tàu khựa 😃
@anhlucky2 Váng và cái j đảm bảo nếu vẫn bị lộ
Cái tên nói lên tất cả, Zoom = soi mói haha
Cái tên nói lên tất cả, Zoom = soi mói haha
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
4 năm
lại vấn đề bảo mật
Khoa81
CAO CẤP
4 năm
Fb với gg thu thập dữ liệu ko thấy ai lên tiếng nhỉ
@Khoa81 Hầu như các hãng đều có tình thu thập dữ liệu riêng tư nếu có điều kiện
@minhthanh255 Mình chưa bàn tới thu thập dữ liệu để bán cho bên đối tác thứ ba hay sử dụng cho quảng cáo, nhưng dữ liệu riêng tư là một cái mỏ mà ông nào cũng muốn đào, ít nhất là để nâng cấp sản phẩm, chỉ là có thu được hay không thôi.
@vicktorbui Nên mấy nay biết zoom nó không ổn nhưng công việc vẫn phải dùng
@minhthanh255 Cái này cũng ko phải do mình quyết nên phải tìm cách hạn chế thôi bác. Mình cũng may mắn có quyền chọn nên cái nào tin tưởng hơn là bên mình nội bộ qua cái đó
Qsix
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình có miếng dán cái wc laptop, cần mới tháo ra, chắc vậy an toàn rồi 😆
nierec
TÍCH CỰC
4 năm
@Qsix Wc ko nguy hiểm bằng micro đâu.
1.host tự ý upload lên internet ->cộng đồng lo ngại vấn đề riêng tư
2.để chế độ public nhưng sợ 'người lạ ' join
3.ko đặt password cho room
..
qua nay mình cảm thấy khó chịu khi ứng dụng bị tẩy chay trong khi thiếu sót từ phía người dùng là khá lớn 😔
noMacLe
CAO CẤP
4 năm
Ứng dụng Mỹ do người TQ làm.
@noMacLe Cũng như Hikvision, KBvision. Chúng tôi là thương hiệu Mỹ đó.
Hôm trước zoom nó tự kích hoạt pw làm cho giáo viên và phụ huynh của trường con nhà mình loay hoay mãi
TM Design
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang dùng phần mềm Trans để cho con học online (cô giáo bảo cài) không biết có an toàn không nhỉ?
@bdmproductions Mỹ khuyến cáo dùng ms team
abc261181
ĐẠI BÀNG
4 năm
có cái nào tương tự thay đc thằng Zoom nhỉ
abc261181
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Triết Nguyễn 69 MS Teams đc miễn phí 6 tháng. Skype sắp close để thay bằng thằng Teams rồi
chikav
ĐẠI BÀNG
4 năm
@abc261181 sắp đóng là skype for business, đâu phải skype
@Triết Nguyễn 69 dùng Teams rất ngon, nhiều tính năng và đồng bộ với hệ sinh thái Office 365 bác ạ
trường e dùng rất ổn
abc261181
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vanlinh2905 office 365 đi cùng quá ổn
Duy Phan6993
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có ai sử dụng Google meet không nhỉ
@Duy Phan6993 Chia sẻ trải nghiệm đi bạn
Duy Phan6993
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhthanh255 Mình thì không có sử dụng nhưng vợ mình có sử dụng vì là giáo viên. Mình thấy google meet ít tính năng hơn zoom nhưng được cái chất lượng video và thu tiếng khá tốt. Vợ mình dạy 1 lớp khoản 30 học sinh thì chât lượng rất ok. Nhưng google meet thì không có sự tương tác tốt giữa giáo viên và học sinh. Được cái vợ mình dạy văn nên không cần tuong tác nhiều lắm, chủ yếu là giảng bài cho tụi nhỏ nghe là được. Mấy môn tự nhiên khác chắc google meet không đáp ứng được
Giờ mới biết zoom là của Tàu, Stop
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
Nhớ là Tinh tế đã có bài qc cho Zoom!? ZOOM 👍
thien.lafc
TÍCH CỰC
4 năm
@Yamahazu có, bài đó có hình a trọc
@Yamahazu Mình vào topic đó giới thiệu MS Team thì bị phản đối ghê lắm
mrlongnum1
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thấy dùng nhiều ứng dụng khác cũng ok mà chứ không nhất thiết phải dùng zoom. Mình dùng thử thấy cũng bình thường
thien.lafc
TÍCH CỰC
4 năm
@mrlongnum1 giống như phong trào, những người chưa tìm hiểu kỹ, thấy người khác xài nhào vô hỏi rồi xài và vô tư quảng cáo cho người khác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019